ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบงานเข้ารับปีใหม่  (อ่าน 3056 ครั้ง)

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
เกือบงานเข้ารับปีใหม่
« เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2016, 16:17:05 »
ฝากเตื่อนพี่ๆทุกท่านครับ เนื่องจากช่วงปีใหม่ผมขับรถเที่ยวไปเรื่อยเลยแวะไปหาน้องแถวขอนแก่นนอนโรงแรมตื่นเช้ามาสตาร์ทไม่ติดไม่อิไม่อะมีอาการก่อนหน้านั้นตอนอยู่วังน้ำเขียวสตาร์ท2ครั้งถึงติดคิดบวกเครื่องคงเย็นไฟหน้าปัดดับหมดเลยโทรบอกน้องมารับไปซื้อแบตไปถึงร้านผู้หญิงขายผมก็ไม่รู้ขั้วLกับRเขาแยกยังไง(ไม่ได้ยกแบตไปถ่ายรูปให้ดู)นางบอกโอเคยกแบตมาใส่รถน้อง ไปถึงรถน้องกลัวพี่เหนื่อยจัดแจงยกแบตใส่รถใส่ขั้วควันขึ้นใต้เบาะคนนั่งข้างลูกชายนั่งรอเบาะหลังรีบกระโดดลงจากรถ ไปดูที่แบตแม่เจ้าแบตผิดขั้วเจอขั้วR(ของเราต้องเป็นL)รีบกลับไปร้านพร้อมบอกเอาแบตมาให้ผิดขั้วร้านตอบเหรอค่ะเปลี่ยนให้ใหม่ค่ะ พอได้ลูกใหม่มาใส่แม่เจ้าแอร์ไม่ติดวิทยุมืด หาฟิวส์ที่ขาดหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอสตาร์ทติดวิ่งไปร้านได ร้านไดบอกไดชาร์จพังแน่นอนทดสอบพังครับน้ำตาจิไหล  ลื้อออกมาดูบอกไอซีพังอะไหล่ไม่มีต้องโมถอดเข้าถอดออกประมาณ5รอบเสร็จใส่ประกอบไล่หาฟิวส์ขาดเป็นฟิวส์เมนข้างแบตแนวต้ั้ง ต่อตรงชั่วคราวแอร์ใช้ได้วิทยุมาค่อยยิ้มออกหน่อยได้กลับบ้านแล้วโดนค่าซ่อมไป1300ค่อยยังชั่ว กลับถึงชลบุรีตื่นเช้ามาสตาร์ทไม่ติดแม่เจ้าอะไรอีกหนอ เปลี่ยนแบตรถอีกคันมาใส่วิ่งไปร้านไดแบตรั่วครับไล่หาช่างถามทำอะไรมามั่งไปเจอไดชาร์จรั่วเนื่องจากไอซีไม่ใช่ของมันช่างเปลี่ยนให้ตรวจเช็คเรียบร้อยโดนไปอีก1200สบายใจถ้าcpuไปก็หนักกว่านี้แน่ๆเลย แค่เรื่องไม่ละเอียดนิดเดียวสรุปโดนแบต1ลูกค่าซ่อมได2500ค่าฟิวส์เมน700

ออฟไลน์ เอ็ม_ยุดยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: เกือบงานเข้ารับปีใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2016, 16:29:35 »
ขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลครับ  :sd23:  จะได้ระวังเอาไว้ครับ :L2900:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2016, 16:42:55 »
ขอบคุณพี่ประพันธ์ที่มาแชร์ประสบการณ์ดีๆ เผื่อเป็นอุทาหรย์ให้พี่ๆที่แบตหมดได้ระวังกันมากขึ้น  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2016, 17:39:56 »
ขอบคุณพี่ประพันธ์ที่มาแชร์ข้อมูลครับ :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2016, 23:12:13 »
ผ่านมาด้วยดีนะครับพี่ประพันธ์ ขอบคุณสำหรับอุทาหรณ์ครั้งนี้ครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 06:32:10 »
โอ้วแม่เจ้า ใส่แบตกลับขั้วงานใหญ่เลยนะเนี่ย   

ขอบคุณครับพี่ประพันธ์ รับไป1 :L6428: เลยครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 06:39:33 »
ต้องระวังให้ดีครับเวลาเสียบขั้วแบต รวมถึงการพ่วงแบตด้วยนะครับ มีกระทู้เก่าของพี่ๆนำมาแชร์ เป็นประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 09:18:33 »
 :sd23: ขอบคุณพี่ประพันธ์ ที่มาแจกความรู้ดีๆให้ สมช คับ  :L2900:  :L6428:

• Pa Mania
  • *
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 09:24:47 »
ผมไม่แน่ใจอยู่อย่างครับว่าไดชาร์จมันรั่วก่อนหรือหลังแบตกลับขั้วแต่ตอนเปิดฝากระโปรงตอนสตาร์ทไม่ติดที่แบตมันมีน้ำสีน้ำตาลที่บนแบตเล็กน้อยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 09:28:16 »
ขอโทษลืมบอกควันขึ้นฟิวส์เพาเวอร์แอมขาดครับเดี๋ยวจะตกใจกันครับ

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 09:43:44 »
ขอบคุณ พี่ประพันธ์ สำหรับข้อมูลครับ  :L4399:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 10:03:54 »
ขอบคุณพี่ประพันธ์ สำหรับประสบการณ์คับ จะได้ระวังกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2016, 10:29:43 »
ผมไม่แน่ใจอยู่อย่างครับว่าไดชาร์จมันรั่วก่อนหรือหลังแบตกลับขั้วแต่ตอนเปิดฝากระโปรงตอนสตาร์ทไม่ติดที่แบตมันมีน้ำสีน้ำตาลที่บนแบตเล็กน้อยครับ

รถผมเข้าปีที่สามแล้ว กำลังสังเกตเรื่องแบตฯอยู่เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
The Black Pearl