ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถลงเขาชัน แล้วมีควันขาวออกท่อไอเสีย  (อ่าน 8532 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
Re: ขับรถลงเขาชัน แล้วมีควันขาวออกท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 15:39:20 »
ฟังดู เหมือนกับน้ำมันเครื่องไหม้ น้ำมันเกียรร้อน  อ่างน้ำมันเครื่องเอียง  แต่พี่ดุ๋ยใช้รอบเครื่องสูงมากและคำว่า red line ไม่ได้มีไว้ใช้สำหรับเกียร์ 1 นะ   ส่วนใหญ่จะเอาไว้สำหรับเกียร์สุดท้ายหรือเกียร์อัตราถี่ขึ้นมาเช่น  3-4-5

ถ้าลงทางชันแบบใช้เครื่องหน่วงแบบนี้  ต้องเร่งเครื่องเพื่อหน่วงสลับเหยีบบเบรคเพื่อดึงรอบเครื่องลง  ลดการทำงานของอัตราทดต่ำๆ  หรือสลับใช้เกียร์สูงบ้างเพื่อลดรอบเครื่อง    อย่ากลัวเบรคหมดครับใช้เบรคปล่อยเบรคปล่อยสลับการระบายอากาศ    เพราะราคาเบรคถูกกว่าราคาเกียรและเครื่องยนต์ครับ    :L2734: ชอบ  ม๊าก ๆๆๆๆๆ

แต่ถ้าเป็นขับ 4 ยังมีล้อหลังช่วยหน่วงให้อีก  ได้เปรียบกว่า 2WD เยอะเลย  ของผมถ้าเจอแบบนั้นต้องค่อยๆไปครับเพราะต้องใช้รถขับกลับกรุงเทพอีก   เกรงว่าจัดเต็มลงมาแล้วกลับไม่ถึงกรุงเทะนะซิครับเพราะหากน้ำมันเกียรและน้ำมันเครื่องร้อนมากๆมันจะไม่เป็นน้ำมันเพื่อหล่อลื่นแล้วนะซิปัญหาอื่นๆจะตามมาเนื่องจากความหนืดหายไป

น่าจะประมาณนี้นะ ( K.H.S.T)
 :L2761:

รถใหม่เข้าศูนย์พี่แจ้งอาการ ถ่าย น้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์ มาตวงวัด ดูความเหนียว  อาจจะรู้สาเหตุครับ :L4399:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
Re: ขับรถลงเขาชัน แล้วมีควันขาวออกท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 20:30:10 »
ความรู้ดีครับ  :L2900:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 08:03:21 »
ขอบคุณครับ พี่นะ พี่ต๋อง  จะว่าน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ร้อนจนเกินไป ก็ไม่มีสัญญาณอะไรเตือนเลยนะครับ อุณหภูมิน้ำก็แค่ 84-85 องศา
ยิ่งอุณหภูมิภายนอก แค่ 8 องศาเองครับ  ที่แปลกใจคือ พอเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ 2 ก็ไม่มีควันขาวออกเลยครับ   

แต่ยังไงก็จะไปเปลี่ยนทั้ง นมค และ นมก ครับ
ความร้อน โอกาสฮีทของพี่น้อยถึงน้อยมาก เนื่องจาก อุณหภูมิภายนอก 8 องศา ประกอบกับขับรถลงเขา ลมที่ปะทะด้านหน้ามากตามแรงโน้มถ่วงของโลก ช่วยในการระบายความร้อนจากหม้อน้ำได้เยอะ ครับ แต่ถ้าในทางกลับกัน โอกาสฮีท อาจจะมีตามมมา
ส่วน red line ตามที่พี่นะแจ้งเลยครับ เกียร์1อัตราทดน้อยกว่าเกียร์อื่นๆ หลายสำนักหรือคู่มือจะบอกว่า ใช้สำหรับออกตัวเคลื่อนรถครับ  ;D

ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้ด้วยซิ ตอนที่ลงก็ลงเดียว แต่ผมใช้เกียร์ 1 สลับ 2 แล้วแต่จังหวะนะครับ เพื่อผ่อนภาระของรอบเครื่องนะครับ ตอนลงเกียร์ 1 ยาวๆ ของผมก็รอบประมาณ 3800 ครับ

