ผู้เขียน หัวข้อ: ออกตัวครั้งแรก เหยียบเบรคแล้วมีเสียง อี้ดๆๆ (ดิสเบรคสี่ล้อ)  (อ่าน 17422 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ tigermask

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ผมเคยเป็นครับอาการช่วงล่างเสียงดังตอนเบรคหรือออกตัวทั้งที่รถใหม่รถ MY2014 ไปเข้าศูนย์ตรงหน้าลาดพร้าว 122 หัวหน้าช่างช่วยดูให้ บอกว่าต้องถอดชิ้นส่วนมาชโลมน้ำมันใหม่ ใช้เวลาครึ่งวัน หายสนิท เงียบเลยครับ

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
เหตุผลฟังขึ้นครับพี่อิฐ  :sd42: :sd42: :sd42:
เอากันใหญ่เลยนะครับ หรือว่าจะใช่ครับ

ออฟไลน์ การ์ณ-T.Karn

• Pa Mania
  • *
ผมเคยเป็นครับอาการช่วงล่างเสียงดังตอนเบรคหรือออกตัวทั้งที่รถใหม่รถ MY2014 ไปเข้าศูนย์ตรงหน้าลาดพร้าว 122 หัวหน้าช่างช่วยดูให้ บอกว่าต้องถอดชิ้นส่วนมาชโลมน้ำมันใหม่ ใช้เวลาครึ่งวัน หายสนิท เงียบเลยครับ
เขาชโลมน้ามันตรงไหนบ้าง ครับ

ทุกๆเช้าที่ขับรถออกมาจากบ้าน ตอนแตะเบรคจะมีเสียงดัง อี้ดๆ เมื่อปล่อยเบรคจะหายไป แต่พอแตะเบรคใหม่ก็จะดังเหมือนเดิม ครั้งแรกเข้าใจว่าเป็นเพราะเบรคเย็นอยู่

แต่ปรากฏว่าตอนบ่ายหลังจากจอดรถไว้นานๆ เมื่อขับรถแล้วแตะเบรคก็ยังมีเสียงดังเหมือนเดิม

อยากสอบถามพี่ๆว่าเป็นเพราะสาเหตุใดครับ ?

:L4399:
ตอนนี้หายหรือยัง ครับ
คือว่า ตอนนี้ ผมก็มีอาการ เสียงดังในตอนเช้า เช่นกัน
รถวิ่งมา แสนสองแล้ว
เปลี่ยนของเหลว ที่ศูนย์ ทั้งหมด
เปลี่ยน ผ้าเบรคหน้า ตอน 110000 โล พร้อม เจียรจาน และเปลี่ยน ชุดซ่อม เบรคหน้า
ที่ 120000 เปลี่ยน ดรัมเบรคหลัง เจียรจานดรัมหลังด้วย และเจียรจานหน้าซ้ำอีกรอบ
เสียงก็ยังมีอยู่ โดยจะมีเสียงทุกเช้า ตอนออกตัว ดังเหมือนโลหะเสียดสีกัน ครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ผมยังไม่เคยสัมผัสอาการที่พี่ๆว่ามาคับ ผมละเสียวจริงไม่อยากพบอยากเจอเลยครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
คือว่า ตอนนี้ ผมก็มีอาการ เสียงดังในตอนเช้า เช่นกัน
โดยจะมีเสียงทุกเช้า ตอนออกตัว ดังเหมือนโลหะเสียดสีกัน ครับ

ที่ผมพบบางครั้งก็ยังเป็นอยุ่ครับ เกิดจากในเนื้อผ้าเบรคจะมีส่วนผสมของโลหะอยู่ด้วย เมื่อผ้าเบรคสึกจนถึงส่วนที่เป็นโลหะก็จะไปสีกับจานทำให้เกิดเสียงดังสักระยะหนึ่งก็จะหายไปเอง ช่วงที่มีเสียงดังก็อาจจะดังมากเฉพาะช่วงที่ผ้าเบรคยังเย็นอยู่ พออุณหภูมิผ้าเบรคสูงขึ้นเสียงก็จะหายไปเอง

ที่จริงแล้วจากการอ่านจากหลายๆที่เขาบอกว่าการที่เบรคมีเสียงดังไม่ใช่ปัญหานะครับ เพราะเบรคที่จับดีๆมักจะมีส่วนผสมของโลหะอยู่เยอะ และมักจะมีเสียงดังเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นสำหรับผมแล้วเสียงเบรคมีอยู่ 2 อย่างที่ต้องสังเกตคือ 1. ดังเป็นปกติจากส่วนผสมที่เป็นโลหะในเนื้อผ้าเบรค หรือ 2. ดังเพราะผ้าเบรคใกล้จะหมด ซึ่งผมจะให้ความสำคัญกับข้อ 2 มากกว่า ทั้งหมดเป็นความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ การ์ณ-T.Karn

• Pa Mania
  • *
ที่ผมพบบางครั้งก็ยังเป็นอยุ่ครับ เกิดจากในเนื้อผ้าเบรคจะมีส่วนผสมของโลหะอยู่ด้วย เมื่อผ้าเบรคสึกจนถึงส่วนที่เป็นโลหะก็จะไปสีกับจานทำให้เกิดเสียงดังสักระยะหนึ่งก็จะหายไปเอง ช่วงที่มีเสียงดังก็อาจจะดังมากเฉพาะช่วงที่ผ้าเบรคยังเย็นอยู่ พออุณหภูมิผ้าเบรคสูงขึ้นเสียงก็จะหายไปเอง

ที่จริงแล้วจากการอ่านจากหลายๆที่เขาบอกว่าการที่เบรคมีเสียงดังไม่ใช่ปัญหานะครับ เพราะเบรคที่จับดีๆมักจะมีส่วนผสมของโลหะอยู่เยอะ และมักจะมีเสียงดังเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นสำหรับผมแล้วเสียงเบรคมีอยู่ 2 อย่างที่ต้องสังเกตคือ 1. ดังเป็นปกติจากส่วนผสมที่เป็นโลหะในเนื้อผ้าเบรค หรือ 2. ดังเพราะผ้าเบรคใกล้จะหมด ซึ่งผมจะให้ความสำคัญกับข้อ 2 มากกว่า ทั้งหมดเป็นความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
ขอบคุณครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24

น่าจะเจอสาเหตุแล้วครับ ตามรูปคือจานเบรคหลังด้านซ้าย มีรอยสึกตรงกลางแผ่น
(อีก 3 ล้อที่เหลือปกติดี)

จะเอาไปซ่อมต้องเข้าศูนย์ หรือเอาไปซ่อมร้านข้างนอกเองได้ไหมครับ
แต่รถยังวิ่งได้ 46,000 กม. ซึ่งยังอยู่ในประกัน

??? :L2761:  จานดิสเบรคหลัง หรือ แผ่นเสียง สุนทราภรณ์ เนี๊ยะ ทำไมเป็นล่อง ซะขนาด 
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

??? :L2761:  จานดิสเบรคหลัง หรือ แผ่นเสียง สุนทราภรณ์ เนี๊ยะ ทำไมเป็นล่อง ซะขนาด

นั้นแหละที่เขาเรียกร่องเสียงลึก มีมิติ อิ  อิ

( เดี๋ยวจะเอาน้ำยาหม้อน้ำไปคืนนะ  แบกไปมาติดรถเปลืองน้ำมัน )

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
อาจเป็นที่ตัวเตือนผ้าเบรคหมด พอทิ้งไว้นานๆก็จานเสียได้ เป็นรอยครับ
แต่ถ้าผ้ายังไม่หมดก็มีอีก 2 กรณี
1. ลูกยางบวม ทำให้เบรคแล้วลูกสูบไม่คืน เหมือนค้างด้านเดียว เวลาเหยียบเบรคย้ำๆก็จะหาย
2. มีเศษก้อนหินไปติดฝังในผ้าเบรค ทำให้ขูดจานเป็นรอยครับ ลองถอดผ้าเบรคมาล้างก็จะหายครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ทุกๆเช้าที่ขับรถออกมาจากบ้าน ตอนแตะเบรคจะมีเสียงดัง อี้ดๆ เมื่อปล่อยเบรคจะหายไป แต่พอแตะเบรคใหม่ก็จะดังเหมือนเดิม ครั้งแรกเข้าใจว่าเป็นเพราะเบรคเย็นอยู่

