ผู้เขียน หัวข้อ: ภูทับเบิกร้อนๆมาแล้วจ้า ;)  (อ่าน 26811 ครั้ง)

ออฟไลน์ พฏ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 60
Re: ภูทับเบิกร้อนๆมาแล้วจ้า ;)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2015, 11:21:48 »
 :sd10: :sd10: ใครจะรู้มั้ยนี่อยากไปใจจะขาด แต่เกรงใจแฟนและพ่อตา...  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ภูทับเบิกร้อนๆมาแล้วจ้า ;)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2015, 11:25:30 »
:sd10: :sd10: ใครจะรู้มั้ยนี่อยากไปใจจะขาด แต่เกรงใจแฟนและพ่อตา...  ;D ;D ;D ;D
อ่อ ภรรยา กะ สามีแม่ยาย ชวน ไป ปฏิบัติธรรม หรา เสี่ยพฎ  ;D

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2015, 11:34:37 »
อ่อ ภรรยา กะ สามีแม่ยาย ชวน ไป ปฏิบัติธรรม หรา เสี่ยพฎ  ;D

23-25/10 ไปร้อยเอ็ดเป็นคำสั่งจากเบื้องบน  ปลายเดือนออกพรรษาตระเวณทำบุญอีก ออกเที่ยวเลย.. :'( :'( :'(

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2015, 00:46:44 »

ชิ  >:( >:( >:(
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 22:04:31 »
   น่าไปค่ะแต่พี่พีราคงขับขึ้นไม่ได้อีกแล้ว  เคยขับขึ้นไปปีที่แล้วแทบขาดใจ หลงกับเพื่อนอีก สัณญาณโทรศัพย์ก็ขาดหายเป็นช่วงๆ ดีที่หากันเจอ ไม่งั้นนอนในรถแน่ๆ จำไม่ลืมเลย.... :'(  :'(  :'(
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 04:52:08 »
   น่าไปค่ะแต่พี่พีราคงขับขึ้นไม่ได้อีกแล้ว  เคยขับขึ้นไปปีที่แล้วแทบขาดใจ หลงกับเพื่อนอีก สัณญาณโทรศัพย์ก็ขาดหายเป็นช่วงๆ ดีที่หากันเจอ ไม่งั้นนอนในรถแน่ๆ จำไม่ลืมเลย.... :'(  :'(  :'(

จริงครับ เห็นด้วยกับเรื่องนี้ เส้นทางภูทับเบิกค่อนข้างชันและยิ่งลำบากมากขึ้นในวันที่หมอกลงจัด ทัศนวิสัยแย่มากๆ อันตรายจริงๆ ควรไปกับผู้ชำนาญทางในครั้งแรก และเสริมสร้างทักษะในการขับรถขึ้น-ลงทางชันแบบต่อเนื่อง หากเรารู้วิธีควบคุมรถและการใช้เกียร์ที่ถูกต้อง(ไม่ใช่ว่าเป็นเกียร์ออโต้ก็เล่น D ทั้งขึ้นและลงโดยไม่เปลี่ยนเกียร์เลย) ผมว่าถ้าพี่พีราได้เสริมทักษะในการขับรถที่นอกเหนือจากการขับทางเรียบทั่วไปบ่อยๆ พี่จะไปเที่ยวทั่วไทยได้อย่างมีความสุขอีกเพียบเลยครับ จะเป็นอินทนนท์ หรืออ่างขาง หรือดอยตุง ก็สบายครับ เรื่องสัญญาณโทรศัพท์ ผมว่า ถ้าเดินทางสองคันขึ้นไป หันไปใช้ วอแดงในการสื่อสารกันก็น่าจะดีกว่านะครับ ไม่เปลืองค่าโทร และพูดคุยแก้เหงาแก้ง่วงได้ตลอดทางครับ  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 09:11:22 »
พี่พีท ช่วงนี้มีแล้วเหรอครับ ของโปรดเลย ให้ผมไปช่วยกิน  :L2739: :L2739: เอ้ย!! ไปช่วยตัดได้นะครับ   :L2736: :L2736:

ครับ มีคับ ช่วงนี้ทุเรียนทวายคับ ^_^ ทุเรียนทวายน่ากลัวคับ ยาเยอะมาก ขนาดผมยังไม่กล้ากินเลย 555+
มาเลยคับพี่พีท. อยากเจอตัวเป็นๆ อ่ะครับ. อิอิ. 

อยากเจอพี่อั๋นเหมือนกัลคับ ^_^ เมื่อวาน 10/10/2558 ไป เคาะทุเรียนมา ปรากฏว่ายังอ่อนอยู่ น่าจะอีกประมาณ 1 อาทิตย์ถึงจะลองได้อีกซักครั้งคับ  ไม่รู้จะทันรึปล่าว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 13:56:43 »
ครับ มีคับ ช่วงนี้ทุเรียนทวายคับ ^_^ ทุเรียนทวายน่ากลัวคับ ยาเยอะมาก ขนาดผมยังไม่กล้ากินเลย 555+
อยากเจอพี่อั๋นเหมือนกัลคับ ^_^ เมื่อวาน 10/10/2558 ไป เคาะทุเรียนมา ปรากฏว่ายังอ่อนอยู่ น่าจะอีกประมาณ 1 อาทิตย์ถึงจะลองได้อีกซักครั้งคับ  ไม่รู้จะทันรึปล่าว

เตรียมเต๊นท์รอได้เลยครับพี่พีท เสร็จทันชัวร์ ขึ้นมานี่เอาทุเรียนทวายที่ว่ายาเยอะมาผ่ากินบนเขาด้วยนะครับ น่าจะฟินฝุดๆ นานๆกินที ไม่กลัวตายคัฟ อิคึอิคึ  :sd27:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 15:23:48 »
พี่พีทไปไหมคับนั้น. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 21:51:36 »
ไปมาแล้ว 8-10 ตค ที่ผ่านมา  นี่เป็นครั้งแรกที่ผมเดินทางไปเที่ยว เพชรบูรณ์-เขาค้อ และภูทับเบิก  เลยมาเหลาให้ฟังครับ เผื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆที่จะไปได้ศึกษาก่อนเดินทางครับ
หรือ พี่ๆ อาจจะรู้กันอยู่แล้วกได้  :sd42:  ขออนุญาต พี่แม็ค มาใช้พื้นที่ในเพจ ด้วยนะครับ  :sd23:
Day#1
- ผมออกเดินทางจาก ปทุมธานี ราวๆ 8 โมงเช้า แวะหาอะไรทานแถวๆวังน้อย
- จากนั้น ยิงยาวไปถึง อ.ศรีเทพ (ก่อนถึง อ.วิเชียรบุรี) เข้าจากถ.หลักไปประมาณ 7กม แถวนั้นจะมี อุทยานประวัสติศาสตร์ศรีเทพ ที่นี่มีสถานที่โบราณ เมืองโบราณ สวยงามยิ่งนัก และ
  ที่สำคัญทางอุทยานดูแลรักษาความสะอาดได้ดีมากๆ ใครมีโอกาส ลองแวะเข้าไปเที่ยวดูครับ
- แวะทานข้าวที่ ร้านใบตอง ร้านนี้ผมว่าใครๆ ก็น่าจะรู้จัก นะครับ
- จากนั้นยิงยาวไปจนถึง เพชรบูรณ์ แล้วขึ้นเขาค้อ (ขึ้นตรง บ้านนางั่ว) ถนนเส้นสวยงามมาก ตัดผ่านเขา ลัดเลาะไปเรื่อย และมีสถานที่ท่องเที่ยว เยอะครับ และรีสอร์ทมากมาย
  อาทิเช่น พระตำหนักเขาค้อ,อนุสรณ์สถานผู้กล้า,พิพิธภัณฑ์อาวุธ,หอสมุดนานาชาติเขาค้อ,และน้ำตกต่างๆ
  แต่จะมีบางช่วงที่ชันมากๆ  รถผมเกียร์ล๊อค ครั้งแรก ที่ถนนเส้นนี้แหละครับ  :sd21:  ขนาดใช้แมนนวลแล้วนะ
  เพิ่มเติม หลังจากเกียร์ล็อคแล้ว ระบบเกียร์มันรวนๆ ยังไงไม่รู้ ช่วงที่ลงเนินจะมีอาการเอ็นจิ้นเบรกไปที่เกียร์ต่ำ (เพราะสังเกตุจากที่รอบเครื่องสูง) บ่อยมากๆ จนลำคาญ พลาลทำให้ขับรถไม่สนุกเลย
- ผ่านเขาค้อมา ผมแวะพักแถว แคมป์สน ถนนเส้น พิษณุโลก-เพชรบูรณ์  ใครพักแถวนี้ มื้อค่ำแนะนำร้าน ครัวเขาค้อ ครับ อร่อย,ราคาย่อมเยาว์ แต่ลูกค้าอาจจะแน่นนะครับ
Day 2
- สายๆแวะเที่ยว วัดพระธาตุผา(ซ่อน)แก้ว จากนั้นขั้นภูทับเบิก
  เส้นทางภูทับเบิก ก็ถือว่าขับสนุกทีเดียว ไม่เจออาการเกียร์ล็อคแฮะ ตลอดทางที่ขึ้นเขา ฝนก็ตกพรำๆ สลับหมอกหนาเป็นบางช่วง
  ช่วงที่ผมไปรถที่ขึ้นภูทับเบิกมีน้อยครับ เลยขับสบายๆ ทิ้งช่วงห่างๆกันมาก ทำให้ไม่ต้องกังวลคันหน้าและคันหลัง เวลาที่ขึ้นเขาชันมากๆ
- ค้างภูทับเบิกหนึ่งคืนครับ  บรรยากาศที่เจอ ฝนตกสลับหยุดบ่อยมากแถมมีแดด สลับมาอีก... อากาศเริ่มหนาว 18-20 องศา
  ที่พักบนภูทับเบิก มีรีสอร์ทให้เลือกมากกมายครับแล้วแต่จะชอบ  หรือถ้าชอบกางเต็นท์ ก็มีให้เช่า แนะนำที่ลานกางเต็นท์ ชอง วิสาหกิจชุมชนครับ
Day 3
- ลงจากภูทับเบิกช่วงสายๆ   แวะกลับมาเส้น เขาค้อ-นางั่ว อีก (ผบ. ชอบเส้นทางนี้เลย)  แวะเที่ยวไปเรื่อยเปื่อย ซื้อของฝากเล็กๆน้อยๆ
  ถึงบ้านปทุมธานี  สองทุ่มกว่า ครับ
สรุปครั้งแรกที่ไป เขาค้อ และภูทับเบิก เด็กชอบ ผบ. แฮปปี้ แค่นี้ก็สุขใจแล้วครับ
ชมภาพกันเลยครับ

อุทยานประวัสติศาสตร์ศรีเทพ

จุดแวะพักบนเขาค้อ หลังจากผ่านช่วงที่ชันที่สุด และเกียร์ถูกล็อค ที่ช่วงนี้แหละ

บรรยากาสบนเขาค้อ ณ จุด ชุมชนวิสาหกิจ

" You Will Never Work Alone "

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 23:04:37 »
ขอบคุณพี่บูรณ์มากๆเลยครับพี่นำประสบการณ์ครั้งแรกบนภูทับเบิกมาแบ่งปันกัน ภาพสวยครับ  :L2734: โชคดีนะครับที่ยังมีช่วงฟ้าเปิดให้ถ่ายรูปด้วย ตอนผมไปบางครั้งมีแต่หมอกลงตลอดทั้งวันเลย เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกครับสำหรับร้านอาหารแนะนำ :)  โชคดีอีกอย่างหนึ่งคือช่วงที่พี่บูรณ์เดินทางไปนั้นไม่ใช่วันหยุดยาว ไม่งั้นได้มีลุ้นมากขึ้นแน่นอน และต้องทิ้งช่วงคันข้างหน้าพอสมควรเลยทีเดียวเพื่อความปลอดภัย เพราะเคยมาแล้ว ใจหายใจคว่ำเลยทีเดียว ดีนะที่มีฟอร์จูนเนอร์คั่นกลางไว้

ยินดีกับพี่บูรณ์ด้วยครับ ทุกคนแฮปปี้ เดินทางปลอดภัย เที่ยวสนุก ได้สูดโอโซนเต็มปอดกันถ้วนหน้า  :L2734: :L2734: :L2734:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015, 00:08:10 »
 :L2734: :L2900: สวยงามเลยครับพี่บูรณ์ ผมไปก่อนพี่บูรณ์อาทิตย์นึงขนาดเลือกคืนวันอาทิตย์แล้วนะ นึกว่าคนจะไม่ค่อยมี ที่ไหนได้ เพียบเลย ยังกะมาวันเสาร์ เส้นทางนางั่วสวยงามจริงครับ ขึ้นปนี่จะเจอร้านกาแฟร้านนึงซ้ายมือ วิวสวยมากๆ ผมไปทีไร ต้องจอดรอเพื่อนๆร้านนี้ทุกที  :sd42:
 :L4398: ตอนนี้ก็รอดูถ่ายทอดสดทริปวันหยุดยาวของพี่แม๊คนี่ล่ะครับ ว่าทับเบิกจะรถติดมั๊ย  :L4398:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015, 09:09:07 »
สวยงาม  :L2900: เลยครับพี่บูรณ์ บรรยากาศใช่เลย  :L4384:  ผมอยากไปปั่นจักยานจัง แต่ปั่นไม่รอด  :D 
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ สุรศักดิ์ ปทุมธานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015, 09:38:00 »
ขอบคุณพี่บูรณ์ ให้ข้อมูลดีดี สำหรับเพื่อนๆที่กำลังสนใจ ขอมอบ  :L6428: ให้เลยครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015, 09:49:46 »
ดูข่าว เห็นว่าเดี๋ยวนี้รีสอร์ตขึ้นเพียบแบบไร้ระเบียบพอๆกับกระหล่ำปลี จนบดบังทัศนียภาพพอสมควร

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015, 09:59:19 »
น่าจะรู้กันทั้ง อำเภอเเล้วน่ะครับ พี่  :sd42:    :sd42:    :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015, 10:08:14 »
ดูข่าว เห็นว่าเดี๋ยวนี้รีสอร์ตขึ้นเพียบแบบไร้ระเบียบพอๆกับกระหล่ำปลี จนบดบังทัศนียภาพพอสมควร
คับพี่ต๋อง ดูข่าวเห็นว่ามีการรื้อสถานที่ หลายแห่งเลยครับ
เนื่องจาก ใช้สถานที่ไม่ตรงตามวัตถุประสงค์ ที่ให้ไว้ครับ
 ทางราชการมีการมอบสถานที่ให้ชาวกระเหรี่ยงและกรมป่าไม้นำพื้นที่มาพัฒนาให้เกิดประโยชน์กับสิ่งแวดล้อมคับ
และชาวกระเหรี่ยงคับ.  แต่มีการเกิดที่พัก เรียงรายเเละบดบังทัศนียภาพจนเกินไป คับ
ตอนนี้ได้มีการขอหมายศาล บังคับคดีให้มีการรื้อถอนสิ่ง ปลูกสร้างทั้หมดเลยครับ แต่ไม่ทราบว่าโซนไหน ยังไงน่ะคับ
ผมจะไปอยู่แล้ว หวังว่าคงไม่ใช่ที่ผมจะไปน่ะคับ.  :L4386:

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2015, 15:08:03 »
 :L2758: สวยงามมากครับพี่บูรณ์  :L4384:  :L2894:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2015, 16:14:45 »
สวยงาม  :L2900: เลยครับพี่บูรณ์ บรรยากาศใช่เลย  :L4384:  ผมอยากไปปั่นจักยานจัง แต่ปั่นไม่รอด  :D

ดินแดนที่สวยงาม ผมขึ้นครั้งแรกไปงานปีที่นะอุ้ง ขับขึนเขาตอนตีหนึ่งมั้ง ผู้โดยสารตื่นกันหมดเพราะมันโค้งไป แล้วก็มาอยู่แบบนั้นแหละ
ส่วนเรื่องปั่นขึ้นทับเบิก ผมว่าพี่ดลขึ้นได้นะ เขาจัดปีละครั้งครับพี่ดล ครั้งหนึ่งในชีวิตต้องปั่นขึ้นให้ได้

พี่บูรณ์ไปถึงทับเบิกต้องได้กระหรำดอยลงมาด้วยแน่ๆเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2015, 16:17:49 »
 :L2900: สวยงามมากเลยครับ พี่บูรณ์