ของผมเป็น 4WD ปี 2013 ตอนลงก็ใช้ 4WDH ด้วยครับ

เรื่องที่พี่ตั้งข้อสงสัยก็อาจจะมีส่วนนะครับ อากาศหนาวมาก รอบจัดไปแต่ความเร็วต่ำ  :L2761:

รอผู้รู้มาอธิบายดีกว่า
good ส่วนใหญ่ กูรู จะแนะนำ การขับขึ้น/ลง เขา แบบพี่มัติ ครับ  :L2734:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2016, 19:50:57 »
มารายงานผลครับ  หลังจากตั้งกระทู้สอบถามพี่ๆก็ได้รับความคิดเห็นมากมาย ขอขอบพระคุณ พี่ๆทุกท่านที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ
ผมได้สอบถามไปยัง มิตซูบิชิมอเตอร์ ก็ได้รับคำตอบ คำแนะนำดังนี้ครับ
1.เรื่องควันขาวและมีกลิ่นเหม็นของ น้ำมันเครื่องถูกเผาไหม้ ทางมิตซูมอเตอร์ ตอบมาว่าในขณะทางลงที่ลาดชัน น้ำมันเครื่องในอ่างจะใหลมาทางด้านหน้ามาก
   ส่วนน้ำมันเครื่องที่จะย้อนเข้าห้องเผาไหม้ มีทางเดียวคือ ทางท่อระบายไอน้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว มาเข้าหน้าเทอร์โบ ซึ่งอาจเกิดได้ในลักษณะ
   ที่เป็นไอจนถึงละอองน้ำมันเครื่อง ในขณะที่รอบเครื่องยนต์สูง
2.การใช้เอนจิ้นเบรค ลงเขาชันด้วยเกียร์ 1 จนรอบสูงถึง 4000รอบ/นาที ไม่ผิดปกติ
มิตซูมอเตอร์ ได้แนะนำให้นำรถเข้าตรวจสอบที่ศูนย์บริการ เพื่อตรวจสอบความหนืดของ น้ำมันว่าปกติหรือไม่ เหมือนที่พี่นก เข้ามาตอบเลยครับ

รถใหม่เข้าศูนย์พี่แจ้งอาการ ถ่าย น้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์ มาตวงวัด ดูความเหนียว  อาจจะรู้สาเหตุครับ :L4399:

หลังจากนั้น วันนี้ได้นำรถเข้ารับบริการตรวจเช็คที่ระยะ 50000 กม   ก็ได้แจ้งกับพนักงานรับรถให้ตรวจสอบ สภาพ น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง
ซึ่งตอนรับรถกลับ ทางศูนย์ แจ้งว่าความหนืดเป็นปกติ และได้ lerning เครื่องยนต์ และเกียร์ ให้ใหม่ ส่วนสาเหตก็สรุปเหมือนกันกับ มิตซูบิชิมอเตอร์
และอีกอย่างทางช่างแจ้งว่า รถผมใช้ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 % ความหนืดอาจต่ำไป จึงอาจมีละออง น้ำมันเครื่องออกมาทางท่อระบายไอ

อันนี้เป็นความเห็นพี่ต๋อง ในกระทู้เก่า ที่ผมค้นหาไปเจอ ทำให้ผมมั่นใจว่า เป็นน้ำมันเครื่องแน่นอนที่เข้าไปในห้องเผาไหม้ จนเกิดควันขาว

ควันขาว เกิดจาก "อุณหภูมิ" ที่ถูกอัดในห้องเผาไหม้มีต่ำเกินไป เชื้อเพลิงที่ถูกฉีดออกมาจากหัวฉีดจะระเหย... จึงถูกขับออกมาทางท่อไอเสีย หรือมีส่วนผสมของน้ำมันเครื่องปะปนอยู่
ควันขาว เกิดจากน้ำมันเครื่องรั่ว เข้าไปในห้องเผาไหม้ การรั่วอาจจะเกิดจากแหวนลูกสูบหลวม หรือ

น้ำมันเครื่องที่ไม่ได้มาตรฐาน หรือน้ำมันเครื่องที่ใช้แล้ว แล้วนำมากรอง นำกลับมาขายอีก ความหนืด

จะสูงกว่าปกติ ทำให้กระบอกสูบและลูกสูบพังได้ง่ายๆ
***อ้างอิงจาก http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20110119165704AAFOKEm

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2016, 21:31:23 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆคับพี่ดุ่ย  :L2734:  :L2734:  :L2734:  :L6428: