ผู้เขียน หัวข้อ: เก่าหน่อยครับ 7 สิ่งที่ควรเช็ก ก่อนเลือกซื้อกล้องติดรถยนต์ --- เครดิต Kapook.com  (อ่าน 4512 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

7 สิ่งที่ควรเช็ก ก่อนเลือกซื้อกล้องติดรถยนต์ อยากเลือกซื้อกล้องติดรถยนต์ ต้องดูอะไรบ้าง เรามีมาแนะนำ
         ในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา นักขับชาวไทยได้เริ่มรู้จักกับกล้องติดรถยนต์ ช่วงแรก ๆ หลายคนก็ว่าเป็นของสิ้นเปลือง
แต่ในที่สุดกล้องติดรถยนต์ก็พิสูจน์หลายกรณีแล้วว่าสำคัญแค่ไหน
         เห็นได้ชัดจากช่วงที่ผ่านมา กล้องติดรถยนต์บันทึกเหตุการณ์สำคัญที่เป็นข่าวอยู่หลายครั้ง ช่วยลดข้อพิพาทยามเกิดอุบัติเหตุดีเยี่ยม
หลายคนจึงกำลังมองหากล้องติดรถยนต์มาใช้งานกันเพิ่มขึ้นมาก
         วันนี้กระปุกคาร์จึงมาแนะนำมือใหม่ (มือเก๋าก็ได้) จะเลือกซื้อกล้องติดรถยนต์ควรเช็กอะไรบ้าง เพื่อความคุ้มค่ากับเงินในกระเป๋าที่ต้องจ่าย มาบอกต่อครับ

เช็กระบบความคมชัดของกล้อง

อย่างแรกมาดูเรื่องความคมชัดของวิดีโอจากกล้อง ไฟล์ที่อัดมามีคุณภาพระดับไหน ที่เราขอแนะนำเลยคืออัดได้ Full HD 1080p ก็เพียงพอแล้ว
แต่อีกสิ่งที่อยากแนะนำให้ดูคือค่า FPS (Frame Per Second) ที่ตัวกล้องอัดได้ ปรกติแล้วจะอยู่ที่ 20-30 FPS ครับ
แต่ถ้าสูงกว่า 30 FPS นี้ถือว่าระดับภาพจะเนียนตามาก

เช็กการใช้งานเมื่ออัดในที่แสงน้อย

การขับรถก็เจอที่โล่งแสงจ้า เงาจากต้นไม้ เดี๋ยวมืดเดี๋ยวสว่าง ลองเช็กตัวอย่างวิดีโอเพราะเรื่องนี้เป็นด้านซอฟต์แวร์กล้องล้วน ๆ
มีกล้องหลายรุ่นตกม้าตายเรื่องนี้เพราะปรับภาพช้า หากขับยามค่ำคืน เช็กได้จากรูรับแสงของกล้องคือว่า F โดยกล้องทั่วไปจะอยู่ที่ F2.2
ถ้าต่ำกว่านี้ก็จะดีมาก เพราะถ่ายเวลาแสงน้อยได้ชัดขึ้น แต่ทั้งนี้ขอแนะนำให้ลองดูหาวิดีโอเทสต์กล้องในเวลากลางคืนดูประกอบด้วย

มุมมองของกล้อง

กล้องติดรถยนต์ควรได้มุมมองที่กว้างเพื่อเห็นบริเวณหน้ารถให้มากที่สุด หรืออย่างน้อยเมื่อติดตั้งก็ควรเห็นมุมรถด้านหน้าทั้ง ซ้าย-ขวา ได้
บางรุ่นก็อาจใช้เลนส์ Fish Eye ที่เพิ่มมุมมองด้วย

รองรับความจุของเมมโมรี่
         กล้องส่วนใหญ่สามารถเลือกอัดได้ว่าอยากได้ความคมชัดระดับไหน ชัดมากก็ได้ไฟล์ใหญ่ ซึ่งกล้องแต่ละตัวก็รองรับเมมโมรี่ได้ไม่เท่ากัน
เช็กดี ๆ อย่าพลาดไปซื้อกล้องที่รับเมมโมรี่ได้แค่ 32GB ล่ะ ไม่เช่นนั้นอาจบันทึกวิดีโอได้ไม่ครบวันเลยด้วยซ้ำ

ฟังก์ชั่นของกล้อง
         แต่ละรุ่นมักจะชูจุดขายแตกต่างกันไป แต่ฟังก์ชั่นต่าง ๆ ที่ขอแนะนำให้เช็กคือ บันทึกเสียงได้ชัด, มีจอเล่นไฟล์บันทึกได้ทันที, ระบบป้องกันการสั่น,
ระบบตัดรอบระยะการบันทึกได้ (ไม่ทำให้ไฟล์วิดีโอใหญ่เกินไป), ไฟล์ที่บันทึกเป็นสกุลที่เราต้องการ, แสดงวันที่และเวลาในไฟล์บันทึก,
บันทึกทับไฟล์เก่าอัตโนมัติ, ระบบอินฟาเรดที่ช่วยบันทึกยามแสงน้อยมาก ๆ แต่อุณหภูมิสีภาพม่วงหรือเขียว

รับประกันหลังการขาย
         กล้องราคาถูกหรือร้านค้าในอินเทอร์เน็ตมักจะไม่มีประกัน ถ้าจะเลือกของดีมีคุณภาพและรับประกันดี ๆ จ่ายราคาแพงกว่าหน่อย
ก็น่าจะดีกว่าซื้อของถูก เสียเมื่อไหร่ก็ทิ้งได้เลย

เลือกราคาที่เหมาะสม
         เมื่อดูฟังก์ชั่นทั้งหมดที่ว่ามามีครบถ้วน ทุกอย่างดีไปหมด แต่ราคาเหยียบหมื่นถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ซื้อได้ครับ แต่ที่อยากแนะนำจริง ๆ
คือเลือกรุ่นราคา 1-2 พันบาทก็เพียงพอ ใช้ปีสองปีก็พอ อธิบายให้ง่าย ๆ อย่างเมื่อก่อน มือถือหน้าจอขาวดำราคาเป็นหมื่น
หรือเครื่องเล่น DVD เครื่อง 7-8 พันบาท แต่ลองดูราคาในปัจจุบัน กล้องติดรถยนต์มีวัฏจักรเช่นนั้น

หากใครยังไม่มีกล้องติดรถยนต์ ก็ลองนำข้อมูลเหล่านี้ไปพิจารณาในการเลือกซื้อกล้องได้เลย
หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ขอบคุณครับพี่โต้ง กำลังจะหากล้องติดรถอยู่พอดีตัวเก่าที่เคยมีเสียแล้วดันไปเกิดอุบัติเหตุเลยไม่มีหลักฐานฟ้องด้วยภาพ
ทั้งๆเราไม่ผิดสุดท้ายขี้เกียจเถียงทำประมาทร่วมทั้งคู่  :sd23:

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
แนะนำให้หามาติดด่วนเลยครับพี่บังมะ

รถบริษัทคันเก่าที่ผมใช้ เคยโดนรถคันหน้าอยู่เลนข้างๆ ล้อหลังเค้าดีดท่อนเหล็กปลิวมาโดนฝากระโปรงหน้าและกระเด็นมากระแทกกระจกหน้าแตกร้าวเลย

คันหน้าเหมือนเค้าไม่รู้ตัว ผมขับตามไปบีบแตรและปาดหน้าให้จอดลงมาคุยกัน เค้าก็ตกใจว่าเค้าเป็นคนขับดีดเหล็กใส่รถผม เพราะไม่มีรอยอะไรที่ล้อเค้าเลย

สุดท้ายประกันมาทั้ง 2 ฝ่าย ตกลงกันไม่ได้ เพราะไม่มีหลักฐานยืนยัน ต้องไปที่สภ. จากนั้นก็เป็นเรื่องของประกันฟ้องค่าเสียหายกันเอง

ไม่อยากคิดว่า ถ้าเป็นรถส่วนตัวเราโดน เรื่องคงยาวเหมือนกัน

หลังเกิดเหตุ ผมตัดสินใจติดกล้องในรถส่วนตัวที่บ้านทั้ง 2 คันเลยครับ

ถ้างบสัก 2000 ผมแนะนำ รุ่นที่ไม่ใช่แบตครับ เพราะจุดที่ติดกล้องหน้าจะโดนแดดเต็มๆ แบตจะไปก่อน ถ้าคุณภาพไม่ดี เสียวระเบิดอีกต่างหาก

http://www.groovygang.net/product/gr245-plus/

ลองดูเป็นตัวเลือกครับ ผมใช้มาเกิน 2 ปี คุ้มแล้ว ไม่เคยมีปัญหาครับ ยกเว้นยางที่แปะกระจกเริ่มเสื่อม ก็เปลี่ยนไปใช้ขาแขวนกระจกมองหลังแทนครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
อ้อ ผมไม่มั่นใจว่า งบ 2000 ในยี่ห้ออื่น อาจจะได้สเปคที่ดีกว่ามั้ยนะครับ

ลองเปรียบเทียบหลายๆยี่ห้อก่อนซื้อนะครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ของผมซื้อราคา 590 บาท ใช้ดีคับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT

ขอบคุณพี่โต้งมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

:L2758: :L2758: :L2758:

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"