ผู้เขียน หัวข้อ: DIY:กระจกมองหลังตัดแสง กับปาเจโร่ สปอต เนียนๆ  (อ่าน 66126 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

สวัสดี เพื่อนสมาชิก  :D :D

มาแนะนำของเล่นกับปาเจโร่เราอีกแล้ว  จริงแล้วของแบบนี้มีมานานแล้ว  แต่กว่าจะหาของแท้ที่ลงตัวจริงๆแบบเนียนๆ  ลำบากสักนิด

**พอดีผมมีปัญหากับแสงไฟแยงตาอย่างมากๆ  จึงสรรหากัน  ที่เคยทำเล่นกันมาก็ยังไม่เท่าไหร่   จนค้นพบความจริง  ดังนี้

กระจกที่ผมเลือกกันมานี้  เป็นของXXXX ตัว top  และต้องเป็นของแท้   โรงงานประกอบเลยนะ  ถึงจะมีคุณภาพที่ดีและเยี่ยมจริง   ตามราคาของมัน

ของที่ขายกันอยู่ในเน็ต รบกวนพิจารณาเลือกกันดีๆนะครับ   ที่เจอกันมาแล้วต้องขายทิ้ง  เช่น

- ราคา  2800  มือสอง สภาพดี  เอาเข้าจริงอะไหล่ไม่ครบ  เป็นรอยข้างใน

- ราคา  3000 - 3500  ของใหม่แท้  ใช้กับXXXXXXได้  ครบชุด

- ราคา  3500 - 3800  ของแท้ OEM   ใช้กับXXXXXXทุกรุ่น  (สายไฟแยก  ฝาครอบสั้น)

- ราคา  5500 - 6800  ของแท้XXXXXX   (สายไฟแท้แยก  ปลั๊กแยก  ฝาครอบยาว  น็อตล๊อกหัวทอร์ค)

มีหลากหลายให้เลือกพิจารณาให้ดีนะครับ  อย่ามั่นใจกับของถูกและอย่าวางใจจับของแพงโดยใช่เหตุ   ( เอาไว้ได้ของมาอีกเมื่อไหร่   จะบอกไว้ให้   ราคาชุดใหม่ไม่เกิน 5000 บาท  แท้ติดรถ)

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY:กระจกมองหลังแคมรี่ กับปาเจโร่ สปอต เนียนๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 16:58:24 »
มาดูกันต่อดีกว่าครับ
ของครบแบบนี้   ชุดสายแท้ต่อเชื่อมได้ที่กล่องฟิวเลย  พร้อมพินแท้   ครอบแท้

เริ่มถอดของเก่าออก  ตามรูป

ล็อกน็อต  เสียบปลั๊ก

ปิดฝาครอบ(โมนิดหน่อย เพื่อความเนียน)

ติดตั้งเรียบร้อยพร้อมเดินสายไฟเข้า acc  and ground ที่แผงฟิวส์

ด้านล่างมีไฟส่องคอนโซลเวลากลางคืน  ปรับเปลี่ยนโมสีแสงไฟได้

ดูภาพขณะแสงตกกระทบ sensor หลัง   ตอนกลางวัน(บน)   ตอนกลางคืน(ล่าง)

ทดสอบ sersor หน้า    มีแสงตกกระทบ(บน)   เนื้อกระจกเปลี่ยนสีเข้มตัดแสง(ล่าง) 

เรียบร้อยครับ

แสงสีสวยงาม  เข้ากับกระจกตัดแสง

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: DIY:กระจกมองหลังแคมรี่ กับปาเจโร่ สปอต เนียนๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 16:58:47 »
***เรียบร้อยไปอีก 4 คัน  สำหรับกลุ่มกระเป๋าแหกไปพร้อมๆกันครับ   

จุดต่อสาย
ใช้ไฟเส้นเดียวครับ  ต่อกับ ACC  / อีกเส้นต่อ ground ตัวถ้งครับ

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกและทีมงานอาสาหาของ
BBB gang

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 16:55:59 »
 :-[    :-[   :-[  ดีแน่นะ
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 12:49:56 »
อ้าว นัดกันไปทำตั้งแต่เมื่อไร ไม่เห็นชวน

ว่าแต่ว่า ใส่น้องมีนาได้ด้วยป่าว จะได้จัดหามาใส่ทั้งสองคัน  :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 13:06:44 »
อ้าว นัดกันไปทำตั้งแต่เมื่อไร ไม่เห็นชวน

ว่าแต่ว่า ใส่น้องมีนาได้ด้วยป่าว จะได้จัดหามาใส่ทั้งสองคัน  :)

ของขาดตลาดครับ  เดี๋ยวได้มาจัดให้หมดแหละครับ  จะทำให้ใส่ให้ได้เลยครับสำหรับท่านพี่  ;)

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 21:01:28 »

ของขาดตลาดครับ  เดี๋ยวได้มาจัดให้หมดแหละครับ  จะทำให้ใส่ให้ได้เลยครับสำหรับท่านพี่  ;)
อยากได้เหมือนกันครับ สงสัยต้องจัดบ้างแล้ว

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 09:01:03 »

อยากได้เหมือนกันครับ สงสัยต้องจัดบ้างแล้ว

จัดไปอย่าให้เสีย ตอนนี้มีแค่ 2 คันนี้แล้วมั้งที่ยังไม่ออโต้ :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ โอ๋ prakarn

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ไม่มีใครดีที่สุด และไม่มีใครแย่ที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 09:27:37 »
***เรียบร้อยไปอีก 4 คัน  สำหรับกลุ่มกระเป๋าแหกไปพร้อมๆกันครับ   

จุดต่อสาย
ใช้ไฟเส้นเดียวครับ  ต่อกับ ACC  / อีกเส้นต่อ ground ตัวถ้งครับ

ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกและทีมงานอาสาหาของ
BBB gang

ยอดมากเลยครับ ของดีแล้วก็ใช้งานได้ดี

พอจะมีรูปวิธีการซ่อนเก็บสายไฟมั๊ยคับ  ผมสนใจจะติดตั้งบ้าง

ขอบคุณคับ

:sd23:
ชีวิตไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ ท้อได้แต่อย่าถอย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 10:25:38 »

จุดต่อสาย

BBB gang

ยอดมากเลยครับ ของดีแล้วก็ใช้งานได้ดี

พอจะมีรูปวิธีการซ่อนเก็บสายไฟมั๊ยคับ  ผมสนใจจะติดตั้งบ้าง

ขอบคุณคับ

:sd23:
เรียนเชิญ 23/12/55 Metting:แรง แน่น หนึบ ครับ ดูเบื้องหลังการถ่ายทำจริง จากทีมงาน DIY
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,503.0.html

ออฟไลน์ ปั๊ม เพชรบูรณ์(pump_ce)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 15:15:13 »
สอบถามพี่หน่อยครับว่า เราสามารถใช้ของnissan teana ได้หรือเปล่า
ผมชอบที่มันมีเข็มทิศด้วยอะครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 15:33:17 »
สอบถามพี่หน่อยครับว่า เราสามารถใช้ของnissan teana ได้หรือเปล่า
ผมชอบที่มันมีเข็มทิศด้วยอะครับ :sd23:

ถ้าจับยึดกระจกหรือมีวิธีติดตั้งได้  ก็ไม่มีปัญหาเรื่องการติดตั้งใช้งานครับ  ทำได้หมดแหละครับ

ออฟไลน์ พี่ปุ้ม-PUM_Winyoo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
  • กินอิ่ม นอนอุ่น หุ่นช่างมัน ออฟชั่นครบ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 18:24:19 »
ว้าว เจ๋งครับ   :L6428:
อุปกรณ์เพื่อเพิ่มความสุขจากการท่องเที่ยวด้วยรถยนต์ วิญญู นามโคตร LineId winyoomaxx โทร0816617272 กรุงไทย      881 0 23116 3
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4139.msg163276/topicseen.html#msg163276

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 06:34:26 »
ว้าว เจ๋งครับ   :L6428:

พี่ปุ้มมียังครับ  หรือมีที่แปลกกว่านี่อีก  :L2900:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 19:09:26 »
เป็นของแต่งที่มีประโยชน์มากครับพี่นะ  :L2888:

อิจฉาพี่ๆ ที่อยู่ใกล้กับพี่นะ มีอะไรใหม่จัดหล่อก่อนเพื่อนเลย เดี๋ยวผมย้ายบ้านไปอยู่ใกล้พี่นะ ท่าจะ work มีอะไรใหม่จะได้ตามทัน  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 15:38:19 »
หลังจากติดตั้งใน Mitting:แรง แน่น หนึบ โดยได้รับเกียรติจากนายช่างใหญ่ทั้งสองท่าน พี่โย กะ พี่อ๊อด ต้องขอบคุณทั้งสองท่าน :L4399:
ผลที่ได้รับ
- ด้านผลิตภัณฑ์ดีกว่าของปาเจโร่สปอร์ตเยอะ งานเนี๊ยบ ใส่ได้ลงตัวพอดี ไม่สั่นคลอนเหมือนของติดรถเดิม
- ผลจากการใช้งานได้ลองใช้ขากลับเข้ากรุงเทพ เจอไฟซีนอนบนบรูพาวิถี ได้ทดสอบผลจริง สบายตาเยอะ ไม่หลอกสายตาเหมือนกระจกตัดแสงทั่วไป สมกับที่ได้แหกไป
ปล.แหกคราวหน้าคงต้องกระจกมองข้างทั้งสองครับ 

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 16:29:14 »
เป็นของแต่งที่มีประโยชน์มากครับพี่นะ  :L2888:

อิจฉาพี่ๆ ที่อยู่ใกล้กับพี่นะ มีอะไรใหม่จัดหล่อก่อนเพื่อนเลย เดี๋ยวผมย้ายบ้านไปอยู่ใกล้พี่นะ ท่าจะ work มีอะไรใหม่จะได้ตามทัน  ;D

สำหรับพี่นาย หาซื้อบ้านใหม่เพื่อย้ายมันเรื่องเล็ก เรื่องใหญ่คือคนในบ้านจะยอมปล่อยพี่นายออกมาเจอพี่นะหรือเปล่า  :L4396:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 16:31:48 »
หลังจากติดตั้งใน Mitting:แรง แน่น หนึบ โดยได้รับเกียรติจากนายช่างใหญ่ทั้งสองท่าน พี่โย กะ พี่อ๊อด ต้องขอบคุณทั้งสองท่าน :L4399:
ผลที่ได้รับ
- ด้านผลิตภัณฑ์ดีกว่าของปาเจโร่สปอร์ตเยอะ งานเนี๊ยบ ใส่ได้ลงตัวพอดี ไม่สั่นคลอนเหมือนของติดรถเดิม
- ผลจากการใช้งานได้ลองใช้ขากลับเข้ากรุงเทพ เจอไฟซีนอนบนบรูพาวิถี ได้ทดสอบผลจริง สบายตาเยอะ ไม่หลอกสายตาเหมือนกระจกตัดแสงทั่วไป สมกับที่ได้แหกไป
ปล.แหกคราวหน้าคงต้องกระจกมองข้างทั้งสองครับ 

เรียนเชิญที่ sakura เลยครับพี่ต๋อง กระจกข้างตัดแสงพร้อมไฟเลี้ยว  :L6419: :L6415: :L6415: :L6415:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 16:39:12 »
ผลที่ได้รับ

เรียนเชิญที่ sakura เลยครับพี่ต๋อง กระจกข้างตัดแสงพร้อมไฟเลี้ยว  :L6419: :L6415: :L6415: :L6415:
sakura มันอาหารปลาอะครับ ทั่นประทาน  :L2905:

• Pa Mania
  • *
Re: DIY:กระจกมองหลังตัดแสง กับปาเจโร่ สปอต เนียนๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 12:42:28 »

ไฟตำแหน่ง( วงกลม ) นี้ติดตอนไหนอะ  :L2761: