ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่ถอดเข็มขัดนิรภัยแถวสามออกบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 16718 ครั้ง)

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยมีผู้โดยสารเข้าไปนั่งเบาะแถวสามเลยครับ กอปกับที่บ้านทำธุรกิจค้าขายต้องวิ่งซื้อของบ่อยมาก เบาะแถวสามไม่เคยได้ใช้เลย พับเอาไว้ตลอด เลยคิดได้ว่าถอดออกดีมั้ยเพราะยังไงก็ไม่ได้ใช้ แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าถ้าถึงคราวใช้ขึ้นมาจะยังไง เลยอยากถามพี่ๆว่ามีใครที่ถอดเข็มขัดนิรภัยออกไปแล้วบ้างครับ มีความเห็นยังไงบ้างครับ
The Black Pearl

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: มีใครที่ถอดเข็มขัดนิรภัยแถวสามออกบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 12:43:56 »
ของผมไม่ได้ถอดเลยครับ ..
ของผมเอาไว้ผูกกับจักรยาน
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
Re: มีใครที่ถอดเข็มขัดนิรภัยแถวสามออกบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:14:53 »
แถวสาม ปรกติของผมก็ พับไว้ตลอดครับ  :)
เข็มขัดไม่เคยได้ใช้  :D แต่....เสียบไว้กับ ที่เสียบข้างตัวรถ ก็ดูไม่เกะกะเท่าไหร่  ::)
เลยเก็บไว้ก่อนดีกว่า  ;D เผื่อคราวจำเป็น  ;)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:39:42 »
ถอดไม่ยากครับ แค่ต้องรื้อฝาข้างออก แต่..........ไม่แนะนำให้ถอดครับ ผิดกฏหมายด้วยมั้งครับ (รถยนต์นั่งต้องมีเข็มขัดนิรภัย) ผมว่า ตามพี่ต้อมว่าแหละครับ พับมันให้เรียบร้อยแล้วเสียบไว้กับตัวรับด้านข้าง แล้วถ้ายังเกะกะอยู่ ผมว่า...... ทนๆเอาดีกว่าครับ  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:49:20 »
แถวสาม ปรกติของผมก็ พับไว้ตลอดครับ  :)
เข็มขัดไม่เคยได้ใช้  :D แต่....เสียบไว้กับ ที่เสียบข้างตัวรถ ก็ดูไม่เกะกะเท่าไหร่  ::)
เลยเก็บไว้ก่อนดีกว่า  ;D เผื่อคราวจำเป็น  ;)

ผมก็เสียบเอาไว้เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้เป็นอะไรพลอยจะหลุดออกมาทุกที

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:57:14 »
ถอดไม่ยากครับ แค่ต้องรื้อฝาข้างออก แต่..........ไม่แนะนำให้ถอดครับ ผิดกฏหมายด้วยมั้งครับ (รถยนต์นั่งต้องมีเข็มขัดนิรภัย) ผมว่า ตามพี่ต้อมว่าแหละครับ พับมันให้เรียบร้อยแล้วเสียบไว้กับตัวรับด้านข้าง แล้วถ้ายังเกะกะอยู่ ผมว่า...... ทนๆเอาดีกว่าครับ  ;D

:L4388: ตกใจตรงผิดกฏหมายนี่แหละครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 15:40:13 »
ผมก็เสียบเอาไว้เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้เป็นอะไรพลอยจะหลุดออกมาทุกที
เสียบแบบไหน ขอดูรูปหน่อยเดี๋ยวจะแนะนำวิธีเสียบและใช้ตัวล็อคของรถ  ผมเสียบอยู่แน่นดีมาก

:L4388: ตกใจตรงผิดกฏหมายนี่แหละครับ
ดูตามจดทะเบียนครับ ว่า 5 ที่นั่ง  หรือ 7 ที่นั่ง   ถ้า 7 ที่นั่งต้องมีทั้งเบาะและเข็มขัด

ส่วนเมืองนอกเขาเป็น 5 ที่นั่งครับ   ที่พื้นก็ไม่มีกล่องและเบาะได้พื้นที่เพิ่มมากขึ้นด้วย

แอบชอบชิ้นนี้ของเขา ใส่แก้วยาวได้ด้วย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 21:49:16 »
เสียบแบบไหน ขอดูรูปหน่อยเดี๋ยวจะแนะนำวิธีเสียบและใช้ตัวล็อคของรถ  ผมเสียบอยู่แน่นดีมาก
ดูตามจดทะเบียนครับ ว่า 5 ที่นั่ง  หรือ 7 ที่นั่ง   ถ้า 7 ที่นั่งต้องมีทั้งเบาะและเข็มขัด

ส่วนเมืองนอกเขาเป็น 5 ที่นั่งครับ   ที่พื้นก็ไม่มีกล่องและเบาะได้พื้นที่เพิ่มมากขึ้นด้วย

แอบชอบชิ้นนี้ของเขา ใส่แก้วยาวได้ด้วย

จดเป็น 7 ที่นั่งจริงๆครับ

ผมเสียบแบบนี้ครับพี่นะ ไม่รู้ว่าเหมือนพี่ๆหรือป่าว

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 23:20:54 »
ของผมเสียบขึ้นครับ  :L2761: :L2761: :L2761: เหมือนกันป่าวหว่า
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 23:26:09 »
ของผมก็เสียบขึ้นครับ แต่ตอนนี้ ถอดออกใส่กลับไม่เป็นครับ 555+

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 23:36:17 »

ผมเสียบแบบนี้ครับพี่นะ ไม่รู้ว่าเหมือนพี่ๆหรือป่าว

บอกตรงๆ และบอกแบบอายมากๆ
ตั้งกะได้รถมา เพิ่งรู้ว่ามันเก็บกันแบบนี้นี่ล่ะ
 :L2748: :L2748: :L2748:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 09:12:32 »
ของผมเสียบขึ้นครับ  :L2761: :L2761: :L2761: เหมือนกันป่าวหว่า

ลองเสียบขึ้นแล้วครับพี่แม๊ก หลุดง่ายกว่าเสียบลงอีกครับ

ของผมก็เสียบขึ้นครับ แต่ตอนนี้ ถอดออกใส่กลับไม่เป็นครับ 555+

เห็นพี่พีทรื้อแล้วน่าสนุกนะครับ ไม่นับตอนประกอบนะครับ ฮี่ๆ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 09:13:03 »
ตั้งกะได้รถมา เพิ่งรู้ว่ามันเก็บกันแบบนี้นี่ล่ะ

ความลับถูกเปิดเผยยยยยย  :sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 16:35:22 »
ดึงสายส่วนบนให้ตึงนิดนึง (สายช่วงล่างหย่อนนิดหน่อย) แล้วเสียบขึ้นดูครับ   :L2736:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 17:30:59 »

ผมก็เหมือนพี่โจ้เลยครับ....ตอนนี้ได้แต่เอามาเป็นที่ผูกเชือกยึดจักรยาน
เดี๋ยวขอลงไปลองทำดู...ขอบคุณความรู้จากพี่ๆ ครับผม
 :sd23: :sd23: :sd23:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 17:43:13 »

ผมเสียบแบบพี่เติ๊กครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 18:03:10 »
ดึงสายส่วนบนให้ตึงนิดนึง (สายช่วงล่างหย่อนนิดหน่อย) แล้วเสียบขึ้นดูครับ   :L2736:

เดี๋ยวลองทำเลยละกันนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 18:23:00 »

แน่นขึ้นครับพี่กิต แต่ใจยังอยากถอดออกไปเลยอยู่ดี  :sd42:

ผมเสียบแบบพี่เติ๊กครับ

ลองกลับหัวเสียบขึ้นดูครับพี่ดุ่ย แน่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 21:05:37 »
แน่นขึ้นครับพี่กิต แต่ใจยังอยากถอดออกไปเลยอยู่ดี  :sd42:

ลองกลับหัวเสียบขึ้นดูครับพี่ดุ่ย แน่นขึ้นครับ
เฮ้อออ....  :sd06:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2016, 22:45:45 »

ถ้ายังไม่แน่นพอก็ดึงให้ตึงขึ้นครับ  ส่วนเรื่องถอดคงไม่ยากเกินความสามารถของพี่เติ๊กอยู่แล้วครับ   :L2736:

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2016, 17:26:24 »

เพิ่งรู้ว่าเค้าเก็บหัวเบลกันแบบนี้ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ไมตรี ปาตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 23:12:04 »
ที่เก็บสายเข็มขัดนิรภัย ผมเข้าใจว่ามันติดผิดมาจากโรงงาน ว่าจะถอดหลายครั้งแล้วครับ :sd42:  แล้ววิธีเก็บที่ถูกต้องทำแบบใหนครับ
คิดจะเปลี่ยนแปลงโลก.......เปลี่ยนแปลงตัวเองแล้วหรือยัง..?

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 10:26:21 »
ลองเสียบขึ้นแล้วครับพี่แม๊ก หลุดง่ายกว่าเสียบลงอีกครับ

เห็นพี่พีทรื้อแล้วน่าสนุกนะครับ ไม่นับตอนประกอบนะครับ ฮี่ๆ

ขออภัยลืมเอาตัวอย่างที่รถผมให้ดู  แน่นหนาดีครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 13:38:18 »
ขออภัยลืมเอาตัวอย่างที่รถผมให้ดู  แน่นหนาดีครับ

:L2734: :L2734: :L2734:...แปลว่า ผมเก็บผิดมาตลอด จริงๆต้องแบบที่พี่นะเก็บใช่แน่นอนเลย  :L2900:

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 14:09:37 »
:L2734: :L2734: :L2734:...แปลว่า ผมเก็บผิดมาตลอด จริงๆต้องแบบที่พี่นะเก็บใช่แน่นอนเลย  :L2900:
ผมถึงว่าทำมายังไงเหน็บไม่เคยอยู่ซักที  :sd23:  :L4396:  :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 14:50:18 »
ผมถึงว่าทำมายังไงเหน็บไม่เคยอยู่ซักที  :sd23:  :L4396:  :L4396:

มันจะเป็นเว้าลงล็อคพอดีครับ  ไม่มีเลื่อนหลุดถ้าไม่มีใครไปดึงมันออกมา   ตอนใส่ใหม่ๆต้องหาจังหวะดึงสายล่างให้ตึงพอดีสอดหัวได้  แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ กรณ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 17:37:13 »
ว้าวๆๆ ความรู้ใหม่ขอบคุณพี่นะมากครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 18:10:37 »
ว้าวๆๆ ความรู้ใหม่ขอบคุณพี่นะมากครับ  :sd23:
ได้ผล พอใจ   หรือจะติชม  comment อย่างไร มา update กันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 18:41:36 »

โอ้ว....ใช้รถมาหกปี เพิ่งจะรู้วิธีเก็บสายเข็มขัด สุดยอด :L4386:

ออฟไลน์ กรณ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2016, 09:04:40 »

ฝั่งซ้าย

ฝั่งขวา เนียนกริบๆ

ที่นั่งตอนกลางไม่ได้เก็บ เว้นเอาไว้ให้คุณชายเค้าล่ะ  :L4384:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2016, 20:38:31 »
เสาร์ที่ผ่านมาผมจะลงมือถอดแล้วครับ แต่!ดันเหลือบไปเห็นที่เก็บแม่แรงเปิดดูเลยเห็นว่า มันไม่ง่ายอย่างที่คิดซะแล้ว  :sd42:   ผมเลยต้องวางโปรเจ็คนี้เอาไว้ก่อน

ปล.แบบที่พี่นะแนะนำแน่นขึ้นจริงๆครับ แต่สายช่วงล่างยังคงขวางการขนของอยู่ครับ ล่าสุดขนแป้ง เปรอะไปหมดเลยครับ  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2016, 14:11:17 »
เสาร์ที่ผ่านมาผมจะลงมือถอดแล้วครับ แต่!ดันเหลือบไปเห็นที่เก็บแม่แรงเปิดดูเลยเห็นว่า มันไม่ง่ายอย่างที่คิดซะแล้ว  :sd42:   ผมเลยต้องวางโปรเจ็คนี้เอาไว้ก่อน

ปล.แบบที่พี่นะแนะนำแน่นขึ้นจริงๆครับ แต่สายช่วงล่างยังคงขวางการขนของอยู่ครับ ล่าสุดขนแป้ง เปรอะไปหมดเลยครับ  :sd42:

วิธีแรก : เลื่อนตัวล็อคสาย ย้ายมาไว้ชายล่างตรงใกล้พื้น

วิธีสอง  สั่งซื้อ part ตัวนี้มาเพิ่มที่ชายล่างแนวระนาบพื้น

วิธีที่สาม   ดัดแปลงเอาอะไรมาเป็นตัวล็อคสายให้นาบอยู่กับแนวข้างตัวรถ

แค่นี้ก็ไม่แกะแะแล้วครับ