ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่มีลูกมีหลานตัวน้อยๆอยากให้อ่านบทความนี้  (อ่าน 8518 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 221
พอดีไปอ่านเจอมา เนื้อหาน่าสนใจมากๆเลยอยากเอามาแชร์ครับ

Credit : https://www.facebook.com/photo.php?fbid=690246254439452&set=gm.528636463956009&type=1

เมื่อลูกสาววัย 2 ขวบครึ่งเริ่มติดแท็ปเล็ต และนี่คือมาตรการที่ผมใช้...

สาเหตุที่ผมไม่ให้ลูกสาวเล่นสมาร์ทโฟน และแท็ปเล็ตนี่ต้องเล่าย้อนไปเมื่อราว 3 ปีก่อน ลูกน้อยยังซุกตัวอยู่ในท้องคุณแม่เป็นเดือนที่ 7 ครั้งนั้นผมมีโอกาสได้ติดรถรุ่นพี่คนหนึ่งไปทำงานที่ต่างจังหวัดด้วยกัน พี่เค้าเลยถือโอกาสพาลูกชายวัย 5 ขวบไปเที่ยวด้วย แต่เนื่องจากเรานัดกันเช้ามากหนูน้อยเลยถูกอุ้มจากเตียงมานอนต่อในรถ

เวลาผ่านไปราวชั่วโมงนึง เด็กน้อยก็ตื่นมาด้วยสีหน้างงๆว่าตัวเองอยู่ที่ไหนมาทำอะไร แต่คำแรกที่เค้าพูดขึ้นมาก็คือ

"พ่อ แท็ปเล็ตอยู่ไหน"
พ่อเด็กตอบกลับว่า "สวัสดีอาก่อนสิลูก"
เด็กน้อยสวนทันควัน "ไม่ เอาแท็ปเล็ตมา"
พ่อเลยเริ่มดุ "เด็กไม่ดี พ่อไม่ให้หรอก"
แล้วเจ้าหนูน้อยก็เริ่มอาละวาดอยู่ที่เบาะหลัง ร้องไห้โวยวาย ทุบเบาะ พลางตะโกน "เอาแท็ปเล็ตมาๆ หนูเกลียดพ่อแล้ว พ่อไม่รักหนู...จอดรถเดี๋ยวนี้ หนูจะลงตรงนี้"

อาละวาดอยู่ได้สัก 2 นาที ตัวพ่อก็ใจอ่อนหยิบแท็ปเล็ตส่งให้ เท่านั้นแหละกลายเป็นคนละคน นั่งเล่นเกม เปิดยูทิวบ์ดูการ์ตูน เงียบกริบจนผมนึกว่าหลานลงจากรถไปแล้ว

หลังจากที่เด็กน้อยได้แท็ปเล็ตไปครอบครองเค้าก็ไม่วางมันอีกเลย ทั้งตอนจอดกินข้าวก็ต้องให้พ่อป้อนเพราะมือไม่ว่าง ทั้งระหว่างรอพ่อประชุมเป็นชั่วโมงก็ไม่มีเสียงบ่นสักแอะ...แท็ปเล็ตนี่มันช่างวิเศษจริงๆ

หลังเหตุการณ์นั้นไม่กี่วัน ผมมีโอกาสได้พูดคุยกับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเป็นแพทย์เฉพาะทางจิตเวชเด็ก ผมเล่าเหตุการณ์ที่เพิ่งพบเจอมาให้เธอฟัง คุณหมอถอนหายใจแล้วพูดกับผมว่า
"พี่รู้ป่ะ วันๆนี่หนูไม่ต้องทำอะไร นั่งบำบัดเด็กติดเกม ติดแท็ปเล็ต มือถือนี่แหละ"

ในฐานะที่ผมเป็นว่าที่คุณพ่อผมจึงสนใจฟังเธอเป็นอย่างมาก ขอสรุปให้ฟังสั้นๆเท่าที่พอจะจำได้ว่า
1. เด็กมักจะสมาธิสั้น เพราะแท็ปเล็ตสามารถตอบสนองความต้องการได้รวดเร็วดั่งใจ เพียงปลายนิ้วสัมผัส อยากเปลี่ยนเกม อยากเปลี่ยนไปดูการ์ตูนตอนอื่น เรื่องอื่น เพียงลากนิ้วเบาๆก็ได้ดั่งใจแล้ว เด็กๆจึงไม่ได้เรียนรู้การรอ การตั้งใจดูหรือเล่นอะไรตั้งแต่ต้นจนจบ

2. เด็กมักก้าวร้าว อันนี้ขึ้นกับว่าเล่นเกมที่มีความรุนแรงเกินวุฒิภาวะรึเปล่า เด็กมักจะจดจำสิ่งที่ตัวละครในเกมทำไปเล่นในชีวิตจริงบ้างโดยลืมไปว่า คนจริงๆนั้นเจ็บได้ เสียใจได้ ตายได้ และไม่สามารถกดรีเซ็ทได้เหมือนในเกม

ส่วนที่ก้าวร้าวอีกแบบคือ ติดเกมมากจนแสดงออกแบบก้าวร้าวเพื่อให้ได้เล่นเกม แล้วผลที่ได้คือพ่อแม่ก็ยอมให้เล่น เด็กจึงจำว่าต้องก้าวร้าวแล้วจะได้เล่น

3. เด็กมักจะเก็บกด หมกมุ่น และขาดการปฎิสัมพันธ์กับคนรอบข้าง เข้าหาใครไม่เป็น ผูกสัมพันธ์กับคนอื่นไม่เป็น เพราะขาดการเรียนรู้กระบวนการเหล่านี้ เนื่องจากเกมและแอ็พต่างๆไม่ได้สอน

ผมตั้งใจฟังคุณหมอเล่าแล้วก็ตั้งปฎิญาณตนเลยว่าจะไม่ให้เหตุการณ์แบบนั้นเกิดขึ้นกับครอบครัวเราเด็ดขาด

แต่เมื่อเวลาผ่านไป ลูกน้อยของเราโตขึ้นทุกวันๆ แม้ว่าตัวผมกับภรรยาจะไม่ได้ให้ลูกเล่นมือถือ แท็ปเล็ต แต่เรานี่แหละที่ใช้มันให้ลูกเห็นทุกวัน จนวันนึงเค้าก็เอ่ยปากขอว่า "หนูอยากดูเอบีซียูทูปค่ะ" แล้วเราก็เปิดให้เค้าดูเพราะหวังว่าการฟังเพลงภาษาอังกฤษนั้นจะเป็นประโยชน์กับเด็ก

แล้วเด็กน้อยก็เริ่มขอดูทุกคืนก่อนนอน ยิ่งนับวันยิ่งขอดูบ่อยขึ้นถี่ขึ้น เล่นโทรศัพท์เป็นมากขึ้น เริ่มกดเลือกเพลงเองเป็น กดหยุด กดเปลี่ยนเพลงเป็น จนผมเริ่มรู้สึกว่าเด็กน้อยเริ่มติดมันเข้าแล้ว

ผมจึงเป็นฝ่ายเริ่มคุยกับภรรยาอย่างจริงจังเพื่อออกมาตรการหักดิบ ด้วยการงดเล่นโทรศัพท์ให้ลูกเห็น ห้ามลูกจับโทรศัพท์และแท็ปเล็ตของพ่อกับแม่เด็ดขาด ไม่ว่าลูกจะขอร้อง อ้อนวอน หรือร้องไห้โวยวายก็ห้ามใจอ่อน

ทั้งตัวพ่อและแม่ปฎิบัติตามมาตรการนี้ได้เป็นอย่างดี ถึงขั้นที่ผมต้องไปแชทไลน์คุยงาน ตอบลูกค้าในห้องน้ำนานเกือบชั่วโมงก็เคยทำมาแล้ว ทั้งต้องพยายามหาสิ่งอื่นมาดึงดูดความสนใจของเค้า ไม่ว่าจะพาเล่นกีตาร์ ร้องเพลง ปั่นจักรยาน เล่นการ์ดคำศัพท์ อ่านนิทาน ซึ่งต้องใช้เวลาเยอะกว่าการส่งแท็ปเล็ตให้เค้าเล่นอย่างแน่นอน

เวลาผ่านไปหนึ่งสัปดาห์ ผลที่ได้คือ เด็กน้อยเข้าใจแล้วว่าโทรศัพท์มึไว้ใช้งาน ใช้คุยงาน ใช้คุยกับคนที่เราคิดถึง ไม่ได้มีไว้เล่นไว้ดูการ์ตูน และไม่เคยขอเล่นอีกเลย แถมหลายครั้งที่เห็นปู่เล่นแท็ปเล็ตยังเข้าไปเรียกปู่ว่า "ปู่ๆๆ มาเล่นกับหนูดีกว่า" แล้วก็ชวนปู่ไปวาดรูป อ่านนิทาน สนุกสนานตามธรรมชาติของเด็ก

ข้อคิดหนึ่งของผมจากเหตุการณ์ข้างต้นนี้คือ
"สำหรับเด็กน้อย พ่อกับแม่คือโลกจริงๆของเขา ลูกควรจะได้เรียนรู้ทุกอย่างผ่านโลกจริงใบนี้อย่างถ่องแท้ก่อนจะเริ่มไปเรียนรู้โลกเสมือนจากอินเทอร์เน็ต"

มือของพ่อแม่มีหน้าที่ประคองมือน้อยๆของลูกขีดเขียนตัวหนังสือ และรูปต่างๆ แล้วมือน้อยนั้นก็จะได้รับรู้ทั้งความอบอุ่นจากมือ อ้อมแขน น้ำเสียงของพ่อแม่ไปพร้อมกับการขีดเขียนนั้น
ซึ่งคงดีกว่าปล่อยให้มือเล็กๆนั้นสไลด์ไปบนหน้าจอโทรศัพท์หรือแท็ปเล็ตเพียงลำพัง และสัมผัสได้เพียงไออุ่นจากความร้อนของจอสี่เหลี่ยมอย่างแน่นอน

ครั้งต่อไปที่คุณพ่อคุณแม่ทั้งหลายต้องเลือกว่าจะยื่นกระดาษกับดินสอสีแล้วใช้เวลาร่วมกับเค้า หรือยื่นแท็ปเล็ตให้ลูกไปนั่งดูเงียบๆ พึงระลึกไว้สักหน่อยว่าเด็กน้อยที่นั่งอยู่ตรงหน้าคุณนั้นไม่เคยขอคุณมาเกิดเลย มีแต่พ่อๆแม่ๆอย่างเราๆนี่แหละที่นับวันเฝ้ารอวันที่จะได้เห็นหน้าเค้า ดังนั้นจงมอบสิ่งที่มีค่าที่สุดให้เค้าเถิด สิ่งมีค่าที่ไม่ต้องไปหาซื้อที่ไหน..."เวลา"

ด้วยรักและปรารถนาดี
จากพ่อน้องจันทร์เจ้า
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่โจ้ฯ มากครับ
ผมชอบตรงนี้จัง สังเกตุเด็กรุ่นใหม่ๆ ที่เข้ามาในองค์กรมักเป็นแบบนี้ถึง 9/10 เลยครับ
"......เด็กมักจะเก็บกด หมกมุ่น และขาดการปฎิสัมพันธ์กับคนรอบข้าง เข้าหาใครไม่เป็น ผูกสัมพันธ์กับคนอื่นไม่เป็น เพราะขาดการเรียนรู้กระบวนการเหล่านี้ เนื่องจากเกมและแอ็พต่างๆไม่ได้สอน........" พอล่วงผ่านเริ่มเข้าวัยทำงาน ก็ไม่สามารถจริงๆ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :sd23: :L4399:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เป็นบทความที่เคยอ่านและแชร์กันทางไลน์ ส่วนตัวชอบและเห็นด้วยครับ ความรักความผูกพันภายในครอบครัวคือยาวิเศษ เทคโนโลยีบางครั้งมันก็คือภาพลวงตาครับ ขอบคุณพี่โจ้ที่นำมาแบ่งปันครับ :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ขอบคุณครับพี่โจ้ลูกก็ติดเหมือนกันครับจะลองหาวิธีนี้มาใช้ดูครับ  :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับพี่โจ้ลูกก็ติดเหมือนกันครับจะลองหาวิธีนี้มาใช้ดูครับ  :sd23:
เหมือนกันครับพี่มะ  :L4387:

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
เจ้าตัวน้อยของผมเพิ่งหกเดือน แม่กะยายชอบเปิดไอแพดเล่นยูทูป กขค ผมล่ะกลัวจริงๆ
ต้องรีบปริ้นกระทู้นี้ให้อ่านล่ะ ขอบคุณพี่โจ้มากครับที่นำข้อมูลดีๆ มาให้

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ลูกผมจะครบ 7 ขวบแล้ว มีIpad เป็นของตัวเอง มีLine มีfacebook เป็นของตัวเอง ถามว่าติดมั๊ย ก็พอประมาณ
วันธรรมดา จะได้เล่นบ้างไม่เกิน 30 นาทีช่วงทำการบ้านเสร็จแล้ว ส่วนใหญ่ดูการ์ตูน บางครั้งก็เลือกดูจาก PC
แต่ที่เล่นนานๆเลยคือ ไปกับเรา เราสังสรรค์ ลูกเล่นเกมส์รอ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณพี่โจ้ฯ มากครับ
ผมชอบตรงนี้จัง สังเกตุเด็กรุ่นใหม่ๆ ที่เข้ามาในองค์กรมักเป็นแบบนี้ถึง 9/10 เลยครับ
"......เด็กมักจะเก็บกด หมกมุ่น และขาดการปฎิสัมพันธ์กับคนรอบข้าง เข้าหาใครไม่เป็น ผูกสัมพันธ์กับคนอื่นไม่เป็น เพราะขาดการเรียนรู้กระบวนการเหล่านี้ เนื่องจากเกมและแอ็พต่างๆไม่ได้สอน........" พอล่วงผ่านเริ่มเข้าวัยทำงาน ก็ไม่สามารถจริงๆ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :sd23: :L4399:

พี่ก้องลองหาอ่านเรื่อง เด็ก GEN Y ดูซิครับ    องค์กรผมเขาเอาข้อดีจากเด็ก GEN Y มาสร้างธุริกิจได้ตามยุคสมัย

จริงแล้วเรื่องแบบนี้อยู่ที่พ่อกับแม่แหละครับ   ด้วยความรักที่มีต่อลูกด้วยความสะดวกในปัจจุบันจึงหยิบยื่นให้เขาโดยไม่ได้ตั้งใจ   จนเห็นการเปลี่ยนแปลงที่แปลกจากที่เราคิดไว้จึงโทษไปที่วัตถุแทนที่จะโทษที่ตัวเราเองและการเลี้ยงดูที่ทันสมัยของเราเอง

กลับกันกับการปิดหูปิดตา ก็อาจไม่เท่าทันเทคโนโลยีที่พัฒนากันแบบไม่หยุดหย่อน   บางครั้งอาจใช้วิธีเดิมๆสอนไม่ได้ทั้งหมด

สมัยก่อนจะเปิด TV ต้องเดินมาบิดเพื่อเปลี่ยนช่อง >>>> ต่อมาเป็นการเดินมากดปุ่ม >>>> ต่อมาเป็นแบบรีโหมด>>>>> ต่อมาเป็นแบบปุ่มรวมfunction + remote >>>>> ตามมาด้วยระบบสัมผัส >>>>> จนมาในปัจจุบัน  ใช้พฤติกรรมการเคลฃื่อนไหวในการเปลี่ยนช่องหรือ CH ............ถ้าเด็กเกิดมาตอนนี้ จะรู้ไหมว่า remote ใช้ทำอะไีร  ในเมื่อมือถือที่ใช้โทรศัพท์ก็สามารถสั่งเปลี่ยนช่องได้เช่นกัน

พวกเรากำลังติดตามเทคโนโลยี  หรือไล่ตามเทคโนโลยี กันหว้าาาาาาา
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=WbOm5IuVfCA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=WbOm5IuVfCA</a>
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
อันนี้จริงเลยครับ.  ขอบคุณพี่โจ้มากคับ

ผม มีลูก 2 คน เพิ่งจะผ่านจุดนี้มาไม่นานคับ ลูกติด ไอแพต กับ มือถือคับ
-ทั้งวันตามองอยู่แต่ เกมส์และการ์ตูน จนขอบตาคล้ำเป็นหมีแพนด้าคับ
-การเรียนตก
-หงุดหงิดง่าย
-สมาธิสั้นคับ
-ทานข้าวก้อต้องมีการ์ตูนมาล่อตาล่อใจถึงจะกินหมดคับ.

เหตุหนักกว่านั้น มีเรื่องอยู่ว่า .....!!!
- มีช่วงเวลานึงเอามือถือให้ลูกพกไป รร. เหตุแค่ว่าเวลารับลูก แล้วโทรตามลงมาจากอาคารชั้นบนครับเอาสะดวกๆ
เวลาขับรถมาปุ้บ ก้อโทรเรียกมาที่รถเลย พ่อแม่ขี้เกียจลงไปรับ คับ.มีอยู่วันนึงลืมเอามือถือให้ลูกติดตัวเอาไว้
  พอว่างๆมานั่งกดมือถือดู เอ๋.....!!!  แปลกใจทำไม มีคลิปมีรูป โฆษณา(xxx). เปิดคาอยู่
ในหน้า internet ปรากฎว่า...???? เปิดดูมาแล้ว 2 วัน เกิดความสงสัยและคิดไปต่างๆนาๆคับ
 ได้เรียกลูกมานั่งคุยได้ความว่าลูกๆตั้งใจจะเปิด รูปการ์ตูน ฮีโร่ให้เพื่อนๆนั่งดูกันก้อมีขึ้นเเต่ข้อความและโฆษณาดังกล่าวคับ
เด็กๆเอามาเปิดนั่งดูกันอยู่ 2 วัน โดยที่ผมไม่รู้เรื่องอะไรกับเค้าเลยคับตอนนั้นบอกตรงๆว่าผมและ ผ.บ เครียดมาก
แต่เด็กๆเค้าเหมือนผ้าขาว เค้าไม่โกหกเรา. เราต้องแก้ปัญหาให้ดีคับไม่งั้นเค้าจะต้องสงสัยและมีปัญหา หนักกว่าเดิม
       พอมารู้ที่หลัง เลยเรียกลูกมานั่งคุยกันครับ. ว่ารูปพวกนี้ยังไม่ถึงวัยที่เค้าควรจะดูคับ
"เรื่องเพศศึกษาจะมีอยู่ในบทเรียนอยู่แล้ว แต่ต้องรอหนูๆ และเพื่อนๆ โตก่อน. ตอนนี้มีอะไรสงสัยให้ถา คุณพ่อมา"
เด็กเค้าก้อ ซื่อๆก้อถามกันมา ว่าทำไมผู้หญิงต้องแบบโน้นผู้ชายก้อแบบนี้. ผมค่อยๆ ตอบคำถามเค้าในแบบสื่อการเรียนรู้
        แต่ผมไม่ได้ห้ามเค้าคับ. ผมเอารูปมาเปิด แล้วอธิบายให้เค้าฟังคับ
ว่าเหตุใดเด็กๆถึงยังไม่ควรดูxxxพวกนี้คับ
เค้ามีคำถามว่าทำไมต้องอย่างโน่นทำไมต้องอย่างนี้. เป็นเรื่องของธุรกิจของผู้ใหญ่จึงต้องทำแบบนี้คับ
หลังจากนั้น ผมเลยคุยกับผ.บ คับ ว่าตัวเราเองนี่ล่ะครับที่.....ผิด.ที่ให้มือถือตั้งเเต่เเรก
จึงปรับแผนใหม่คับ ไม่ให้มือถึงเค้า พยายามให้เลิกเล่นเกมส์. และ หันมาทำกิจกรรมร่วมกันกับลูกๆ คับ
เช่น นั่งวาดรูป ปลูกต้นไม้ สอนเด็กๆซักผ้า ซักรองเท้านักเรียน รีดผ้า ทอดไข่ หรือกิจกรรม อื่นๆที่พ่อแม่สามารถมีส่วนร่วมได้คับ
ช่วงหลายเดือนที่ผ่านมานี่ ดูจากการเรียนแล้วดีขึ้นตามลำดับคับ
(ผมไม่ต้องการให้เค้าเรียนเก่งคับแค่พอไปกับเพื่อนได้ก้อพอคับส่วนตัวผมไม่ได้เป็นคนที่ฉลาดอะไรนักคับ)
 ส่วนลูกๆผมก้อร่าเริง อารมณ์ดีตามวัยเด็กเล็กคับดีขึ้นตามลำดับคับ. 
แต่ผมไม่ได้เบรกในส่วน เล่นมือถือ ซ่ะทีเดียวคับ ให้เค้าได้เล่นบางครั้งบางเวลาคับ
. โดยมีเราดูและแนะนำเค้าอยู่ข้างๆคับ. เวลาเค้าสงสัยอะไรเค้าจะมาถามเราโดยไม่อายคับ

ถ้าพี่ๆ เจอปัญหาเรื่อง เด็ก บังเอิญ เปิดเจอxxx+18. แบบเคสของผม
แนะนำอย่าดุ หรือ ตีเค้าคับ พาเค้ามานั่งคุย ค่อยๆคุยในแบบปกติ อย่าตกใจแตกตื่น
และแนะนำเค้าดีๆคับ เด็กเป็นวัยที่อยากรู้อยากเห็น แต่ถ้าเรายิ่งห้ามเค้าจะยิ่งสงสัย
และไปแอบทำในเวลาที่เราไม่รู้คับ บางทีอาจเกิดเรื่องที่เราต้องเสียใจภายหลังตามมาคับ.
   สู้เราแนะนำในสิ่งที่เค้าอยากรู้ หรือเติมเต็มในสิ่งที่เค้าสงสัย
อยู่แค่ว่าคนเป็นพ่อแม่จะแก้ปัญหายังไงคับ เมื่อเจอในแต่ล่ะเหตุการณ์ คับ.

จบเรื่อง..........พ่อแม่รังแก ฉัน ในแบบ บ้านของผม แบบ Happy.....ๆๆๆ  ครับ.
เคสนี้ ผมคงต้องจดจำไปอีกนานคับ เพราะลูกของผมที่ดูเป็นลูกสาวคับ(ดวงใจของคุณพ่อคุณแม่คับ)
(มีมือถือเดี๋ยวนี้ ข้อมูลสื่อสารมันเร็วจนเราตามไม่ทันเลยครับต้องคอยระวังคับ)

สังคมในปัจุบัน มันโหดร้ายคับ.เรามีหน้าที่คอยแนะนำสั่งสอนให้เค้าไปในทางที่ถูกและดีคับ
เราเป็น.......พ่อแม่ สามารถ แนะนำลูกๆให้เจอก้บสิ่งที่ดีๆได้อยู่แล้วคับ.
อยู่แค่ว่า........เรามีเวลาให้กับครอบครัวมากน้อยเพียงใดคับ.
เอาสาเหตุ........เรื่องเงินและงานมาอ้างกับลูก ทำให้ช่วงเวลาบางส่วนขาดหายไปคับ
แค่เราสอนลูก......ซักถุงเท้านักเรียนแล้วยืนพูดกับเค้าอยู่ข้างๆก้อถือว่าเป็นกิจกรรมครอบครัวได้เหมือนกันครับ
หาสิ่งที่ดี........เพิ่มเข้าไปในความทรงจำลูกๆ แล้วโตขึ้นเค้าจะได้เป็นคนที่ดีต่อสังคมต่อๆไปคับ

สุดท้ายนี้ขอบพระคุณพี่ๆปามาเนียที่เสียสละเวลามาอ่านเรื่องราวของบ้านผมครับ
ถ้าพี่ๆที่อ่านแล้ว ขอความกรุณา กด......1.....ตอนที่พี่โพสในกระทู้นี้. ด้วยครับ
ผมจะได้รู้ว่าพี่ อ่านและให้ความสนใจกับบทความที่......พี่โจ้ได้นำมาลงจริงๆคับ.....อิอิ. (สนุกๆกันคับ)
 เรื่องนี้สำคัญกับคนเป็นพ่อแม่พอสมควรคับ เป็นภัยเงียบที่ทุกคนมองข้าม
 เพื่อความสะดวกของตัวเองแต่จะม่ปัญหาตามมาภายหลังคับ

ขอบพระคุณมากๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2015, 18:32:21 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณที่แชร์เรื่องราวครับ + :L6428: กด1
อบรมขัดเกลาจิตใจและทักษะด้านต่างๆของบุตรหลาน ต้องใช้ใจสัมพันธ์มากพอควร :L4399: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2015, 19:29:05 โดย เปี่ยม Goodboy »
Pamania so good

ออฟไลน์ บิ๊กก้า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
  • บิ๊กก้า
ขอ  :L6428: กด 1 ด้วยคนครับ

เรื่องนี้ตรงประเด็นชัดเจนเป็นปัญหาระดับชาติสำหรับครอบครัวผมเหมือนกัน  ลูกติดไอแพดมาก ถ้าไม่มีไอแพด เวลากินข้าวก็จะวุ่นวายน่าดู ผมผิดเองที่บางครั้งยื่นไอแพดให้ลูกเพื่อที่จะให้ลูกหยุดอยู่กับที่ เราจะได้ทำงานต่อ  ผลเสียพอทราบครับ แต่บางครั้งมันช่วยเราได้มากเพื่อหยุดความวุ่นวาย ผมกลายเป็นพ่อแม่รังแกฉัน แต่วันนี้พี่โจ้ทำให้ผมตาสว่างมากขึ้น  ต่อไปผมต้องไปปรับกลยุทธ์ในการปราบลูกชายตัวแสบให้อยู่หมัดแล้ว  ขอบคุณนะครับสำหรับบทความดีๆ   :sd23:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2734: ขอบคุณพี่โจ้ที่แชร์เรื่องราวที่มีประโยชน์ ผมยังไม่มีลูกมีเมีย แต่ อ่านไปนี่ หน้าลูกเพื่อนๆพี่ๆหลายคนลอยมาเลย  :L4387:
มันเป็นเยี่ยงนี้จริงๆนะสมัยนี้  :L2736:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
:L2734: ขอบคุณพี่โจ้ที่แชร์เรื่องราวที่มีประโยชน์ ผมยังไม่มีลูกมีเมีย แต่ อ่านไปนี่ หน้าลูกเพื่อนๆพี่ๆหลายคนลอยมาเลย  :L4387:
มันเป็นเยี่ยงนี้จริงๆนะสมัยนี้  :L2736:
รอผ่านเกนตะหาร บวชให้แม่ก่อน แล้วค่อยมีเมียเนอะ...ไม่ต้องรีบ  ;D ;D

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณคับพี่ Jojo สำหรับข้อมูลดีๆ ผมเองก็ประสบกับปัญหานี้อยู่คับ เดี๋ยวจะต้องเอาข้อมูลเหล่านี้ให้ลูกๆได้อ่านเสียแล้วคับ ว่าผลที่เกิดขึ้นเป็นอย่สงไร ปัญหาระดับชาติจริงๆคับ  :sd06:  :sd06:  ขอมอบ  :L6428: ให้เลยคับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอขอบคุณพี่โจ้และพี่อั๋นที่นำบทความและประสบการณ์จริงมาบอกเล่าแบ่งปันกันครับ  :L2758: ขอแจก  :L6428: ให้ทั้งสองท่านเลยครับ

เราต้องยอมรับว่าในปัจจุบันเทคโนโลยีด้านการสื่อสารได้เปลี่ยนวิถีชีวิตของเราไปอย่างมากมาย จะปฏิเสธการใช้งานก็คงไม่ได้ แล้วเราจะอยู่กับมันให้เกิดประโยชน์สูงสุดหรือให้มันสร้างปัญหาให้กับชีวิตเราน้อยที่สุดได้อย่างไร  :L2761:

ผมเองก็มีประสบการณ์ส่วนตัวที่อยากแบ่งปันให้พี่ๆสมชปามาเนียเช่นกันครับ เป็นเรื่องการตัดสินใจซื้อมือถือให้ลูกสาวใช้ครับ  :L2739:

ผมและผบรู้ดีว่าไม่ช้าก็เร็ว วันนึงลูกสาวก็คงเรียกร้องให้ซื้อมือถือให้ด้วยว่าคนรอบข้างแกมีใช้กันแทบทุกคน โดยเฉพาะเพื่อนๆที่โรงเรียน  :L4387:

ขณะเดียวกันจะเพื่อความปลอดภัยก็ดี หรือจะเพื่อความสะดวกในการสื่อสารกับลูกสาวก็ดี เมื่อถึงเวลาเราก็คงจะซื้อมือถือให้แกติดตัวเช่นกัน  :L6415:

ถึงกระนั้นผมเองก็ยังมีความลังเลและมีความกังวลต่างๆไม่น้อยไปกว่าเรื่องที่พี่โจ้และพี่อั๋นนำมาให้อ่าน  :sd06:

ขณะที่ยังนึกอะไรไม่ออก ไม่รู้จะตัดสินใจอย่างไรดี จึงได้ search google เพื่อค้นหาคำตอบดู......

จำไม่ได้เหมือนกันว่าตอนนั้นเริ่ม search จากเรื่องอะไรหรือใช้ key words ไหนในการค้นหา แต่มันทำให้ผมไปเจอสัญญาฉบับนึง ที่มีคุณแม่ท่านหนึ่งพิมพ์ขึ้นให้กับลูกชายของเธอเอง เพื่อให้เซ็นยอมรับก่อนที่จะได้ครอบครองมือถือที่เธอจะซื้อให้  :L2755:

ผมรู้สึกถึงคนหัวอกเดียวกันทันที เมื่อผมได้อ่านปัญหาความกังวลของเธอ และรายละเอียดของสัญญาฉบับนั้น  :L2734:

ผมแทบจะสามารถตัดสินใจได้ในทันทีเลยว่า ผมจะใช้แนวทางปฏิบัติของเธอ กับลูกสาวของผม  :sd10:

และไม่รอช้า ผมตั้งใจอ่านสัญญาฉบับนั้นของเธอซํ้าอีกหลายรอบ ผมได้มีการแก้ไขรายละเอียดของสัญญาบางข้อ ตัดสัญญาบางข้อออก และมีเพิ่มสัญญาบางข้อเข้าไปเช่นกัน ทั้งนี้และทั้งนั้น ก็เพื่อให้สัญญาฉบับนี้เหมาะสมกับความเป็นจริงของครอบครัวเรา ผมได้นำสัญญาฉบับที่ว่ามาลงให้ดูด้วย พี่ๆสมช ติชมได้ หากเห็นว่ามีประโยชน์จะนำไปเป็นตัวอย่างใช้งานก็ยินดีครับ เพื่อครอบครัวที่มีคุณภาพของพวกเราครับ  :L2734:

อนึ่ง ถึงแม้ว่าในทางปฏิบัติจริงอาจไม่สามารถทำตามสัญญาทุกข้อได้ 100% แต่ผมถือว่านี่เป็นจุดเริ่มต้นและเป็น guide line สำหรับผม ผบและลูกสาวของเรา ในการรับมือกับปัญหาที่อาจมีตามมาในอนาคตครับ  :L4399:

Dear Jasmine

Happy Birthday! You are now the proud owner of an iPhone. You are a good & responsible 12 year old girl and you deserve this gift. But with the acceptance of this present comes rules and regulations. Please read through the following contract. We hope that you understand it is our job to raise you into a well rounded, healthy young girl that can function in the world and coexist with technology, not be ruled by it. Failure to comply with the following list will result in termination of your iPhone ownership.

1. It is our phone. We bought it. We pay for it. We am loaning it to you. Aren't we the greatest?

2. We will always know the password.

3. If it rings, answer it. It is a phone. Say hello, use your manners. Do not ever ignore a phone call if the screen reads "Mom" or "Dad". Not ever.

4. Hand the phone to one of us promptly at 7:30pm every school night & every weekend night at 9:00pm. It will be shut off and charged for the night and turned on again at 7:30am. If you would not make a call to someone's land line, wherein their parents may answer first, then do not call or text. Listen to those instincts and respect other families like we would like to be respected.

5. You may bring it to school as long as you obey any rules school has regarding cell phone. Have a conversation with the people you text in person. It's a life skill. *Field trips and some school activities will require special consideration.

6. If it falls into the toilet, smashes on the ground, or vanishes into thin air, you are responsible for the replacement costs or repairs. It will happen, you should be prepared.

7. Do not use this technology to lie, fool, or deceive another human being. Do not involve yourself in conversations that are hurtful to others. Be a good friend first or stay the hell out of the crossfire.

8. Do not text, email, or say anything through this device you would not say in person.

9. Do not text, email, or say anything to someone that you would not say out loud with their parents in the room. Censor yourself.

10. Search the web for information you would openly share with me. If you have a question about anything, ask a person, preferably either one of us.

11. Turn it off, silence it, put it away in public. Especially in a restaurant, at the movies, or while speaking with another human being. You are not a rude person; do not allow the iPhone to change that.

12. Do not send or receive pictures of your private parts or anyone else's private parts. Don't laugh. Someday you will be tempted to do this despite your high intelligence. It is risky and could ruin your teenage/college/adult life. It is always a bad idea. Cyberspace is vast and more powerful than you. And it is hard to make anything of this magnitude disappear -- including a bad reputation. Ask permission to take picture or video of someone and ask permission for forwarding it.

13. Don't take a zillion pictures and videos. There is no need to document everything. Live your experiences. They will be stored in your memory for eternity.

14. Leave your phone home sometimes and feel safe and secure in that decision. It is not alive or an extension of you. Learn to live without it. Be bigger and more powerful than FOMO -- fear of missing out.

15. Ask permission for your downloads. Download music that is new or classic or different than the millions of your peers that listen to the same exact stuff. Your generation has access to music like never before in history. Take advantage of that gift. Expand your horizons.

16. Play a game with words or puzzles or brain teasers every now and then.

17. Keep your eyes up. See the world happening around you. Stare out a window. Listen to the birds. Take a walk. Talk to a stranger. Wonder without googling.

18. Noticefy any of us immediately when you receive suspicious or alarming phone calls or text messages from people you don’t know.

19. You will mess up. We will take away your phone. We will sit down and talk about it. We will start over again. You & Us, we are always learning. We are on your team. We are in this together.

It is our hope that you can agree to these terms. Most of the lessons listed here do not just apply to the iPhone, but to life. You are growing up in a fast and ever changing world. It is exciting and enticing. Keep it simple every chance you get. Trust your powerful mind and giant heart above any machine. We love you. We hope you enjoy your awesome new iPhone. Happy Birthday!

xoxoxo
Dad & Mom
December 9, 2014

ป.ล. ต้องขอขอบคุณคุณแม่ท่านนั้นมากครับ  :L2758:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
กด 1 ครับ

อ้าวมาอ่านแล้วโต้ตอบกัน ลืมกด 1 หรือป่าวครับ

-----------------------------------------
พี่กิต  ช่วยแปลสัญญาให้ด้วยครับ  :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
สำหรับพี่ๆ ที่แสนดี และแชร์สิ่งที่ดีๆ ถึงกันและกันครับ
ทั้งพี่โจ้ฯ  พี่อั๋นฯ พี่กิตฯ  + :L6428: ที่ 155, 149 และ 158 ตามลำดับครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

(ผมเองไม่มีลูก ก็ได้แต่เป็นห่วงเด็กรุ่นหลังๆ จะอยู่ในสังคมกันยากมากขึ้นกว่าคนรุ่นก่อนๆ นัก
ได้แต่ภาวนาให้เด็กๆ ทุกคนเป็นคนดีของทุกครอบครัวและสังคมครับ)

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
 :sd23: ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แบ่งปันข้อมูลครับ  :L4399:  ลูกชายผมก็ ม.1 แล้วกำลังห้าวเลยครับ เกมส์จากคอม เกมส์เพลย์ มือถือ แท็ปเล็ต แม่เขาก็ตามใจเกิ๊น ปวดหัวครับกับเรื่องนี้ไม่รู้จะปรามกันยังไง  :L4387:  :L4392:  +1
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
 :sd23: ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แบ่งปันข้อมูลครับ  :L4399:  ลูกชายผมก็ ม.1 แล้วกำลังห้าวเลยครับ เสาร์อาทิตย์ทีนี่ก็เกมส์จากคอม เกมส์เพลย์ มือถือ แท็ปเล็ต แม่เขาก็ตามใจเกิ๊น ปวดหัวครับกับเรื่องนี้ไม่รู้จะปรามกันยังไง  :L4387:  :L4392:  +1
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
น่ากลัวครับ เด็กวัยซนยังไม่ควรใช้อุปกรณ์พวกนี้

