ผู้เขียน หัวข้อ: .....วิธีตึงสายพานแอร์(สายพานหย่อน ทำให้เกิดเสียงดังรำคาญ) น้องปาเจโร่  (อ่าน 36605 ครั้ง)

ออฟไลน์ นาย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
เพิ่มอีกนิดครับ คลายน็อตหน้ามูเล่ย์ด้วยบล็อกเบอร์ 19 (ถ้าจำไม่ผิด) ก่อนครับ ปรับตึงเสร็จแล้วขันล็อคอีกครั้งครับ
บล็อคเบอร์ 22.  ครับผม :L2736:

ออฟไลน์ ปุ้ย นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23: :sd23: กดไลค์เลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :L6428: :L6428:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
  :L6428:  : #20ไปเลยครับพี่สุนทร  :L2900:
 :L2758:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
 :L2900: เยี่ยมไปเลยครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ของผมดังอยู่เลยตอนนี้ แต่ดังบ้างไม่ดังบ้าง ไอ้เสียงเอี๊ยดยาวๆนี่ล่ะ
เดี๋ยวต้องลองไปเช็คดูบ้างแล้ว
ขอบคุณพี่สุนทรครับ  :sd23:

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
 :sd23:ขอบคุณครับพี่สุนทรเอาไป :L6428:

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
กำลังมีเสียงเอียดๆ หน้ารถพอดีขอลองไปใช้ครับ ขอบคุณ :sd23:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
ขอบคุณครับ วันนี้ตอนเย็นรถเริ่มมีเสียงตอนเปิดแอร์พอดีเลยครับ พรุ่งนี้ลองไปไขดู ได้ผลยังไงจะมาแจ้งน่ะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
กำลังมีเสียงเอียดๆ หน้ารถพอดีขอลองไปใช้ครับ ขอบคุณ :sd23:

หากหน้าฝนอาจจะมีอาการบ้าง  เวลาเครื่องยนต์ติดแล้วเอาแปรงสีฟันป้ายจารบีแล้วเอาไปรอสีใต้ร่องสายพานแป๊บเดียวเสียงจะหายไปเลยครับ   
เป็นเส้นไหนลองทำเส้นนั้น   ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
หากหน้าฝนอาจจะมีอาการบ้าง  เวลาเครื่องยนต์ติดแล้วเอาแปรงสีฟันป้ายจารบีแล้วเอาไปรอสีใต้ร่องสายพานแป๊บเดียวเสียงจะหายไปเลยครับ   
so good วิธีแปรงฟันให้สายพาน เดี๋ยวเอาทำบ้าง  ;D

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L2900: มีเสียงเมื่อไหร่ต้องลองบ้างละ  :L2758:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณพี่นะพี่สุนทรครับ กำลังมีเสียงเลยครับ  :L2900:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พอถึงหน้าฝนทีเสียงต่างๆมากันใหญ่เลย :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

แปรงสีฟันยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วสมควรเลือกขนแปรงแบบนุ่มหรือแบบแข็งดีครับ   :L2761: :L2739: :L2754: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แปรงสีฟันยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วสมควรเลือกขนแปรงแบบนุ่มหรือแบบแข็งดีครับ   :L2761: :L2739: :L2754: :L2901:
ตามความเหมาะสมของปากเจ้าของรถเลยครับ  คนไหนขับเอาของคนนั้นจะดีมาก  :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
เพิ่มอีกนิดครับ คลายน็อตหน้ามูเล่ย์ด้วยบล็อกเบอร์ 19 (ถ้าจำไม่ผิด) ก่อนครับ ปรับตึงเสร็จแล้วขันล็อคอีกครั้งครับ
ต้องคลายก่อน แล้วค่อยล็อคเหรอครับ

ออฟไลน์ ภิเษก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
 :sd23:
.....หากผิดห้องย้ายให้ผมด้วยครับ
....หากซ้ำ ไม่เหมาะสม ลบได้ ครับ
......หลังจากที่ได้น้องปา มาเกือบ 2 ปี เช็คศูนย์ตลอดไม่น่าจะมีปัญหา แต่ครับมันก็มีเพียบเหมือนกันและเขา(หรือเรา)ไม่เคยตึงสายพานแอร์ให้เลย จนกระทั่งไปแอ่วเหนือเมื่อก่อนปีใหม่ ขณะขับเคี่ยวกับเนินเขาสูงอย่างเมามัน ก็เกิดเสียงดังเอี๊ยดๆๆๆ อยู่หน้ารถ ความสนุกหมดไปทันที หาสาเหตุง่ายๆครับเปิด - ปิดแอร์ แล้วแก้ไขเอง ผมพบว่าสุภาพสตรีก็แก้ไขได้ ดังนี้ครับ
 1. ต้องมีชุดกุญแจบล้อค พร้อมข้อต่อก๊อกแก๊กติดรถ
2. ใช้บล้อคเบอร์ 12 ต่อข้อให้ยาวพ้นหม้อน้ำ
 3. ขันเข้า (ตามเข็มนาฬิกา) ให้ได้ประมาณ 3 รอบให้ตึง แต่อย่าให้ตึงมากครับ(เดี๋ยวขาด) เดี๋ยวลงภาพเพิ่มให้ครับ
 4. ถ้าเสียงไม่หาย(ยังฟรีอยู่) ขันเพิ่ม
...... ขอให้พี่ๆทุกท่าน ท่องเที่ยวสนุกกับน้องปาครับ ... :L2760: :L2760: :L2760:

ออฟไลน์ โกโก๋ [KoKo]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • เดินเซเซไปข้างหน้าดีกว่ายืนเต๊ะจุ๊ยอยู่กับที่
 :L2900: ของผมดังมานานเพิ่งได้ไปหาน้องที่ทำงานขันให้หายดังแล้วคับ