ผู้เขียน หัวข้อ: แย่แล้ว.!!มาเที่ยวเชียงใหม่ รถเร่งไม่ขึ้น ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 13204 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้อม สาย2

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย

สวัสดีครับ ผมอ้อมสาย2

พอดีกำลังขับรถขึ้นเชียงใหม่วันหยุดยาว แต่มีปัญหา รถปาเจโร่เร่งไม่ขึ้น รถปี2013ซื้อเดือนพ.ค. วิ่งไป77500 รถเดิมๆเลยครับ เข้าศูนย์ตามระยะตลอด

อาการนะครับ
ช่วงออกจากกรุงเทพก็เร่งได้ปรกติ 140-150 แต่พอถึงอยุธยา เร่งได้แค่140
พอมาถึงนครสวรรค์ เหยียบยังไงก็ได้แค่120 พยายามเหยียบเบาก็แล้ว กดสุดๆก็แล้ว ไม่ขึ้น มันเหมือมันจะสะดุดแบบมันตัดหรือน้ำมันไม่มาบอกไม่ถูก มันคือเร่งไม่ขึ้น ตอนนี้ถึงเชียงใหม่ละครับ ช่วงขุนตาลขึ้นเขาความเร็วได้แค่60เองครับ

ผมลองใช้แพดเดิ้ลชิพ
เกี่ยร์1-2รอบได้4000
เกียร์3-4ลดเหลือประมาณเกือบ3000
พอเกียร์5ได้มาแค่2200
ความเร็วทางเรียบได้120 แบบอืดๆ

อยากได้คำแนะนำวิธีแก้ไขเบื้องต้นหน่อยครับ ผมลองหากระทู้เก่าๆอ่านดู บ้างก็บอก เป็นที่วาว์ล สายลมผมเช็คแล้วก็ไม่มีปัญหา
กลัวขึ้นดอยแล้วมีปัญหา

ที่ผมบอกได้คือ ตรงท่อยาง ก่อนเข้าท่อไอดี จะมีเหล็กหล่อเหลี่ยมๆจุดนี้มีน้ำมัน เหมือนน้ำมันเครื่องเยิ้ม มองเห็นด้วยตา
ผมพยายามหาจุดแก้ปัญหาเบื้องต้น เพราะติดวันหยุดยาว กว่าศูนย์จะเปิด แย่แน่ๆเลยครับ เผื่อแก้ไขได้ก่อน

ปล.ผมหาที่แนบรูปไม่เจอ

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
ลองเปลี่ยนใส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิงดูครับ พี่อ้อม

Sent from my iPhone using Tapatalk
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย

รูปตรงจุดที่บอกว่ามีน้ำมันเยิ้มไม่รู้เกี่ยวกันไหมนะครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ลองเปลี่ยนใส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิงดูครับ พี่อ้อม

Sent from my iPhone using Tapatalk

อาการนี้เปลี่ยนกรองดีเซล หายเลยใช่ไหมครับ ใจแป้วเลยผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
โทรปรึกษาพี่นกดูก่อน 081-443-3912
ขออนุญาติพี่นกนะครับเรื่องเบอร์โทรศัพท์เห็นสมาชิกเดือดร้อนครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ที่หน้าปัดไม่มีไฟโชว์ใช่มั๊ยครับ  :L2761:
ล่าสุดที่ทำการเซอร์วิสรถ ได้เปลี่ยนอะไหล่ พวกกรองดีเซล กรองอากาศ ไปเมื่อใดครับ ดูแล้วอาการไม่น่าจะพ้นจากพวกนี้ครับ  :L2736:
ส่วนสายท่อไอดี น่าจะปกติครับ เพียงแต่สายรัดน่าจะเริ่มหลวมเลยทำให้มีไอน้ำมันออกมา ให้ถอดทำความสะอาด และให้ดีหาตัวรัดท่อยางใหม่จะดีกว่าครับ 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
โทรปรึกษาพี่นกดูก่อน 081-443-3912
ขออนุญาติพี่นกนะครับเรื่องเบอร์โทรศัพท์เห็นสมาชิกเดือดร้อนครับ

ขอบพระคุณมากครับ

พี่นกให้คำแนะนำเปลี่ยนกรองดีเซลไปก่อน แล้วเติมน้ำมันดีเซลตัวพลัส ให้เต็มถังแล้วซัดเลยถ้าหายก็หาย ถ้าไม่หายก็เป็นที่SCV value ครับ และอย่าเพิ่งไปเปลี่ยนSCV Value อู่นอกเด่วโดนเปลี่ยนขิงเก่าให้ จะเป็นอีก รอศูนย์เปิด

ขอบคุณครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ที่หน้าปัดไม่มีไฟโชว์ใช่มั๊ยครับ  :L2761:
ล่าสุดที่ทำการเซอร์วิสรถ ได้เปลี่ยนอะไหล่ พวกกรองดีเซล กรองอากาศ ไปเมื่อใดครับ ดูแล้วอาการไม่น่าจะพ้นจากพวกนี้ครับ  :L2736:
ส่วนสายท่อไอดี น่าจะปกติครับ เพียงแต่สายรัดน่าจะเริ่มหลวมเลยทำให้มีไอน้ำมันออกมา ให้ถอดทำความสะอาด และให้ดีหาตัวรัดท่อยางใหม่จะดีกว่าครับ

หน้าปัดไม่มีไฟโชว์ครับ

เปลี่ยนอะไรไปมั่ง บอกตรงๆเลยครับไม่ได้จำเลยครับ กรองอากาศน่าจะเพิ่งเปลี่ยนไปครับ  เด่วผมลองเปลี่ยนกรองดีเซลดูครับ

Pajero เล่นผมซะแล้ว ใจเสียหมดเลยอิอิ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
 น่า จะกรองดีเซล ครับ ตามพี่ๆบอกเลย

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณพี่นกด้วยครับ  :L2734:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เปลี่ยนกรองน้ำมันดีเซลแล้ว อาการเป็นเช่นไร หลังจากพักผ่อนช่วงปีใหม่ มาเล่าอาการของรถให้ฟังบ้างนะครับ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
เอาใจช่วยครับพี่

เดินทางปลอดภัยนะครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
สวัสดีครับ ผมอ้อมสาย2...
ดีใจด้วยนะที่ได้รับความช่วยเหลือแล้ว :L2736: ที่นี่เป็นสังคมของคนมีมารยาทและมีน้ำใจ ใครที่เคยแนะนำหรือช่วยเราไว้ก็อย่าลืมกลับไปขอบคุณเขาด้วยล่ะ :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
หน้าปัดไม่มีไฟโชว์ครับ

เปลี่ยนอะไรไปมั่ง บอกตรงๆเลยครับไม่ได้จำเลยครับ กรองอากาศน่าจะเพิ่งเปลี่ยนไปครับ  เด่วผมลองเปลี่ยนกรองดีเซลดูครับ

Pajero เล่นผมซะแล้ว ใจเสียหมดเลยอิอิ

ขอบคุณครับ

ดูจากระยะ ใกล้เวลาเปลี่ยนกรองดีเซล (80000 โล)
ลองเปลี่ยนตามคำแนะนำของพี่ๆ น่าจะจบปัญหานะครับ
ตอนเปลี่ยนกรองดีเซลเก่าออกลองให้ช่างเทเศษที่ตกค้างในกรองให้ดูด้วยก็ดีครับจะได้พอรู้ว่ามีเศษอะไรแปลกตกค้างบ้างหรือเปล่าครับ
ของผมเพิ่ง check ระยะ 80000 โลมาตอนถอดกรองให้ช่างเทเศษมาดู มีเศษตะกรอนบ้างเล็กน้อยครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ดูจากระยะ ใกล้เวลาเปลี่ยนกรองดีเซล (80000 โล)
ลองเปลี่ยนตามคำแนะนำของพี่ๆ น่าจะจบปัญหานะครับ
ตอนเปลี่ยนกรองดีเซลเก่าออกลองให้ช่างเทเศษที่ตกค้างในกรองให้ดูด้วยก็ดีครับจะได้พอรู้ว่ามีเศษอะไรแปลกตกค้างบ้างหรือเปล่าครับ
ของผมเพิ่ง check ระยะ 80000 โลมาตอนถอดกรองให้ช่างเทเศษมาดู มีเศษตะกรอนบ้างเล็กน้อยครับ
เติมบางจากคัพ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
เด่วจะมารายงานความคืบหน้าให้นะครับขอบคุณพี่ๆทุกคนท่าน ด้วยครับ

เมื่อวานพอมาถึงเชียงใหม่ ก็หมดสภาพ..^^ได้คำตอบก็โล่งใจหลับ

ตื่นมามึด วันนี้จะวนหาร้านดูครับ ว่ายังจะมีเปิดบ้างไหม

เมื่อคืนขับในเมืองก็ไม่ได้เร็วอะไรครับ เลยไม่มีปัญหา แต่ยังไม่กล้าขึ้นดอยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มกราคม 2016, 09:56:20 โดย อ้อม สาย2 »

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
เติมบางจากเหมือนกัน ครับ
แต่แนะนำตามปั้มใหญ่ๆ นิดนึง ครับ
เคยเติมบางจาก ตามปั้มสหกรณ์เกษตร เข็ดเลยครับ
รถมีอาการ แบบนี้ทันทีเลย แต่หลังเปลี่ยนกรองดีเซล
ก็หายครับ..

• Pa Mania
  • *
เด่วจะมารายงานความคืบหน้าให้นะครับขอบคุณพี่ๆทุกคนท่าน ด้วยครับ

เมื่อวานพอมาถึงเชียงใหม่ ก็หมดสภาพ..^^ได้คำตอบก็โล่งใจหลับ

ตื่นมามึด วันนี้จะวนหาร้านดูครับ ว่ายังจะมีเปิดบ้างไหม

เมื่อคืนขับในเมืองก็ไม่ได้เร็วอะไรครับ เลยไม่มีปัญหา แต่ยังไม่กล้าขึ้นดอยครับ
ลองดูตามปั๊มก็ได้ครับ ผมเคยใช้บริการ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :sd23: :sd23: :sd23: :L2904:
มารายงานความคืบหน้าครับ

แก้ไขตามคำแนะนำพี่นกและพี่ๆในบอร์ดครับ เปลี่ยนไส้กรองดีเซล 1ลูก ซื้อร้านอะไหล่200บาท กรองอากาศ+ค่าแรง 600 ตอนนี้หายเป็นปรกติละครับ ดึงหน้าหงายเหมือนเดิมแล้วครับ

แนะนำร้านอะไหล่ ในเชียงใหม่ ถนนเจริญเมือง วิ่งจากสะพานนวรัตน์ ไปทางซุปเปอร์ไฮเวย์ จะอยู่ทางขวามือ ก่อนออกถนนซุปเปอร์ประมาณ400เมตรร้านอยู่ทางขวามือ มีอะไหล่ทุกยี่ห้อครับ และอู่อยู่ซอยหลังร้านเลยครับ เผื่อใครมีปัญหาที่เชียงใหม่ช่วงหยุดยาว

ต้องขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำ จากพี่ๆจากใจครับ

ทีแรกใจไม่ดีเลยนึกว่าจะเที่ยวไม่สนุกซะแล้ว

ขอบพระคุณอย่างสูงอีทีครับ :sd23:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ขอให้สนุกน่ะครับ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76

แก้ไขตามคำแนะนำพี่นกและพี่ๆในบอร์ดครับ เปลี่ยนไส้กรองดีเซล 1ลูก ซื้อร้านอะไหล่200บาท กรองอากาศ+ค่าแรง 600 ตอนนี้หายเป็นปรกติละครับ ดึงหน้าหงายเหมือนเดิมแล้วครับ

แนะนำร้านอะไหล่ ในเชียงใหม่ ถนนเจริญเมือง วิ่งจากสะพานนวรัตน์ ไปทางซุปเปอร์ไฮเวย์ จะอยู่ทางขวามือ ก่อนออกถนนซุปเปอร์ประมาณ400เมตรร้านอยู่ทางขวามือ มีอะไหล่ทุกยี่ห้อครับ และอู่อยู่ซอยหลังร้านเลยครับ เผื่อใครมีปัญหาที่เชียงใหม่ช่วงหยุดยาว

ต้องขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำ จากพี่ๆจากใจครับ

ทีแรกใจไม่ดีเลยนึกว่าจะเที่ยวไม่สนุกซะแล้ว

ขอบพระคุณอย่างสูงอีทีครับ :sd23:

ยินดีด้วยครับ พี่อ้อม สาย2 :sd10:

นำรูปสวยๆของน้องปามาเนีย ที่เรารักมาชมพร้อมรูปท่องเที่ยวสวยๆมาชมกันบ้างนะครับ :L6428: :L4398:

• Pa Mania
  • *
เติมบางจากคัพ

ล้วกเพ่พูด 2 แง่ 3 ง่ามเยี้ยงนี้ งง  :L2761: ครับ
สรุปว่า เติมบางจากแล้วมีสิ่งสกปรก
หรือ ไม่อยากมีสิ่งสกปรกให้ไปเติมบางจาก
ล่ะคร้าบล้วกเพ่  :sd42: :L2905:

• Pa Mania
  • *
ลองดูตามปั๊มก็ได้ครับ ผมเคยใช้บริการ  :L2736:

สวดยอด กูรูด้านใช้บริการ  ในปั๊ม

:sd42: :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อาการนี้น่าจะเป็นอาการทั่วๆไปของรถดีเซลนะครับ ถ้าได้น้ำมันสกปรกเข้าไป หรือลืมเปลี่ยนกรองดีเซลตามระยะ แต่เชื่อมั้ยครับว่า ใครบางคนรถยังวิ่งแค่หมื่นกว่าๆแต่เปลี่ยนกรองดีเซลทุกครั้งที่เข้าศูนย์ทุกๆ 2500 โล หรือ 3 เดือน  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

surut jantorn

อาการนี้น่าจะเป็นอาการทั่วๆไปของรถดีเซลนะครับ ถ้าได้น้ำมันสกปรกเข้าไป หรือลืมเปลี่ยนกรองดีเซลตามระยะ แต่เชื่อมั้ยครับว่า ใครบางคนรถยังวิ่งแค่หมื่นกว่าๆแต่เปลี่ยนกรองดีเซลทุกครั้งที่เข้าศูนย์ทุกๆ 2500 โล หรือ 3 เดือน  :sd42: :sd42: :sd42:
อ้อ...คนนั้นเพื่อนโผ้มมมมมมมมม

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
อ้อ...คนนั้นเพื่อนโผ้มมมมมมมมม
ลูกใครหว่า เอ่ย!!!!! ใครหว่า

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ขอให้สนุกน่ะครับ

ขอบคุณครับ มาถึงปายละครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย

ขาวเข้ม

:L4384: ได้เจอทะเลหมอกน้อยๆด้วย  :L2734:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่อ้อมนี่ขยันนะครับ ตื่นเช้าดูหมอกดูพระอาทิตย์ขึ้นพระอาทิตย์ตกด้วย ผมนี่ขับรถไกลๆเมื่อไหร่ ไม่มีโอกาสเลยครับ ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากครับ และดีใจที่ปัญหาได้รับการแก้ไขที่ถูกจุด เดินทางปลอดภัยครับผม  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *

ดีใจด้วยครับพี่
เที่ยวต่อให้สนุกนะครับ
เดินทางปลอดภัยครับผม  :sd10:
JayNoppadol

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ถ่ายรูปสวยมากครับพี่อ้อม สาย2 เอารูปหมอกมาลงเยอะๆครับ เดินทางปลอดภัยครับ  :L2897:

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ดีใจด้วยครับ เดินทางปลอดภัยครับ :L2734:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีครับ ผมอ้อมสาย2

พอดีกำลังขับรถขึ้นเชียงใหม่วันหยุดยาว แต่มีปัญหา รถปาเจโร่เร่งไม่ขึ้น รถปี2013ซื้อเดือนพ.ค. วิ่งไป77500 รถเดิมๆเลยครับ เข้าศูนย์ตามระยะตลอด

อาการนะครับ
ช่วงออกจากกรุงเทพก็เร่งได้ปรกติ 140-150 แต่พอถึงอยุธยา เร่งได้แค่140
พอมาถึงนครสวรรค์ เหยียบยังไงก็ได้แค่120 พยายามเหยียบเบาก็แล้ว กดสุดๆก็แล้ว ไม่ขึ้น มันเหมือมันจะสะดุดแบบมันตัดหรือน้ำมันไม่มาบอกไม่ถูก มันคือเร่งไม่ขึ้น ตอนนี้ถึงเชียงใหม่ละครับ ช่วงขุนตาลขึ้นเขาความเร็วได้แค่60เองครับ

ผมลองใช้แพดเดิ้ลชิพ
เกี่ยร์1-2รอบได้4000
เกียร์3-4ลดเหลือประมาณเกือบ3000
พอเกียร์5ได้มาแค่2200
ความเร็วทางเรียบได้120 แบบอืดๆ

อยากได้คำแนะนำวิธีแก้ไขเบื้องต้นหน่อยครับ ผมลองหากระทู้เก่าๆอ่านดู บ้างก็บอก เป็นที่วาว์ล สายลมผมเช็คแล้วก็ไม่มีปัญหา
กลัวขึ้นดอยแล้วมีปัญหา

ที่ผมบอกได้คือ ตรงท่อยาง ก่อนเข้าท่อไอดี จะมีเหล็กหล่อเหลี่ยมๆจุดนี้มีน้ำมัน เหมือนน้ำมันเครื่องเยิ้ม มองเห็นด้วยตา
ผมพยายามหาจุดแก้ปัญหาเบื้องต้น เพราะติดวันหยุดยาว กว่าศูนย์จะเปิด แย่แน่ๆเลยครับ เผื่อแก้ไขได้ก่อน

ปล.ผมหาที่แนบรูปไม่เจอ

ยินดีด้วยนะครับที่สามารถใช้งานได้ปกติ    เท่าที่เห็นก็อยากจะฟันธงให้ 90% สำหรับกรองเชื้อเพลิง

อย่าวางใจเรื่องระยะการเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง  ตัวผมเองตกม้ามาเพราะกรองเชื้อเพลิงมาแล้วครั้งหนึ่ง

เหตุเกิดจากเอารถเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายของเหลวและกรองเชื้อเพลิง    นำรถมาใช้ได้  2 วันเกิดอาการแปลกๆ  ดังนี้

1. เร่งเครื่องเรื่อยๆได้ 100-120-140-150  มีตื้อๆ
2. เร่งเครื่องแบบเร็วไปได้ 80-100-110 เร่งไม่ได้เหมือนมีใครมาฉุดหลัง
3. ค่อยๆเร่งไปได้  แต่เร่งแซงเมื่อไหร่  เหมือนมันรั้งๆตื้อๆ
4. จอดเดินเบาเร่งเครื่องได้ปกติ  รอบเกิน 2500 รอบ
5. สังเกตุที่ SMG แรงดันตกเมื่อเร่งเครื่องเร็ว

ด้วยความมั่นใจในกรองดีเซล  เลยไล่เช็คอื่นๆ จนใช้เครื่องมือตรวจจับแรงดัน SCV  PUMP  ปรากฏว่าสร้างแรงดันฉับผันไม่ได้     เลยลองเปลี่ยนกรองลูกใหม่...จบครับ

จากปัญหาเหล่านี้สรุปได้ว่า  กรองดีเซลกับ pajero sport มัน sensitive มากๆ  เมื่อแรงดันไม่ถึงค่าเป้าหมายกล่องมันจะตัดรอบให้เองครับ

ฉะนั้นการเข้าปั๊มแต่ละครั้ง   หาปั๊มที่มั่นใจเอาแล้วกันครับ  ผมเลือกเชลล์ฟิวเซฟก่อน    ไม่มีหรือยังหาไม่ได้ก็คาวเทค  ตามด้วยเอสโซ่   บางจาก

กรณีไม่ได้จริงๆ  (ต้องเอา  ปตท  ซัสโก้   แต่แค่ 500 บาท    แล้วไปเติมเชลล์ฟิวเซฟผสมเอา)

แต่ถ้าเดินทางต่างจังหวัดไกลๆและมั่นใจว่ามีโอกาสกดลากเกียร์ได้ยาวๆ  แนะนำเติมพวก V power สัก 1000 บาทผสมไปเลยครับแล้วเหยีบบๆหน่อย

Note : การใช้รถประจำวันปกติไม่มีปัญหาอะไร  แต่ถ้าไม่ได้เร่งจนสุดรอบบ่อยๆ ระวังระบบจะก่อให้เกิดปัญหาตามมา   แนะนำว่าอย่างน้อยอาทิตย์ละ 1-3 ครั้ง  หาจังหวะดีๆ    ผลักเกียร์ไปที่ +/-  กดลากรอบสัก 3200-3500 รอบค่อยชิฟเปลี่ยนเกียร์  ประมาณ   ปลาย2-ทั้ง3-ต้น4   บ้าง   ควันจะออกจะกลบจะดำช่างมัน   กระทุ้งบ่อยๆเดี๋ยวก็ดีเองครับ    หลังจากนั้นก็ขับชิวๆไปได้   แค่เนี๊ยะพอ 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ยินดีด้วยนะครับที่สามารถใช้งานได้ปกติ    เท่าที่เห็นก็อยากจะฟันธงให้ 90% สำหรับกรองเชื้อเพลิง

อย่าวางใจเรื่องระยะการเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง  ตัวผมเองตกม้ามาเพราะกรองเชื้อเพลิงมาแล้วครั้งหนึ่ง

เหตุเกิดจากเอารถเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายของเหลวและกรองเชื้อเพลิง    นำรถมาใช้ได้  2 วันเกิดอาการแปลกๆ  ดังนี้

1. เร่งเครื่องเรื่อยๆได้ 100-120-140-150  มีตื้อๆ
2. เร่งเครื่องแบบเร็วไปได้ 80-100-110 เร่งไม่ได้เหมือนมีใครมาฉุดหลัง
3. ค่อยๆเร่งไปได้  แต่เร่งแซงเมื่อไหร่  เหมือนมันรั้งๆตื้อๆ
4. จอดเดินเบาเร่งเครื่องได้ปกติ  รอบเกิน 2500 รอบ
5. สังเกตุที่ SMG แรงดันตกเมื่อเร่งเครื่องเร็ว

ด้วยความมั่นใจในกรองดีเซล  เลยไล่เช็คอื่นๆ จนใช้เครื่องมือตรวจจับแรงดัน SCV  PUMP  ปรากฏว่าสร้างแรงดันฉับผันไม่ได้     เลยลองเปลี่ยนกรองลูกใหม่...จบครับ

จากปัญหาเหล่านี้สรุปได้ว่า  กรองดีเซลกับ pajero sport มัน sensitive มากๆ  เมื่อแรงดันไม่ถึงค่าเป้าหมายกล่องมันจะตัดรอบให้เองครับ

ฉะนั้นการเข้าปั๊มแต่ละครั้ง   หาปั๊มที่มั่นใจเอาแล้วกันครับ  ผมเลือกเชลล์ฟิวเซฟก่อน    ไม่มีหรือยังหาไม่ได้ก็คาวเทค  ตามด้วยเอสโซ่   บางจาก

กรณีไม่ได้จริงๆ  (ต้องเอา  ปตท  ซัสโก้   แต่แค่ 500 บาท    แล้วไปเติมเชลล์ฟิวเซฟผสมเอา)

แต่ถ้าเดินทางต่างจังหวัดไกลๆและมั่นใจว่ามีโอกาสกดลากเกียร์ได้ยาวๆ  แนะนำเติมพวก V power สัก 1000 บาทผสมไปเลยครับแล้วเหยีบบๆหน่อย

Note : การใช้รถประจำวันปกติไม่มีปัญหาอะไร  แต่ถ้าไม่ได้เร่งจนสุดรอบบ่อยๆ ระวังระบบจะก่อให้เกิดปัญหาตามมา   แนะนำว่าอย่างน้อยอาทิตย์ละ 1-3 ครั้ง  หาจังหวะดีๆ    ผลักเกียร์ไปที่ +/-  กดลากรอบสัก 3200-3500 รอบค่อยชิฟเปลี่ยนเกียร์  ประมาณ   ปลาย2-ทั้ง3-ต้น4   บ้าง   ควันจะออกจะกลบจะดำช่างมัน   กระทุ้งบ่อยๆเดี๋ยวก็ดีเองครับ    หลังจากนั้นก็ขับชิวๆไปได้   แค่เนี๊ยะพอ 

ได้เรียนรู้ไปด้วย
ขอบคุณครับพี่นะ
JayNoppadol

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ขอบคุณคับพี่นะ. พอดี เกิดปัญหาระหว่างเดินทางทริปเหนือเหมือนกันคับ. คาดว่าปัญหาเดียวกันคับ.    :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณคับพี่นะ. พอดี เกิดปัญหาระหว่างเดินทางทริปเหนือเหมือนกันคับ. คาดว่าปัญหาเดียวกันคับ.    :sd23:
สำหรับรถพี่อั๋น เติมลมยางก็หายแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69

พี่อั๋นหายดีหรือยังครับ