ที่บ้านเหมือนกัน ยายชอบเอา iPad ให้หลานคนเล็กเล่น เพราะเวลาเด็กเล่นแล้ว เค้าจะไม่งองอ ไม่กวน

ผมต้องคอยดุประจำ

Sent from my iPhone using Tapatalk
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
วันนี้ผมพึ่งหักดิบลูกชายผมเลย จากเดิมนั่งดูการ์ตูนจากมือถือ  วันนี้ได้อ่านข้อความพี่โจ้ ผมเก็บหมดทั้งของแฟน ของผม (คุยกับแฟนเรียบร้อย ได้ข้อตกลงว่า จะไม่เล่นโทรศัพท์ให้ลูกเห็น จะใช้ในกรณีสำคัญเท่านั้น)
วิธีหักดิบผมก็เหมือนที่พี่แนะนำเลยครับ  ผมเริ่มจากเอาสมุด 1 เล่ม ปากกา 2 ด้าม สีไม้ 1 ชุด โดยผมวาดรูป ให้แฟนระบายสี (ผมช่วยนิสหน่อย) ส่วนลูกจับปากกากับสี แกก็ขีดเขียนไปมา พอผมวาดรูปเสร็จผมจะบอกชื่อเป็นภาษาอังกฤษ ตามด้วยภาษาไทย
 หลักจากนั้นจะถามว่า ตัวนี้อยู่ตรงไหน แกก็ชี้ได้ครับ ปลื้มใจมากๆ   เรื่องความอบอุ่น ได้ใจไปเลยครับ 100%   และที่คาดไม่ถึงที่ได้มาคือ เวลานอนแกไม่อู้อี้เลย นอนเรียบร้อยมาก ดังภาพที่ผมแนบมาน่ะคับ ^_^ ขอบคุณคับพี่โจ้

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ขอ  :L6428:  158 ครับ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  ขอบคุณพี่โจ้มากเลยค่ะที่นำมาแบ่งปัน นี่ขนาดพี่โจ้ยังไม่มีลูกยังใส่ใจเด็กๆขนาดนี้ ถ้ามีคงหลงน่าดูค่ะ พี่พีราชอบนะอะไรที่เกี่ยวกับลูกเอามาปรับเปลี่ยนในชีวิตในการเลี้ยงลูก สิ่งไหนดีดีก็เอามาแชร์กับเพื่อนมาก ตัวพี่พีราก็เลี้ยงเหมือนเพื่อนกันค่ะ  ไม่ชอบบังคับ ไม่ชอบเห็นน้ำตา  like like

Sent from my iPad using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ชอบบทความนี้ครับพี่โจ้ ขอบคุณ
ของพี่อั๋น ยิ่งชอบ
เจอสัญญาพี่กิตยิ่งชอบไปใหญ่  :L2736:

กด like ให้ทุกท่านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2015, 13:00:25 โดย อ๊อฟ บางปะแก้ว »
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ขอบคุณสำหรับ  :L6428: ของทุกท่านครับ
และหวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับทุกท่านที่มีลูกมีหลานนะครับ
สำหรับผม แม้จะยังไม่มีลูก แต่ก็มีหลานอยู่คนนึง (ลูกของน้องชาย)
ซึ่งตอนนี้ก็อายุ 13 แล้ว กำลังอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ
ปัญหามันอยู่ที่ น้องชายซึ่งทำงานที่ชลบุรีไม่ได้เลี้ยงหลานคนนี้
โดยปล่อยให้อยู่กับย่ามาตลอดตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบัน
พอกลับมาหาก็ซื้อโทรศัพท์ให้หลานไว้ เหมือนจะดูดีว่ารักลูก
แต่เอาจริงๆแล้ว กลายเป็นยื่นอุปกรณ์ที่เป็นปัญหาอย่างยิ่ง
เพราะตอนนี้พอผมกลับไปบ้านที่กาญ จะเจอหลานวันๆเอาแต่อยู่กับโทรศัพท์ตลอด
ย่าเองก็ยังไม่ทันเทคโนโลยี เลยไม่รู้จะห้ามรึสอนยังไง
ล่าสุดผมก็ต้องหาวิธีดึงความสนใจของหลานโดยเอาโน็ตบุ๊คไปให้ 1 เครื่อง
สอนพวกโปรแกรมตกแต่งรูปต่างๆให้เล่น
และเอาอูคูเลเล่ พร้อมแผ่นบอกวิธีจับคอร์ดให้อีก 1 ชุด
ซึงก็ได้ผลแค่ช่วงเวลาหนึ่งตอนที่ผมยังอยู่เท่านั้น
พอผมกลับมา กทม หลานก็เอาแต่อยู่กับหน้าจอโทรศัพท์เหมือนเดิม
ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน เพราะไม่มีคนคอยดูแล(ตราบใดที่น้องชายยังไม่เอาไปเลี้ยง ไปคอยดูแลเองซะมั่ง)
ตอนนี้ก็คอยดูแลเท่าที่ทำได้ล่ะครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เล็ก-โอ๋2528

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: ใครที่มีลูกมีหลานตัวน้อยๆอยากให้อ่านบทความนี้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 12:29:48 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลผมมีลูกพอดีเลยครับ