ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถลงเขาชัน แล้วมีควันขาวออกท่อไอเสีย  (อ่าน 8533 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 69
สอบถามพี่ๆครับ
ผมใช้ ปา 2014 ขับเคลื่อน 4 ล้อ ระยะทางตอนนี้ 47000 กม. การใช้งานปกติดี ได้ไปร่วมทริปกับพี่ๆ สมาชิกปามาเนีย http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5231.msg217317.html#msg217317
วันที่ 23-24 ไป ดอยอ่างขาง วันที่ 25ไป ดอยสุเทพ ทั้งขาขึ้นและขาลงก็ไม่พบปัญหาอะไร
แต่วันที่ 26 ไปดอยอินทนนท์ช่วงขาขึ้นมีความร้อนเดินบ้าง แต่ก็อยู่ประมาณ 90-95 องศา
ช่วงขับรถลงจากดอย ที่เป็นทางลงลาดชันยาวๆ ซึ่งผมใช้เกียร์ 1 ต่อเนื่องยาวๆ โดยไม่ได้แตะคันเร่งเลย
เพื่อเป็น Engine brake (พี่ๆท่านอื่นๆก็ใช้วิธีแบบนี้กัน) ซึ่งรอบเครื่องยนต์ขึ้นไปแตะ 4000 รอบ
แล้วพอลงมาจอดที่ด่านเก็บค่าธรรมเนียม เพื่อเข้าห้องน้ำกัน พบว่ารถมีควันขาว ออกที่ท่อไอเสีย
และมีกลิ่นเหม็น น้ำมันเครื่อง เลยตกใจ พอสมควร แต่ขณะลงก็ดูอุณหภูมิเครื่องตลอดเวลา
ซึ่งอยู่ที่ 84-85 องศา ตลอดเวลา แต่พอจอดติดเครื่องยนต์ไว้สักพัก ก็เป็นปกติ พอออกจาก
ด่านเก็บเงินค่าธรรมเนียม ที่เป็นเส้นทางลงลาดชัน ผมก็ใช้วิธีเติมคือใช้เกียร์ 1 ลงยาวๆ
โดยไม่ได้แตะคันเร่งเลย ก็มีพี่ๆที่ขับตามหลังแจ้งมาทาง ว. ว่ารถผมมีควันสีขาวอีก
ผมเลยตัดสินใจ เลื่อนมาที่เกียร์ 2 ซึ่งรอบเครื่องยนต์จะลดลง แต่ความเร็วรถจะมากขึ้น
ทำให้ต้องใช้เบรคเท้าช่วยเป็นระยะๆ สักพัก พี่ๆที่ขับตามหลังมาแจ้งมาว่าไม่มีควันขาวออกแล้ว 
จึงอยากสอบถามพี่ๆท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างครับ เป็นเพราะอะไร

หมายเหตุ ขณะเกิดปัญหา เครื่องยนต์ยังทำงานปกติ กำลังแรงบิด มาปกติ ความร้อนปกติ ข้อสังเกตคือผมลากเกียร์ 1 ต่อเนื่องยาวๆกว่าที่เคยขับในเส้นทางอื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ขับรถลงเขาชัน แล้วมีควันขาวออกท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 16:43:00 »
มารอฟังคำตอบเช่นกันครับ  :L4365:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
Re: ขับรถลงเขาชัน แล้วมีควันขาวออกท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 16:48:27 »
มารอฟังคำตอบเช่นกันครับ  :L4365:

อุ๊ย หัวหน้าทริปมาเองเลย  ตอนนั้นตกใจพอสมควร คิดๆๆๆๆๆๆ ไปเยอะเลยเครื่องพังบนดอยคงไม่สนุกเท่าไหร่  :L2905:
ได้พี่วุธ ช่างใหญ่ประจำทริป ช่วยดูให้ มั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ พี่แม็ค

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 17:03:13 »
อุ๊ย หัวหน้าทริปมาเองเลย  ตอนนั้นตกใจพอสมควร คิดๆๆๆๆๆๆ ไปเยอะเลยเครื่องพังบนดอยคงไม่สนุกเท่าไหร่  :L2905:
ได้พี่วุธ ช่างใหญ่ประจำทริป ช่วยดูให้ มั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ พี่แม็ค

ผมถึงบอกกับพี่ๆในทริปนี้ครับ ว่าถ้าเราไปไหนแล้วมีนายช่างใหญ่ไปด้วย สบายใจไปได้หลายเปราะเลยครับ แม้เที่ยวนี้จะกลายเป็นทริปหมูๆสำหรับพี่เค้าก็ตาม เพราะเอาแขมรีไปออกกำลังกายถึง 3 ดอยด้วยกัน  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 17:33:47 »
พี่ดุ่ย  เติมออโต้ลูปผิดยี่ห้อป่าวคับ ;D

ล้อเล่นน้าาา  รอฟังด้วยคน :sd42:

ส่วนตัว ผมคิดว่า  อาจจะอากาศเย็นมากครับ เหมือนรถที่วิ่งในโซนยุโรปมักจะมีควันขาวออกท่อไอเสีย ::)

เพราะทริปพี่แม๊คนี่ หนาวววว ตลอดทริปเชียว :sd10:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 18:36:51 »
เกียร์ 1 รอบเครื่องยนต์ 4000 รอบ มันน่าจะใจร้ายไปหรือเปล่าพี่ดุ่ย ปกติ เกียร์1 ของเกียร์ออโต้รอบอยู่ประมาณ 1500 แล้วก็เปลี่ยน เพื่อลดความเสียหายระบบเกียร์ออโต้
ผมว่า น้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเครื่องคงร้อนมาก จนกลายเป็นไอ แล้วไอก็เข้าไปห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์ จนออกสีขาวทางท่อไอเสีย พอพี่ดุ่ยเพิ่มเกียร์อาการควันสีขาวก็หายไปโดนทั่วๆไปรถควันขาว หมายถึง กินน้ำมันเครื่องแล้ว (รถที่เครื่องหลวมแล้วจนน้ำมันเครื่องเข้าไปในห้องเผาไหม้) ลองเช็คดูว่า น้ำมันทั้งสองชนิดหายมากน้อยเพียงใด ครับ คหสต.คิดว่า ใช้เกียร์ไม่เหมาะสมกับรอบเครื่องยนต์ จนทำให้น้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเครื่องร้อนมาก จนกลายเป็นไอ เข้าไปในห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์ ออกมาทางท่อไอเสีย ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 19:33:53 »
เกียร์ 1 รอบเครื่องยนต์ 4000 รอบ มันน่าจะใจร้ายไปหรือเปล่าพี่ดุ่ย ปกติ เกียร์1 ของเกียร์ออโต้รอบอยู่ประมาณ 1500 แล้วก็เปลี่ยน เพื่อลดความเสียหายระบบเกียร์ออโต้
ผมว่า น้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเครื่องคงร้อนมาก จนกลายเป็นไอ แล้วไอก็เข้าไปห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์ จนออกสีขาวทางท่อไอเสีย พอพี่ดุ่ยเพิ่มเกียร์อาการควันสีขาวก็หายไปโดนทั่วๆไปรถควันขาว หมายถึง กินน้ำมันเครื่องแล้ว (รถที่เครื่องหลวมแล้วจนน้ำมันเครื่องเข้าไปในห้องเผาไหม้) ลองเช็คดูว่า น้ำมันทั้งสองชนิดหายมากน้อยเพียงใด ครับ คหสต.คิดว่า ใช้เกียร์ไม่เหมาะสมกับรอบเครื่องยนต์ จนทำให้น้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเครื่องร้อนมาก จนกลายเป็นไอ เข้าไปในห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์ ออกมาทางท่อไอเสีย ครับ

สวัสดีครับพี่ต๋อง
เกียร์ 1 รอบเครื่องยนต์ 4000 รอบ มันน่าจะใจร้ายไปหรือเปล่าพี่ดุ่ย
- Red line มันอยู่ที่ 4500 รอบน่ะครับพี่ต๋อง อีกอย่างผมคิดว่า(คิดเอาเอง) มันเป็นขาลงเนินเครื่องยนต์แทบไม่มีภาระเลยน่ะครับ

แล้วไอก็เข้าไปห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์ จนออกสีขาวทางท่อไอเสีย
- ผมกำลังคิดว่ามันเข้าไปแบบสภาพเป็นน้ำมันเครื่องเลยแหละครับ แล้วเผาไหม้ออกมาเป็นควัน เพราะมันเหม็นทันที ที่ผมลงจากรถเลยครับ

คหสต.คิดว่า ใช้เกียร์ไม่เหมาะสมกับรอบเครื่องยนต์
ครับ มันเกินจากที่ใช้งานปกติเลยแหละครับ 

:sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 19:35:15 »
พี่ดุ่ย  เติมออโต้ลูปผิดยี่ห้อป่าวคับ ;D

ล้อเล่นน้าาา  รอฟังด้วยคน :sd42:

ส่วนตัว ผมคิดว่า  อาจจะอากาศเย็นมากครับ เหมือนรถที่วิ่งในโซนยุโรปมักจะมีควันขาวออกท่อไอเสีย ::)

เพราะทริปพี่แม๊คนี่ หนาวววว ตลอดทริปเชียว :sd10:

555 หนาวจริงๆครับพี่ เอ

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 19:49:12 »
มารอฟังด้วยครับ  :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 22:33:48 »
ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้ด้วยซิ ตอนที่ลงก็ลงเดียว แต่ผมใช้เกียร์ 1 สลับ 2 แล้วแต่จังหวะนะครับ เพื่อผ่อนภาระของรอบเครื่องนะครับ ตอนลงเกียร์ 1 ยาวๆ ของผมก็รอบประมาณ 3800 ครับ

ของผมเป็น 4WD ปี 2013 ตอนลงก็ใช้ 4WDH ด้วยครับ

เรื่องที่พี่ตั้งข้อสงสัยก็อาจจะมีส่วนนะครับ อากาศหนาวมาก รอบจัดไปแต่ความเร็วต่ำ  :L2761:

รอผู้รู้มาอธิบายดีกว่า
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2016, 08:52:06 »
มารอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2016, 12:02:16 »
รถพ่อผมก็เคยเป็น ลงเข้าชันๆ แบบยาวๆ ยัดเกียร์ 1 ตลอด จนถึงตีนเขา รถเหมือนรถไก่ย่างเลย ควันขาวออกมาแบบไม่ต้องเร่งเลย แต่ขับทางราบก็กลับมาปกติ รอบเครื่องก็ดีด เกือบสุดเหมือนกัน หลังจากนั้นอีกปี ..... ก็นอนอู่เปลี่ยนแหวน  :sd21:

Dmax hilander 4 d y2016 วิ่งมาแล้วเกือบ สองแสน

ของพี่ ตุ๋ย อาจจะไม่หนักเท่า

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2016, 12:36:39 »
รถพ่อผมก็เคยเป็น ลงเข้าชันๆ แบบยาวๆ ยัดเกียร์ 1 ตลอด จนถึงตีนเขา รถเหมือนรถไก่ย่างเลย ควันขาวออกมาแบบไม่ต้องเร่งเลย แต่ขับทางราบก็กลับมาปกติ รอบเครื่องก็ดีด เกือบสุดเหมือนกัน หลังจากนั้นอีกปี ..... ก็นอนอู่เปลี่ยนแหวน  :sd21:

Dmax hilander 4 d y2016 วิ่งมาแล้วเกือบ สองแสน

ของพี่ ตุ๋ย อาจจะไม่หนักเท่า
:L2739: นับถึงวันนี้ก็ 28 วัน รถคุณพ่อของพี่เกือบจะสองแสนกิโลเมตร คร่าวๆแสดงว่า วันหนึ่งใช้7,xxx กิโลเมตร โดยไม่ดับเครื่องเลย เหมือนโฆษณาในทางโทรภาพเลย อย่างที่พี่บอกเลยใช้เกียร์1ตลอดขึ้นลงทางชันเป็นเวลานานถึงนานมาก โอกาสซ่อมบำรุงสูง ดีนะเกียร์ไม่เป็นอะไร อะครับ ขอให้รถคุณพ่อของพีกลับมาขับได้เหมือนเดิมโดยเร็ว :L2739:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 17:08:26 »
ฟังดู เหมือนกับน้ำมันเครื่องไหม้ น้ำมันเกียรร้อน  อ่างน้ำมันเครื่องเอียง  แต่พี่ดุ๋ยใช้รอบเครื่องสูงมากและคำว่า red line ไม่ได้มีไว้ใช้สำหรับเกียร์ 1 นะ   ส่วนใหญ่จะเอาไว้สำหรับเกียร์สุดท้ายหรือเกียร์อัตราถี่ขึ้นมาเช่น  3-4-5

ถ้าลงทางชันแบบใช้เครื่องหน่วงแบบนี้  ต้องเร่งเครื่องเพื่อหน่วงสลับเหยีบบเบรคเพื่อดึงรอบเครื่องลง  ลดการทำงานของอัตราทดต่ำๆ  หรือสลับใช้เกียร์สูงบ้างเพื่อลดรอบเครื่อง    อย่ากลัวเบรคหมดครับใช้เบรคปล่อยเบรคปล่อยสลับการระบายอากาศ    เพราะราคาเบรคถูกกว่าราคาเกียรและเครื่องยนต์ครับ   

แต่ถ้าเป็นขับ 4 ยังมีล้อหลังช่วยหน่วงให้อีก  ได้เปรียบกว่า 2WD เยอะเลย  ของผมถ้าเจอแบบนั้นต้องค่อยๆไปครับเพราะต้องใช้รถขับกลับกรุงเทพอีก   เกรงว่าจัดเต็มลงมาแล้วกลับไม่ถึงกรุงเทะนะซิครับเพราะหากน้ำมันเกียรและน้ำมันเครื่องร้อนมากๆมันจะไม่เป็นน้ำมันเพื่อหล่อลื่นแล้วนะซิปัญหาอื่นๆจะตามมาเนื่องจากความหนืดหายไป

น่าจะประมาณนี้นะ ( K.H.S.T)
 :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 21:33:55 »
ขอบคุณครับ พี่นะ พี่ต๋อง  จะว่าน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ร้อนจนเกินไป ก็ไม่มีสัญญาณอะไรเตือนเลยนะครับ อุณหภูมิน้ำก็แค่ 84-85 องศา
ยิ่งอุณหภูมิภายนอก แค่ 8 องศาเองครับ  ที่แปลกใจคือ พอเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ 2 ก็ไม่มีควันขาวออกเลยครับ   

แต่ยังไงก็จะไปเปลี่ยนทั้ง นมค และ นมก ครับ

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 21:38:53 »
ขอบคุณครับ พี่นะ พี่ต๋อง  จะว่าน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ร้อนจนเกินไป ก็ไม่มีสัญญาณอะไรเตือนเลยนะครับ อุณหภูมิน้ำก็แค่ 84-85 องศา
ยิ่งอุณหภูมิภายนอก แค่ 8 องศาเองครับ  ที่แปลกใจคือ พอเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ 2 ก็ไม่มีควันขาวออกเลยครับ   

แต่ยังไงก็จะไปเปลี่ยนทั้ง นมค และ นมก ครับ
เชื่อผมเฮ๊อะ  :L2736:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 21:42:32 »
กระจ่างเลยครับพี่ และผมก็เสียวแทนพี่ดุ๋ยเลยคร้าบ

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 22:16:36 »
:L2739: นับถึงวันนี้ก็ 28 วัน รถคุณพ่อของพี่เกือบจะสองแสนกิโลเมตร คร่าวๆแสดงว่า วันหนึ่งใช้7,xxx กิโลเมตร โดยไม่ดับเครื่องเลย เหมือนโฆษณาในทางโทรภาพเลย อย่างที่พี่บอกเลยใช้เกียร์1ตลอดขึ้นลงทางชันเป็นเวลานานถึงนานมาก โอกาสซ่อมบำรุงสูง ดีนะเกียร์ไม่เป็นอะไร อะครับ ขอให้รถคุณพ่อของพีกลับมาขับได้เหมือนเดิมโดยเร็ว :L2739:
โทษที่ครับ ปี 2006

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 08:09:30 »
โชคดีมากนะครับ ที่มิใช่ไฟออกท่อ

Sent from my iPhone using Tapatalk
Pamania so good

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 10:19:40 »

ฟังดู เหมือนกับน้ำมันเครื่องไหม้ น้ำมันเกียรร้อน  อ่างน้ำมันเครื่องเอียง  แต่พี่ดุ๋ยใช้รอบเครื่องสูงมากและคำว่า red line ไม่ได้มีไว้ใช้สำหรับเกียร์ 1 นะ   ส่วนใหญ่จะเอาไว้สำหรับเกียร์สุดท้ายหรือเกียร์อัตราถี่ขึ้นมาเช่น  3-4-5

ถ้าลงทางชันแบบใช้เครื่องหน่วงแบบนี้  ต้องเร่งเครื่องเพื่อหน่วงสลับเหยีบบเบรคเพื่อดึงรอบเครื่องลง  ลดการทำงานของอัตราทดต่ำๆ  หรือสลับใช้เกียร์สูงบ้างเพื่อลดรอบเครื่อง    อย่ากลัวเบรคหมดครับใช้เบรคปล่อยเบรคปล่อยสลับการระบายอากาศ    เพราะราคาเบรคถูกกว่าราคาเกียรและเครื่องยนต์ครับ   

แต่ถ้าเป็นขับ 4 ยังมีล้อหลังช่วยหน่วงให้อีก  ได้เปรียบกว่า 2WD เยอะเลย  ของผมถ้าเจอแบบนั้นต้องค่อยๆไปครับเพราะต้องใช้รถขับกลับกรุงเทพอีก   เกรงว่าจัดเต็มลงมาแล้วกลับไม่ถึงกรุงเทะนะซิครับเพราะหากน้ำมันเกียรและน้ำมันเครื่องร้อนมากๆมันจะไม่เป็นน้ำมันเพื่อหล่อลื่นแล้วนะซิปัญหาอื่นๆจะตามมาเนื่องจากความหนืดหายไป

ความรู้ทั้งนั้นเลย ขออนุญาตจดจำนะครับ ผมยังไม่มีโอกาสขึ้นดอยหนักๆชันๆกับเค้าเลย เขาที่น่านก็ไม่เท่าไหร่
The Black Pearl

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 15:39:20 »

ถ้าลงทางชันแบบใช้เครื่องหน่วงแบบนี้  ต้องเร่งเครื่องเพื่อหน่วงสลับเหยีบบเบรคเพื่อดึงรอบเครื่องลง  ลดการทำงานของอัตราทดต่ำๆ  หรือสลับใช้เกียร์สูงบ้างเพื่อลดรอบเครื่อง    อย่ากลัวเบรคหมดครับใช้เบรคปล่อยเบรคปล่อยสลับการระบายอากาศ    เพราะราคาเบรคถูกกว่าราคาเกียรและเครื่องยนต์ครับ    :L2734: ชอบ  ม๊าก ๆๆๆๆๆ

รถใหม่เข้าศูนย์พี่แจ้งอาการ ถ่าย น้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์ มาตวงวัด ดูความเหนียว  อาจจะรู้สาเหตุครับ :L4399:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 20:30:10 »
ความรู้ดีครับ  :L2900:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 08:03:21 »

ความร้อน โอกาสฮีทของพี่น้อยถึงน้อยมาก เนื่องจาก อุณหภูมิภายนอก 8 องศา ประกอบกับขับรถลงเขา ลมที่ปะทะด้านหน้ามากตามแรงโน้มถ่วงของโลก ช่วยในการระบายความร้อนจากหม้อน้ำได้เยอะ ครับ แต่ถ้าในทางกลับกัน โอกาสฮีท อาจจะมีตามมมา
ส่วน red line ตามที่พี่นะแจ้งเลยครับ เกียร์1อัตราทดน้อยกว่าเกียร์อื่นๆ หลายสำนักหรือคู่มือจะบอกว่า ใช้สำหรับออกตัวเคลื่อนรถครับ  ;D

ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้ด้วยซิ ตอนที่ลงก็ลงเดียว แต่ผมใช้เกียร์ 1 สลับ 2 แล้วแต่จังหวะนะครับ เพื่อผ่อนภาระของรอบเครื่องนะครับ ตอนลงเกียร์ 1 ยาวๆ ของผมก็รอบประมาณ 3800 ครับ

ของผมเป็น 4WD ปี 2013 ตอนลงก็ใช้ 4WDH ด้วยครับ

เรื่องที่พี่ตั้งข้อสงสัยก็อาจจะมีส่วนนะครับ อากาศหนาวมาก รอบจัดไปแต่ความเร็วต่ำ  :L2761:

รอผู้รู้มาอธิบายดีกว่า
good ส่วนใหญ่ กูรู จะแนะนำ การขับขึ้น/ลง เขา แบบพี่มัติ ครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2016, 19:50:57 »
มารายงานผลครับ  หลังจากตั้งกระทู้สอบถามพี่ๆก็ได้รับความคิดเห็นมากมาย ขอขอบพระคุณ พี่ๆทุกท่านที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ
ผมได้สอบถามไปยัง มิตซูบิชิมอเตอร์ ก็ได้รับคำตอบ คำแนะนำดังนี้ครับ
1.เรื่องควันขาวและมีกลิ่นเหม็นของ น้ำมันเครื่องถูกเผาไหม้ ทางมิตซูมอเตอร์ ตอบมาว่าในขณะทางลงที่ลาดชัน น้ำมันเครื่องในอ่างจะใหลมาทางด้านหน้ามาก
   ส่วนน้ำมันเครื่องที่จะย้อนเข้าห้องเผาไหม้ มีทางเดียวคือ ทางท่อระบายไอน้ำมันเครื่องที่ฝาวาล์ว มาเข้าหน้าเทอร์โบ ซึ่งอาจเกิดได้ในลักษณะ
   ที่เป็นไอจนถึงละอองน้ำมันเครื่อง ในขณะที่รอบเครื่องยนต์สูง
2.การใช้เอนจิ้นเบรค ลงเขาชันด้วยเกียร์ 1 จนรอบสูงถึง 4000รอบ/นาที ไม่ผิดปกติ
มิตซูมอเตอร์ ได้แนะนำให้นำรถเข้าตรวจสอบที่ศูนย์บริการ เพื่อตรวจสอบความหนืดของ น้ำมันว่าปกติหรือไม่ เหมือนที่พี่นก เข้ามาตอบเลยครับ

รถใหม่เข้าศูนย์พี่แจ้งอาการ ถ่าย น้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์ มาตวงวัด ดูความเหนียว  อาจจะรู้สาเหตุครับ :L4399:

หลังจากนั้น วันนี้ได้นำรถเข้ารับบริการตรวจเช็คที่ระยะ 50000 กม   ก็ได้แจ้งกับพนักงานรับรถให้ตรวจสอบ สภาพ น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง
ซึ่งตอนรับรถกลับ ทางศูนย์ แจ้งว่าความหนืดเป็นปกติ และได้ lerning เครื่องยนต์ และเกียร์ ให้ใหม่ ส่วนสาเหตก็สรุปเหมือนกันกับ มิตซูบิชิมอเตอร์
และอีกอย่างทางช่างแจ้งว่า รถผมใช้ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 % ความหนืดอาจต่ำไป จึงอาจมีละออง น้ำมันเครื่องออกมาทางท่อระบายไอ

อันนี้เป็นความเห็นพี่ต๋อง ในกระทู้เก่า ที่ผมค้นหาไปเจอ ทำให้ผมมั่นใจว่า เป็นน้ำมันเครื่องแน่นอนที่เข้าไปในห้องเผาไหม้ จนเกิดควันขาว

ควันขาว เกิดจาก "อุณหภูมิ" ที่ถูกอัดในห้องเผาไหม้มีต่ำเกินไป เชื้อเพลิงที่ถูกฉีดออกมาจากหัวฉีดจะระเหย... จึงถูกขับออกมาทางท่อไอเสีย หรือมีส่วนผสมของน้ำมันเครื่องปะปนอยู่
ควันขาว เกิดจากน้ำมันเครื่องรั่ว เข้าไปในห้องเผาไหม้ การรั่วอาจจะเกิดจากแหวนลูกสูบหลวม หรือ

น้ำมันเครื่องที่ไม่ได้มาตรฐาน หรือน้ำมันเครื่องที่ใช้แล้ว แล้วนำมากรอง นำกลับมาขายอีก ความหนืด

จะสูงกว่าปกติ ทำให้กระบอกสูบและลูกสูบพังได้ง่ายๆ
***อ้างอิงจาก http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20110119165704AAFOKEm

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2016, 21:31:23 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆคับพี่ดุ่ย  :L2734:  :L2734:  :L2734:  :L6428: