ผู้เขียน หัวข้อ: ปันจักรยานเพื่อสุขภาพ  (อ่าน 23665 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
Re: ปันจักรยานเพื่อสุขภาพ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2016, 13:26:44 »
ปั่นจักรยานขึ้นดอยอินทนนด์ครั้งแรกครับใช้เวลาไป 4 ชั่วโมงครึ่งถึงเที่ยงวันพอดี ต้องยอมรับครับว่าต้องเตรียมอุปกรณ์จักรยานให้เหมะกับการขึ้นเขา ที่สำคัญที่สุดร่างกายต้องพร้อมครับ สำหรับปีนี้ผมยังสอบไม่ผ่านครับลงเข็น 2 จุด ปีหน้าใว้ซ้อมใหม่ ตอนแรกตั้งเป้าใว้ถึงเส้นชัยก่อนเทึ่ยงโดยไม่ลงเข็นเลยครับ
:L2900: ครับ พี่บังมะ ผมไปกับเพื่อนๆ เลยไม่มีเวลาไปทักทายเลย  :sd23:  :L2734: ผมก็ปั่นขึ้นดอยอินทนนด์ ครั้งแรก แต่ผมซ้อมเขาบ่อยๆ เลยพิชิดได้ แต่ร่างกายบอมช้ำสุด เวลา 3.25  :L2745:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2016, 18:07:43 »
:L2900: ครับ พี่บังมะ ผมไปกับเพื่อนๆ เลยไม่มีเวลาไปทักทายเลย  :sd23:  :L2734: ผมก็ปั่นขึ้นดอยอินทนนด์ ครั้งแรก แต่ผมซ้อมเขาบ่อยๆ เลยพิชิดได้ แต่ร่างกายบอมช้ำสุด เวลา 3.25  :L2745:
บอบช้ำเพราะไปขอถ่ายรูปกับคนนี้อะหรา

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 14:41:49 »
ปั่นจักรยานขึ้นดอยอินทนนด์ครั้งแรกครับใช้เวลาไป 4 ชั่วโมงครึ่งถึงเที่ยงวันพอดี ต้องยอมรับครับว่าต้องเตรียมอุปกรณ์จักรยานให้เหมะกับการขึ้นเขา ที่สำคัญที่สุดร่างกายต้องพร้อมครับ สำหรับปีนี้ผมยังสอบไม่ผ่านครับลงเข็น 2 จุด ปีหน้าใว้ซ้อมใหม่ ตอนแรกตั้งเป้าใว้ถึงเส้นชัยก่อนเทึ่ยงโดยไม่ลงเข็นเลยครับ

รบกวนช่วยยกตัวอย่างแนะนำหน่อยครับ เผื่อปีหน้าจะตามไปครับ  ;D

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 07:11:30 »
รบกวนช่วยยกตัวอย่างแนะนำหน่อยครับ เผื่อปีหน้าจะตามไปครับ  ;D
ดูจากจักรยานของแชมป์ปีนี้เค้าใช้เฟืองหลัง 11- 42 จานหน้าควรจะเป็นจานคอมแพ็ค 50-34 ตีนผีขายาว โซ่ต้องยาวกว่าเดิม แค่นี้น่าจะพอครับเหลือแต่แรงอย่างเดียว 

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2016, 07:37:15 »
ดูจากจักรยานของแชมป์ปีนี้เค้าใช้เฟืองหลัง 11- 42 จานหน้าควรจะเป็นจานคอมแพ็ค 50-34 ตีนผีขายาว โซ่ต้องยาวกว่าเดิม แค่นี้น่าจะพอครับเหลือแต่แรงอย่างเดียว

ขอบคุณครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2016, 16:27:31 »
ก่อนปั่น ต้องพักผ่อนให้เพียงพอ กินอาหารที่มีประโยชน์ มิฉนั้นจะ...
Action

เหตุผล. คือ ปั่นสู้ลม มา 70กว่ากิโลเมตร ผลคือ  ลมพัดซะ
 :L2754: :L2754: :L2754:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2016, 21:33:22 »
 :L2754: เอ้าาาาา...!!!!พี่ต๋อง เป็นอะไรหรือเปล่าครับ  :L2756:

สนามที่ไหนครับเนี๊ย สีสวยจัง  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2016, 07:02:02 »
แสดงว่าลมแรงมาเลย ที่สนาม  sky lane  :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2016, 13:14:53 »
แสดงว่าลมแรงมาเลย ที่สนาม  sky lane  :sd42:
หมดแรงไงครับ พอปั่นได้สัก 70 โล   กับลมวันนี้พัดข้างมาทุกทิศทางเลยขาอ่อน  555

เลยเอาเอาตัวมาหลบข้างทาง  ตรวจสอบแข้งขาก่อน

ตรวจสอบ ยานก่อน

ผู้ช่วยกล้องงานนี้

หลบแดด

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 1 มีนาคม 2016, 14:57:55 »
ท่าปั่น  :L2900: เลยพี่ต๋อง  ;D เสือต้องมีลาย  :L2732:  :L2905:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 6 มีนาคม 2016, 12:29:19 »

ปามาเนีย ไม่เคยทำให้ผิดหวัง

:L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 07:33:10 »
งานวันเสาร์ที่ผ่านมาครับน้องหวานหวานเกิดอุบัติเหตุด้วยครับ มีหมาตัดหน้ามาเชล แล้วมาแชลล้ม น้องหวานๆกก็ล้มตามมีผู้หญิงอีกคนล้มด้วยครับ โชคดีไม่เป้นอะไรมากแต่ก็ปั่นต่อไม่ได้ ทุกงานคนที่เป็นมาแชลปกติมาแชลจะขี่มอไซด์นำ แต่นี่ขี่จักรยานไปด้วย และมีห้ามไม่ให้แซงมาแชลครับมันก็เลยออกันอยู่หลังมาแชลเต็มครับเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 12:16:43 »
งานวันเสาร์ที่ผ่านมาครับน้องหวานหวานเกิดอุบัติเหตุด้วยครับ มีหมาตัดหน้ามาเชล แล้วมาแชลล้ม น้องหวานๆกก็ล้มตามมีผู้หญิงอีกคนล้มด้วยครับ โชคดีไม่เป้นอะไรมากแต่ก็ปั่นต่อไม่ได้ ทุกงานคนที่เป็นมาแชลปกติมาแชลจะขี่มอไซด์นำ แต่นี่ขี่จักรยานไปด้วย และมีห้ามไม่ให้แซงมาแชลครับมันก็เลยออกันอยู่หลังมาแชลเต็มครับเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย
แล้วน้องหวานหวาน มีบาดแผลไหม บังมะ ไม่ดุอาห์ ให้หน่อยละ  :sd42:
ว่าแต่บังมะซื้อกันแดดแบบน้องหวานหวานมามั่งเปล่า ครับ  :L2739: :L2905:  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 12:43:10 »

ผมว่าไม่เกี่ยวทั้งหมาทั้งมาแชลหรอกครับ  พี่บังมะไปถ่ายรูปคู่กับน้องหวานๆเลยทำให้น้องเขาใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว เสียสมาธิ เลยเกิดอุบัติเหตุครับ  :L4396:
แล้วพี่บังมะก็จากไปอย่างไม่ใยดี  :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 13:07:47 »
สักวันเราต้องไปขอถ่ายบ้าง 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 7 มีนาคม 2016, 13:11:39 »
ช่วงนี้ซ้อมที่ ตะกายเลนไปก่อนนะพวกเราสายฟรุ่งฟริ้ง

ยกล้อ

ดริฟ

555  แล้วพบกันทุกวันว่างของสัปดาห์

:L2901:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 13:59:42 »
หลังจากจับจักรยานอีกครั้งเมื่อสองปีมานี้ ด้วยแรงบันดาลใจจากพี่ๆ ในปามาเนียไบค์ (พี่นะ พี่ปรี พี่จ่า พี่บังมะ พี่ติง พี่กิต พี่ตาม พี่ต๋อง พี่ม่อนและอีกหลายๆ ท่านครับ)
เริ่มปั่นกันสนามเขียว ทริปแรกของผมกับกลุ่มคือสมุทรปราการใจเกินร้อยครั้งที่ 1 ไปแบบว่ายังไม่ค่อยรู้อะไรปั่นแบบปั่นๆ ไปให้ถึง (เมื่อไหร่จะถึง) หลังจากนั้นก็ออกทริป
กับพี่ๆ ประปราย ไม่ได้จริงจังมาก (จนพี่ๆ หลายคนไปไตรกันแล้ว พี่ปรีเป็นโค๊ชให้น้องฝ้าย พี่ตุ้ยผมได้ 2 SR ในฤดูการนี้ และน่าจะได้เจ้าอินทรีด้วยนะเนี่ย)
เพราะผมทำงาน 6 วันได้หยุดวันอาทิตย์วันเดียว เวลาออกทริปก็จะไม่ค่อยได้ไปกับพี่ๆ
เริ่มปั่นเพิ่มระยะจาก 1 รอบสนามเขียว มาเป็นสองรอบ ออกทริป 100 โล ไป Test Run 200BRM ท่าจีนกับพี่ๆ
และก็เก็บตก TC100 ครบทั้งสามสนาม เลยตัดสินใจมาลอง Audax บ้าง
ได้ลอง 200 BRM, Brige of River Kwai
และล่าสุดผ่าน 300BRM, Nakhonpathom (รายการนี้เพื่อขอทดสอบสมรรถภาพร่างกายและจิตใจตัวเองครับ)
ได้รู้ว่าปั่นในเวลากลางวันที่อุณหภูมิแตะๆ 40 องศาเป็นอย่างไร //พี่ๆ ที่จะไปงานปั่นสไตล์เมืองเหน่อต้องเตรียมร่างการให้พร้อมนะครับ (ใช้เส้นทางรอบเมืองสุพรรณเหมือนกัน)
ได้รู้ว่าฮีสสโตรกจะขึ้นเป็นอย่างไร
ได้รู้ว่าเวลาปั่นไปแล้วนึกถึงที่นอนเป็นอย่างไร
ได้รู้ว่ากรูมาปั่นทำไม 555
ที่เหลามาเพียงอยากบอกว่าออกกำลังกายให้เหมาะสมมีผลดีต่อสุขภาพมากมายครับ
อาการไมเกรนที่ผมเป็นอยู่ดีขึ้นเกือบหายขาด
ภูมิแพ้/คัดจมูกหายไป
หุ่นเฟิร์มขึ้น
ฯลฯ

:sd23: :sd23: :sd23:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 16:31:21 »
ชุดปั่น ปามาเนีย สวยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 16:54:11 »
หลังจากจับจักรยานอีกครั้งเมื่อสองปีมานี้ ด้วยแรงบันดาลใจจากพี่ๆ ในปามาเนียไบค์ (พี่นะ พี่ปรี พี่จ่า พี่บังมะ พี่ติง พี่กิต พี่ตาม พี่ต๋อง พี่ม่อนและอีกหลายๆ ท่านครับ)
เริ่มปั่นกันสนามเขียว ทริปแรกของผมกับกลุ่มคือสมุทรปราการใจเกินร้อยครั้งที่ 1 ไปแบบว่ายังไม่ค่อยรู้อะไรปั่นแบบปั่นๆ ไปให้ถึง (เมื่อไหร่จะถึง) หลังจากนั้นก็ออกทริป
กับพี่ๆ ประปราย ไม่ได้จริงจังมาก (จนพี่ๆ หลายคนไปไตรกันแล้ว พี่ปรีเป็นโค๊ชให้น้องฝ้าย พี่ตุ้ยผมได้ 2 SR ในฤดูการนี้ และน่าจะได้เจ้าอินทรีด้วยนะเนี่ย)
เพราะผมทำงาน 6 วันได้หยุดวันอาทิตย์วันเดียว เวลาออกทริปก็จะไม่ค่อยได้ไปกับพี่ๆ
เริ่มปั่นเพิ่มระยะจาก 1 รอบสนามเขียว มาเป็นสองรอบ ออกทริป 100 โล ไป Test Run 200BRM ท่าจีนกับพี่ๆ
และก็เก็บตก TC100 ครบทั้งสามสนาม เลยตัดสินใจมาลอง Audax บ้าง
ได้ลอง 200 BRM, Brige of River Kwai
และล่าสุดผ่าน 300BRM, Nakhonpathom (รายการนี้เพื่อขอทดสอบสมรรถภาพร่างกายและจิตใจตัวเองครับ)
ได้รู้ว่าปั่นในเวลากลางวันที่อุณหภูมิแตะๆ 40 องศาเป็นอย่างไร //พี่ๆ ที่จะไปงานปั่นสไตล์เมืองเหน่อต้องเตรียมร่างการให้พร้อมนะครับ (ใช้เส้นทางรอบเมืองสุพรรณเหมือนกัน)
ได้รู้ว่าฮีสสโตรกจะขึ้นเป็นอย่างไร
ได้รู้ว่าเวลาปั่นไปแล้วนึกถึงที่นอนเป็นอย่างไร
ได้รู้ว่ากรูมาปั่นทำไม 555
ที่เหลามาเพียงอยากบอกว่าออกกำลังกายให้เหมาะสมมีผลดีต่อสุขภาพมากมายครับ
อาการไมเกรนที่ผมเป็นอยู่ดีขึ้นเกือบหายขาด
ภูมิแพ้/คัดจมูกหายไป
หุ่นเฟิร์มขึ้น
ฯลฯ

:sd23: :sd23: :sd23:

นินจาสมชื่อครับพี่หนู ไม่มีชวนกันเลย ผ่าน audax300 แล้ว ผมยังหาโอกาสอยู่เลยครับ  :L4387:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 กันยายน 2016, 17:56:15 »
นินจาสมชื่อครับพี่หนู ไม่มีชวนกันเลย ผ่าน audax300 แล้ว ผมยังหาโอกาสอยู่เลยครับ  :L4387:
ลองทดสอบร่างกายดูครับพี่กิต
ถ้าไม่ได้พี่ที่เจอระหว่างทางช่วยลาก ช่วยดึง
ก็คงถอดใจตั้งแต่ 200 กิโลแล้วครับ
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......