ผู้เขียน หัวข้อ: .....วิธีตึงสายพานแอร์(สายพานหย่อน ทำให้เกิดเสียงดังรำคาญ) น้องปาเจโร่  (อ่าน 36663 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุนทร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
.....หากผิดห้องย้ายให้ผมด้วยครับ
....หากซ้ำ ไม่เหมาะสม ลบได้ ครับ
......หลังจากที่ได้น้องปา มาเกือบ 2 ปี เช็คศูนย์ตลอดไม่น่าจะมีปัญหา แต่ครับมันก็มีเพียบเหมือนกันและเขา(หรือเรา)ไม่เคยตึงสายพานแอร์ให้เลย จนกระทั่งไปแอ่วเหนือเมื่อก่อนปีใหม่ ขณะขับเคี่ยวกับเนินเขาสูงอย่างเมามัน ก็เกิดเสียงดังเอี๊ยดๆๆๆ อยู่หน้ารถ ความสนุกหมดไปทันที หาสาเหตุง่ายๆครับเปิด - ปิดแอร์ แล้วแก้ไขเอง ผมพบว่าสุภาพสตรีก็แก้ไขได้ ดังนี้ครับ
 1. ต้องมีชุดกุญแจบล้อค พร้อมข้อต่อก๊อกแก๊กติดรถ
2. ใช้บล้อคเบอร์ 12 ต่อข้อให้ยาวพ้นหม้อน้ำ
 3. ขันเข้า (ตามเข็มนาฬิกา) ให้ได้ประมาณ 3 รอบให้ตึง แต่อย่าให้ตึงมากครับ(เดี๋ยวขาด) เดี๋ยวลงภาพเพิ่มให้ครับ
 4. ถ้าเสียงไม่หาย(ยังฟรีอยู่) ขันเพิ่ม
...... ขอให้พี่ๆทุกท่าน ท่องเที่ยวสนุกกับน้องปาครับ ... :L2760: :L2760: :L2760:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มกราคม 2016, 12:06:04 โดย สุนทร »
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
คั่นจังหวะ ก่อนพี่สุนทรจะลง รูป เพิ่ม ขอบคุณสำหรับวิธีแก้ไขด้วยตัวเองครับ
กด like # lucky number ให้ เลย

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :L6428: #14 ให้พี่สุนทรครับ :L2753: :L2900: :L2897:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียวเลยครับ พี่สุนทร แจ่มว้าวว มากๆ  :L2758:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณครับพี่สุนทรที่ช่วยแชร์ความรู้
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณครับพี่สุนทร  :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่สุนทร  :sd23:

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
เป็นประโยชน์ เลยครับ พี่สุนทร
ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ขอบคุณพี่สุนทร มากๆครับ :L2900: :L2734:

ออฟไลน์ พี่อาร์ต-Outdoor

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ขอบคุณครับพี่สุนทรสำหรับวิธีแก้ปัญหา  :L2734:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
กด :L6428: ให้พี่สุนทร แล้ว  :L2758: พี่สุนทร :L2904:  :sd23: :L2900:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
มา like#17 เป็นการขอบคุณครับ  :sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ดี มาครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
..... ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้ :L6428: ทุกท่านครับ   :sd23: :sd23: :sd23: ....
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
มา  :L6428: ให้ด้วยคนครับ  :L2734:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
ขอบคุณที่แชร์นะคะ มีประโยชน์มากๆเลย  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: ขอบคุณครับพี่ เป็นประโยชน์ที่ผมจะได้ใช้ในการดูแลสายพานรถด้วย มอบ  :L6428: ให้เลยครับ
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ ต่อศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
เพิ่มอีกนิดครับ คลายน็อตหน้ามูเล่ย์ด้วยบล็อกเบอร์ 19 (ถ้าจำไม่ผิด) ก่อนครับ ปรับตึงเสร็จแล้วขันล็อคอีกครั้งครับ