แต่ปรากฏว่าตอนบ่ายหลังจากจอดรถไว้นานๆ เมื่อขับรถแล้วแตะเบรคก็ยังมีเสียงดังเหมือนเดิม

อยากสอบถามพี่ๆว่าเป็นเพราะสาเหตุใดครับ ?

ของผมก็เคยเป็นอาการนี้เลยครับ ไปเปลี่ยนแต่ผ้าเบรค ไม่เจียรจาน ราคา 2,500 บาท ขับมาสามเดือนแล้วไม่มีเสียงกวนใจอีกเลยครับ

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ของผม ผ้าเบรคหมดเกลี้ยง สั่งของมาแล้ว อีกสองสามวันคงได้เปลี่ยน
นี่ลังเลอยู่เลย ว่าจะเจียรจานด้วยจะดีรึเปล่า
เท่าที่อ่านๆดูข้อมูล หลากหลายเหลือเกิน บ้างก็ว่าต้องเจียร บ้างก็ว่าไม่ควรเจียร  :sd06:

• Pa Mania
  • *
ของผม ผ้าเบรคหมดเกลี้ยง สั่งของมาแล้ว อีกสองสามวันคงได้เปลี่ยน
นี่ลังเลอยู่เลย ว่าจะเจียรจานด้วยจะดีรึเปล่า
เท่าที่อ่านๆดูข้อมูล หลากหลายเหลือเกิน บ้างก็ว่าต้องเจียร บ้างก็ว่าไม่ควรเจียร  :sd06:

ไม่ทราบพี่ปุ๊ใช้จานเบรคเดิมหรือเปลี่ยนเป็น DBA มาแล้วครับ :L2761:  ถ้าจานเดิมๆเจียรได้ก็ดีครับ เหตุผลคือ 1) ได้อุดหนุนร้านผ้าเบรค [ส่วนใหญ่ที่ร้านมักจะอ้างว่าเจียรแล้วหน้าจานเรียบผ้าเบรคจะจับจานได้เต็มที่ แต่ที่จริงแล้วร้านลงทุนซื้อเครื่องเจียรมาหลายอัฐจะปล่อยทิ้งไว้เฉยๆก็กระไรอยู่เอามาหารายได้เข้าร้านดีกว่า :-X :-X ]  2) เด็กที่ร้านจะได้มีงานทำด้วย ;D ;D  3) ลูกค้าอย่างพี่จะได้รู้สึกว่าเจีียรจานมาแล้วสบายใจไง ;) ;)   

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไม่ทราบพี่ปุ๊ใช้จานเบรคเดิมหรือเปลี่ยนเป็น DBA มาแล้วครับ :L2761:  ถ้าจานเดิมๆเจียรได้ก็ดีครับ เหตุผลคือ 1) ได้อุดหนุนร้านผ้าเบรค [ส่วนใหญ่ที่ร้านมักจะอ้างว่าเจียรแล้วหน้าจานเรียบผ้าเบรคจะจับจานได้เต็มที่ แต่ที่จริงแล้วร้านลงทุนซื้อเครื่องเจียรมาหลายอัฐจะปล่อยทิ้งไว้เฉยๆก็กระไรอยู่เอามาหารายได้เข้าร้านดีกว่า :-X :-X ]  2) เด็กที่ร้านจะได้มีงานทำด้วย ;D ;D  3) ลูกค้าอย่างพี่จะได้รู้สึกว่าเจีียรจานมาแล้วสบายใจไง ;) ;)

แม๋พูดเหมือนเห็น 5555 

เถ้าแก่คงบอกเอ้าปปัดฝุ่นเครื่องเจียรหน่อยโว้ย 5555

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ควรแก้ปัญหานี้เป็นเรื่องสุดท้าย  ถ้าเบรคไม่สัมผัสเต็มหน้าหรือจานหน้าไม่เรียบพอที่จะเบรคได้ดี

ไอ้ที่แค่เป็นรอยเส้น รอยขีด ไม่ต้องไปทำอะไรมันหรอกแค่เปลี่ยนผ้าไปเดี๋ยวผ้ากับจานเข้ากันได้ก็จบ

หรือลองใช้ผ้าเบรคเกรดกินจานดูครับพวกผ้าเบรคซิ่ง  เดี๋ยวก็เรียบ....ถึงร้อย  ถ้าเบรคกันจนจานไหม้  อิ  อิ

จานเบรคผิวที่แข็งและดีที่สุดคือผิวนั้นแหละที่กำลังจะเจียรออก 

ถ้าไม่หนักหนามาก เห็นยังเรียบๆก็ใช้ไปเถอะครับ   แต่หากเจียรแล้วหน้าเบรคจะจับเต็มหน้าจานกว่า(แต่ก็สูญเสียความแข็งของผิวไปนะ)

**กรณีเบรคเป็นสนิม กันผิว   ร่องลึกเต็มไปหมด    มีทางให้เลือก 2 ทาง

- เจียรจาน    300-500
- หาซื้อจานมือสองมาเปลี่ยน ก็ประมาณ 300-500 เช่นกัน
- ถ้าเป็นจาน Pajero sport  ขอแบ่งในเวปนี่แหละเอาขนมมาแลกเอาไป 2 จานเลย  5555

:sd27:

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
มาอัพเดทข้อมูลล่าสุดครับ ตอนนี้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ หน้าใส่ของ ยี่ห้อ Ferrodo  หลังใส่ของ Bendix

ไม่มีเสียงดังมากวนใจละ..แต่ปัญหาใหม่คือ ล้อหน้าทั้ง 2 ข้าง ขอบเลอะตลอดเวลาๆ ผ้าเบรค Ferrodo ฝุ่นเยอะจริงๆๆๆ
 :sd21:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
มาอัพเดทข้อมูลล่าสุดครับ ตอนนี้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ หน้าใส่ของ ยี่ห้อ Ferrodo  หลังใส่ของ Bendix

ไม่มีเสียงดังมากวนใจละ..แต่ปัญหาใหม่คือ ล้อหน้าทั้ง 2 ข้าง ขอบเลอะตลอดเวลาๆ ผ้าเบรค Ferrodo ฝุ่นเยอะจริงๆๆๆ

ผ่านมา 20 กว่าปี ฝุ่นก็ยังเยอะเหมือนเดิมว่างั้น  :L2739:
สมัยนั้นใช้ไปพักนึงแถมเสียงด้วยนะ  :L2754:

• Pa Mania
  • *

ยี่ห้อนี้ไม่เคยลองเลยครับ ไม่รู้ว่าฝุ่นเยอะกว่าผ้าเบรคศูนย์รึป่าว :L2739:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ยี่ห้อนี้ไม่เคยลองเลยครับ ไม่รู้ว่าฝุ่นเยอะกว่าผ้าเบรคศูนย์รึป่าว :L2739:

เคยใช้ตั้งแต่สมัย ก่อนเป็นผ้าเบรคที่จับดีครับ แต่ข้อเสียคือฝุ่นผ้าเบรคเยอะมาก เห็นฝุ่นรู้เลย Ferrodo ผ้าหมดเร็วมากครับ

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
เคยใช้ตั้งแต่สมัย ก่อนเป็นผ้าเบรคที่จับดีครับ แต่ข้อเสียคือฝุ่นผ้าเบรคเยอะมาก เห็นฝุ่นรู้เลย Ferrodo ผ้าหมดเร็วมากครับ

หมดเร็วๆก็ดี จะได้เปลี่ยนใหม่ 55+
ตอนนี้ล้อหน้า กับล้อหลัง มองห็นเป็นคนละสีไปละ  :sd21: