ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเกียร์อาการแบบนี้ปกติเปล่าครับ  (อ่าน 5022 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตา เอีกซ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23: สวัสดีครับ พอดีผมเพิ้งซื้อ pajero 4wd 2.5 ปี 2011 มือสองมาครับ มีข้อสงสัยครับ เวลาขับรถในที่ชุมชน ความเร็วประมาณ 20km ผมถอนคันเร่งแล้วเยียบใหม่ รถเหมือนไม่มีกำลัง รอบเครื่องขึ้นไปถีง 1,900rpm ุถึงจะเปลี่ยนเกียร์ รอบเครื่องจะตกมาประมาณ 1000-1200 แล้วก็ปกติ อาการแบบนี้จะเกิดเป็นบางครั้งครับ รถไมค์ 39,400กิโล  :L2759:
Spirit of friend

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
Re: ระบบเกียร์อาการแบบนี้ปกติเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 18:44:49 »
:sd23: สวัสดีครับ พอดีผมเพิ้งซื้อ pajero 4wd 2.5 ปี 2011 มือสองมาครับ มีข้อสงสัยครับ เวลาขับรถในที่ชุมชน ความเร็วประมาณ 20km ผมถอนคันเร่งแล้วเยียบใหม่ รถเหมือนไม่มีกำลัง รอบเครื่องขึ้นไปถีง 1,900rpm ุถึงจะเปลี่ยนเกียร์ รอบเครื่องจะตกมาประมาณ 1000-1200 แล้วก็ปกติ อาการแบบนี้จะเกิดเป็นบางครั้งครับ รถไมค์ 39,400กิโล  :L2759:

สวัสดีครับ พี่ expajero นี่เป็นกระทู้แรกของพี่ ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ บ้านเรามีกฏเล็กน้อย เรื่องชื่อเรียกน่ะครับ รบกวนพี่ที่กระทู้นี้นะครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html

ส่วนเรื่องเกียร์ อาการนี้ผมเองยังไม่เคยพบครับ ยังไงลองใช้เครื่องมือค้นหาศึกษาก่อนนะครับ  เดี๋ยวพี่ที่มีประสบการณ์คงเข้ามาช่วยตอบครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=search2

• Pa Mania
  • *
Re: ระบบเกียร์อาการแบบนี้ปกติเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 21:39:49 »
 :sd23:แก้ไขชื่อเรียบร้อยครับ
 :sd21: สงสัยอาการนี้จะมีผมคันเดียวเจอ  :L4386:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 21:44:41 »
ทักทายก่อน..ผ่อนทีหลัง.  :L4373:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 21:54:10 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับพี่เอ๊กซ์  :sd23:
จะให้ดีเติมชื่อต่อท้ายอีกนิดจะดีมากเลยครับ เช่น พี่เอ๊กซ์ ปา 4wd  พี่เอ๊กซ์ รูปหล่อ  :L4396: ประมาณนี้ พอดีปามาเนียมีหลายเอ๊กซ์ เดี๋ยวสมาชิกคุยด้วยสับสนรวมถึงผมด้วย  :L2754:
อาการรถของพี่ เห็นบอกว่าเป็นรถมือสอง ไม่แน่ใจว่าตั้งแต่รับรถมาได้จัดการถ่ายของเหลวทั้งหมดหรือยังครับ ถ้ายังอาจจะเป็นตัวการที่น้ำมันเกียร์ก็เป็นได้ รถปี 2011 ตอนนี้ปี 2015 เข้าไปแล้ว น้ำมีนเกียร์อาจจะเสื่อมไปบ้าง  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2015, 07:25:23 »
ตามพี่อิฐว่าเลยครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กรองน้ำมันเกียร์ และลองให้ ศูนย์ เลินนิ่งเกียรย์ให้ด้วยก็ได้นะครับ หรือไปอู่ที่เขามีเครื่อง ตรวจเช็ค ครับผม ถ้าศูนย์ช้าจะไปใช้บริการอู่ พี่นก 99 autorun ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กันยายน 2015, 12:10:38 »
หรือเล่นง่ายสุดสูตรยาหม้อ ชักแบตออกครับขั้นต่ำ 0.5 ชม. ลองดูครับเพื่อล้าง memory เก่าๆตาม style ของเจ้าของเดิมออกไปก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กันยายน 2015, 15:08:53 »
 :sd23:ขอบคุณครับ วันนี้ไปถ่ายน้ำมันเกียร น้ำมันเครื่องมาล่ะ อาการดีขึ้น แต่ก็ยังมีเป็นอยู่บ้าง เดี๋ยวลองถอดแบตออก ได้ผลยังงัยมาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กันยายน 2015, 17:15:35 »
:sd23:ขอบคุณครับ วันนี้ไปถ่ายน้ำมันเกียร น้ำมันเครื่องมาล่ะ อาการดีขึ้น แต่ก็ยังมีเป็นอยู่บ้าง เดี๋ยวลองถอดแบตออก ได้ผลยังงัยมาตอบอีกทีครับ
ต้องเกิน  24 นาทีนะครับ   แนะนำอย่างน้อย 30 นาทีเลย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่อศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2015, 10:58:11 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ  ผ่านลูกระนาดเร่งไม่ออก  เปลียนของเหลว เปลี่ยน SCV วาล์ว  เปลียนกรองโซล่า อาการดีขึ้นมาบ้าง
สุดท้ายเปลี่ยนแบตฯ ดีขึ้นมามากเลยครับ ผมก็งงว่าเกี่ยวกับแบตอย่างไร  รถปี 2011  วิ่ง 86,000 กิโล

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2015, 05:11:06 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ  ผ่านลูกระนาดเร่งไม่ออก  เปลียนของเหลว เปลี่ยน SCV วาล์ว  เปลียนกรองโซล่า อาการดีขึ้นมาบ้าง
สุดท้ายเปลี่ยนแบตฯ ดีขึ้นมามากเลยครับ ผมก็งงว่าเกี่ยวกับแบตอย่างไร  รถปี 2011  วิ่ง 86,000 กิโล

แบตเตอรี่มีผลมากครับกับอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ ระดับของไฟในแบตฯ จะต้องมีระดับจนถึงที่ ที่อุปกรณ์รับได้ (min) ถ้าไม่เช่นนั้นมันจาเอ๋อ สั่งงานผิดๆ ถูก

ในกรณีที่รถเราวิ่งน้อย หรือวิ่งสั้นๆ ในแต่ละวัน จาเจอปัญหานี้บ่อย เพราะว่าเราใช้ไฟจากแบตฯ ซะส่วนใหญ่ ไดชาร์จไม่ทันเราก็ดับเครื่องแล้ว เพราะฉนั้นต้องตรวจสอบแรงดันไฟเป็นระยะ หรือคูจาก SMG ก็ได้ แต่ต้องดูตอนเครื่องดับถึงจาเป็นค่าจริง

ออฟไลน์ ต่อศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 มกราคม 2016, 10:37:30 »
แบตเตอรี่มีผลมากครับกับอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ ระดับของไฟในแบตฯ จะต้องมีระดับจนถึงที่ ที่อุปกรณ์รับได้ (min) ถ้าไม่เช่นนั้นมันจาเอ๋อ สั่งงานผิดๆ ถูก

ในกรณีที่รถเราวิ่งน้อย หรือวิ่งสั้นๆ ในแต่ละวัน จาเจอปัญหานี้บ่อย เพราะว่าเราใช้ไฟจากแบตฯ ซะส่วนใหญ่ ไดชาร์จไม่ทันเราก็ดับเครื่องแล้ว เพราะฉนั้นต้องตรวจสอบแรงดันไฟเป็นระยะ หรือคูจาก SMG ก็ได้ แต่ต้องดูตอนเครื่องดับถึงจาเป็นค่าจริง

ขอบคุณครับพีทูต  และสุดท้ายอีกครั้ง เชคน้ำมันเครื่องจากไม้วัดเกินไปเซนติเมตรกว่า  เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเติมพอดีขีดวิ่งโล่งเลย :L2901:

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 11:54:28 »
ต้องเกิน  24 นาทีนะครับ   แนะนำอย่างน้อย 30 นาทีเลย

ขออนุญาตถามครับพี่นะ 24 นาทีนี่เป็นขั้นต่ำมาตรฐานของทุกยี่ห้อด้วยหรือป่าวครับ แล้วทำไมต้อง 24 นาทีครับ
The Black Pearl

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 15:50:15 »
ขออนุญาตถามครับพี่นะ 24 นาทีนี่เป็นขั้นต่ำมาตรฐานของทุกยี่ห้อด้วยหรือป่าวครับ แล้วทำไมต้อง 24 นาทีครับ
รุ่นอื่นไม่รู้  แต่รถของพวกเราเคยนั่งจับสัญญานกับพี่อ๊อดนานมาแล้วสมัยรีวิวกล่องมือหมุนว่าไฟเลี้ยงระบบจะจบเมื่อ 24 นาทีครับ (หลังตัดไฟแบตเตอร์รี่ออก)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 21:10:46 »
ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณพี่ๆ ครับผม
 :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 21:36:06 »
รุ่นอื่นไม่รู้  แต่รถของพวกเราเคยนั่งจับสัญญานกับพี่อ๊อดนานมาแล้วสมัยรีวิวกล่องมือหมุนว่าไฟเลี้ยงระบบจะจบเมื่อ 24 นาทีครับ (หลังตัดไฟแบตเตอร์รี่ออก)

ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ  :sd23:
The Black Pearl

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2016, 23:50:53 »
อ่าผมพึ่งรู้อีกครับว่าต้องตัดแบตรี่ออก 30 นาที ปกติ 5 นาทีของผมก็เยอะแล้วฮ้าบ 555+

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 19:06:59 »
คันผมไปจับคอมที่อู่ช่างนก บอกรีเลย์เกียร์มีปัญหา อาจตัดต่อบ้างไม่ต่อบ้าง
พอเปลี่ยนก็รู้สึกว่ารถขับเร่งดีขึ้นครับ ตอบสนองดีมากขึ้นเลย
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม