ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของยางติดรถยนต์ ควรใช้ที่กี่โลเมตร ครับ  (อ่าน 31173 ครั้ง)

ออฟไลน์ บี [SuperDaddy]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • I think, therefore I am :)
รถผมวิ่งได้ 64,000 กม. เพิ่งโดนตะปูเกลียวเมื่อตอนเช้านี้สดๆเลย ตอนนี้เอายางอะไหล่มาใส่ชั่วคราว
กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนยางใหม่ หรือเอายางเดิมไปปะใช้ให้ถึง 80,000 กม.ก่อนดี

พี่ๆว่าไงครับ  555+
 :sd10:

เอายางเดิมไปปะครับ ถ้าสลับยางทุกๆหมื่นโล มันควรจะสึกหรอพอๆกัน
ปัจจัยต่างๆที่เจ้าของต้องดูเองคือ
1 สะพานยาง ดูว่ายางสึกถึงสะพานยางหรือยัง ถ้ายังก็ยังสามารถใช้งานต่อไปได้อีกแต่ก็ต้องระวังถนนเปียกเพราะดอกยางน้อยร่องรีดน้ำก็ไม่ลึก ความสามารถในการรีดน้ำก็น้อยลง
2 ดอกยางกินเท่ากันไหม และเนื้อยางเริ่มแข็งหรือยัง ถ้ายังเอาเล็บจิกลงไปได้ก็ยังพอใช้งานต่อไปได้ แต่ถ้าแข็งจิกไม่ลงแล้วก็พิจารณาเอาครับว่าจะเปลี่ยนหรือเปล่า มันคงไม่ค่อยจะเกาะถนนแล้ว
3 ผิวยางแก้มยางร่องดอกยางแตกลายงาหรือยัง ถ้ายังก็ใช้ไปได้ครับ แต่ถ้าแตกลายงาแล้วก็ลองดูครับ เปลี่ยนได้ก็ดี แตกหรือระเบิดมาไม่คุ้ม

จะวิ่งกี่โลก็แล้วแต่ ให้พิจารณาดูเอาเองครับ ชีวิตเราอย่าไปผูกเอากะใคร สำหรับผมก็พิจารณาจากที่บอกไว้ข้างบนครับ ถ้าดอกยังดีอยู่ แต่ยางแตกลายงา ยางอายุเยอะๆหรือ 4 ปีขึ้นไปนี่ผมเปลี่ยนครับ
ค่าหมอ ค่าชีวิตแพงกว่าค่ายาง เกิดไรขึ้นไม่คุ้ม โดยปกติผมใช้ยาง 3-4ปีอย่างน้อยๆ วิ่ง 5หมื่น-6หมื่นโล ผมก็ว่าคุ้มละ
Y2012 PajeroSport 2.5GT

ออฟไลน์ น้องแนท พระราม3

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
  • ปามาเนีย
ใหม่ยังไงก็ดีกว่าเก่าครับ ยางนะครับยาง :sd42:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ใหม่ยังไงก็ดีกว่าเก่าครับ ยางนะครับยาง :sd42:
ผมนึกว่า..... :sd42:  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รถผมวิ่งได้ 64,000 กม. เพิ่งโดนตะปูเกลียวเมื่อตอนเช้านี้สดๆเลย ตอนนี้เอายางอะไหล่มาใส่ชั่วคราว
กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนยางใหม่ หรือเอายางเดิมไปปะใช้ให้ถึง 80,000 กม.ก่อนดี

พี่ๆว่าไงครับ  555+

ยางวิ่งมาแค่ 64,xxx กม.ถือว่ายังใช้ต่อไปได้แต่ขึ้นอยู่กับอายุยาง สภาพยาง และเงินในกระเป๋าด้วย แต่หลักๆคงจะอยู่ที่ความรู้สึกของเจ้าของนั่นแหล่ะครับ ถ้าเป็นผมดูสภาพยางแล้วยังพอใช้ต่อได้ก็คงจะเลือกเอายางไปปะแบบสตรีมเย็น(เพื่อไม่ให้ยางเสียโคร้งสร้้าง) + นำไปถ่วงใหม่แล้วใช้ต่อไปตามปกติครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
แล้วพี่มอดหยก ตัดสินใจltz or at3 ละครับอิอิ
พี่นะแกใบ้ให้แล้วครับพี่เปี่ยม  :sd42: ส่วนคำคอบเป็นเรื่องของอนาคตครับ ถึงเวลาก็จะรู้เอง :L2754:

ล่าสุดผมเปลี่ยนมาใช้ยางตัวนี้ได้ประมาณ 1 สัปดาห์ เพิ่งจะวิ่งไปได้ประมาณ 6xx กม. ว่างๆจะมารีวิวให้ฟังกันครับ :L2736:

:L2732: :L2732: :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
พี่นะแกใบ้ให้แล้วครับพี่เปี่ยม  :sd42: ส่วนคำคอบเป็นเรื่องของอนาคตครับ ถึงเวลาก็จะรู้เอง :L2754:

ล่าสุดผมเปลี่ยนมาใช้ยางตัวนี้ได้ประมาณ 1 สัปดาห์ เพิ่งจะวิ่งไปได้ประมาณ 6xx กม. ว่างๆจะมารีวิวให้ฟังกันครับ :L2736:

:L2732: :L2732: :L2732:

สอบถามพี่หยกครับ เจ้า Cooper SRX เป็นไงบ้างครับ กำลังเล็งตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

• Pa Mania
  • *
สอบถามพี่หยกครับ เจ้า Cooper SRX เป็นไงบ้างครับ กำลังเล็งตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

พี่พลมีแผนจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ครับ?

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
พี่พลมีแผนจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ครับ?

น่าจะเป็นเดือนหน้าครับพี่หยก  :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
ใจหนึ่งอยากไปเล่น LTZ เหมือนพี่ๆหลายคน แต่ทาง cooper ไม่ผลิตขอบ 22 เลยต้องลดมาขอบ 16 แต่ไม่ชอบตัว AT3 ตรงลายขอบยางมันเหมือนกับกรงจักร
หาข้อมูลในเวป ตัว SRX เป็นยาง H/T ที่ประหยัดน้ำมันมาก และรีดน้ำได้ดี ปล.ตัวหนังสือขาวแบบเดียวกับยางแนวลุยๆด้วย

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
ใจหนึ่งอยากไปเล่น LTZ เหมือนพี่ๆหลายคน แต่ทาง cooper ไม่ผลิตขอบ 22 เลยต้องลดมาขอบ 16 แต่ไม่ชอบตัว AT3 ตรงลายขอบยางมันเหมือนกับกรงจักร
หาข้อมูลในเวป ตัว SRX เป็นยาง H/T ที่ประหยัดน้ำมันมาก และรีดน้ำได้ดี ปล.ตัวหนังสือขาวแบบเดียวกับยางแนวลุยๆด้วย

:sd21: อ้าว พี่พลจะนอกใจKO2แล้วเหรอครับ

• Pa Mania
  • *
ยาง BF พอขับเร็ว 140 ขึ้นไป รถมันเริ่มเหินครับพี่ป้อม

• Pa Mania
  • *

เนื่องจากผมเพิ่งใช้งานมาได้เพียง 1 สัปดาห์จึงยังไม่อยากฟันธงอะไรลงไปครับพี่พล แต่เท่าที่รูุ้สึกก็คือนุ่มและเงียบกว่าเดิมมาก (เพราะเดิมใช้ยาง AT) ผมกำลังหาเวลาว่างๆเพื่อลงรีวิวยางตัวนี้จากการใช้งานจริงแบบละเอียดกว่านี้ เอาไว้ให้ใช้งานอย่างน้อยซัก 2 สัปดาห์ก่อน รอติดตามกันได้เร็วๆนี้ครับ :L2736:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ผมนึกว่า..... :sd42:  :sd42:  :sd42:

พี่ทีอย่าคิดลึกครับ ฮ่าๆ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ยาง BF พอขับเร็ว 140 ขึ้นไป รถมันเริ่มเหินครับพี่ป้อม

ผมเคยนั่ง cooper stt pro 140-150 ยังอยู่ในอาการดีครับ

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
มาอัพเดท..
สรุปเอายางเดิมไปปะใช้งานต่อครับ เพราะสภาพยางเดิมยังดีอยู่ ทนใช้ให้ถึงสัก แปดหมื่นโล
ค่อยคิดเรื่องเปลี่ยนยางใหม่และจะถือโอกาสเปลี่ยนล้อแม็คไปพร้อมกันเลย 

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
มาอัพเดท..
สรุปเอายางเดิมไปปะใช้งานต่อครับ เพราะสภาพยางเดิมยังดีอยู่ ทนใช้ให้ถึงสัก แปดหมื่นโล
ค่อยคิดเรื่องเปลี่ยนยางใหม่และจะถือโอกาสเปลี่ยนล้อแม็คไปพร้อมกันเลย 

ก็พอใช้ได้ครับ   ถ้าไม่ขับขี่เร็วกว่ากฏจราจรมากไปเพราะการสร้างแรงเสียดทานกับถนนและสารตกค้างจากคราบควันบนผิวถนนของยางติดรถหลัง 50000 โล   ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ก้อง GunnerMan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขออนุญาตสอบถามพี่ ๆ ครับ

ล้อเดิมใส่ 265/65/17 จะพอเหมาะไหมครับ
มีพี่ ๆ ท่านใดใช้สเปคนี้กับล้อเดิมบ้าง แถวบ้านมีแต่ไซส์นี้  :L4386:
เทส

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ล้อเดิมใส่ 265/65/17 จะพอเหมาะไหมครับ
มีพี่ ๆ ท่านใดใช้สเปคนี้กับล้อเดิมบ้าง แถวบ้านมีแต่ไซส์นี้  :L4386:

สวัสดีครับพี่ก้อง ล้อ 17 spec ยางเดิมก็ขนาดนี้แหละครับ แต่หลังนํ้าท่วมใหญ่เมื่อหลายปีก่อนยางมัน"หด"หรือไงไม่ทราบได้ครับ  ;D
แต่ที่แน่ๆตอนนี้เห็นมียางหล่อๆอยู่รุ่นนึง ผมไม่ทราบทั้ง spec และราคา แต่คนขายในห้องซื้อขายเชียร์จัง ลองสอบถามดูได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีครับพี่ก้อง ล้อ 17 spec ยางเดิมก็ขนาดนี้แหละครับ แต่หลังนํ้าท่วมใหญ่เมื่อหลายปีก่อนยางมัน"หด"หรือไงไม่ทราบได้ครับ  ;D
แต่ที่แน่ๆตอนนี้เห็นมียางหล่อๆอยู่รุ่นนึง ผมไม่ทราบทั้ง spec และราคา แต่คนขายในห้องซื้อขายเชียร์จัง ลองสอบถามดูได้ครับ  ;)

ไม่กล้าออกชื่อร้านหรอ  ตอบแบบไม่ชี้ชัดผิดวิสัยปามาเนียนะ  ;)

ใส่ได้ครับ  ขอเสนอเป็นมทางเลือกให้พิจารณาเปลี่ยนล้อแม็คใหม่ให้ offset กว้างออกมาและกระทะล้อกว้างกว่าเดิม(ไม่ใช่การหนุนหรือรองสเปเซอร์)

เพื่อขยายฐานล้อและช่วยการทรงตัวได้เช่นกัน    ยางขนาดเดียวกัน  อยู่บนล้อที่ความกว้างต่างกัน   หน้าสัมผัสที่พื้นก็จะกว้างต่างกันครับ

;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ก้อง GunnerMan

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ไม่กล้าออกชื่อร้านหรอ  ตอบแบบไม่ชี้ชัดผิดวิสัยปามาเนียนะ  ;)
ใส่ได้ครับ  ขอเสนอเป็นมทางเลือกให้พิจารณาเปลี่ยนล้อแม็คใหม่ให้ offset กว้างออกมาและกระทะล้อกว้างกว่าเดิม(ไม่ใช่การหนุนหรือรองสเปเซอร์)

เพื่อขยายฐานล้อและช่วยการทรงตัวได้เช่นกัน    ยางขนาดเดียวกัน  อยู่บนล้อที่ความกว้างต่างกัน   หน้าสัมผัสที่พื้นก็จะกว้างต่างกันครับ

;D

ขอบคุณพี่ทั้งสองครับ ไม๊ผมได้มา 245/65/17 ละหว่า -*-

ลอง ๆ หาในเน็ตดูเขาก็มีแต่ 265/65/17 ทั้งนั้น

ส่วนเรื่องล้ออนาคตเปลี่ยนแน่ครับ ตอนนี้มองยางแก้ขัดสัก 1 2  ปี ก่อน ให้การเงินคล่อง ๆ หน่อยช่วงนี้รัดเปรี๊ยเลย  :sd06:
เทส