ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ตำแหน่งยึดบัลลาสต์ไฟซีนอลติดตรงไหนดีครับ  (อ่าน 13898 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาท นิติวุฒิ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
คือรถผมเป็น pajero ปี 2010 ไฟฮาโลเจนครับ
สนใจจะซื้อไฟซีนอลมาติดเองครับ

อยากสอบถามพี่ๆที่เคยซื้อมาติดเองเหมือนผมหรือไปติดที่ร้าน
ว่ายึดบัลลาสต์ที่ตำแหน่งไหนกันบ้างครับ ถ้ามีรูปประกอบจะขอบคุณมากครับ

ตอนนี้กำลังลังเล 4300k กับ 6000k
พี่ๆว่าตัวไหนดีกว่ากันครับ

:sd23:

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :sd01: ของผมปี 2010 เหมือนกัน ติดซีนอลมา 3 ปีแล้ว (35W) (ถ้าอยากแรงต้องก็ 55Wครับ) เคยใช้ 6000k ประมาณ 1-2 อาทิตย์ฺรู้สีกว่ามองหลุมถนนแล้วช่วงฝนตกนี่มองยากกว่าเลยเปลี่ยนเป็น 4300k อันนี้มองสบายวิ่งต่างๆจังหวัดมืดๆมองเห็นชัดเจนครับ ส่วนไฟตัดหมอก(หลอดธรรมดา)เหมือนกันที่แรกเปลี่ยนเป็นแสงขาวดูว่าสวยดี แต่การใช้งานเวลาฝนตกหรือถนนที่มืดๆสนิทแล้วความคมจะสู้แสงออกเหลืองนิดๆไม่ได้(อันนี้สายตาของผมน่ะครับ) เลยเปลี่ยนไฟตัดหมอกกลับเป็นหลอดเหลืองOSRAMธรรมดา เข้ามาเห็นคุณอาทตั้งกระทู้นี้แหล่ะนึกขึ้นมาได้ว่าจะไปหาหลอดแรลลี่(เหลืองเข้มอมส้ม)มาลองใส่ไฟตัดหมอกใช้ช่วงหน้าฝนดูบ้างเหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
พี่อาทไฟซีนอลใต้โคมจะมีจุดตำแหน่งบัลลาสต์อยู่แล้ว ส่วนไฟฮาโลเจนไม่แน่ใจ พื้นที่บริเวณแถวๆ โคมไฟมีหลายจุดสามารถติดบัลลาสต์ได้
ส่วนหลอดไฟ 4300k -5500k พอ ส่วน 6000k จะออกขาว ส่วนตัวพี่อาทว่าเป็นขับรถกลางวันหรือกลางคืน เดินทางไกลบ่อยไหม
(กระจกหน้าติดฟิล์มเท่าไรมีผลต่อการมองกลางคืนด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เรื่องไฟต้องยกให้พี่พฏ ด้านบนผมแหล่ะครับ ถอดเข้า ๆ ออก ๆ ซะจนชำนาญ  ;D

อีกทางเลือกนะครับ ตอนนี้มันมีซีนอนแบบใหม่เป็นชุดบัสลาสติดกับหลอดด้านท้ายเลย  ไม่เปลืองเนื้อที่ผมเคยใช้อยู่ครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
:sd01: ของผมปี 2010 เหมือนกัน ติดซีนอลมา 3 ปีแล้ว (35W) (ถ้าอยากแรงต้องก็ 55Wครับ) เคยใช้ 6000k ประมาณ 1-2 อาทิตย์ฺรู้สีกว่ามองหลุมถนนแล้วช่วงฝนตกนี่มองยากกว่าเลยเปลี่ยนเป็น 4300k อันนี้มองสบายวิ่งต่างๆจังหวัดมืดๆมองเห็นชัดเจนครับ ส่วนไฟตัดหมอก(หลอดธรรมดา)เหมือนกันที่แรกเปลี่ยนเป็นแสงขาวดูว่าสวยดี แต่การใช้งานเวลาฝนตกหรือถนนที่มืดๆสนิทแล้วความคมจะสู้แสงออกเหลืองนิดๆไม่ได้(อันนี้สายตาของผมน่ะครับ) เลยเปลี่ยนไฟตัดหมอกกลับเป็นหลอดเหลืองOSRAMธรรมดา เข้ามาเห็นคุณอาทตั้งกระทู้นี้แหล่ะนึกขึ้นมาได้ว่าจะไปหาหลอดแรลลี่(เหลืองเข้มอมส้ม)มาลองใส่ไฟตัดหมอกใช้ช่วงหน้าฝนดูบ้างเหมือนกันครับผม

ผมดูไว้เป็นบัลลาส 55w 4300k คับพี่วัฒนา

ถ้า 6000k ได้ขาวสวย แต่กลัวใช้งานเจอฝนจะแย่เอา

• Pa Mania
  • *
เรื่องไฟต้องยกให้พี่พฏ ด้านบนผมแหล่ะครับ ถอดเข้า ๆ ออก ๆ ซะจนชำนาญ  ;D

อีกทางเลือกนะครับ ตอนนี้มันมีซีนอนแบบใหม่เป็นชุดบัสลาสติดกับหลอดด้านท้ายเลย  ไม่เปลืองเนื้อที่ผมเคยใช้อยู่ครับ  :L2736:

มีด้วยหรอคับพี่อิฐที่เป็นซีนอนมีบัลลาสท้ายหลอกเลย

น่าสนนะคับพี่ เป็นแบบไหนคับ

ช่วยแนะนำหน่อยคับ

• Pa Mania
  • *
พี่อาทไฟซีนอลใต้โคมจะมีจุดตำแหน่งบัลลาสต์อยู่แล้ว ส่วนไฟฮาโลเจนไม่แน่ใจ พื้นที่บริเวณแถวๆ โคมไฟมีหลายจุดสามารถติดบัลลาสต์ได้
ส่วนหลอดไฟ 4300k -5500k พอ ส่วน 6000k จะออกขาว ส่วนตัวพี่อาทว่าเป็นขับรถกลางวันหรือกลางคืน เดินทางไกลบ่อยไหม
(กระจกหน้าติดฟิล์มเท่าไรมีผลต่อการมองกลางคืนด้วยนะครับ)

น่าจะเลือก 4300k คับพี่พฏ ใช้งานน่าจะโอเคกว่า

แล้วบริเวณที่พี่บอกแถวโคมมีที่ยึดบัลลาสได้นี้ตรงไหนหรอคับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไปอยากเห็นรูปครับ

:sd23:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
จากประสบการณ์ 4600 ออสแรม ผมชอบมากกว่า 6000 มองชัดเจนกว่า เวลาเช้าๆ มีหมอก หรือ ฝนตก 4300 เวอร์คกว่าแน่นอนครับ

และ ถ้าจะนำฮาโลเจนมาแปลง ความเห็นส่วนตัว หาโคมซีนอนมาใส่ ดีกว่าครับ

ส่วนที่แขวนบาลลาสท์ ผมแขวนใกล้ๆ แบตเตอรรี่ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
รถผมปี 2010 เดิมๆไฟต่ำเป็นฮาโลเจนคับ
ไปเปลี่ยนไฟซีนอลมา

อยากสอบถามหน่อยพอดีเพิ่งสังเกตเห็นว่า
เวลากลางวันไม่ได้เปิดไฟต่ำ
เวลายกไฟสูงแล้วไฟต่ำจะติดด้วย
นี้ถือว่าปกติรึเปล่าคับ

ปกติใช้หลอดฮาโลเจนไม่เคยสังเกตคับว่าไฟต่ำติดด้วยรึเปล่า
รถพี่ๆเป็นยังไงกันบ้างคับ

:L2758:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
รอสักครู่นะครับพี่อาท เดี๋ยวพี่ๆที่มีความรู้หรือเข้าใจเรื่องนี้คงเข้ามาตอบให้ครับผม  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
รอสักครู่นะครับพี่อาท เดี๋ยวพี่ๆที่มีความรู้หรือเข้าใจเรื่องนี้คงเข้ามาตอบให้ครับผม  :L2734:

ได้คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รถผมปี 2010 เดิมๆไฟต่ำเป็นฮาโลเจนคับ
ไปเปลี่ยนไฟซีนอลมา

อยากสอบถามหน่อยพอดีเพิ่งสังเกตเห็นว่า
เวลากลางวันไม่ได้เปิดไฟต่ำ
เวลายกไฟสูงแล้วไฟต่ำจะติดด้วย
นี้ถือว่าปกติรึเปล่าคับ

ปกติใช้หลอดฮาโลเจนไม่เคยสังเกตคับว่าไฟต่ำติดด้วยรึเปล่า
รถพี่ๆเป็นยังไงกันบ้างคับ

ติดครับ  เคยพบอาหารนี้เช่นกันแต่หลอดฮาโลเจนมันจะไวกว่าในการกระพริบครั้งที่ 2   ครั้งแรกซีนอนไว้กว่าเพราะบัลลาสเก็บประจุค้างอยู่เลยแฟลชออกไปเร็วแต่ได้แว๊ปเดียว
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เอ็ม_ยุดยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ของผม 2012 ดีเซล GLS  ตอนเปิดไฟสูงไฟต่ำก็ติดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
ได้คร้าบบ

ผมรอชมไฟชุดใหม่พี่อาทอยู่นะไปทำร้านไหนเล่าสู่กันฟังนะครับ ..  :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ ต้อง (Tong)

• Pa Mania
  • *
อาการแบบนี้เป็นปกติครับ ไม่ต้องห่วง  ลักษณะของโคมไฟที่ออกแบบมาให้มีการใช้งานไฟสูงและไฟต่ำใช้คนละหลอด (4 Beam)  เมื่อเปิดไฟสูงไฟต่ำย่อมติดด้วยครับ  ถึงแม้จะเปลี่ยนไฟต่ำเป็นซีน่อน (HID) แล้วก็ตาม เมื่อเปิดไฟสูงไฟต่ำก็ติดด้วยครับ
ความสำเร็จอยู่ที่การ "ลงมือทำ"

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ไฟต่ำ ติดพร้อมไฟสูง ปกติครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เสียดายครับ ผมเพิ่งถอดออกเพื่อเปลี่ยนเป็นโคมซีนอลแท้ครับ ไม่งั้นคงได้ถ่ายรูปมาให้ดู

แต่จุดยึดก็ใกล้ๆกับหลังโคมบนโครงตัวถังแหละครับ ว่าแต่พี่อาทซื้อของมายัง ว่าจะเอาลงปล่อยห้องมือสองอยู่ครับ  ;)

• Pa Mania
  • *
เสียดายครับ ผมเพิ่งถอดออกเพื่อเปลี่ยนเป็นโคมซีนอลแท้ครับ ไม่งั้นคงได้ถ่ายรูปมาให้ดู

แต่จุดยึดก็ใกล้ๆกับหลังโคมบนโครงตัวถังแหละครับ ว่าแต่พี่อาทซื้อของมายัง ว่าจะเอาลงปล่อยห้องมือสองอยู่ครับ  ;)

ซื้อของมาติดเรียบร้อยแล้วคับพี่กิต

ไม่ทราบว่าโคมซีนอลแท้นี้มันต่างจากโคมที่เป็นฮาโลเจนยังไงคับพี่

• Pa Mania
  • *
อาการแบบนี้เป็นปกติครับ ไม่ต้องห่วง  ลักษณะของโคมไฟที่ออกแบบมาให้มีการใช้งานไฟสูงและไฟต่ำใช้คนละหลอด (4 Beam)  เมื่อเปิดไฟสูงไฟต่ำย่อมติดด้วยครับ  ถึงแม้จะเปลี่ยนไฟต่ำเป็นซีน่อน (HID) แล้วก็ตาม เมื่อเปิดไฟสูงไฟต่ำก็ติดด้วยครับ
ขอบคุณมากครับพี่ต็อง

• Pa Mania
  • *
ไฟต่ำ ติดพร้อมไฟสูง ปกติครับ

• Pa Mania
  • *
ผมรอชมไฟชุดใหม่พี่อาทอยู่นะไปทำร้านไหนเล่าสู่กันฟังนะครับ ..  :sd10: :sd10:

สั่งมาติดเองครับพี่พฏ ราคาประมาน 2พันนิดๆครับ
เป็นบัลลาส 55w  Fast bright

• Pa Mania
  • *
ติดครับ  เคยพบอาหารนี้เช่นกันแต่หลอดฮาโลเจนมันจะไวกว่าในการกระพริบครั้งที่ 2   ครั้งแรกซีนอนไว้กว่าเพราะบัลลาสเก็บประจุค้างอยู่เลยแฟลชออกไปเร็วแต่ได้แว๊ปเดียว

ขอบคุณมากครับพี่นะ

• Pa Mania
  • *
ของผม 2012 ดีเซล GLS  ตอนเปิดไฟสูงไฟต่ำก็ติดด้วยนะครับ

:L2904:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
สั่งมาติดเองครับพี่พฏ ราคาประมาน 2พันนิดๆครับ
เป็นบัลลาส 55w  Fast bright

ลงรูปตอนติดตั้งให้ดูด้วยนะครับ ไว้ตามการบ้าน
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
มายืนยันเลยครับ ไฟ6000k จับถนนได้ไม่ดีเท่า 4300k
อย่าเชื่อคนขาย ผมติดไฟled ไม่มี 4300k ให้เลือก เซ็งเลย

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
ลืมบอก สำหรับตำแหน่งติดบลาลาสรถผม  ข้างซ้ายผมยึดกับพลาสติกคุมแบตเตอรี่ ส่วนด้านขวา มีพื้นที่ว่างมากกว่า ผมแบะลงกับตัวถังรถ ใกล้ๆกับโคมเลยครับ