ผู้เขียน หัวข้อ: *** รูปแบบของ PaMania Marketplace....มาทำความเข้าใจกันก่อนจะมาซื้อขายกันครับ***  (อ่าน 36321 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ก่อนที่ PaMania Marketplace จะเปิดให้บริการอย่างเป็นทางการ ผมขอมาชี้แจงถึงรูปแบบของห้องนี้กันก่อนนะครับ เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันทั้งผู้ซื้อและผู้ขายครับ

สำหรับห้อง Marketplace ของเรานั้นจะมีรูปแบบที่แตกต่างจากที่อื่นๆนะครับ ทั้งนี้เพื่อแก้ปัญหาที่เคยเกิดขึ้นมาก่อนหน้านี้แล้วไม่ให้มาเกิดขึ้นอีกในบ้านของเราครับ.....สำหรับปัญหาหลักๆที่เคยพบเจอกัน และพวกเราพยายามป้องกันมีคร่าวๆดังนี้นะครับ

1. ห้องซื้อขาย บรรจุไปด้วยกระทู้จำนวนมาก จากทั้งพ่อค้าที่จริงจังกับการขาย และพ่อค้าขาจรที่มาโพสทิ้งไว้แล้วหายไป ทำให้ห้องนี้เป็นห้องที่รกมากถึงมากที่สุด.....การจะหาข้อมูลสินค้าที่เคยสนใจนั้นทำได้ยากมากถ้าผู้ขายไม่มาคอย up กระทู้ไว้ให้อยู่ที่หน้าแรกๆเสมอ เป็นการไม่สะดวกอย่างยิ่งสำหรับผู้ซื้อ

2. การที่มีกระทู้เยอะมากๆ ทั้งกระทู้ขยะ และกระทู้จริงปนกันไปหมด....ทำให้เจ้าของกระทู้ต้องมาคอย up กระทู้ตลอด นอกจากจะต้อง up แข่งกับพ่อค้าด้วยกันแล้ว ยังต้อง up แข่งกับพวกกระทู้ขยะที่โพสแล้วก็ไปอีกจำนวนมาก....เป็นการส่งเสริมให้เกิดพฤติกรรมการ แข่งขัน up กระทู้....ทำให้ผู้ควบคุมต้องมาคอยเตือนตลอดว่า up มากเกินไปแล้ว.....ถ้าผู้ควบคุมเผลอปล่อยไป รายอื่นก็จะเอาเป็นเยี่ยงอย่าง.....วุ่นวายดีแท้

3. กระทู้ขยะจำนวนมหาศาลที่ต้องแบกไว้ในห้องนี้โดยไร้ประโยชน์...หมายถึงทางเว็บก็ต้องเสียทรัพยากรในการรองรับกระทู้เหล่านี้ไว้ด้วยเช่นกัน เป็นการสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์อย่างแท้จริง

จากปัญหาหลักๆทั้ง 3 ประเด็นข้างต้น....เป็นที่มาที่ทางทีมงานปามาเนียเราได้ออกแบบห้องนี้ให้มีระบบป้องกันปัญหาให้ดียิ่งขึ้น ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถป้องกันปัญหาได้ทั้งหมด แต่ก็น่าจะลดปัญหาลงไปได้มากครับ....โดยที่ PaMania Marketplace ของเราจะมีลักษณะดังนี้ครับ

PaMania Marketplace เป็นพื้นที่สำหรับผู้ที่ต้องการขายสินค้าทั้งที่เป็นพ่อค้าอาชีพ หรือสมาชิกที่ต้องการขายสินค้าให้เพื่อนสมาชิกด้วยกัน โดยในห้องนี้นั้นกระทู้ทั้งหมดที่ไม่ได้ทำการ "รักษาสถานภาพกระทู้" จะถูกลบออกทุกเดือน โดยจะทำการลบออกในวันที่ 1 ของทุกเดือน และการลบจะลบทั้งกระทู้ ดังนั้นการโพสทั้งหมดภายในกระทู้นั้นจะถูกลบไปด้วยทั้งหมด สำหรับเจ้าของกระทู้ที่ไม่ได้รักษาสถานภาพกระทู้ และกระทู้ถูกลบไปแล้วนั้น สามารถมาตั้งกระทู้ใหม่เหมือนเดิมได้นะครับ ไม่ผิดกฎ เพียงแค่ลำบากเล็กน้อยในการต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ในรอบเดือนใหม่เท่านั้นเองครับ เพียงเท่านี้พวกกระทู้ขยะที่มาโพสทิ้งไว้โดยไม่ได้สนใจจะเข้ามาดูแลก็จะถูกลบออกไปทุกเดือน ไม่สะสมเป็นขยะอยู่ในห้องนี้อีกต่อไป

สำหรับการ "รักษาสถานภาพกระทู้" สามารถทำได้ โดยการเป็นผู้สนับสนุนเว็บปามาเนียของเราครับ ซึ่งการเป็นผู้สนับสนุนนั้นสามารถเลือกได้ใน 2 ระดับคือ

1. เป็นผู้สนับสนุนโดยการซื้อป้าย Sponsor Banners หรือป้ายผู้สนับสนุน......สำหรับผู้สนับสนุนซื้อป้าย Sponsor Banners นั้น จะได้รับกระทู้ที่มีการ "รักษาสถานภาพกระทู้" โดยอัตโนมัติ 1 กระทู้ ตลอดระยะเวลาที่เจ้าของกระทู้ได้ตกลงซื้อป้าย Banner ของเราครับ

2. เป็นผู้สนับสนุนโดยการซื้อเฉพาะการ "รักษาสถานภาพกระทู้" โดยตรง......สำหรับระดับนี้เจ้าของกระทู้จะไม่มี Banner แต่กระทู้จะได้รับการคงสภาพไม่ถูกลบออกไป ตลอดระยะเวลาที่เจ้าของกระทู้ได้ตกลง "รักษาสถานภาพกระทู้" ไว้กับเราครับ

สำหรับค่าใช้จ่ายทั้งในส่วนของ Banner และการ "รักษาสถานภาพกระทู้" นั้นจะได้ทำการประกาศให้ทราบอีกครั้งนะครับ......ในที่นี้ต้องการทำความเข้าใจกับพี่ๆทุกท่านถึงรูปแบบของ PaMania Marketplace ของเราก่อนครับ

สำหรับรายได้ที่ได้จากผู้สนับสนุนทั้ง 2 ระดับนั้น จะถูกนำไปเป็นค่าใช้จ่ายในการต่อเติมและคงสภาพบ้านหลังนี้เอาไว้ให้พวกเราทุกคนได้แวะเวียนเข้ามาพูดคุย พักผ่อน  :L6415: กัน รวมถึงการนำไปใช้จ่ายสำหรับการจัดกิจกรรมของบ้านปามาเนียเราต่อไปในอนาคตด้วยครับ

พี่ๆ ท่านใดมีข้อสงสัยสามารถสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ จะโพสถามในกระทู้นี้หรือ PM หาผู้รับผิดชอบเป็นยามเฝ้าตลาดอย่างผมกับพี่โยก็ได้ครับ........ขอบคุณครับ

ปล. กระทู้นี้เป็นเพียงการทำความเข้าใจในรูปแบบของห้องนี้เท่านั้นนะครับ สำหรับกฎ ระเบียบ กติกา มารยาท ในการใช้บริการห้องนี้จะนำมาประกาศให้ทราบกันอีกครั้งนะครับ........ขอบคุณอีกครั้งครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ถ้าลงวันที่ 29 พย. แล้ววันที่ 1 ธค. จะโดนลบเลยหรือเปล่าครับพี่ตาม...
ซึ่งมันยังไม่ครบเดือนเลยครับ...

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *

ถ้าลงวันที่ 29 พย. แล้ววันที่ 1 ธค. จะโดนลบเลยหรือเปล่าครับพี่ตาม...
ซึ่งมันยังไม่ครบเดือนเลยครับ...

เพื่อความสะดวกในการจัดการเราต้องลบทั้งหมดครับพี่ปอ เจ้าของกระทู้สามารถมาลงใหม่วันที่1ได้โดยไม่ผิกกติกาครับ ในด้านนี้เราก็เป็นกังวลอยู่ แต่ถ้าใช้ระบบครบเดือนค่อยลบ การบริหารจัดการจะยุ่งยากมากๆครับ เลยใช้ระบบลบวันที่ 1 แบบนี้ครับ

ช่วงต้นๆ เราจะคอยแจ้งเตือนผู้ที่มาโพสวันปลายๆเดือนว่า กระทู้จะถูกลบตอนสิ้นเดือน ขอให้เตรียมตัวมาลงโพสใหม่ในวันที่1 ครับ อาจมีความไม่สะดวกไปบ้างครับ แต่เพื่อประสิทธิภาพในการบริหารจัดการเลยต้องยอมครับผม :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ป้ายผู้สนับสนุนจะตอ้งเกี่ยวกันน้องปาหรือเป่ลาครับกำลังจะขอใช้พื้นที่อยู่
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *

รับทราบครับพี่ตาม...

ปล. รออุดหนุนงานพิมพ์ ของพี่ลีโจอยู่
อิอิ

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล

รับทราบครับพี่ตาม...

ปล. รออุดหนุนงานพิมพ์ ของพี่ลีโจอยู่
อิอิ
ขอบคุณพี่ปอ มากๆๆเลยครับ
ที่พักเชียงรายผมก็มีนะครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *

ธุรกิจหลากหลายจริงๆ พี่ลีโจ...

:)

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน.....วันนี้มาอธิบายรูปแบบของ PaMania Marketplace เพิ่มเติมอีกซักนิด ก่อนห้องนี้จะเปิดนะครับ

ทางทีมงานหลังบ้านปามาเนียของเราได้ทำระบบขึ้นมาเพื่อรองรับการโพสขายสินค้าต่างๆในห้อง Marketplace แห่งนี้ โดยกระทู้ที่โพสไปแล้วจะ "ไม่สามารถแก้ไขใดๆได้" .....ผมหมายถึงเจ้าของกระทู้ผู้โพสก็ไม่สามารถแก้ไขข้อความใดๆที่โพสไปแล้วได้นะครับ.....ระบบนี้ถูกทำขึ้นเพื่อประโยชน์ของพี่ๆสมาชิกทุกท่านโดยตรงครับ

สาเหตุที่สร้างระบบนี้ขึ้นมาเพื่อให้ผู้ขายนั้นลงราคาที่แท้จริง และไม่สามารถแก้ไขทั้งลักษณะของสินค้าหรือราคาได้อีก.....อย่างน้อยก็ในรอบของเดือนนั้นๆ ก่อนกระทู้ทั้งหมดที่ไม่ได้รักษาสถานภาพจะถูกลบไปนะครับ......ทั้งนี้เพื่อให้รายละเอียดของสินค้าทั้งหมด และราคาที่ถูกโพสไปแล้วนั้นยังคงอยู่เป็นหลักฐานอ้างอิงในการขายโดยไม่สามารถแก้ไขได้......หากผู้ขายต้องการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดของสินค้าหรือราคาต้องโพสรายละเอียดและราคาใหม่.....ทำให้พี่ๆที่เข้ามาดูทีหลัง ถ้าย้อนไปดูตอนแรกจะเห็นว่ารายละเอียดสินค้าหรือราคาอาจมีการเปลี่ยนแปลง....จะด้วยเหตุผลใดนั้นสุดแล้วแต่ผู้ขายจะอธิบาย....แต่อย่างน้อยพี่ๆที่เป็นผู้ซื้อจะทราบว่ามีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น เพื่อรประกอบการตัดสินใจในการซื้อครับ

ในอีกด้านหนึ่ง ระบบนี้จะป้องกันไม่ให้ผู้ขายทำการปรับราคาตามใจชอบ หรือตามระดับความต้องการของตลาด......ไม่ใช่ว่าแรกๆเข้ามาตั้งราคาต่ำๆ ให้พี่ๆมาสนใจ....พอมีคนซื้อมากขึ้น มีคนสนใจมากขึ้น...ก็มาปรับราคาขึ้น โดยใช้วิธีการแก้ไขราคาเดิม....ทำให้พี่ๆที่เข้ามาดูทีหลังไม่ทราบว่ามีการปรับราคา หลงซื้อในราคาใหม่ที่แพงกว่า....สุดท้ายไปรู้ความจริงว่าก่อนหน้านี้ขายถูกกว่านี้......เคยเกิดเป็นเรื่องเป็นราวขึ้นมาแล้วนะครับในกรณีนี้.....และเคยมีอีกเช่นกันนะครับ.....ตอนแรกลงรายละเอียดสินค้าไว้อย่างหนึ่ง.....พอขายๆไป แอบมาแก้ไขรายละเอียดสินค้า....ผู้ซื้อที่มาที่หลังไม่ทราบ ซื้อไป....พอมารู้ทีหลังก็เป็นเรื่องเป็นราวขึ้นมาอีก......เราไม่ต้องการให้เหตุการณ์แบบนี้มาเกิดในพื้นที่ซื้อขายของบ้านปามาเนียเราครับ....ระบบนี้จึงถูกเสนอขึ้นมา และนำมาใช้จริงในที่นี้ครับ

และผลพลอยได้อีกหนึ่งอย่างของระบบนี้คือ.....ข้อความใดๆที่ถูกโพสไว้แล้ว.....ไม่สามารถแก้ไขได้.....ดังนั้นข้อความทั้งหมดสามารถนำมาใช้เป็นหลักฐานอ้างอิงได้ เมื่อเกิดกรณีพิพาทใดๆขึ้นมานะครับ

และนี่คือรูปแบบใหม่อีกอย่างหนึ่งของระบบในห้อง PaMania Marketplace ในบ้านของเรานี้ครับ

ดังนั้นผมต้องขอเตือนพี่ๆที่จะมาโพสขายสินค้าทุกท่าน รวมถึงพี่ท่านอื่นๆที่จะมาโพสในห้องนี้ด้วยนะครับว่า "ตั้งสติก่อนโพส".....และถ้าให้ดี "ใช้ปุ่ม แสดงตัวอย่าง" เพื่อตรวจดูความถูกต้องทั้งหมดของกระทู้ก่อนการโพสนะครับ

• Pa Mania
  • *
มาต่อกันอีกนิดนึงนะครับ

หากพี่ๆสังเกตุให้ดีๆ จะเห็นว่าห้องนี้มี "บอร์ดย่อย" สำหรับสินค้าทั่วไปอยู่ภายในห้องด้วยนะครับ......นั่นหมายความว่าเรามีการแบ่งแยกระหว่างสินค้าที่เกี่ยวกับรถโดยตรง และสินค้าทั่วไปออกจากกัน.....โดยมีหลักการดังนี้

สำหรับสินค้าที่เกี่ยวข้องกับรถโดยตรง........สินค้าประเภทนี้สามารถโพสกระทู้ขายสินค้าในห้อง Market Place นี้ได้เลยนะครับ

สำหรับสินค้าทั่วไป.......หมายถึงสินค้าอื่นๆ.....พี่ๆอยากขายอะไรได้ทุกประเภทนะครับ พี่ๆสามารถเข้าไปโพสตั้งกระทู้ขายใน "บอร์ดย่อยสำหรับสินค้าทั่วไป" ได้เลย ยกเว้นสินค้าที่ผิดกฎและต้องห้าม (เดี๋ยวมาดูกันในกฎอีกทีนะครับว่าสินค้าอะไรบ้างที่ผิดกฎและต้องห้าม) และเนื่องจากสินค้ามีหลากหลายประเภทมาก พวกเราทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการพิจารณาเรื่องความเหมาะสมของสินค้าด้วยนะครับ....เนื่องจากบางครั้งกฎเราก็ไม่สามารถเขียนให้ครอบคลุมทุกสินค้า......ดังนั้นทีมงานขอสงวนสิทธิ์ หากพบสินค้าที่ทีมงานพิจารณาแล้วว่าไม่เหมาะสม ต้องขออนุญาติลบกระทู้การขายสินค้านั้นๆออกไปนะครับ

โดยสรุปคือ....ห้องนี้เป็นห้องสำหรับขายสินค้าสำหรับน้องปาครับ และมีบอร์ดย่อยไว้ให้สำหรับพี่ๆท่านใดต้องการขายสินค้าประเภทอื่นๆ........หากมีการโพสไม่ถูกต้องกับประเภท ผมต้องขออนุญาติพี่ๆทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ที่จะต้องย้ายไปให้อยู่ถูกที่ถูกทาง

:L4399: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
ตอนนี้ผมปลดล็อกกระทู้นี้ เพื่อเปิดไว้ให้เป็นพื้นที่สำหรับพี่ๆท่านใดมีข้อสงสัยเกี่ยวกับรูปแบบของ PaMania Marketplace สามารถตั้งกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้ครับ  :L4399: :L4399: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
สำหรับการสร้าง PaMania Marketplace ขึ้นมานั้น พวกเราทีมงานปามาเนียต้องขอขอบคุณ พี่ตู่ Black PJM เป็นอย่างยิ่ง สำหรับคำแนะนำและข้อเสนอแนะที่ดี รวมถึงการที่คอยเป็นที่ปรึกษาให้กับพวกเราในการวางแผนกำหนดระบบของห้องนี้ขึ้นมาจนแล้วเสร็จในวันนี้ครับ......ต้องขอขอบคุณพี่ตู่ Black PJM ไว้ในโอกาสนี้ด้วยครับ :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอขอบคุณพี่ตู่เช่นกันครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เรียน ท่านAdmin
        สอบถาม ต้องการขายเฉพาะกิจ เมื่อมีการซื้อขายจบกระบวนการ ก็โพสต์ปิดกระทู้  สามารถลงในกระทู้นี้ได้ไหม  :L4399:
นับถือ

• Pa Mania
  • *
        สอบถาม ต้องการขายเฉพาะกิจ เมื่อมีการซื้อขายจบกระบวนการ ก็โพสต์ปิดกระทู้  สามารถลงในกระทู้นี้ได้ไหม  :L4399:
นับถือ

ลักษณะแบบที่พี่ต๋องบอก คล้ายๆจะเป็นของมือ2 หรือของ used หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นของมือ2 เชิญที่ ห้อง garage sale ได้เลยนะครับ แต่ถ้าเป็นของใหม่ก็เชิญมาที่ห้องนี้แหละครับ :L4399:

• Pa Mania
  • *
นับถือ

ลักษณะแบบที่พี่ต๋องบอก คล้ายๆจะเป็นของมือ2 หรือของ used หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นของมือ2 เชิญที่ ห้อง garage sale ได้เลยนะครับ แต่ถ้าเป็นของใหม่ก็เชิญมาที่ห้องนี้แหละครับ :L4399:
ชี้ตรงประเด็นไปเลยครับ ขายเลขทะเบียนประมูล ซึ่งต้องการขาย ขายจบปิดกระทู้ ควรอยู่ห้องไหนครับ

**ขออภัยลงรูปประกอบการพิจารณา

tod

• บุคคลทั่วไป
สินค้า  pre -order  อยู่ห้องใหนดีครับพี่ตาม
ประมาณรวมๆกันซื้อ (คืออยากจะหาของแต่งหาแนวร่วมจะได้ประหยัดค่าขนส่ง ดีกว่าสั่งชิ้นเดียว)
สั่งครั้งเดียวจบ  รอบหน้าอาจจะเปิดเป็นอย่างอื่นหาไรสนุกๆมาแต่งรถกัน
แต่ขอสนับสนุนเงินเข้าเวป จะคิดเป็นค่ากระทู้ซื้อขาย หรือเป็นค่าบำรุงเวปยังไงขอข้อมูลและปรึกษาพี่ตามด้วยครับผม
ว่าไปตามกฎแล้วกัน ยินดีปฏิบัติตามนั้น

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
นับถือ

ชี้ตรงประเด็นไปเลยครับ ขายเลขทะเบียนประมูล ซึ่งต้องการขาย ขายจบปิดกระทู้ ควรอยู่ห้องไหนครับ

ห้อง Marketplace นี่แหละครับพี่ต๋อง

• Pa Mania
  • *
นับถือ

:L2734: :L2758: :L4399:

ห้อง Marketplace นี่แหละครับพี่ต๋อง

• Pa Mania
  • *
นับถือ

:L2734: :L2758: :L4399:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
รับทราบครับพี่ตูมตาม