ผู้เขียน หัวข้อ: สุขภาพดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ ^-^  (อ่าน 13272 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: สุขภาพดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ ^-^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 15:02:08 »
  เวลาพี่ๆทำก็ระวังด้วยนะคะอย่ากระชากเส้น เพราะบาดเจ็บมามันทรมานมาก พี่พีราเจอมาแล้ว คิดว่าตัวเองทำได้ดึงสุดเเรงเส้นมันยืดแต่มันไม่ดีดกลับ เจ็บอยู่ 2อาทิตย์ตรงสลักเพชร ขับรถทรมานมากเหมือนกระดูกมันงอกขึ้นมาแต่จริงๆมันคือเส้นเอ็นแก้วมันหดแต่ไม่คลายกลับ  ไปหาหมอแผนปัจจุบันเค้าก็บอกไม่เห็นเป็นไรยกแข้งยกขาไปมาให้ยาแก้ปลายประสาทอักเสบมาแล้วฉีดยาให้กลับบ้าน เจ็บเหมือนเดิมจนคุณครูถามเป็นไรทำไมอีกข้างมันดูฝืนๆเอาท่าแก้มาให้ทำหนามยอกเอาหนามบ่ง ตอนนั้นที่ทำเหมือนคนจะจมน้ำตายเลยเจ็บจนน้ำตาซึม แต่หายค่ะที่บอกเหมือนกระดูกงอกไม่ใช่แล้วหายเลยดีใจมาก....

Sent from my iPad using Tapatalk
สลักเพชร คือ ตรงไหนครับ   รบกวนพี่พีราหารูปประกอบให้หน่อย

พอดีเลยผมจะถามเรื่องการเป็นตะคิวชั่วขณะที่ขาอ่อนล่าง(ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร)  เกิดจากปั่นจักรยานมาระยะทางสัก80+ กิโล กลางแดดจัด    แล้วกำลังจะจอดพักพอปลดคลีทแล้วเอาเท้าซ้ายยันพื้น  ยกขาขวาจะวกข้ามเบาะลงจากรถมันขึ้นทันมีที่ตรงตำแหน่งนี้   เลยต้องยืนเกร็งเฉยๆสักพักจนรู้สึกผ่อนคลายจึงค่อยกระแพกๆเข้าจอด     ก่อนจะไปต่อ

มีคำแนะนำบ้างไหม ?
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: สุขภาพดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ ^-^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 20:12:45 »
ขอบคุณครับพี่พีรา ข้อมูลดีๆ มีประโยชน์ครับ  :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 กันยายน 2015, 21:14:37 »
สลักเพชร คือ ตรงไหนครับ   รบกวนพี่พีราหารูปประกอบให้หน่อย

พอดีเลยผมจะถามเรื่องการเป็นตะคิวชั่วขณะที่ขาอ่อนล่าง(ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร)  เกิดจากปั่นจักรยานมาระยะทางสัก80+ กิโล กลางแดดจัด    แล้วกำลังจะจอดพักพอปลดคลีทแล้วเอาเท้าซ้ายยันพื้น  ยกขาขวาจะวกข้ามเบาะลงจากรถมันขึ้นทันมีที่ตรงตำแหน่งนี้   เลยต้องยืนเกร็งเฉยๆสักพักจนรู้สึกผ่อนคลายจึงค่อยกระแพกๆเข้าจอด     ก่อนจะไปต่อ

มีคำแนะนำบ้างไหม ?

เมื่อเช้าพี่พีราถามครูให้แล้วนะคะ ออกตัวก่อนไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะคะแต่ที่เอามาเล่าคือมันเกิดกับตัวเอง แต่ตอนนั้นไม่รู้พี่นะอยู่ในฟีลไหนเพราะถ้าเรียนโยคะครูเค้าเห็นเค้าก็บอกได้ค่ะ  ช่วงจังหวะพี่นะกำลังล้าที่ขาจะจอดพักเลยยกขาอย่างเร็วรึป่าวเพื่อจอดพักเส้นมันเลยเกร็งขึ้นมาคือเหมือนกระชากเส้นเลย.  อีกกรณีพี่นะกลั้นลมหายใจรึป่าวเพื่อให้ถึงจุดหมายที่จะพักถ้าแบบนี้เส้นมันเหมือนขาดออ็กชิเจน พี่นะต้องหายใจลึกๆๆๆยาวๆๆๆๆช้าๆๆๆเพื่อให้ออ็กซิเจนไปเลี้ยง หายใจแบบโยคะน่ะค่ะ ถ้าทำได้ตะคริวจะไม่ถามหา  ลองดูในเน็ตก้อได้นะคะ การหายใจแบบโยคะ...มันช่วยได้เยอะ. พี่นะไม่ได้เจ็บแบบต่อเนื่องใช่ไหม. เป็นแค่ตะคริว...

ส่วนสลักเพชรดูรูปนี้นะคะพอดีเจอรูปนี้ก่อนคะ
{\rtf1\ansi\ansicpg1252
{\fonttbl}

ยาวลงมาถึงน่องเลยค่ะ เดี๋ยวมาเพิ่มรูปให้ค่ะ
Sent from my iPad เusing Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2015, 21:20:51 โดย พีรา-peera »
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 15:15:40 »
เมื่อเช้าพี่พีราถามครูให้แล้วนะคะ ออกตัวก่อนไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะคะแต่ที่เอามาเล่าคือมันเกิดกับตัวเอง แต่ตอนนั้นไม่รู้พี่นะอยู่ในฟีลไหนเพราะถ้าเรียนโยคะครูเค้าเห็นเค้าก็บอกได้ค่ะ ช่วงจังหวะพี่นะกำลังล้าที่ขาจะจอดพักเลยยกขาอย่างเร็วรึป่าวเพื่อจอดพักเส้นมันเลยเกร็งขึ้นมาคือเหมือนกระชากเส้นเลย.  อีกกรณีพี่นะกลั้นลมหายใจรึป่าวเพื่อให้ถึงจุดหมายที่จะพักถ้าแบบนี้เส้นมันเหมือนขาดออ็กชิเจน พี่นะต้องหายใจลึกๆๆๆยาวๆๆๆๆช้าๆๆๆเพื่อให้ออ็กซิเจนไปเลี้ยง หายใจแบบโยคะน่ะค่ะ ถ้าทำได้ตะคริวจะไม่ถามหา  ลองดูในเน็ตก้อได้นะคะ การหายใจแบบโยคะ...มันช่วยได้เยอะ. พี่นะไม่ได้เจ็บแบบต่อเนื่องใช่ไหม. เป็นแค่ตะคริว...

ส่วนสลักเพชรดูรูปนี้นะคะพอดีเจอรูปนี้ก่อนคะ
{\fonttbl}

ยาวลงมาถึงน่องเลยค่ะ เดี๋ยวมาเพิ่มรูปให้ค่ะ
Sent from my iPad เusing Tapatalk

ใช่เลยครับพี่พีรา  ฟิลนั้นเลย   อ๋อจุดที่ผมเป็นคือสลักเพชรใช่ไหมแต่ภาพพี่พราเอามาประกอบเห็นแล้วตะคิวจะขึ้น 5555

ภาพน่ารักมาก  สลักเพชรอวบเชียวและขอขอบคุณวิธีปรับตัวเพื่อลดอาการ  โดยการ " จอดแล้วหายใจเข้าลึกๆสักพักก่อน "

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 กันยายน 2015, 15:24:34 »
 :L4365: มันอยู่ตรงนี้นี่เอง ** สลักเพชร **  ;D ;D

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กันยายน 2015, 07:15:54 »
  ว่างๆพี่นะลองไปลงเรียนการกำหนดลมหายแบบโยคะแล้วนำไปปรับใช้กับการปั่นดู พี่จะรู้ว่ามันช่วยได้เยอะคะ
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กันยายน 2015, 10:01:10 »
ขอมูลดี...มีประโยชน์ครับ...ต้องลองบ้างแระ  :L4399: :L2734:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กันยายน 2015, 10:32:47 »
ใช่เลยครับพี่พีรา  ฟิลนั้นเลย   อ๋อจุดที่ผมเป็นคือสลักเพชรใช่ไหมแต่ภาพพี่พราเอามาประกอบเห็นแล้วตะคิวจะขึ้น 5555

ภาพน่ารักมาก  สลักเพชรอวบเชียวและขอขอบคุณวิธีปรับตัวเพื่อลดอาการ  โดยการ " จอดแล้วหายใจเข้าลึกๆสักพักก่อน "

:L2734: :L273 ft4: :L2734: :L2734: :L2734:

น้องเขาชื่อ Mai Shiranui
 ลองเซิร์ชดูจิ
แต่ละรูปไม่ธรรมดา
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 กันยายน 2015, 21:15:09 »
เมื่อเช้าพี่พีราถามครูให้แล้วนะคะ ออกตัวก่อนไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะคะแต่ที่เอามาเล่าคือมันเกิดกับตัวเอง แต่ตอนนั้นไม่รู้พี่นะอยู่ในฟีลไหนเพราะถ้าเรียนโยคะครูเค้าเห็นเค้าก็บอกได้ค่ะ  ช่วงจังหวะพี่นะกำลังล้าที่ขาจะจอดพักเลยยกขาอย่างเร็วรึป่าวเพื่อจอดพักเส้นมันเลยเกร็งขึ้นมาคือเหมือนกระชากเส้นเลย.  อีกกรณีพี่นะกลั้นลมหายใจรึป่าวเพื่อให้ถึงจุดหมายที่จะพักถ้าแบบนี้เส้นมันเหมือนขาดออ็กชิเจน พี่นะต้องหายใจลึกๆๆๆยาวๆๆๆๆช้าๆๆๆเพื่อให้ออ็กซิเจนไปเลี้ยง หายใจแบบโยคะน่ะค่ะ ถ้าทำได้ตะคริวจะไม่ถามหา  ลองดูในเน็ตก้อได้นะคะ การหายใจแบบโยคะ...มันช่วยได้เยอะ. พี่นะไม่ได้เจ็บแบบต่อเนื่องใช่ไหม. เป็นแค่ตะคริว...

{\fonttbl}

ถ้าเล่น โยคะ แล้วหุ่นแบบนี้ จะให้เด็กปั้ม ไปเรียนเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 09:57:16 »
ถ้าเล่น โยคะ แล้วหุ่นแบบนี้ จะให้เด็กปั้ม ไปเรียนเลย
เอ่อออ เด็กปั๊มพี่โต้งนี่ ชายล้วนๆเลยนะคับ  :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 11:35:11 »
น้องเขาชื่อ Mai Shiranui
 ลองเซิร์ชดูจิ
แต่ละรูปไม่ธรรมดา
 :sd42: :sd42: :sd42:
ตามไปดูมาละ  ไม่กล้าเอามาลงเลย 5555

ปั๊มไหนครับพี่โต้ง  ปั๊มใหม่ป่าวสงสัยเด็กใหม่เยอะ  :sd42:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 20:14:38 »
เอ่อออ เด็กปั๊มพี่โต้งนี่ ชายล้วนๆเลยนะคับ  :L2905:

ไม่ใข่ คาร์แคร์ พี่เต้   เด็กเติมน้ำมัน มีตั้งแต่ อายุ 16 ขึ้นไป

ตามไปดูมาละ  ไม่กล้าเอามาลงเลย 5555
ปั๊มไหนครับพี่โต้ง  ปั๊มใหม่ป่าวสงสัยเด็กใหม่เยอะ  :sd42:

ปะ...ปะ... ทั้ง 2 ปั้มเลย  ตอนนี้ พยายาม เฟ้นหาเด็ก หน้าตาดี ไปเป็น เด็กปั้ม หายากจัง

ส่วนมาก หน้าเหมือน เผือก เผา  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 16:19:05 »

ส่วนมาก หน้าเหมือน เผือก เผา  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
มีตัวอย่างไหมครับ