ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของยางติดรถยนต์ ควรใช้ที่กี่โลเมตร ครับ  (อ่าน 31212 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
อายุการใช้งานของยางติดรถยนต์ ตอนนี้รถของผมใช้มา 52,651 กิโลเมตร
รถเดิมๆ ยางเดิมๆ วิ่งความเร็วที่ 110-120 แต่ัสังเกตุดอกยางยังเหลือเยอะ กดดูแล้วยังนิ่มๆอยู่ครับ
อยากสอบถามว่าเราควรเปลี่ยนไหมครับ ตอนนนี้งบยังไม่มี

ขอบคุณพี่ๆปามาเนียครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่โต้งได้สลับยางทุกๆหมื่นโลรึป่าวครับ หากยังไม่มีงบ และดอกยางยังเหลือเยอะ กดดูไม่แข็ง ผมแนะนำเพิ่มอีกอย่างนะครับ ลองตั้งศูนย์แล้วขับดูว้าพวงมาลัยกินซ้ายหรือขวารึป่าว ลองขับที่ความเร็วปรกติที่ขับในที่โล่งๆแล้วลองเหยียบเบรคแบบกระทันหันดูว่า รถยังทรงตัวได้ดีอยู่หรือไม่ หากทดสอบแล้วผลเป็นที่น่าพอใจก็ใช้ต่อไปเถอะครับ ของติดรถผมวิ่งไปแปดหมื่นกว่าๆ ดอกยางยังเหลือเพียบเลย แต่ตอนนั้นยางปบนพอดี เลยถือโอกาสเปลี่ยนซะเลย  :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
อย่าเอาผมเป็นตัวอย่างนะครับ ผมใช้ยางเดิม 90000 กว่ากิโล  :L2739:
ปล. จะโพสทำไมฟะเนี่ย ไอ้เงาะเอ๊ยยย....  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ยางเดิมติดรถผมเปลี่ยนที่ 100,xxx กม.ครับ ถ้าดอกยางยัง ok ถนนแห้งไม่มีปัญหาแต่ให้ระวังถนนเปียกหรือตอนฝนตก ต้องระวังให้มากกว่าปกติหน่อย คอยยั้งๆเท้าบ้าง เมื่อไหร่ล้อหน้า-หลังยังไม่ตั้งตรงเป็นระนาบเดียวกันก็อย่าเพิ่งเหยียบเบรคหรือกระทืบคันเร่งแรงๆครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
 :L4365: ขอแอบดูอย่างเดียวครับ
ผมเปลี่ยนเป็น Yoko ตั้งกะออกรถใหม่  :D
ตอนนนี้ยังไม่ 5 หมื่น โดนนนนนตะปูไป 2 ดอก แระ :sd42: :sd42: :D

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ รถผมกำลังจะครบ 3 ปี เมษานี้ ระยะเลขไมลล์กำลังจะแตะ 60,000 โล แต่ดอกยางยังเยอะและยางยังนิ่มอยู่ แรกๆก็ถือโอกาสจะเปลียนรองเท้าซะเลย แต่ติดตรงงบประมาณเหมือนกัน 
The Black Pearl

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ผมก็ยังใช้ยางชุดเดิมอยู่ 30000 กว่าโลแล้ว ก็คงใช้ไปก่อน แล้วค่อยจัดใหม่เป็น AT3 

• Pa Mania
  • *
พี่โต้งได้สลับยางทุกๆหมื่นโลรึป่าวครับ หากยังไม่มีงบ และดอกยางยังเหลือเยอะ กดดูไม่แข็ง ผมแนะนำเพิ่มอีกอย่างนะครับ ลองตั้งศูนย์แล้วขับดูว้าพวงมาลัยกินซ้ายหรือขวารึป่าว ลองขับที่ความเร็วปรกติที่ขับในที่โล่งๆแล้วลองเหยียบเบรคแบบกระทันหันดูว่า รถยังทรงตัวได้ดีอยู่หรือไม่ หากทดสอบแล้วผลเป็นที่น่าพอใจก็ใช้ต่อไปเถอะครับ ของติดรถผมวิ่งไปแปดหมื่นกว่าๆ ดอกยางยังเหลือเพียบเลย แต่ตอนนั้นยางปบนพอดี เลยถือโอกาสเปลี่ยนซะเลย  :L2754:

ยังไม่เคยตั้งศูนย์กับสลับยางเลยครับพี่แม็ค แต่สังเกตุวิ่งเกิน 120 พวงมาลัยสั่นเป็นบางครั้งครับ

• Pa Mania
  • *
อย่าเอาผมเป็นตัวอย่างนะครับ ผมใช้ยางเดิม 90000 กว่ากิโล  :L2739:
ปล. จะโพสทำไมฟะเนี่ย ไอ้เงาะเอ๊ยยย....  :sd42: :sd42: :sd42:

สงสัยต้องเอาพี่จ้อยเป็นแบบอย่างแล้ว  ;D ;D

• Pa Mania
  • *
ยางเดิมติดรถผมเปลี่ยนที่ 100,xxx กม.ครับ ถ้าดอกยางยัง ok ถนนแห้งไม่มีปัญหาแต่ให้ระวังถนนเปียกหรือตอนฝนตก ต้องระวังให้มากกว่าปกติหน่อย คอยยั้งๆเท้าบ้าง เมื่อไหร่ล้อหน้า-หลังยังไม่ตั้งตรงเป็นระนาบเดียวกันก็อย่าเพิ่งเหยียบเบรคหรือกระทืบคันเร่งแรงๆครับ

พี่หยกเกือบแสนกิโลเลยหรอครับ  ??? ??? ถ้ามีงบจริงๆอยากเปลี่ยนที่ 8 หมืนโลครับ

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ยางแตกลายบ้างรึยังครับพี่โต้ง ยางกี่ปีแล้วครับ ถ้ายังไม่แตกลายก็พอทนใช้ไปก่อนครับ แต่ถ้าเริ่มมีริ้วรอยแตกลายเห็นควรแนะนำให้เปลี่ยน
จากประสบการณ์รถที่ทำงาน ยางดอกเต็มอายุยางสี่ปี ผมเห็นยางเริ่มแตกลายแจ้งให้พัสดุเปลี่ยนแต่เขาบอกดอกยังเต็ม ผลคือพากันเกือบตายหมู่
บนทางด่วนบูรพาวิถี วิ่ง 120 ยางหน้าแตกดีที่ยังเอารถอยู่ ไม่งั้นอาจมีคนเจ็บคนตายแน่ครับ หลังจากเหตุการณ์นั้นสองปีพัสดุจะเปลี่ยนยางใหม่ทันทีครับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
ขอสอบถามหน่อยครับระยะการสลับยางอยู่ทุกๆ 10000 โล
อยากรู้พี่ๆ แต่ละท่านมีแนวคิดการเปลี่ยนยางวิธีสังเกตุดูยางแต่ละแบบ/ดอกยางแต่ละชนิด ว่าสมควรแก่การเปลี่ยนยางอย่างไรเพื่อให้ความปลอดภัยกับการขับขี่ครับ  :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
ผมลองหาข้อมูล
อายุยางรถยนต์ - 2ปี - 5หมื่นกม.? | เดลินิวส์
„สภาพดอกยาง เราสามารถใช้งานได้ จนกระทั่งดอกยางสึกหรอเหลือต่ำสุด 1.6 มิลลิเมตร สามารถสังเกตง่าย ๆ ได้จากจุดสามเหลี่ยมเล็ก ๆ 6 จุดบนไหล่ยางแต่ละด้าน เมื่อเจอสัญลักษณ์นี้แล้ว ให้มองตรงขึ้นไป ที่หน้ายาง และมองลึกลงไปที่ร่องดอกยาง ก็จะพบสันนูนที่ร่องยาง ซึ่งเรียกว่า สะพานยางและเมื่อไหร่ที่ดอกยางสึก ไปถึงสะพานยาง นั่นแสดงว่ายางหมดอายุการใช้งาน“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/article/300583

เลยลองทำตามดูแล้ว ของผมวัดดอกยางเหลือ 5 mm.
ขอบคุณพี่ปามาเนีย ทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ ปุ้ย นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
อายุยางรถยนต์ - 2ปี - 5หมื่นกม.? | เดลินิวส์
„สภาพดอกยาง เราสามารถใช้งานได้ จนกระทั่งดอกยางสึกหรอเหลือต่ำสุด 1.6 มิลลิเมตร สามารถสังเกตง่าย ๆ ได้จากจุดสามเหลี่ยมเล็ก ๆ 6 จุดบนไหล่ยางแต่ละด้าน เมื่อเจอสัญลักษณ์นี้แล้ว ให้มองตรงขึ้นไป ที่หน้ายาง และมองลึกลงไปที่ร่องดอกยาง ก็จะพบสันนูนที่ร่องยาง ซึ่งเรียกว่า สะพานยางและเมื่อไหร่ที่ดอกยางสึก ไปถึงสะพานยาง นั่นแสดงว่ายางหมดอายุการใช้งาน“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/article/300583

เลยลองทำตามดูแล้ว ของผมวัดดอกยางเหลือ 5 mm.
ขอบคุณพี่ปามาเนีย ทุกท่านอีกครั้งครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่โต้ง บ้านหมี่  :L2897:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

:sd23: ขอบคุณครับพี่โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
พี่หยกเกือบแสนกิโลเลยหรอครับ  ??? ??? ถ้ามีงบจริงๆอยากเปลี่ยนที่ 8 หมืนโลครับ

จริงๆแล้วมันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างครับพี่โต้ง ถ้างบถึงหรือกังวลเรื่องความปลอดภัยจริงๆ 60,000 - 70,000 โลก็เปลี่ยนได้แล้วครับ แต่ผมคิดว่าก็ควรพิจารณาเรื่องของอายุยางประกอบด้วยครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

จริงๆแล้วมันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างครับพี่โต้ง ถ้างบถึงหรือกังวลเรื่องความปลอดภัยจริงๆ 60,000 - 70,000 โลก็เปลี่ยนได้แล้วครับ แต่ผมคิดว่าก็ควรพิจารณาเรื่องของอายุยางประกอบด้วยครับ
แล้วพี่มอดหยก ตัดสินใจltz or at3 ละครับอิอิ

Sent from my iPhone using Tapatalk
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอสอบถามหน่อยครับระยะการสลับยางอยู่ทุกๆ 10000 โล
อยากรู้พี่ๆ แต่ละท่านมีแนวคิดการเปลี่ยนยางวิธีสังเกตุดูยางแต่ละแบบ/ดอกยางแต่ละชนิด ว่าสมควรแก่การเปลี่ยนยางอย่างไรเพื่อให้ความปลอดภัยกับการขับขี่ครับ  :L4399: :L4399:
คำถามนี้กว้างมาก

ถ้าผมเปิดร้านขายยางใหม่
ใช้มา 2-3 ปี ผมแนะนำให้เปลี่ยนดีกว่าครับ  เห็นดอกเยอะๆอย่าไปไว้ใจ ของมันถึงอายุต้องเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนนะครับพี่  รถทั้งคันมี 4จุดที่ติดพื้นคือยางพี่ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ

ถ้าผมเปิดร้านขายยางเก่า
เลือกดูครับชอบลายไหน  อย่าไปอ่านเยอะฟังเยอะครับ  พี่ลองกดดูว่าดอกยังนิ่มอยู่เลยยางก็ยังสด   เจ้าของเก่าเขาชอบแต่งรถเปลี่ยน size ยางไปเรื่อย ,  ยางตัวนี้คอมปาวสูงใช้ได้นาน  เพิ่งลงถนนไม่นาน   ราคาถูกกว่าของใหม่มาก  อย่างน้อยๆใช้ได้อีกพักใหญ่หรือ 1-2 ปี เลยครับ

ถ้าผมเขียนคอลัมลงนิตยสาร
ต้องอ้างทฤษฏีและขบวนการผลิต ยันขบวนการเก็บรักษา  และแนะนำตามสภาพการใช้งานและดูแล  รวมถึงประมาณการอายุใช้งานต่อกิโลเมตรหรือระยะเวลาใช้งานนับปี  ต้องตอบกว้างและครอบคลุมให้หมด

บังเอิญผมเป็นคนชอบพักผ่อน
นึกถึงมองผู้หญิงหญิงประเภทไหนที่หน้ามอง.......สวย น่ารัก  สะดุดตา  =  ลายดอกยางและทรงของตัวยาง
เห็นแล้วชอบ.................... สืบหาอายุ = มองปียางและยี้ห้อที่น่าเชื่อถือ
พินิจถึงความเป็นของความน่ารักที่ตรงช่วงข้ามอายุ ............ ประวัติยาง = ดูปีผลิต  เช็คประวัติการลงพื้นถนน
* ถ้ายังไม่ลงพื้นถนนเลย  สามารถเล่นยางผลิตค้างปีถอยไปได้สัก 1-3 ปี
* ถ้าลงพื้นถนนแล้วและปีใหม่ ก็เลือกดูเอาที่ ช่วง 1-2 ปี
* ถ้าลงพื้นถนนแล้วแต่เป็นยางปีเก่า  เช็คให้ดีว่าลงถนนมาเมื่อไรหรือขอดูใบเสร็จ(หากมี) ก็เลือกดูเอาที่ ช่วง 1-2 ปียังได้อยู่อีกเป็นปี
* ยางค้างปี ราคาจะถูกว่าเส้นละ 500-หลักพันบาทรวม  4 เส้น   หลายตังค์นะ

คราวนี้มาพิจารณาเรื่องยางของเรา(ให้ดูที่ยางจริง  ลืมข้างบนไปก่อน)
ดอกยาง :  ยางดอกโล้นจริงแล้วเกาะถนนดีกว่านะเพียงแต่ไม่มีดอกยางสำหรับรีดน้ำเท่านั้นโอกาสแฉลบมากกว่าถ้าถนนไม่clearจากเม็ดกรวดและทราย   แต่ถ้าไม่มั่นใจก็เปลี่ยนซ่ะเพราะดอกไม่เหลือเลย  สะพานยางที่กำหนดคือแค่ comment แนะนำไม่ได้ห้ามขาดจนวิ่งไม่ได้

เนื้อยาง : สำคัญมากให้พิจารณาจุดนี้ให้มากกว่าอายุและสภาพ   ยางใหม่ยางเก่ามีผลต่อสภาพอากาศและการใช้งาน   พิจารณาโดยเอากล้องส่องพระส่องไปที่เนื้อยางสังเกตุว่าเนื้อยางมีผิวแตกแยกตัวหรือไม่ในขณะลมตึงๆนะ  ถ้ามีเตรียมตัวเสียตังค์ได้เลยให้ดอกเยอะยางไรก็ตามมันจะเริ่มออกอาการกรอบ ร่อน แตกลายงา และสุดท้ายไร้ความตึงผิวจนเหลือแต่ชั้นผ้าใบรั้งหน้ายางไว้ ถ้าหากพลาดท่าเกิดแรงกระแทกขึ้นมาก็ปั้ง!  จุดนี้ต้องระวังสำหรับพวกเราที่อายุเกินเลข 4 ขึ้นมาหูตาก็ไม่ค่อยดี  อย่าเชื่อตาตัวเองมากนัก เอากล้องส่องพระส่องดู    หากไม่แน่ใจลองไปส่องพวกยางใหม่ๆที่เติมลมตึงๆจะเห็นเองว่าผิวของยางต่างกันไหม   ส่องไปเรื่อยๆอาจจะพบรอยยาว รอยสั้น   ยางมือสองตามร้านยางบางร้านชอบเอาน้ำมัน กีวี่ มาชโลมจนยางดำเงาและสวยเมื่อยางยังไม่ใส่ล้อ  หากใส่ก็จะเติมลมพอประมาณ   หรือยางมือสองตามเวปบางเส้นใช้กีวีครีมลงยากันเลยมองด้วยตาป่าวอาจจะไม่เห็นอะไร ลองส่องดูจะเห็นว่าเนื้อครีมเต็มร่องแตกเลย     อย่าไปอายเวลาส่องหรือตอนโดนแซวก่อนตังค์ยังไม่ออกจากกระเป๋า   เพราะถ้าส่องหลังเอากลับบ้านมาแล้วมันจะช้ำมากกว่าอายก่อนจะซื้อ

ดังนั้นคำถามนี้  สิ่งแรกพิจารณาจากดอก  ตามด้วยสภาพความตึงผิวของยาง  ถ้าดีก็ใช้ไปครับ  (ส่วนใหญ่ 1- 2 ปียังไม่ค่อยมีให้เห็น   ยางบางตัวอย่าง BF 3-4 ปียังไม่ต่อยเห็นเลย) แต่ยางคุณภาพใช้งานแบบติดรถปีที่ 2 ปลายๆปีอาจจะเริ่มเห็นนะ   ทั้งนี้อยู่ที่สภาพแวดล้อมด้วยรถจอดในร่ม รถจอดตากแดด  รถจอดไม่ค่อยวิ่งมักเห็นอาการง่ายกว่ามากเพราะเนื้อยางนิ่งไม่เคยได้ยืดหยุ่นตัวเอง  เหมือนรองเท้ากีฬาที่ซื้อมาสะสมเพราะความสวยพอเอาออกมาใช้งานหลังจากเก็บนานๆ  พื้นหลุด เนื้อโฟมแตก ผิวยางยับเป็นรอยไม่คืนตัว  อาการคล้ายๆกันครับ

จบนะ
 :L2736:   
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
แล้วพี่มอดหยก ตัดสินใจltz or at3 ละครับอิอิ

* ยางค้างปี ราคาจะถูกว่าเส้นละ 500-หลักพันบาทรวม  4 เส้น   หลายตังค์นะ

พี่นะแกใบ้ให้แล้วครับพี่เปี่ยม  :sd42: ส่วนคำคอบเป็นเรื่องของอนาคตครับ ถึงเวลาก็จะรู้เอง :L2754:

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
รถผมวิ่งได้ 64,000 กม. เพิ่งโดนตะปูเกลียวเมื่อตอนเช้านี้สดๆเลย ตอนนี้เอายางอะไหล่มาใส่ชั่วคราว
กำลังตัดสินใจจะเปลี่ยนยางใหม่ หรือเอายางเดิมไปปะใช้ให้ถึง 80,000 กม.ก่อนดี

พี่ๆว่าไงครับ  555+
 :sd10: