ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเปลี่ยนยกชุด  (อ่าน 4327 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
ต้องเปลี่ยนยกชุด
« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2015, 21:52:06 »
      ไม่ทราบพี่ๆท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ...วันนี้ได้นำรถเข้าเช็คระยะ70000โล
ช่างบอกว่าแกนแร็คพวงมาลัยมีรั่วซึมต้องเปลี่ยนทั้งชุดซึ่งราคาค่อยข้างสูงและอีกอย่างรถเพิ่งหมดประกัน3ปีไม่กี่วันเองครับอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับรายละเอียดตามรูปเลยครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
Re: ต้องเปลี่ยนยกชุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2015, 23:30:14 »
    แร็คปาเราเป็นแร็คน้ำมัน สามารถซ่อมได้ครับต้องหาร้านซ่อมดีๆหน่อย ( ค่าซ่อม 4 - 8 พัน) อาจจะเสียเวลาครับแต่ราคาถูกกว่าซื้อใหม่แน่นอนครับ ข้อเสียที่ผมทราบมาแร็คถ้าซ่อมมาเเล้วส่วนมากไม่ค่อยจบครับ

ใช้ไปซัก 5-6 เดือนก็เริ่มมาเป็นอีกครับ( ตรงนี้พี่ลองศึกษาข้อมูลดูอีกทีครับอยู่ที่ว่ามันเสียตรงไหน ) อีกตัวเลือกก็แร็คไต้หวันครับ รับประกัน 3-4 เดือนครับราคาราวๆ 8 พันครับตัวนี้ก็วัดดวงเช่นกันครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2015, 00:27:15 »
      ไม่ทราบพี่ๆท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ...วันนี้ได้นำรถเข้าเช็คระยะ70000โล
ช่างบอกว่าแกนแร็คพวงมาลัยมีรั่วซึมต้องเปลี่ยนทั้งชุดซึ่งราคาค่อยข้างสูงและอีกอย่างรถเพิ่งหมดประกัน3ปีไม่กี่วันเองครับอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับรายละเอียดตามรูปเลยครับ  :sd23: :sd23:

พี่เก๋ลองมุดไปถ่ายรูปจุดที่รั่วมาให้ดูหน่อยครับ
ปกติแร็คไม่น่ารั่วง่ายๆนะพี่ เท่าที่เคยเห็นส่วนใหญ่รั่วตรงจุดที่เป็นท่อน้ำมันเชื่อมเข้ากับตัวแร็คซะมากกว่าครับ
ว่างๆมุดแล้วถ่ายรูปจุดรั่วให้ดูหน่อยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2015, 12:08:40 »
    แร็คปาเราเป็นแร็คน้ำมัน สามารถซ่อมได้ครับต้องหาร้านซ่อมดีๆหน่อย ( ค่าซ่อม 4 - 8 พัน) อาจจะเสียเวลาครับแต่ราคาถูกกว่าซื้อใหม่แน่นอนครับ ข้อเสียที่ผมทราบมาแร็คถ้าซ่อมมาเเล้วส่วนมากไม่ค่อยจบครับ

ใช้ไปซัก 5-6 เดือนก็เริ่มมาเป็นอีกครับ( ตรงนี้พี่ลองศึกษาข้อมูลดูอีกทีครับอยู่ที่ว่ามันเสียตรงไหน ) อีกตัวเลือกก็แร็คไต้หวันครับ รับประกัน 3-4 เดือนครับราคาราวๆ 8 พันครับตัวนี้ก็วัดดวงเช่นกันครับ
ขอบคุณครับพี่วุธ

พี่เก๋ลองมุดไปถ่ายรูปจุดที่รั่วมาให้ดูหน่อยครับ
ปกติแร็คไม่น่ารั่วง่ายๆนะพี่ เท่าที่เคยเห็นส่วนใหญ่รั่วตรงจุดที่เป็นท่อน้ำมันเชื่อมเข้ากับตัวแร็คซะมากกว่าครับ
ว่างๆมุดแล้วถ่าย
รูปจุดรั่วให้ดูหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับพี่ไซ เดี๋ยวลองตรวจสอบอีกที

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2015, 15:01:05 »
เคยใช้บริการของร้านอยู่ตรงสามเหลี่ยมดินแดง ชื่อร้านดาวดินแดง เบอร์โทร 02-245-4512 ตอนนั้นแล็ครั่วถอดดูแล้วแกนเป็นรอย ทางร้านให้เลือกว่าจะซ่อม(เปลี่ยนแกน+ยาง) หรือว่าจะเปลี่ยนของมือสอง พอดีทางร้านมีของไทรทัน 4WD สภาพใหม่เอื่ยม (น่าจะถอดมาจากร้านยกสูงรึเปล่าไม่แน่ใจ) เลยเลือกเปลี่ยน รู้สึกค่าใช้จ่ายประมาณ 6-7 พันน่ะครับ (มีประกันให้1หรือ3เดือนประมาณเนี้ย) เลยตกลงเอา เพราะว่าถ้าใส่แล้วมันรั่วไม่กี่วันก้อน่าจะเห็นแล้ว ตอนนี้ก็ใช้มาปีกว่าได้ปีกว่าแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร ถ้ายังไงก่อนไปให้โทรไปคุยก่อนดีกว่าเพราะว่าร้านแกไม่ใหญ่มากแต่คนมาซ่อมเยอะ ไม่ค่อยมีที่จอดรถ จะได้ไม่เสียเวลาครับผม.... :L4398:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2015, 15:53:10 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่วัฒนา

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 00:04:21 »
เอาใจช่วยแล้วกันครับ ให้รถหายป่วยไว ๆ
รถผม 2 ปี แสนโลขึ้นแล้วเปลี่ยนแค่ชุดไทม์มิ่งอย่างอื่นปกติอยู่ครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..