ผู้เขียน หัวข้อ: =>น้องนาเดียร์ พาชมการสร้างสรรค์ลำโพง Centerจากฝาครอบ RV Meter by ชัยนาท ซาวด์  (อ่าน 15321 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอขอบคุณรูปจากกระทู้ของ "พี่ตั้ม บางนา" ที่จุดประกายความอยากผมขึ้นมาอีกครั้ง

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วันนี้ผมตามล่าหา RV Cover มาได้แล้วจึงรีบส่งตัวไปหาพี่โก้ เพื่อดับกิเลสความอยากให้กับเจ้าแมวป่า   เพราะ system 5.1 CH ที่พี่โก้เตรียมระบบไว้ให้และผมหาลำโพง Alpine center speaker มาเสริมเพิ่มนั้นมันดูไม่ค่อยลงตัวเอาเสียเลย     คิดมานานว่าทำอย่างไรให้จบแบบสวยงามและคิดเสียดายว่าตอนไปจอดรถทำน่าจะรื้อทำทีเดียวไปเลยให้เสร็จ
พอเห็นกระทู้พี่ตั้มจากแนวคิดไอเดียของพี่โก้   ผมนี่.....อยู่ไม่ได้เลย   ::) ::) ::) ความต้องการมาทันที  ;D ;D ;D

Cover RV Meter + ลำโพง scan speak ( ลำโพงที่ให้เสียงเหมือนสแกนเสียงพูดออกมาทางกรวยดอกลำโพงดังชื่อยี้ห้อ) ส่วนจะออกมาให้เสียงติดแหลม ติดทุ้ม ติดกลาง  ก็มาจากประสบการณ์และความถนัดของร้านชัยนาทซาวด์ อีกเช่นเคยที่ทำให้ได้ดังใจหวัง

เตรียมพร้อมสำหรับประจำการ  เป็นลำโพง Center สำหรับระบบ 5.1 CH   จาก Front ติดรถ Alpine  9861E  (หลังจากต่อเพิ่ม Processor Alpine เข้าไปร่วม)

พบกันด้านในที่หน้า2 นะค่ะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เริ่มฟุ้งกับไอเดีย กันไปมาของผมกับพี่โก้   กับการที่อยากได้ลำโพงแบบเปลือยดอกไม่ต้องการมีตะแกรงหรือหน้ากากมากรองเสียงเหมือนเราพูดผ่านตะแกรงเสียง  มันทำให้ได้ยินเสียงไม่สด  5555

แต่สุดท้ายก็คงต้องปล่อยให้พี่โก้ จัดการให้ตามที่เห็นชอบและเหมาะสมในเรื่องของผลกระทบอื่นๆ   ผมแค่เสนอแนวที่อยากได้ประมาณนี้
(พี่โก้แกก็ปล่อยอารมณ์ตาม style   ในดีหรือด้านนอกดี)

เอาตามสบายเลยครับ  ของแบบนี้ไม่ระบุรายละเอีดยเพราะมันคืองานสร้างไอเดีย   มันต้องเกิดจากคนสร้างที่เห็นสมควรตามแนวที่อยากได้

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
และแล้วก็เรียบร้อย   พร้อมแดมป์กันเสียงฮั่ม กรพรือ สะท้อน  ให้ด้วย

เก็บงานเพิ่มอีกนิดหน่อย

เสร็จแล้ว.....แหล่ม

• Pa Mania
  • *
งานนี้จะโดน copy อีกหรือไม่   :D :D :D     ถ้า copy กันไปก็ให้เครดิตผลงานอ้างอิงบ้างนะครับ.....

ผลงานออกมา ถูกใจ  ตรงใจ  และชอบมาก

ต่อจากนี้ก็คงเป็นการติดตั้ง,ทำกรอบเพื่อไปเชื่อมกับจอเดิมและขั้นตอนการ Tuning เสียงจากพี่โก้ อีกครั้ง   และขอขอบคุณพี่โก้ที่สร้างสรรคไอเดียบรรเจิดให้กับปามาเนียด้วยครับ

เพื่อเป็นแนวทางแก่เพื่อนสมาชิกปามาเนียนะครับ  มีอะไหล่อะไรอยู่ในมือก็คิดให้เป็นอุปกรณ์ตกแต่งได้เช้่นกัน   จะลอง DIY เองหรือให้ร้านที่ชอบจัดให้ก็ตามสบายเลยนะครับ   

ใครแอบส่องขอให้กระเป๋าแหก......

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยวบางท่านสงสัย แล้ว RV ผมอยู่ไหน >>>>  อยู่ด้านบนครับ

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
สุดยอดคับพี่นะ ล้ำมากๆ แมวป่าพี่เหมือนค๊อกพิทนักบินเลยคับ :L2900:

• Pa Mania
  • *
สุดยอดคับพี่นะ ล้ำมากๆ แมวป่าพี่เหมือนค๊อกพิทนักบินเลยคับ :L2900:

รถเรารุ่นเก่าก็ต้องแต่งแบบนี้แหละครับ  จะได้มีเหนือรุ่นใหม่ อิ  อิ

ให้รุ่นใหม่มีเคือง  ;D

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
รถเรารุ่นเก่าก็ต้องแต่งแบบนี้แหละครับ  จะได้มีเหนือรุ่นใหม่ อิ  อิ

ให้รุ่นใหม่มีเคือง  ;D
ต้นแบบแห่งแรงบันดาลใจคับ ดูดีมาก แม้จะนั่งแถวสอง
ไอเทมที่เลือกมาาลง สีเข้ากับภายในคับ(ขอไม่พูดถึงคุณภาพไอเทม เพราะเจ๋งแน่ๆ)
สงสัยนิดนึงคับพี่ แอร์โฮสเตส โพสท่ามือขวาจับคันเกียร์นี่ สวยงามให้แง่คิดที่ดีเลยคับ

• Pa Mania
  • *
ต้นแบบแห่งแรงบันดาลใจคับ ดูดีมาก แม้จะนั่งแถวสอง
ไอเทมที่เลือกมาาลง สีเข้ากับภายในคับ(ขอไม่พูดถึงคุณภาพไอเทม เพราะเจ๋งแน่ๆ)
สงสัยนิดนึงคับพี่ แอร์โฮสเตส โพสท่ามือขวาจับคันเกียร์นี่ สวยงามให้แง่คิดที่ดีเลยคับ
คงรอสจ๊วตมาเอาเครื่องขึ้นอยู่แหละครับ ดูท่าจับเกียร์หลวมๆแล้วทำให้ผ่อนคลาย

อยากพบเจอตัวจริงต้องมามิตติ้งบ่อยๆครับ  :L2739:

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
พี่นะ ผมคิดค่าลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Re: สร้างสรรค์ลำโพง Center จากฝาครอบ RV Meter ของ Pajero sport by CNS.. Shop
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 14:02:01 »

เสี่ยตั้ม ระวังพี่นะเอาคืน ถ้าติด RV Meter แบบพี่นะ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: สร้างสรรค์ลำโพง Center จากฝาครอบ RV Meter ของ Pajero sport by CNS.. Shop
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 14:13:13 »
ท่าจะโดนเอาคืนหลายอย่าง  คุ้มหรอเสี่ยตั้ม  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 14:58:55 »
รวมตัวกันที่ชัยนาทอีกเมื่อไรครับ พี่ๆ นึกถึงคืนวันนั้น จริงๆ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 20:15:01 »
เสี่ยตั้ม ระวังพี่นะเอาคืน ถ้าติด RV Meter แบบพี่นะ

ผมเชื่อว่าเฮียทำอะไร ไม่เหมือนใครแน่นอนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 20:19:27 »
ท่าจะโดนเอาคืนหลายอย่าง  คุ้มหรอเสี่ยตั้ม  :sd42: :sd42: :sd42:

นั่นดิพี่ ลืมไปพี่นะเป็นต้นฉบับปามาเนีย ต้องทำตามอีกเยอะ  :L4386: :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 21:37:28 »
รอฟังครับพี่นะ ขอแบบเอาเสียงน้องพลอยออกมาตรงกลางเลยนะ อยากฟังปลายเสียงของน้องแบบทอดยาว เสียงเป็นละอองนิดๆ จี๊ดเลย  :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2015, 22:30:29 »
รอฟังครับพี่นะ ขอแบบเอาเสียงน้องพลอยออกมาตรงกลางเลยนะ อยากฟังปลายเสียงของน้องแบบทอดยาว เสียงเป็นละอองนิดๆ จี๊ดเลย  :L2739: :L2739:

ผมนี่พยายามจินตนาการตามที่พี่นุ๊กว่าแล้ว ก็ยังนึกไม่ออกสักทีครับ
ไม่ทราบว่ามีคลิปประกอบรึป่าวครับ
 :sd01: :sd01: :sd01:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2015, 18:40:51 »
งานนี้จะโดน copy อีกหรือไม่   :D :D :D     ถ้า copy กันไปก็ให้เครดิตผลงานอ้างอิงบ้างนะครับ.....

ผลงานออกมา ถูกใจ  ตรงใจ  และชอบมาก

ต่อจากนี้ก็คงเป็นการติดตั้ง,ทำกรอบเพื่อไปเชื่อมกับจอเดิมและขั้นตอนการ Tuning เสียงจากพี่โก้ อีกครั้ง   และขอขอบคุณพี่โก้ที่สร้างสรรคไอเดียบรรเจิดให้กับปามาเนียด้วยครับ

เพื่อเป็นแนวทางแก่เพื่อนสมาชิกปามาเนียนะครับ  มีอะไหล่อะไรอยู่ในมือก็คิดให้เป็นอุปกรณ์ตกแต่งได้เช้่นกัน   จะลอง DIY เองหรือให้ร้านที่ชอบจัดให้ก็ตามสบายเลยนะครับ   

ใครแอบส่องขอให้กระเป๋าแหก......

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

พี่นะครับ ลำโพงเซ็นเตอร์ ผลทดสอบเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2015, 19:49:33 »

นัดส่องมอบ เสาร์ 17/10/2015
เวลา 19.00-24.00 น.
madonal หลัก 4 ครับผม ท่านใดสนใจฟัง เชิญครับ

จูนเสียงฟรี ไม่มีแบ่งค่าย / ทำมาจากที่ไหน ผมก็จูนให้ครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2015, 20:13:09 »
น่าสนใจครับ  :L2739: