ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่มีลูกมีหลานตัวน้อยๆอยากให้อ่านบทความนี้  (อ่าน 8567 ครั้ง)

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
วันนี้ผมพึ่งหักดิบลูกชายผมเลย จากเดิมนั่งดูการ์ตูนจากมือถือ  วันนี้ได้อ่านข้อความพี่โจ้ ผมเก็บหมดทั้งของแฟน ของผม (คุยกับแฟนเรียบร้อย ได้ข้อตกลงว่า จะไม่เล่นโทรศัพท์ให้ลูกเห็น จะใช้ในกรณีสำคัญเท่านั้น)
วิธีหักดิบผมก็เหมือนที่พี่แนะนำเลยครับ  ผมเริ่มจากเอาสมุด 1 เล่ม ปากกา 2 ด้าม สีไม้ 1 ชุด โดยผมวาดรูป ให้แฟนระบายสี (ผมช่วยนิสหน่อย) ส่วนลูกจับปากกากับสี แกก็ขีดเขียนไปมา พอผมวาดรูปเสร็จผมจะบอกชื่อเป็นภาษาอังกฤษ ตามด้วยภาษาไทย
 หลักจากนั้นจะถามว่า ตัวนี้อยู่ตรงไหน แกก็ชี้ได้ครับ ปลื้มใจมากๆ   เรื่องความอบอุ่น ได้ใจไปเลยครับ 100%   และที่คาดไม่ถึงที่ได้มาคือ เวลานอนแกไม่อู้อี้เลย นอนเรียบร้อยมาก ดังภาพที่ผมแนบมาน่ะคับ ^_^ ขอบคุณคับพี่โจ้

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ขอ  :L6428:  158 ครับ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  ขอบคุณพี่โจ้มากเลยค่ะที่นำมาแบ่งปัน นี่ขนาดพี่โจ้ยังไม่มีลูกยังใส่ใจเด็กๆขนาดนี้ ถ้ามีคงหลงน่าดูค่ะ พี่พีราชอบนะอะไรที่เกี่ยวกับลูกเอามาปรับเปลี่ยนในชีวิตในการเลี้ยงลูก สิ่งไหนดีดีก็เอามาแชร์กับเพื่อนมาก ตัวพี่พีราก็เลี้ยงเหมือนเพื่อนกันค่ะ  ไม่ชอบบังคับ ไม่ชอบเห็นน้ำตา  like like

Sent from my iPad using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ชอบบทความนี้ครับพี่โจ้ ขอบคุณ
ของพี่อั๋น ยิ่งชอบ
เจอสัญญาพี่กิตยิ่งชอบไปใหญ่  :L2736:

กด like ให้ทุกท่านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2015, 13:00:25 โดย อ๊อฟ บางปะแก้ว »
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ขอบคุณสำหรับ  :L6428: ของทุกท่านครับ
และหวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับทุกท่านที่มีลูกมีหลานนะครับ
สำหรับผม แม้จะยังไม่มีลูก แต่ก็มีหลานอยู่คนนึง (ลูกของน้องชาย)
ซึ่งตอนนี้ก็อายุ 13 แล้ว กำลังอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ
ปัญหามันอยู่ที่ น้องชายซึ่งทำงานที่ชลบุรีไม่ได้เลี้ยงหลานคนนี้
โดยปล่อยให้อยู่กับย่ามาตลอดตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบัน
พอกลับมาหาก็ซื้อโทรศัพท์ให้หลานไว้ เหมือนจะดูดีว่ารักลูก
แต่เอาจริงๆแล้ว กลายเป็นยื่นอุปกรณ์ที่เป็นปัญหาอย่างยิ่ง
เพราะตอนนี้พอผมกลับไปบ้านที่กาญ จะเจอหลานวันๆเอาแต่อยู่กับโทรศัพท์ตลอด
ย่าเองก็ยังไม่ทันเทคโนโลยี เลยไม่รู้จะห้ามรึสอนยังไง
ล่าสุดผมก็ต้องหาวิธีดึงความสนใจของหลานโดยเอาโน็ตบุ๊คไปให้ 1 เครื่อง
สอนพวกโปรแกรมตกแต่งรูปต่างๆให้เล่น
และเอาอูคูเลเล่ พร้อมแผ่นบอกวิธีจับคอร์ดให้อีก 1 ชุด
ซึงก็ได้ผลแค่ช่วงเวลาหนึ่งตอนที่ผมยังอยู่เท่านั้น
พอผมกลับมา กทม หลานก็เอาแต่อยู่กับหน้าจอโทรศัพท์เหมือนเดิม
ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน เพราะไม่มีคนคอยดูแล(ตราบใดที่น้องชายยังไม่เอาไปเลี้ยง ไปคอยดูแลเองซะมั่ง)
ตอนนี้ก็คอยดูแลเท่าที่ทำได้ล่ะครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เล็ก-โอ๋2528

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: ใครที่มีลูกมีหลานตัวน้อยๆอยากให้อ่านบทความนี้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 12:29:48 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลผมมีลูกพอดีเลยครับ