ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว : เบี้ยวค่าปรับ'ต่อภาษีรถ'ได้ กฤษฎีกาตีกลับข้อเสนอตร.  (อ่าน 5662 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
พล.ต.ต.อดุลย์ ณรงค์ศักดิ์ รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาล(รอง ผบช.น.) รับผิดชอบงานจราจร เปิดเผยถึงความคืบหน้า เรื่องการขอปรับปรุงแก้ไขกฎหมายพรบ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 ว่าจากที่ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ได้พิจารณาขอแก้ไขกฎหมายจราจรให้มีประสิทธิภาพ ในการบังคับใช้กับผู้กระทำความผิดให้มากยิ่งขึ้นนั้น ที่ผ่านมาได้มีการนำเสนอให้กฤษฎีกาตีความใน 8-9 ประเด็น แต่ในประเด็นเรื่องการขอให้กรมการขนส่งทางบก อายัดการต่อภาษีประจำปีหากผู้เสียภาษีโดนใบสั่งแล้วไม่มาชำระค่าปรับ ซึ่งทางกรมการขนส่งฯเห็นว่าเรื่องดังกล่าวเป็นการกระทำที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญไม่สามารถทำได้ และในส่วนของคณะกฤษฎีกาก็ไม่ผ่านความเห็นชอบ ให้ทำให้ประเด็นนี้มีอันตกไป แต่ทั้งนี้กฤษฎีกาได้ให้ข้อแนะนำว่าการขอแก้ กฎหมาย พรบ.จราจรฯ ให้ทำในส่วนที่เกี่ยวข้องกับตำรวจเท่านั้น ดังนั้นทางตำรวจจึงได้กลับมาดูในรายละเอียดอีกครั้งและเตรียมเสนอใหม่อีกรอบ ในเรื่องการขอเพิ่มอัตราโทษปรับ ในส่วนที่ 1 หากผู้กระทำผิดได้รับใบสั่งแล้ว ไม่มาชำระค่าปรับจะให้มีโทษปรับตั้งแต่ 400-1,000 บาท ซึ่งจากเดิมปรับไม่เกิน 1,000บาท และปรับขั้นต่ำ 200 บาท ส่วนที่ 2 เมื่อครบ 60 วัน ยังไม่มาชำระค่าปรับ จะเพิ่มโทษเป็นปรับตั้งแต่ 1,000-5,000 บาท และส่วนที่ 3 หากครบ 180 วัน ยังไม่มาชำระค่าปรับจะจำคุกไม่เกิน 3 เดือน ปรับตั้งแต่ 2,000-10,000 บาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ ซึ่งในข้อหานี้สามารถนำขึ้นศาลแขวง เพื่อให้ศาลพิจารณาโทษจำคุกได้

พล.ต.ต.อดุลย์ กล่าวต่อว่า หลังจากนี้ทางตำรวจ จะไม่ยื่นเสนอขอแก้ไขในเรื่องอายัดภาษี ไม่ต่อทะเบียนรถ หากไม่มาชำระค่าปรับอีกแล้ว เนื่องจากข้อเสนอดังกล่าวถูกตีตกถึง 2 รอบ แต่ในส่วนการขอเพิ่มอัตราโทษปรับขณะนี้ในขั้นตอนของทาง บช.น. ได้มีการลงนามในข้อเสนอแล้ว เพื่อเสนอต่อให้สำนักกฎหมายและสำนักงานตำรวจแห่งชาติ พิจารณาแก้ไขและนำเสนอต่อกฤษฎีอีกครั้ง ซึ่งคาดว่าน่าจะผ่านความเห็นชอบได้และผ่านเข้าสู่กระบวนการให้สภานิติบัญญัติแห่งชาติ(สนช.) พิจารณาต่อไป ส่วนในการยื่นเสนอชำระค่าปรับ ผ่านเคาร์เตอร์เซอร์วิส ที่ทางตำรวจได้ยื่นเสนอให้กฤษฎีกาพิจารณานั้น ขณะนี้ได้รับความเห็นชอบจากทางกฤษฎีกาแล้ว ซึ่งขั้นตอนต่อไปก็ต้องรอให้ สนช. มีความเห็นชอบอีกเช่นกัน ซึ่งคาดว่าภายในเร็วๆนี้ ซึ่งประชาชนจะได้รับความสะดวกขึ้นในการชำระค่าปรับ.“

อ่านต่อที่ :
โค๊ด: [Select]
http://www.dailynews.co.th/bangkok/347642
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ขออนุญาต ใช้หัวข้อกระทู้ ตาม สำนักข่าว โดยไม่มีการแก้ไข ข้อมูลแต่อย่างใด นะครับ

:sd23:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
 :sd23: คัพพี่เต้ย

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
กำลัง มีข้อสงสัย ว่า

แล้ว ที่ผ่านมา ที่มีการ อายัดการต่อภาษีประจำปี นั้น เอาอำนาจส่วนใดไปอายัด  :sd06:

ออฟไลน์ กฤษฏ์(krit)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณครับพี่เต้ย ผมกำลังสงสัยในเรื่องนี้อยู่พอดีครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
อย่างก็เบี้ยวได้สิ  :L6419:  แต่ก็จ่ายทุกครั้งครับ และก็เสียดายมากๆ 800-1000 บาท :L4386:

tod

อย่างก็เบี้ยวได้สิ  :L6419:  แต่ก็จ่ายทุกครั้งครับ และก็เสียดายมากๆ 800-1000 บาท :L4386:
ไปจ่ายก็ดีแล้วครับ  ถ้าหากเกิดกฤษฎีกาผ่านขึ้นมาวันใหนอาจจะมีผลย้อนหลัง // มองในแง่ดีไว้ก่อนครับ (ยิ้มยิ้ม)
ทำผิดก็ต้องยอมรับผิดครับ(ถึงอาจจะไม่ตั้งใจก็ตาม เพราะกำลังเพลินกับการกดคันเร่งมากไปหน่อย)
 :sd42:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: ขอบคุณในข้อมูลครับพี่เต้ย  :L2736:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่เต้ยฯ ครับ
 :sd23: :L4399: :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณครับพี่เต้ย :sd23: ถือเป็นข่าวดีข่าวหนึ่งสำหรับวงการผู้รักความเร็วเลยครับ  :L2758:

สำหรับการเพิ่มอัตราโทษปรับนี่ ส่วนตัวอยากจะให้ทางบช.น.ใช้วิจารณาญานให้มากหน่อยกับการกำหนดอัตราโทษปรับครับ การคัดลอกกฏหมายหลายๆอย่างจากต่างประเทศมาใช้อยากจะให้พิจารณาแยกเป็นกรณีไปครับ หลายๆอย่างคงนำมาใช้กับผู้ขับขี่บ้านเมืองเราไม่ได้เพราะที่นี่ประเทศไทยครับ เราควรมีกฎหมายจราจรเฉพาะที่นำมาใช้ในบ้านเราหรือที่เรียกว่า "Thailand Only" เช่น ห้ามขี่จยย.บนทางเท้า เจอจับปรับหนัก เป็นต้น

อีกเรื่องคือก่อนที่จะเพิ่มอัตราโทษปรับสำหรับขับรถเร็วนั้น ผมอยากให้มุ่งเน้นเรื่องวินัยจราจรก่อนเป็นอันดับแรกๆ ครับ เช่น พวกชอบเบียดคอสะพาน กลับรถฉุกเฉินในที่คับขัน จอดรถซื้อของข้างทางในถนนแคบหรือในที่ห้ามจอด เป็นต้น ผมว่าถ้าผู้มีอำนาจให้ความสำคัญกับการแก้ปัญหาจราจรกับพวกคนที่ขาดวินัยเหล่านี้คุณภาพชีวิตคนไทยเราจะดีขึ้นมากๆแน่นอนครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ไปจ่ายก็ดีแล้วครับ  ถ้าหากเกิดกฤษฎีกาผ่านขึ้นมาวันใหนอาจจะมีผลย้อนหลัง // มองในแง่ดีไว้ก่อนครับ (ยิ้มยิ้ม)
ทำผิดก็ต้องยอมรับผิดครับ(ถึงอาจจะไม่ตั้งใจก็ตาม เพราะกำลังเพลินกับการกดคันเร่งมากไปหน่อย)
 :sd42:
http://www.laslaws.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538722841&Ntype=2
*** ไม่น่าจะมีผลย้อนหลัง เว้นแต่ให้คุณ ครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ผมกำลังจะต่อทะเบียนเดือนนี้  เดี๋ยวก็รู้ครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะพี่เต้ย 

Sent from my iPad using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณครับพี่เต้ย :sd23: ถือเป็นข่าวดีข่าวหนึ่งสำหรับวงการผู้รักความเร็วเลยครับ  :L2758:

สำหรับการเพิ่มอัตราโทษปรับนี่ ส่วนตัวอยากจะให้ทางบช.น.ใช้วิจารณาญานให้มากหน่อยกับการกำหนดอัตราโทษปรับครับ การคัดลอกกฏหมายหลายๆอย่างจากต่างประเทศมาใช้อยากจะให้พิจารณาแยกเป็นกรณีไปครับ หลายๆอย่างคงนำมาใช้กับผู้ขับขี่บ้านเมืองเราไม่ได้เพราะที่นี่ประเทศไทยครับ เราควรมีกฎหมายจราจรเฉพาะที่นำมาใช้ในบ้านเราหรือที่เรียกว่า "Thailand Only" เช่น ห้ามขี่จยย.บนทางเท้า เจอจับปรับหนัก เป็นต้น

อีกเรื่องคือก่อนที่จะเพิ่มอัตราโทษปรับสำหรับขับรถเร็วนั้น ผมอยากให้มุ่งเน้นเรื่องวินัยจราจรก่อนเป็นอันดับแรกๆ ครับ เช่น พวกชอบเบียดคอสะพาน กลับรถฉุกเฉินในที่คับขัน จอดรถซื้อของข้างทางในถนนแคบหรือในที่ห้ามจอด เป็นต้น ผมว่าถ้าผู้มีอำนาจให้ความสำคัญกับการแก้ปัญหาจราจรกับพวกคนที่ขาดวินัยเหล่านี้คุณภาพชีวิตคนไทยเราจะดีขึ้นมากๆแน่นอนครับ
เห็นด้วยครับ   เริ่มจาก

- ตีเส้นจราจรให้เข้มและชัดเจนพร้อมทำความสะอาดถนน

- เจอว่าผิด เจ้าหน้าที่ออกใบสั่ง  งดพูดจาต่อรอง  ให้ไปฟ้องร้อง รายงานตัวที่สถานีตำรวจเอาเอง ( ว่าทำไมดุลพินิจเจ้าหน้าที่เห็นจนเข้าใจว่าผิด  ไม่ไปมีหมายเรียกและปรับหนัก  จะได้กลัวเรื่องเสียเวลาตรงนี้)

- หากทำผิดวินับจราจรแต่เจ้าหน้าที่ไม่เห็น หรือจับกุมไม่ได้  แต่หากมีหลักฐานจากคนอื่นที่ร่วมด้วยช่วยกัน ให้เพิ่มโทษเป็น 2 เท่า

- ทำตามป้ายจราจรทุกป้าย (แต่ต้อง update ให้เหมาะสมก่อนนะ)

เมื่อเช้าลงทางด่วน  ลองขับตามป้ายจราจรใช้ความเร็ว 20 , 40 ในทางโค้ง   แทบไม่ต้องกดคันเร่ง  ปล่อยมือยังเข้าโค้งได้เลย     ลองจอดไม่ทับเส้นขาว  ไม่ทับทางม้าลาย  เสร็จแท็ดซี่  รถเก๋งและอื่นๆ  เสียบหัวแทรกเข้ามา    จอดทิ้งระยะห่างจากคันหน้า  ก็มีพวกบีบแตรไล่หลังเบาๆ 2 ทีให้ขยับไปหน่อย  555555   THAILAND ....

:L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อ๋อย PJS 2014

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
รองผบช.น.พูดเแต่เรื่องค่าปรับ เรื่องอัตราโทษกรณีไม่จ่ายค่าปรับ....

ทำไมไม่พูดเรื่องการกำหนดอัตราความเร็วให้เหมาะสมกับสภาพปัจจุบันด้วยล่ะครับ และควรกำหนดจุดตรวจจับความเร็ว และมีป้ายจำกัดความเร็วควบคู่กันให้ชัดเจนด้วย
คนขับรถจะได้เห็นป้าย และรู้กำหนดความเร็วที่ชัดเจน ควรยกเลิกกล้องตรวจจับความเร็วแบบเคลื่อนที่ ประเภทอยากจะตั้งตรงไหนก็ตั้งตามใจฉัน
รัก โลภ โกรธ หลง เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์...

surut jantorn

รองผบช.น.พูดเแต่เรื่องค่าปรับ เรื่องอัตราโทษกรณีไม่จ่ายค่าปรับ....

ทำไมไม่พูดเรื่องการกำหนดอัตราความเร็วให้เหมาะสมกับสภาพปัจจุบันด้วยล่ะครับ และควรกำหนดจุดตรวจจับความเร็ว และมีป้ายจำกัดความเร็วควบคู่กันให้ชัดเจนด้วย
คนขับรถจะได้เห็นป้าย และรู้กำหนดความเร็วที่ชัดเจน ควรยกเลิกกล้องตรวจจับความเร็วแบบเคลื่อนที่ ประเภทอยากจะตั้งตรงไหนก็ตั้งตามใจฉัน

:L6428: :L6428: :L6428: :L6428: :L6428: :L6428: จริงคัพพี่

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ผมกำลังจะต่อทะเบียนเดือนนี้  เดี๋ยวก็รู้ครับ
รอฟังของพี่โต้งเลยครับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48

ต่อไปแล้วเรียบร้อย "ผ่าน"
 :L6425:  :L6425:  :L6425:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD