ผู้เขียน หัวข้อ: ขับอยู่ที่เกียร์Dอยู่ๆรถเข้าเกียร์ว่างเอง+สัญลักษณ์D ที่หน้าจอหน้าหายไปดื้อๆ  (อ่าน 24353 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิต อ่อนนุช

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
 :sd23:

สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกท่านครับ

วันนี้ผมมีปัญหาที่เกิดจากอาการผิดปกติของรถมาให้พี่ๆช่วยวิเคราะห์และชี้แนะครับ

เบื้องต้นวันที่ 26 ธค  ผมได้ขับรถอยู่บนทางด่วนบูรพาวิถี เพื่อเดินทางไปทำงานตามปกติครับ ขณะที่ขับช่วงความเร็ว 110-120 ชม. จู่ๆ รถก็มีลักษณะเหมือนเข้าเกียร์ว่างให้เอง

แต่...เกียร์ยังอยู่ในตำแหน่ง D ตามปกติ และ หน้าจอสีส้มซึ่งแสดงตำแหน่งเกียร์หายไป ไม่มี D ไม่มี N ไม่มีอะไรเลย!!!

ผมค่อนข้างตกใจครับเพราะอยู่เลนขวาสุด...ตั้งสติได้เริ่มเปลี่ยนเลนมาช่องกลางและซ้ายตามลำดับจากนั้น...โยกเกียร์ไป N และ กลับมาที่ D  ซึ่งไม่มีการตอบสนองใดๆ... :'(

ต่อมา...ผมจึงค่อยๆเบรคและเปิดสัญญาณไฟฉุกเฉินและรอจนรถจอดสนิท...จากนั้นจึงลองโยกไปที่ P และกลับมา D ทันใดนั้น ! หน้าจอแสดงตำแหน่งเกียร์กลับมาดังเดิม

ซึ่งส่วนตัวคิดว่าอาจจะเกิด Error จากชุดเกียร์ เลยไม่ได้ใส่ใจอะไร ขับต่อไป ซึ่งพอจะถึงจุดจ่ายเงิน และชะลอรถเพื่อเข้าช่องตามรถคันอื่นๆ

โอ้คุณพระ!!! อาการด้านบนกลับมาครับ

พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ ขอรบกวนช่วยแชร์เป็นวิทยาธานนะครับ ตอนนี้ไม่รู้เริ่มจากจุดไหนจริงๆ

รายละเอียดเพิ่มเติมเพื่อประกอบการวิเคราะห์ปัญหาครับ

1. PJS 2.5 VG 2012 - ไม่เคยใส่ดันรางและไม่เคยใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้า
2. เพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องในช่วงเย็นวันที่25ธค. ใส่ Petronas 10W-30 จำนวน 7ลิตร
3. ตอนนี้เลขไมล์ 95,xxx เพิ่งเปลี่ยนนำมันเกียร์+น้ำมันเฟืองท้าย+น้ำมันเบรค ช่วง80,xxx ครับ
4. นิสัยการขับคือชอบกดคันเร่งแบบกระแทก (ออกห่ามๆครับ อิอิ   :D)

ขอบคุณพี่ๆในคลับปามาเนียที่สละเวลาอ่านครับ ^^

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
เป็นเซ็นเซอร์เกียร์เสีย ตามรอยกระทู้ด้านล่างเลย  และเตียมตังส์ ไว้ซัก 4000 -

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3690.msg151716.html#msg151716

:L2760:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
รถสวย ล้องาม ปลายท่อไอเสีย ใช้ของอะไรครับ น่าสนใจมากเข้ากันได้ดี ครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
เป็นเซ็นเซอร์เกียร์เสีย ตามรอยกระทู้ด้านล่างเลย  และเตียมตังส์ ไว้ซัก 4000 -

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3690.msg151716.html#msg151716

:L2760:

สวัสดีครับพี่ทูต กระทู้พี่ลีโจชัดเจนมากครับ เห็นภาพประกอบด้วยรู้เลยว่าใช่...ขอบคุณมากครับ

• Pa Mania
  • *
รถสวย ล้องาม ปลายท่อไอเสีย ใช้ของอะไรครับ น่าสนใจมากเข้ากันได้ดี ครับ  ;D

สวัสดีครับพี่ต๋อง ทำที่ร้านหลำ เฮดเดอร์ ครับ...ถ้ามีโอกาส ต้องhks ตามสูตร :L6415: แน่นอนครับ ^^

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พี่มิต เป็นท่อสูตรหรือครับ แล้วถอด ชุดกรองไอเสีย (แคทตาไลติก) ออกไหม เอ่ย

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
สวัสดีครับ พี่มิต อ่อนนุช

เปลี่ยนSW.GEAR ตามกระทู้ที่พี่ทูตแนะนำเลยครับ

ผมก็เพิ่งเคลมศูนย์ไป เพราะยังอยู่ในระยะรับประกัน ประหยัดตังค์ไปหน่อย ;D

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
สวิทเกียร์มาแล้วครับ   26434  ราคา 3 พันกว่า  ๆ

มันเตือนมาแล้ว ต่อไปจะมาบ่อยขึ้นแล้วสุดท้ายก็สตาท ไม่ติดเลย ครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
สวิทเกียร์มาแล้วครับ   26434  ราคา 3 พันกว่า  ๆ

มันเตือนมาแล้ว ต่อไปจะมาบ่อยขึ้นแล้วสุดท้ายก็สตาท ไม่ติดเลย ครับ

ถ้าสตาร์ท ไม่ติดสงสัยแบตล่ะม้างพี่  :L2739:
แต่ถ้าสตาร์ทติด แต่รถไม่วิ่ง สงสัยจะลืมเข้าเกียร์  :sd42:
แต่ถ้าเข้าเกียร์ แล้วรถไม่วิ่ง สงสัย จะเสียตังส์

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
พี่ๆมาตอบรายละเอียดและราคาอะไหล่แล้วนะครับ จัดไปด่วนเลย พี่มิต อ่อนนุช ครับ  :L2756:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ถ้าสตาร์ท ไม่ติดสงสัยแบตล่ะม้างพี่  :L2739:
แต่ถ้าสตาร์ทติด แต่รถไม่วิ่ง สงสัยจะลืมเข้าเกียร์  :sd42:
แต่ถ้าเข้าเกียร์ แล้วรถไม่วิ่ง สงสัย จะเสียตังส์

ครบทุกประเดนเลยครับพี่ไซ  :L4396:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ครบทุกประเดนเลยครับพี่ไซ  :L4396:

ผมว่าตรงสุดก็ประเด็นสุดท้ายครับ เสียตัง

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พี่มิต เป็นท่อสูตรหรือครับ แล้วถอด ชุดกรองไอเสีย (แคทตาไลติก) ออกไหม เอ่ย

ขอโทษที่ตอบช้าครับพี่ต๋อง ใช่ครับท่อสูตรของร้าน เดินเลสใหม่ทั้งเส้นครับ ส่วนแคทไม่ได้ทะลวงหรือตัดออกครับ

และสุดท้ายผมเพิ่ม ท่อใบพัด แคปซูลอัดอากาศ ชิ้นนี้เป็น signature ของร้านครับ

เหตุผลที่ทำ เนื่องจากต้องการทอร์คที่เพิ่มขึ้น(บ้าง) แต่ไม่ต้องการดัดแปลงในส่วนของเครื่องยนต์ครับ

เรื่องราคา หลักพันครับ

:sd23:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พี่มิต อ่อนนุช

เปลี่ยนSW.GEAR ตามกระทู้ที่พี่ทูตแนะนำเลยครับ

ผมก็เพิ่งเคลมศูนย์ไป เพราะยังอยู่ในระยะรับประกัน ประหยัดตังค์ไปหน่อย ;D

สวัสดีครับพี่ เอ วัชรพล...วันนี้จัดไปเรียบร้อยครับ ทำที่ร้านพี่นก ในราคา 4,450.- (ค่าอะไหล่ + ค่าแรง )

• Pa Mania
  • *
พี่ๆมาตอบรายละเอียดและราคาอะไหล่แล้วนะครับ จัดไปด่วนเลย พี่มิต อ่อนนุช ครับ  :L2756:

สวัสดีครับพี่ลีโจ ผมเห็นกระทู้รีวิวพร้อมภาพของพี่ซึ่งบอกไว้ละเอียดมากครับ

ทำให้รู้เลยว่า...อาการนี้แหละ เหมือนตรูเลยยย อิอิ  :sd21:

คลับปามาเนีย ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ ส่วนตัวก่อนจะมาโพสถาม ก็ได้พยายามหากูเกิ้ลซึ่งก็หาไม่เจอ อาจเป็นเพราะผมไม่รู้จะถามกูเกิิ้ลว่าอะไรครับ  :sd06:

รวมถึงไปถามร้านใกล้ๆบ้านว่า เกิดอะไรขึ้นกับรถ และได้คำตอบว่า "จอLedเสียมั้งน้อง" ไปไม่ถูกเบยยยย  :'(

• Pa Mania
  • *
เสียตังส์แน่นอนครับ

โอ้วววว สวัสดีครับพี่เปี่ยม วันนี้ดีใจมากที่ได้พบกันครั้งแรกครับ ยอมรับเลยครับว่าพี่เปี่ยมให้ความรู้ผมเยอะมาก ซึ่งปกติก็หลับหูหลับตาเข้า B-quik อย่างเดียว

กระนั้นผมขออนุญาตลงรูป เพื่อสร้างความทรงจำนิดนึงนะคร๊าบบบ ^^

และ ภาพสุดท้ายคือ...เจ้าตัวปัญหาครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
พี่คนนี้ไปสมัครเป็นช่างที่นั่นตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย
 :sd42: :sd42: :sd42:

***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เอก จงรัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
สอบถาม จขกท. ครับ

ปรกติขับแบบเปลี่ยนเกียร์เองบ่อยไหมครับ

ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *

ปรกติขับแบบเปลี่ยนเกียร์เองบ่อยไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับพี่เอก ใช้สัปดาห์ละ 1-2ครั้งแล้วแต่โอกาสครับ

ส่วนมากใช้ตอนขึ้นทางลาดในห้างครับ เหตุผลเพราะรู้สึกเกียร์มันกระตุกเวลาใช้ D ขณะขึ้นครับ

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณครับ
สอบถามครับ เปลี่ยนบ่อยแล้วเกิดอะไรไหม รถผมปี 2011 4WD ใช้ทั้งที่ตำแหน่งพวงมาลัย และเกียร์ ทุกวัน ที่ขับรถในจังหวะที่ต้องการเรียกรอบ และเอนจิ้นเบรค
ไม่เห็นมีอาการอะไร มีอย่างเดียวลากยาวๆกินน้ำมัน ขอคำแนะนำด้วยครับ
 :L2759: :L2758:

• Pa Mania
  • *
สอบถามครับ เปลี่ยนบ่อยแล้วเกิดอะไรไหม รถผมปี 2011 4WD ใช้ทั้งที่ตำแหน่งพวงมาลัย และเกียร์ ทุกวัน ที่ขับรถในจังหวะที่ต้องการเรียกรอบ และเอนจิ้นเบรค
ไม่เห็นมีอาการอะไร มีอย่างเดียวลากยาวๆกินน้ำมัน ขอคำแนะนำด้วยครับ

อยากทราบเช่นกันครับ รอฟังด้วยคนคร๊าบบบ :L2756:

• Pa Mania
  • *
ลืมแจ้ง รถเข้าสู่ปีที่5 (4 ปี 6 เดือน 23 วัน)สวิตซ์เกียร์ยังใช้งานได้ดี D ไม่หาย หายแต่ไฟส่องสว่างตรงคอนโซลเกียร์ แก้ไขแล้ว หลอดหลวม ขยับขาหลอดครับ

• Pa Mania
  • *
ภายหลังการซ่อมเป็นไงบ้างครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธันวาคม 2015, 17:05:22 โดย เปี่ยม Goodboy »

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณครับ

ถามมาแบบนี้แสดงว่าต้องมี something เป็นแน่แท้  :sd42:
ลองเอามาเหลาให้เพื่อนๆฟังบ้างนะครับ

• Pa Mania
  • *
ภายหลังการซ่อมเป็นไงบ้างครับ :)

ผมว่าก็น่าจะยังคงเป็นปาเจโร่ เหมือนเดิมนะพี่เปี่ยม  :L2739:

• Pa Mania
  • *

คร่าวๆหลังการซ่อมครั้งนี้คือ...เกียร์กลับมาเป็นปกติเหมือนเดิมครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง ทุกๆอิริยาบทของรถยังคงเหมือนเดิม

ไม่มีอาการสับสนวุ่นวายในเรื่องของการเปลี่ยนเกียร์เอง หรืออาการวืดให้เห็นเลยครับ

:L2758: :sd23:

• Pa Mania
  • *
ผมว่าก็น่าจะยังคงเป็นปาเจโร่ เหมือนเดิมนะพี่เปี่ยม  :L2739:
เป็นpjs2016ป่าว :-X ;D

• Pa Mania
  • *
ถามมาแบบนี้แสดงว่าต้องมี something เป็นแน่แท้  :sd42:
ลองเอามาเหลาให้เพื่อนๆฟังบ้างนะครับ
รอต่อไป ครับ คำตอบจาก คถจขกท.

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
รอต่อไป ครับ คำตอบจาก คถจขกท.

รอข้ามปีเลยนะครับ พี่ต๋อง  :L2732:

• Pa Mania
  • *
รอข้ามปีเลยนะครับ พี่ต๋อง  :L2732:
รอจน ยุงกัดทะลุกางเกงในแล้วครับพี่จ้อย  :L2754:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
รอจน ยุงกัดทะลุกางเกงในแล้วครับพี่จ้อย  :L2754:
ระวังบวมนะครับพี่ต๋อง  :sd42:
.
.
.
.
.
.
หมายถึง ขาที่ยุงกัดเป็นตุ่มบวมอักเสบนะค๊าบบบ  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
โถ..น่าสงสารพี่เราจัง   :sd21:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แล้ว sport หายไปไหนครับพี่ไซ 555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
คันเก่าผมเคยเป็นครับ BMW E38 740i  - Selector gear ครับ อาการเข้าเกียร์ได้หมดตัวอักษรขึ้น แต่รถไม่วิ่ง ขึ้นแต่รอบ ตอนนั้นขึ้นลานจอดรถ อยู่ๆก็เกียร์หายไปเลยไม่จับ ต้องค่อยๆถอยมาจอดครับ พอไปเดินห้างกลับมาก็ขับได้ แต่พอขับไปใกล้ๆบ้านก็หายอีก ของผมเสียที่ท่อระบายน้ำแอร์มันกระเด็นไปโดนทุกๆวันครับ น้ำเข้าไปจับทำให้ช็อตครับ  :sd23:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ เปา บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • เปา ปาเจโร่9008
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wbZIpwcs0ko" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wbZIpwcs0ko</a>

• Pa Mania
  • *
????????
สวัสดีครับพี่เปา บางบ่อ
ปัญหารถของพี่ขอให้แก้ไขระบบเกียร์ให้สมบูรณ์โดยเร็ว
อีกอย้างรบกวนพี่แก้ไขเรื่องรูปประจำตัวที่แสดงสถานะตัวตน เผื่อมีโอกาสเจอกันจะได้ทักทายกันครับ
หรือลองเข้าไปศึกษาตามลิ้งค์ที่ผมแนบมา ขอบคุณครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html