ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวทริปเชียงใหม่ขึ้นดอยอ่างขางและดอยอินทนนท์ ช่วง 16-20 มกราคม 59  (อ่าน 12870 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5231.0.html ของพี่แม็คนั้นเอง ใจจริงอยากจะไปร่วมกับกลุ่มแต่ช่วงเวลาไม่ตรงนะครับ ลูกสาวมีสอบ pre-test วันอาทิตย์ที่ 24 และโรงเรียนเปิดเทอมวันจันทร์ที่ 25 สรุปกันแล้วกับสมาชิกในครอบครัวว่า อย่างนั้นเราไปช่วงวันที่ 16-20 ก็แล้วกัน โปรแกรมก็คือดอยอ่างขาง ดอยอินทนนท์ รายการก็แล้วแต่เวลาจะอำนวย เพราะลูกชายวัย 6 ขวบกว่านี้แล้วแต่อารมณ์เขาจริงๆ ครับ เอาแน่ไม่ได้ครับ

สรุปวันเดินทางคือ 03:00 น.ของวันที่ 16 มกราคม เพื่อจะได้ถึงตีนดอยอ่างขางช่วงเวลา 3-4 โมงเย็น ครั้งนี้ถือเป็นการขับรถขึ้นเหนือเป็นครั้งที่ 2 ของผม ก่อนหน้าขับไปลำพูนกับเพื่อนแบบสลับกันขับ รอบนี้ขับเดียว และเป็นการขับขึ้นดอยครั้งแรกด้วย ข้าวของเตรียมพร้อม เนื่องจากรถผมไม่ได้ติดตั้ง rack หลังคา ทุกอย่างเลยต้องยัดท้ายรถอย่างที่เห็น

เต็นท์หลังใหญ่สำหรับ 6 คน อุปกรณ์กันหนาวครบครันทั้งเสื้อ ผ้าปูนอนและผ้าห้ม กล้องอาหารพร้อม ผมไปกันทั้งหมด 6 คนครับข้าวของก็จะเยอะซักหน่อย ออกเดินทางจากบ้าน (ถ.ประเสริฐมนูกิจ) ขึ้นด่วนยาวเข้าสาย 9 และแล้วก็หลงตรงทางที่จากอยุธยาจนได้ ขนาดใช้ Google Map ช่วยแล้วน่ะนั้น 5555 แต่มันก็ชอบพาหลงเหมือนกัน

ออกมาได้ก็ขับไปเรื่อย ความเร็วที่ใช้อยู่ในช่วง 120-140 แล้วแต่โอกาส มีบ้างช่วงที่มีการปรับถนน ปิดทางต้องเบี่ยงออก ช่วงนี้ก็ต้องขับตามๆ กันไปครับ ขับไปเรื่อยจนถึงเชียงใหม่ แล้วตรงไปดอยอ่างขางโดยใช้เส้น 107 แล้วเข้า 1178 แทนนะครับ กว่าจะถึงตีนดอยก็ใช้เวลาพอควร แต่ก็ยังอยู่ในช่วงเวลาที่กำหนด จอดรถปิดกล่องเอนกประสงค์ก่อน (กล่องดันราง, กล่องคันเร่ง) กลัวน้องปาฯ ขึ้นดอยแล้วจะเป็นไข้ตัวร้อน การขับขึ้นดอยครั้งแรกของผมมีความประมาอยู่ ใจก็คิดว่า ตรูจะเอามันขึ้นรอดไหม ว่าแล้วก็ขับขึ้นไปเรื่อย ใส่เกียร์ 1 บ้าง 2 บ้าง ทั้งแบบโยกด้วยมือเองหรือใช้ paddle shift แล้วแต่จังหวะ รักษาจังหวะรอบของเครื่องประมาณ 2000-2200 รอบ สรุปความร้อนก็จะอยู่ประมาณ 95-98 แล้วแต่จังหวะเนินชัน ยาวมากน้อย ช่วงทางราบหน่อยก็ใส่เกียร์ 3, 4 แล้วแต่โอกาส อาการเกียร์ค้างก็พอมีให้เห็น แต่ไม่ถึงกับต้องจอดแล้วดับเครื่องนะครับ น่าจะเป็นอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนดังใจมากกว่า รอบไม่สัมพันธ์มันก็ไม่ยอมเปลี่ยนให้ ไม่เหมื่อนเกียร์ manual

สมาชิกในรถก็ลุ้นกันใหญ่ว่าจะขึ้นไหวไหม และแล้วก็ถึงจุดกางเต็นท์ (ค่ายทหาร) เวลาประมาณ 16:30 น. รถเยอะมาก ที่จอดรถด้านในเต็มแล้ว แต่ที่กางเต็นท์ยังพอมีอยู่ เลยขับขั้นไปดูอีกที่ก็ไม่แตกต่างกัน สุดท้ายก็ย้อนกลับมาที่ค่ายทหาร อาจจะเป็นโชคของครอบครัวผมที่รถขายผักขับออกมาจึงมีที่ว่างให้รถผมเข้าไปจอดได้นะครับ จอดบริเวณใกล้ๆ เสาะธงเลยครับ ด้วยเต็นท์ขนาด 6 คนต้องใช้พื้นที่มากหน่อย และก็มีที่เหมาะบริเวณนั้นเสียด้วย โชคสองชั้นเลยครับ จัดแจงขนของลงกางเต้นท์เป็นที่เรียบร้อยครับ

เวลาเย็นแล้วอากาศก็เริ่มหนาวขึ้นเรื่อยๆ ครับ

แสงสุดท้ายของวัน

บรรยากาศภายในเต็นท์

ได้จัดเตรียมอาหารเย็นกันครับ เพื่อความสะดวกและรวดเร็ว ก็จัดการหุงข้าวก่อนเลยครับ สำหรับกับข้าวง่ายๆ ก็ไข่เจียวครับ พร้อมกับอุ่นอาหารสำเร็จนะครับ ผมเลือกใช้ (โรซ่า พร้อม) สะดวกดีครับ อุ่นซะหน่อยก็ OK แล้ว อาจจะมาปลากระป๋องอีกซะหน่อย ข้าวร้อน กับอากาศหนาวๆ

เด็กๆ ก็สนุกสนานตามประสา เพราะเป็นการนอนเต็นท์ครั้งแรกของเขา และเป็นการขึ้นดอยสัมผัสอากาศหนาวครั้งแรกด้วย ค่ำแล้วก็ต้มน้ำดืมกาแฟ ไมโลทานกัน crackers ก็ได้อีกอารมณ์หนึ่งนะครับ ดึกแล้วก็เข้านอนกัน นอนแบบหลับๆ ตื่นๆ เพราะมีเต็นท์วัยรุ่นทานเหล้าและคุยกันเกือบตี 1 กว่าจะเงียบกัน ตื่นเช้าเวลาประมาณ 5:30 น. อากาศหนาวมาก garmin fenix 3 ที่ข้อมูลบอกว่า 16 องศา แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ น้องบอกว่า 4 องศา พูดแบบมีควันออกปากกันเลยที่เดียว

ดวงอาทิตย์ขึ้นประมาณ 6:15 น. ด้วยจุดนี้จะเห็นดวงอาทิตย์เยื่องทางซ้ายนิดหน่อย ก็ OK อยู่ แต่ถ้าต้องการรูปสวยๆ ก็ต้องเดินไปทางเนินด้านขวาที่อยู่นอกเขตพื้นที่ค่ายทหารไปแล้วนะครับ

อาหารยามเช้าก็ต้องเป็นโจ๊กร้อนๆ และกาแฟ ไมโล ง่ายสุดแล้วครับ

สายแล้วแดดเริ่มมาก็ต้องรีบจัดเก็บข้าวของกันครับ

ขอสรุปสำหรับจุดกางเต็นท์บริเวณค่ายทหารดังนี้นะครับ
ข้อดีของจุดนี้คือ
- พื้นที่และทำเลดี เป็นผ่าสามารถมองเห็นดวงอาทิตย์ขึ้น
- ไม่เสียค่าใช้จ่าย
สองอย่างนี้จึงทำให้จุดกางเต็นท์ตรงนี้ได้รับความสนใจเป็นอย่างมาก

สำหรับข้อไม่สะดวกก็แล้วกันนะครับ เพราะไม่ใช่เชิงธุรกิจจึงไม่นับเป็นข้อเสียดีกว่า
- ห้องน้ำไม่สะดวกนัก วันที่ไปนั้นน้ำไม่ไหลด้วย ซ้ำร้ายมีคนปล่อยระเบิดลูกใหญ่ทิ้งไว้ด้วย

ก่อนออกจากพื้นที่ก็ขอขอบคุณคุณทหารที่เป็นหัวหน้าหน่วยและให้กำลังใจที่ต้องลำบากเก็บกวาดและดูแลพื้นที่ (และต้องเก็บกู้ระเบิดให้ห้องน้ำด้วย) คงได้แค่บริจาคเงินเพื่ออุดหนุนและเป็นค่าใช้จ่ายภายในค่ายต่อไปนะครับ

ออกจากค่ายก็เดนทางต่อไปยังศูนย์เกษตร ระหว่างทางก็มีดอกนางพญาเสือโคร่งบานอยู่บ้างแต่ไม่มาก ก็จอดแวะถ่ายรูปซะหน่อย

สำหรับพื้นที่ศูนย์เกษตรก็มีพันธ์ไม้นานาชนิด เยี่ยมชม ถ่ายรูปพอสมควรก็ไปต่อยังไร่สตอเบอรี่แบบขั้นบันได

จุดนี้เพื่อให้เด็กได้เห็นถึงวิธีการทำไร่แบบขั้นบันไดเท่านั้นนะครับ เพราะว่าช่วงบ่ายแล้วสตอเบอรี่ถูกเก็บไปตั้งแต่เช้าแล้วนะครับ

แวะชมกันพอสมควรก็ได้เวลาลงดอยเข้าตัวเมืองกันต่อไปครับ

ช่วงเวลาที่ขับลงดอยนั้นอาศัยเกียร์ 2 และ 1 เป็นหลักมีเบรคๆ ปล่อยๆ ตามสมควรเพื่อลดภาระของเครื่องยนต์ รอบสูง 3000-3600 รอบ เจอรถที่ลงมาช้าก็ต้องทิ้งช่วงให้ห่างเข้าไว้ไม่เช่นนั้นจะต้องกดเบรคมากกว่าเดิม ลงดอยแบบช้า เร็วตามความเหมาะสม สมาชิกก็ลุ้นมากกว่าตอนขึ้นซะอีก

ลงดอยเรียบร้อยความมั่นใจของผมเองก็มีมากขึ้น เพราะเป็นการขัยขึ้น ลงดอยครั้งแรกของผมนั้นเอง เส้นทางดอยอ่างขางจะมีโค้งที่เป็นหักศอก และโค้งตัว U อยู่หลายจุดต้องระมัดระวังเป็นพิเศษเลยครับ

ขอพักไว้เท่านี้ก่อน และจะมาต่อในส่วนของดอยอินทนนท์นะคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2016, 20:41:35 โดย พี่มัติ [Dark Moon] »
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
กด  :L6428: ให้ก่อนเลยครับ ปูเสื่อรออ่านต่อนะครับ  :L2758:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
รอชมต่อครับบังมัติยังไม่มีโอกาศไปเลย  :L6428: 

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
มาฟังด้วยคนสนุกดีค่ะ... :L6428: พี่มัติไปกางในค่ายทหารดอยอินทนนท์เหรอ่ะ...ปีโน้นไปกับกับเพื่อนกางที่ดอยชัวร์ซ่า...วิวก็สวยค่ะ
แต่ไม่ค่อยถนัดเต็นท์กว่าจะกางได้กับเด็กๆเหงื่อโซมกาย..ลูกบอกแม่เราคงไม่เหมาพกับเต็นท์ลำบาก น้าๆเค้าด้วย...555...
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
มาฟังด้วยคนสนุกดีค่ะ... :L6428: พี่มัติไปกางในค่ายทหารดอยอินทนนท์เหรอ่ะ...ปีโน้นไปกับกับเพื่อนกางที่ดอยชัวร์ซ่า...วิวก็สวยค่ะ
แต่ไม่ค่อยถนัดเต็นท์กว่าจะกางได้กับเด็กๆเหงื่อโซมกาย..ลูกบอกแม่เราคงไม่เหมาพกับเต็นท์ลำบาก น้าๆเค้าด้วย...555...

ซื้อแบบของพี่มัติกางง่ายครับ  :L6425: แต่แพงหน่อย  :L6415:

• Pa Mania
  • *

ผมกางเต็นท์ที่ค่ายทหารบนดอยอ่างขางครับ สำหรับดอยอินทนนท์นั้นผมก็ไปกางเต็นท์ที่ดอยชัวร์ญ่าเช่นกันครับ

ซื้อแบบของพี่มัติกางง่ายครับ  :L6425: แต่แพงหน่อย  :L6415:

instant tent กางง่ายจริงครับ แต่เก็บให้เรียบร้อยนี้ไม่ง่ายเหมื่อนกันครับ  :sd42:  :sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
มาต่อกันครับ หลังลงจากดอยอ่างขางก็กลับเข้าตัวเมืองเชียงใหม่เพื่อเข้าที่พัก หาที่นอนที่สบาย อาบน้ำอ่นๆ ปรับสภาพร่างกายเพื่อเตรีมพร้อมขึ้นดอยอิทนนท์ในวันรุ่งขึ้นต่อไปนะครับ โปรแกรมช่วงที่อยู่ในเมืองที่จริงแล้วว่าจะไปไนท์ซาฟารี หรือตลาดคนเดิน ขับรถเที่ยวในเมืองไปมาเรื่อยๆ สุดท้ายเสียงส่วนใหญบอกว่า ไม่ไปกันแล้ว อยากนอนเตียงดูทีวีที่ห้องพักแทนกันแล้วครับ

ตื่นเข้า ทานอาหารเช้าเรียบร้อยก็เก็บข้าวของเพื่อเตรียมขึ้นดอย ขับรถออกเดินทางไปเรื่อยถึงตีนดอยอิทนนท์เลี้ยวซ้ายแวะน้ำตกแม่ยะซะหน่อย ถึงน้ำตกแล้วนำรถได้ 2 คัน ช่วงหน้าหนาวเขาคงไม่เที่ยวน้ำตกกัน เดินขึ้นไปถึงตัวน้ำตกต้องบอกว่ามีน้ำไม่มากนัก ถ้าเป็นช่วงปลายฝน ต้นหนาวน้ำคงจะกระจาย เย็นสบายกันถ้วนหน้า

ออกจากน้ำตกแม่ยะก็ตรงขึ้นดอยอินทนนท์กันเลย โดยส่วนมากเข้าจะขึ้นยอดดอยกันช่วงเช้าเพื่อชมดวงอาทิตย์ขึ้นกัน แต่ลูกๆผมคงไม่ตื่นหรอกครับยิ่งเจออากาศหนาวแบบนี้ด้วย 555 ดังนั้นเราก็ขึ้นยอดดอยช่วงบ่ายเลยแล้วกัน ก่อนถึงยอดดอยก็แวะชมพระธาตุก่อน คนเยอะมากครับ น่าจะมีกลุ่มทัวร์ทั้งไทยและเทศครับ

ออกจากพระธาตุก็ขึ้นยอดดอยต่อเลยครับ บนยอดดอยก็มีคนไม่มากนัก คงมีขึ้น ลงอยู่เรื่อยๆ ช่วงบ่ายๆ อากาศเย็นสบายเลยครับ แดดดี ฟ้าสวยครับ

ลงจากยอดดอยอินทนนท์สรุปกันว่าจะไม่แวะแล้วตรงไปยังจุดกางเต็นท์เลยเพราะเวลาเกือบจะ 4 โมงเย็นแล้ว ครอบครัวเราเลือกจุดกางเต็นท์ที่ดอยชัวร์ญ่า ด้วยเหตุผลเรื่องของสถานที่ และวิวน้ำตก ถึงจุดกางเต็นท์แล้วติดต่อเจ้าหน้าที่ชำระเงินเรียบร้อย ก็ต้องหาที่จะเอาเต็นท์ลงละครับ เต็นท์ใหญ่ก็ลำบากเรื่องที่ลง ได้ที่เหมาะแล้วครับพื้นที่กว้าง ไม่ไกลจากห้องน้ำด้วย จัดแจงกางเต้นท์และเตรียมอาหารใหญ่เลยครับ

อากาศช่วงเย็นๆ กำลังเย็นสบายไม่หนาวมาก ช่วงหัวค่ำก็กำลังดีอยู่ที่ 15-16 องศา จุดกางเต็นท์ที่นี้จะเป็นระเบียบตามแนวดินที่เขาทำไว้ ห้องน้ำสะดวกสบาย คนก็ไม่ถือว่าเยอะมาก สาวๆ รอคิวเข้าห้องน้ำไม่นาน

ด้วยอากาศไม่หนาวมากนักเจ้าลูกชายออกมาเล่นนอกเต็นท์ช่วยหุงข้าวเร่งไฟจากเตาน้ำมันจนข้าวไหม้ไปบ้างส่วน แบบว่าอยากลอง รอบค่ำก็อยากต้มน้ำกินไมโลร้อน ประเด็นคืออยากเล่นเตาไฟ 5555

นอนที่นี้หลับดีกว่าอากาศหนาวระดับพอดี เสียงรบกวนจากเต็นท์ข้างๆ ก็ไม่ค่อยมี

ตื่นเช้ามาอากาศดีมาก ไม่หนาวมากอยู่ประมาณ 13-14 องศา ถือว่ากำลังดีครับ เดินสำรวจรอบที่พัก ถ่ายรูปไปเรื่อย

กลับมาที่เต็นท์ก็เตรียมต้มน้ำเพื่อทานโจ๊ก กาแฟ ไมโล ตามประสา  เริ่มสายแดดเริ่มไล่ตามหลัง ต้องรีบเก็บข้าวของเพื่อไปยังจุดต่อไป เก็บข้าวของเรียบร้อยก็เดินทางต่อ เป้าหมายคือ บ.ขุนวาง ลูกสาว request อีกแล้ว บอกว่าจะไปดูสุ้มดอกนางพญาเสือโคร่งที่คุณสินกับหนูนา (ละครช่อง 3) มาถ่ายเข้าฉาก เลยขับไปเรื่อยระหว่างทางมีบ้างช่วงที่ทางชำรุดเป็นหลุม เป็นบ่อใหญ่พอควร ปาฯ เราไม่น่ามีปัญหาแต่รถเก็งก็ต้องหยอดให้ถูกทางหน่อยนะครับ

ถึงบ้านขุนวางผู้คนค่อนข้างเยอะครับ แต่เขาก็จัดสวนได้สวยดี ดอกนางพญาเสือโคร่งก็บานได้ที่ บางต้นก็โรยแล้ว ตรงบริเวณทางเดินลงเนินจะมีมากครับ แต่ครอบครัวผมไม่ได้ลงไปหรอกครับ เพราะคุณชายเริ่มงอแงแล้ว

จบการการเยี่ยมชมสวนที่บ.ขุนวางก็ขับลงดอยเข้าตัวเมืองเชัียงใหม่อีกครั้งครับ

บทสรุปจากการขึ้นดอยอินทนนท์นั้นต้องบอกว่า เนินบางเนินชันและยาวกว่าดอยอ่างขาง แต่ขับรถได้สบายกว่า คงเพราะไม่มีโค้งแบบหักศอกหรือตัว U ด้วยมั่ง อากาศหนาวกำลังดี ลูกชายชอบบอกไม่หนาวมาก คร่าวหน้ามาที่นี้อีกไม่เอาแล้วอ่างขาง 5555 จุดพักกางเต็นท์สะดวกสบาย (เพราะมันเป็นธุรกิจ) โดยรวมแล้ว OK ครับ

กลับเข้าเมืองก็พักผ่อน อาบน้ำ ผมเองก็พาเด็กๆ ไปสวนสัตว์เชียงใหม่กันต่อเพื่อไปดูหมีแพนด้าครับ

เสร็จภาระกิจทริปดอยอ่างขาง ดอยอินทนนท์แล้วครับ เช้าวันพุธที่ 20 ก็ขับกลับกรุงเทพฯ ก็ใช้ความเร็วประมาณ 120-140 เหมือนเดิมครับ ถึงช่วงประมาณกำแพงเพชรก็เจอทางเบี่ยงก็ขับตามๆ กันไป ออกจากทางเบี่ยงก็เร่งความเร็วตามประสา สุดท้ายก็เจอครับ ด่านครับ มันเล่นดักหลักจากทางเบี่ยงประมาณ 3 กิโลเมตร ผมโดนที่่ 128 km/H ก็จ่ายไปตามระเบียบครับ 400 บาท คันอื่นๆ ที่ถูกตรวจจับความเร็วก็จะอยู่ช่วง 122-128 ประมาณนี้หมดเลยครับ

จบแล้วครับสำหรับทริปนี้ เด็กชอบๆ ลำบากบ้าง หนาวบ้าง ก็ถือเป็นการสร้างประสบการ์ให้กับลูกๆ นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่มัติมากๆครับ ที่นำความสุขมาแชร์กัน :sd23:

ภาพสวย และ ครอบครัวอบอุ่น ด้วยรอยยิ้ม :L2897: :L6428:

ไว้มีโอกาสจะตามรอยพี่มัติ ไปกางเต้นท์บ้างละ แต่กัวเจอลูกระเบิด :D ;D

น้องปาหล่อๆ ขึ้นดอยสบายๆไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆครับ :L2900:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เอาไปหนึ่่ง :L6428: สำหรับรีวิวน่าติดตามครับพี่มัติ :L2900: อ่านรีวิวแล้วอยากไปเที่ยวเชียงใหม่เลยครับ :L2906:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
สวยงาม มากครับ     

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L6428: เยี่ยมเลยครับพี่มัติ
ไว้คราวหน้าแวะมาเที่ยวผาตั้ง ภูชี้ฟ้า ที่เชียงรายต่อนะครับ
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
:L6428: เยี่ยมเลยครับพี่มัติ
ไว้คราวหน้าแวะมาเที่ยวผาตั้ง ภูชี้ฟ้า ที่เชียงรายต่อนะครับ

เชียงรายก็น่าเที่ยวครับ ทั้งสองที่พี่พี่เจว่ามาผมเองก็ยังไม่เคยไปครับ เชียงรายเคยไปแต่ดอยแม่สลองเมื่อ 16 ปีที่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
แจ่มเลยครับบังมัติ
เป็นไกด์ไลน์ที่ดีสำหรับผมเลยคับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
มีเวลาไปเที่ยวกับครอบครัวได้ทำกิจกรรมร่วมกันมันชั่งมีความสุขดีจัง

ขอบคุณสำหรับภาพสวย ๆ ครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
 :L2734: เยี่ยมเลยครับพี่มัติ ผมก็เพิ่งลงมาจากอ่างขาง เหมือนกัน อยากจะไปเที่ยวสักเดือน ชอบสัมผัสธรรมชาติคร้าบบ  :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *
มีเวลาไปเที่ยวกับครอบครัวได้ทำกิจกรรมร่วมกันมันชั่งมีความสุขดีจัง

ขอบคุณสำหรับภาพสวย ๆ ครับ

มันคือวัตถูประสงค์หลักเลยครับ การได้ทำกิจกรรมร่วมกัน และให้เด็กได้เรียนรู้การใช้ชีวิตในแบบต่างๆ นะครับ

:L2734: เยี่ยมเลยครับพี่มัติ ผมก็เพิ่งลงมาจากอ่างขาง เหมือนกัน อยากจะไปเที่ยวสักเดือน ชอบสัมผัสธรรมชาติคร้าบบ  :L4396: :L4396: :L4396:

ถ้าไม่ติดว่าเด็กต้องไปเรียนแล้วว่าจะไปต่อแม่ฮ่องสอนด้วยซ้ำครับ  :sd42:  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เพิ่งกลับมาถึงกรุงเทพเมื่อคืน กว่าจะได้เข้านอนก็ปาเข้าไปตีสาม ส่วนพี่ๆท่านอื่นๆก็พอๆกัน บางท่านเกือบตีสอง มีท่านนึงเพิ่งจะถึงเมื่อตอนบ่ายๆของวันนี้ เพราะต้องขับรถยาวไปถึงชุมพรกันเลยทีเดียว นับถือๆ

บอกตามตรงครับ ทริปของพี่มัติมีส่วนที่ผมอิจฉาและเสียดายที่ไม่ได้ไปเก็บภาพเลย คือพระธาตุดอยอินทนนท์ครับ เนื่องจากหมอกลงจัด ประกอบกับฝนตกอย่างต่อเนื่อง แต่รวมๆแล้ว พวกเราพอใจกับทริปนี้ค่อนข้างมากครับ มีหลากหลายอารมณ์ หลากหลายรสชาด บรรยากาศที่แตกต่างกันออกไป

เสียดายที่ไม่ได้ไปเก็บภาพพระอาทิตย์ขึ้นหรือพระอาทิตย์ตก เนื่องด้วยเวลา และอุณหภูมิที่.......สุดๆ เลยขอนอนเก็บแรงดีกว่า

ขอบคุณพี่มัติที่มาแชร์ทริปกับปามาเนีย พี่มัติขึ้นดอยครั้งแรกก็ทำได้ดีเลยทีเดียวครับ ไปถึงสองดอยชันๆด้วยกัน  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ที่จริงทริปนี้ที่วางแผนก็มีหลายจุดครับที่ไม่ได้ไป ไหนเด็กๆไม่ยอมตื่นกัน อากาศหนาวก็อยากจะนอนต่อ ลูกชายผมงอแงบ้าง ให้โตกว่านี้หน่อยผมจะพาไปเดินกิ้วแม่ปานครับ

ทริปช่วง 23-26 ของพี่แม๊คถ้าพูดไปก็น่าอิจฉาเช่นกันครับที่ได้สัมผัสอากาศหนาวแบบสุดๆ ของเมืองไทยเรา แต่ลูกๆ ผมก็คงโอดครวญแน่ๆ ครับ เพราะแค่อ่างขาง 5-10 ก็ยังไม่ออกจากเต็นท์กันเลย

รอบหน้าอาจจะไปเชียงราย แม่ฮ่องสอนครับ รอพี่แม็คจัดทริปและเวลาได้นี้ไปแน่นอนครับ ไปเป็นกลุ่มสนุกกว่าไปเดี่ยวแน่นอนครับ

:L2736:  :L2736:  :L2736:

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
สวยมากครับพี่มัติ  :L2900: :L4384:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
เชียงรายก็น่าเที่ยวครับ ทั้งสองที่พี่พี่เจว่ามาผมเองก็ยังไม่เคยไปครับ เชียงรายเคยไปแต่ดอยแม่สลองเมื่อ 16 ปีที่แล้วนะครับ

ทางไม่โหดเหมือนกับทางอ่างขางครับ
เส้นนี้ไปเรื่อยๆ สบายๆ ครับ
... รอต้อนรับนะครับ
JayNoppadol