ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเปิดไฟหน้ารถมีอาการกระพริบนิดๆครับ เกิดจากอะไรครับ???  (อ่าน 14566 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาท นิติวุฒิ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
รถผมตอนบิดกุญแจ acc หรือ on ลองเปิดไฟหน้าดู
ไฟก็ติดดี และนิ่งดีนะคับ

แต่พอบิดสตาร์ทเครื่องสังเกตเห็นว่าขณะรถจอดอยู่กับที่
ไฟหน้าจะมีอาการกระพริบเล็กน้อย ไม่นิ่งคับ
แต่ไม่ถึงขนาดดูออก ต้องมองดูดีๆถึงจะเห็น
แต่พอทำการเหยียบคันเร่งรถ หรือ ตอนรถเคลื่อนที่ไฟจะนิ่งเลยคับ

พี่ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยคับว่าเกิดจากอะไร สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างคับ

:L2758:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รถผมตอนบิดกุญแจ acc หรือ on ลองเปิดไฟหน้าดู

แต่พอบิดสตาร์ทเครื่องสังเกตเห็นว่าขณะรถจอดอยู่กับที่
ไฟหน้าจะมีอาการกระพริบเล็กน้อย ไม่นิ่งคับ
แต่ไม่ถึงขนาดดูออก ต้องมองดูดีๆถึงจะเห็น
แต่พอทำการเหยียบคันเร่งรถ หรือ ตอนรถเคลื่อนที่ไฟจะนิ่งเลยคับ

พี่ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยคับว่าเกิดจากอะไร สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างคับ

ถ้า LED  หลอดคุณภาพต่ำ ใกล้ลาไปแล้ว
ถ้า Xenon  ขั้วหลวม  จุดต่อหลวม   บัลลาสมีปัญหา
ถ้า หลอดใส้   ใส้ใกล้ขาด
ถ้าหรี่วู๊บว๊าบ  ทั้งไฟเก๋ง  ไฟหน้าปัด  แบตไม่มีไฟเพียงพอ    เพราะใช้ไฟจากไดร์ชาร์ทอย่างเดียว
ถ้ามาคนเดียว  แล้วจอดรถลงมาดู  ยังมีไฟหน้ากระพรับแบบให้ทาง   ผมว่าวิ่งได้เลยครับ   สงสัยจะมีสิ่งที่ไม่พึ่งปราถนา
 :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ถ้า LED  หลอดคุณภาพต่ำ ใกล้ลาไปแล้ว
ถ้า Xenon  ขั้วหลวม  จุดต่อหลวม   บัลลาสมีปัญหา
ถ้า หลอดใส้   ใส้ใกล้ขาด
ถ้าหรี่วู๊บว๊าบ  ทั้งไฟเก๋ง  ไฟหน้าปัด  แบตไม่มีไฟเพียงพอ    เพราะใช้ไฟจากไดร์ชาร์ทอย่างเดียว
ถ้ามาคนเดียว  แล้วจอดรถลงมาดู  ยังมีไฟหน้ากระพรับแบบให้ทาง   ผมว่าวิ่งได้เลยครับ   สงสัยจะมีสิ่งที่ไม่พึ่งปราถนา

ไฟ daylight ผมก็เป็นนะพี่นะ

อาการเดียวกันเลยพี่

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไฟ daylight ผมก็เป็นนะพี่นะ

อาการเดียวกันเลยพี่

ปลดหลอดไปที่เป็นตะกูล LED ออกให้หมดที่ใส่เพิ่มในระบบของ pajero sport  กระทั่งหลอด LED ตกแต่งต่างๆ

เนื่องจากไฟจากหลอด LED มีค่าความต้านทานย้อนในระบบ  จนระบบไฟของรถรวน

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ปลดหลอดไปที่เป็นตะกูล LED ออกให้หมดที่ใส่เพิ่มในระบบของ pajero sport  กระทั่งหลอด LED ตกแต่งต่างๆ

เนื่องจากไฟจากหลอด LED มีค่าความต้านทานย้อนในระบบ  จนระบบไฟของรถรวน

ต้องเอาออกอย่างเดียวเลยหรอพี่นะถึงจะแก้ไขได้คับ

ตอนนี้ผมมี แค่ ไฟส่องเท้า led กับ daylight คับ

• Pa Mania
  • *
ต้องเอาออกอย่างเดียวเลยหรอพี่นะถึงจะแก้ไขได้คับ

ตอนนี้ผมมี แค่ ไฟส่องเท้า led กับ daylight คับ

ปลดสายก่อนก็ได้  ผมสงสัยไปที่ชุดไฟส่องเท้ามากกว่า daylight    คือ การทดสอบก่อนครับจะได้ไล่ไปทีละส่วน

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
แบตเตอรี่ใช้นานหรือยังครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11

เป็นตอนบิดกุญแจสตาร์ทใช่ไหมครับ พี่อาท (ไม่ได้เป็นตอนที่เครื่องติดแล้ว)
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
แบตเตอรี่ใช้นานหรือยังครับ
รถผมเคยมีอาการแบบพี่อาท อีกไม่นานรถสตาร์ทไม่ติดเพราะแบตฯ หมด พอเปลี่ยนแบต ฯ อาการหายไป เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L2736:
ถ้าใช่อาการเดียวกัน ก็เป็นสัญญาณบอกว่าแบตฯ ใกล้ลาจากครับ  :(

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
เป็นตอนบิดกุญแจสตาร์ทใช่ไหมครับ พี่อาท (ไม่ได้เป็นตอนที่เครื่องติดแล้ว)
ตอนที่สตาร์ทรถติดแล้วคับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
 :L2761: จากการ ดู กระทู้ ของพี่ ส่วนใหญ่ มีปัญหา จาก ระบบไฟ
คหสต. คงใช้ผลิตภัณฑ์ ไม่ได้ มาตราฐาน อย. ทำให้ มันรวน ไปหมด
ทางออก ผมว่า วิธีแก้ไข ย้อนกลับไปทางเก่า ปัญหา หายชัวร์ คืนสู่สามัญ ครับ
*** ไม่เชื่อ อย่าลบลู่

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :sd06:...แบบนี้ผมเคยเจอเหมือนกันครับ อาการอาจไม่ตรงกันมากนักแต่ลองดูได้ ของผมรถปี2010 เป็นจังหวะไฟหน้าติดๆดับๆ ตอนแรกก็ไฟตัดหมอกเปิดไม่ติด ตามมาด้วยอาการไฟหน้าติดๆดับๆ เวลาเปิดไฟเลี้ยวก็มีเอ๋อๆบ้าง แต่สังเกตุมันชอบเป็นบ่อยช่วงเวลาหมุนพวงมาลัยหรือเปิดไฟเลี้ยวร่วมด้วยเลยคิดว่าน่าจะเป็นเกี่ยวกับคอนแทคสวิทช์มากกว่า เลยรื้อคอพวงมาลัย/ถอดที่เปิดไฟหน้า/ที่ปัดน้ำฝน มาฉีดน้ำยาล้างคอนแทค(ไม่ใช่โซเน็คหรือW40น่ะครับ)แล้วเป่าด้วยลมให้แห้งก่อนประกอบกลับคืน ปรากฏว่าใช้ได้ดีทั้งไฟหน้าและตัดหมอด ทำมาเกือบปีแล้วทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ครับผม :sd01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 กันยายน 2015, 17:17:19 โดย วัฒนา »

• Pa Mania
  • *
:sd06:...แบบนี้ผมเคยเจอเหมือนกันครับ อาการอาจไม่ตรงกันมากนักแต่ลองดูได้ ของผมรถปี2010 เป็นจังหวะไฟหน้าติดๆดับๆ ตอนแรกก็ไฟตัดหมอกเปิดไม่ติด ตามมาด้วยอาการไฟหน้าติดๆดับๆ เวลาเปิดไฟเลี้ยวก็มีเอ๋อๆบ้าง แต่สังเกตุมันชอบเป็นบ่อยช่วงเวลาหมุนพวงมาลัยหรือเปิดไฟเลี้ยวร่วมด้วยเลยคิดว่าน่าจะเป็นเกี่ยวกับคอนแทคสวิทช์มากกว่า เลยรื้อคอพวงมาลัย/ถอดที่เปิดไฟหน้า/ที่ปัดน้ำฝน มาฉีดน้ำยาล้างคอนแทค(ไม่ใช่โซเน็คหรือW40น่ะครับ)แล้วเป่าด้วยลมให้แห้งก่อนประกอบกลับคืน ปรากฏว่าใช้ได้ดีทั้งไฟหน้าและตัดหมอด ทำมาเกือบปีแล้วทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ครับผม :sd01:
อ๋ออาการ contact switch ที่ชุดคอพวงมาลัย   ขอขอบคุณข้อมูลพี่วัฒนา
ลองดูเพิ่มเติมจากจุดที่พี่วัฒนา แนะนำมาด้วยนะครับ

เรื่องไฟกับ pajero sport มันเยอะมาก   ผมยกตัวอย่างแค่ถอดฟิวไฟหรี่เก๋งออกหรือฟิวตัวนี้ขาด  ลองแค่เปิดกุญแจ "ON"  ไฟติดพรึบแลัวไฟหน้าว๊าบ วิทยุดับ   แล้วระบบไฟรถจะพิการไป 1 ข้าง    แต่พอเปลี่ยนฟิวส์กลับใช้ได้ปกติ   RV Meter   Processor  และ Fix memory  ต่าง reset ตัวเองหมด    ผลมาจากหลอดไฟหรี่จอกลางดวงเดียวเล่นเอาเสียวทั้งคัน   ไม่เสียด้วยนะแต่เป็นหลอด LED คุณภาพต่ำ    แก้ไขโดยทุบแก้วหลอด บิดออกจากแผ่นปรินท์เพราะเป็นหลอดชนิดเป่าร้อน   ทุกอย่างจบ ( ไม่ขอบอกรุ่นแล้วกัน เดี๋ยวเขาขายไม่ออก)

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
รถผมเคยมีอาการแบบพี่อาท อีกไม่นานรถสตาร์ทไม่ติดเพราะแบตฯ หมด พอเปลี่ยนแบต ฯ อาการหายไป เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L2736:
ถ้าใช่อาการเดียวกัน ก็เป็นสัญญาณบอกว่าแบตฯ ใกล้ลาจากครับ  :(
:L2736: อ่านดู ผมก็เป็นคล้ายๆกันกับพี่อาร์ท แต่ของผมน่าจะจากแบตเตอรี่ใชมา2ปีแล้ว แบบพี่อิฐบอกเลย  :L2734: ชัวร์แบตผมใกล้ลาโลก
เพราะผมลองชาร์จด้วยเครื่องCtek อาการดังกล่าวก็หายไป แต่พอสัก2อาทิตย์ก็เริ่มวูปเล็กๆอีก ก็ชาร์จต่อ ทิ้งไว้เหมือนเดิม   :L2754:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :sd42: ขอเข้ามาเก็บความรู้จากพี่ๆด้วยคับ  :L2758:  :L2753: