ผู้เขียน หัวข้อ: ติด Locktech newlock แล้วคืนฝาครอบล่างไม่ได้  (อ่าน 6389 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกื้อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ติด Locktech newlock แล้วคืนฝาครอบล่างไม่ได้
« เมื่อ: 1 กันยายน 2015, 15:19:17 »
พอดีพึ่งไปติด Locktech Newlock แล้วคืนฝาครอบล่างไม่ได้ มีพี่ๆท่านใดไปติดแล้ว DIY คืนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
Re: ติด Locktech newlock แล้วคืนฝาครอบล่างไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 กันยายน 2015, 15:29:36 »
พี่เกื้อหมายถึงฝาครอบด้านล่างพวงมาลัยหรือเปล่าครับ แล้วตัวที่พี่ติดมาเป็นก้านดึงคันเร่งกับเบรคหรือเปล่า ถ้าใช่ก็อาจเป็นเหมือนรถพี่สาวกับน้องชายผม เพราะที่บ้านใช้ปาเจโร่อยู่ 3 คัน แล้วพี่สาวกับน้องชายก็ติดตัวล็อคตัวนี้ เป็นปัญหาเดียวกันครับ แล้วสรุปสองคันที่ว่ามาเค้าก็ไม่ได้ปิดฝาด้านล่างก็ปล่อยไว้อย่างนั้นครับ ผมยังไม่เจอการแก้ปัญหาตรงนี้เหมือนกัน เพราะเป็นข้อมูลที่ทางบริษัทบอกกล่าวไว้แล้วว่าถ้าเป็นปาเจโร่สปอร์ตจะใส่ตัวนี้ไม่ได้ งั้นขอมารอข้อมุลกับพี่เกื้อด้วยแล้วกันครับ

แต่ตอนนี้สองคันที่ว่า เลิกใช้ตัวนี้แล้วและใส่ฝาครอบปิดเหมือนเดิม แล้วใส่ Solex Click Lock เหมือนผมแทน  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
Re: ติด Locktech newlock แล้วคืนฝาครอบล่างไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 กันยายน 2015, 17:06:46 »
สวัสดีครับพี่เกื้อ ในกระทู้ DIY เคยมีพี่ๆทำนะครับตามกระทู้นี้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,721.msg11672.html#msg11672

ยังไงพี่เกื้อลองใช้ฟังก์ชั่น การค้นหาช่องขวาบนดูครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 กันยายน 2015, 19:40:52 »
รถผมตั้งแต่ติดล็อคเทคมาก็ไม่ได้ใช้ฝาครอบล่างอีกเลยครับ รถเก๋งคันเก่าก็ไม่เคยมีเลยไม่ได้ใส่กลับก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อีกอย่าง..รถปามาเนียเนี่ยเดี๋ยวรื้อเข้าเดี๋ยวรื้อออกใส่ไปก็ลำบากตอนเอาออกเปล่าๆครับ :sd42: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 กันยายน 2015, 22:01:07 »
สวัสดีครับพี่เกื้อ ในกระทู้ DIY เคยมีพี่ๆทำนะครับตามกระทู้นี้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,721.msg11672.html#msg11672

ยังไงพี่เกื้อลองใช้ฟังก์ชั่น การค้นหาช่องขวาบนดูครับ

เอ้าตามนี้ครับพี่เกื้อ พี่โบ๊ทหามาให้แล้วครับ มีพี่เค้าเคย DIY ไว้ครับ

รถผมตั้งแต่ติดล็อคเทคมาก็ไม่ได้ใช้ฝาครอบล่างอีกเลยครับ รถเก๋งคันเก่าก็ไม่เคยมีเลยไม่ได้ใส่กลับก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อีกอย่าง..รถปามาเนียเนี่ยเดี๋ยวรื้อเข้าเดี๋ยวรื้อออกใส่ไปก็ลำบากตอนเอาออกเปล่าๆครับ :sd42: :sd42:

พี่หยกก็ใช้ตัวนี้เหมือนกันเหรอครับ  :L4399:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 กันยายน 2015, 07:47:23 »
เยี่ยมไปเลยครับ  :L2900:
JayNoppadol

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 กันยายน 2015, 09:00:11 »
พี่หยกก็ใช้ตัวนี้เหมือนกันเหรอครับ  :L4399:

ทีแรกผมอยากได้ของแครี่บอย 3 ล็อคแบบเดิมที่ไม่มีตัดสตาร์ทครับพี่ธี แต่เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ๆออกมาต้องมีตัดสตาร์ทเหมือนเป็นช็อตบังคับ ประกอบกับอยากลองล็อคเทคมานานแล้วด้วยครับเพราะเคยไปดูที่โชว์รูมของเขาตรงพัฒนาการเลยตัดสินใจเลือกล็อคเทคสำหรับน้องปาครับ

ส่วนเหตุผลที่อยากได้ 3 ล็อคของแครี่บอยแต่ไม่เอาตัดสตาร์ทนั้น คือว่าสมัยก่อนผมเคยใช้ในรถคันเก่า พอเวลาเรากลับจากดูหนังรอบดึกหรือจอดริมถนนไปกินก๋วยจั๊บเจ้าอร่อยข้างทาง กลับมาขึ้นรถบิดกุญแจปุ๊บเหยียบเบรครถก็จะล็อคประตูทุกบานอัตโนมัติเพิ่มความปลอดภัยให้เราได้ครับ สมัยนี้โจรขโมยชุกชุม ข่าวผู้ร้ายเดินตามหลังเรามาขึ้นรถในที่จอดรถเปลี่ยวๆก็มีให้ได้ยินกันอยู่บ่อยๆ ทำแบบนี้รู้สึกปลอดภัยกว่าครับ

แต่ต้งแต่เปลี่ยนมาใช้ล้อคเทค(มีตัดสตาร์ท)ผมก็เหยียบเบรคล็อคประตูเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้อีกเพราะต้องไขกุญแจล้อคเทคออกก่อน ซึ่งจุดนี้ทำให้ผมรู้สึกว่าไม่ปลอดภัยและเป็นจุดอ่อนที่สำคัญของระบบตัดสตาร์ทเลยสำหรับผม ดึงนั้นหลายปีมานี้ตั้งแต่ติดล้อคเทคมายังใช้งานได้ไม่ถึงยี่สิบครั้งเลยมั้ง เพราะผมอยากจะขึ้นรถปุ๊บแล้วล็อคประตูทันทีเลยไม่ใช้ล้อคเทค จะใช้ก็ต่อเมื่อจอดรถในที่สว่างและไม่เปลี่ยวมากซึ่งที่จริงแล้วถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไม่ต้องใช้ล้อคเทคก็ได้มั้งครับ 555

ตอนที่ไปติดล็อคยางอะไหล่ที่ร้านยิ่งเจริญเฮียเจ้าของร้านก็เชียร์ให้ติดของเขาแหล่ะพร้อมพาไปดูว่ามีลูกค้าตั้งมากมายที่ถอดล้อคเทคทิ้งไว้แล้วเปลี่ยนไปติดของร้านเขาแทน แต่พอดีผมเพิ่งจะติดล้อคเทคมาแค่ข้ามวันเลยเสียดาย อีกอย่างผมไม่อยากใก้รถต้องเหยียบเบรคค้างไว้ตลอดเวลาตอนที่จอดเลยบอกเฮียแกไปว่าไว้ก่อนละกันครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 กันยายน 2015, 12:07:38 »
ทีแรกผมอยากได้ของแครี่บอย 3 ล็อคแบบเดิมที่ไม่มีตัดสตาร์ทครับพี่ธี แต่เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ๆออกมาต้องมีตัดสตาร์ทเหมือนเป็นช็อตบังคับ ประกอบกับอยากลองล็อคเทคมานานแล้วด้วยครับเพราะเคยไปดูที่โชว์รูมของเขาตรงพัฒนาการเลยตัดสินใจเลือกล็อคเทคสำหรับน้องปาครับ

ส่วนเหตุผลที่อยากได้ 3 ล็อคของแครี่บอยแต่ไม่เอาตัดสตาร์ทนั้น คือว่าสมัยก่อนผมเคยใช้ในรถคันเก่า พอเวลาเรากลับจากดูหนังรอบดึกหรือจอดริมถนนไปกินก๋วยจั๊บเจ้าอร่อยข้างทาง กลับมาขึ้นรถบิดกุญแจปุ๊บเหยียบเบรครถก็จะล็อคประตูทุกบานอัตโนมัติเพิ่มความปลอดภัยให้เราได้ครับ สมัยนี้โจรขโมยชุกชุม ข่าวผู้ร้ายเดินตามหลังเรามาขึ้นรถในที่จอดรถเปลี่ยวๆก็มีให้ได้ยินกันอยู่บ่อยๆ ทำแบบนี้รู้สึกปลอดภัยกว่าครับ

แต่ต้งแต่เปลี่ยนมาใช้ล้อคเทค(มีตัดสตาร์ท)ผมก็เหยียบเบรคล็อคประตูเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้อีกเพราะต้องไขกุญแจล้อคเทคออกก่อน ซึ่งจุดนี้ทำให้ผมรู้สึกว่าไม่ปลอดภัยและเป็นจุดอ่อนที่สำคัญของระบบตัดสตาร์ทเลยสำหรับผม ดึงนั้นหลายปีมานี้ตั้งแต่ติดล้อคเทคมายังใช้งานได้ไม่ถึงยี่สิบครั้งเลยมั้ง เพราะผมอยากจะขึ้นรถปุ๊บแล้วล็อคประตูทันทีเลยไม่ใช้ล้อคเทค จะใช้ก็ต่อเมื่อจอดรถในที่สว่างและไม่เปลี่ยวมากซึ่งที่จริงแล้วถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไม่ต้องใช้ล้อคเทคก็ได้มั้งครับ 555

ตอนที่ไปติดล็อคยางอะไหล่ที่ร้านยิ่งเจริญเฮียเจ้าของร้านก็เชียร์ให้ติดของเขาแหล่ะพร้อมพาไปดูว่ามีลูกค้าตั้งมากมายที่ถอดล้อคเทคทิ้งไว้แล้วเปลี่ยนไปติดของร้านเขาแทน แต่พอดีผมเพิ่งจะติดล้อคเทคมาแค่ข้ามวันเลยเสียดาย อีกอย่างผมไม่อยากใก้รถต้องเหยียบเบรคค้างไว้ตลอดเวลาตอนที่จอดเลยบอกเฮียแกไปว่าไว้ก่อนละกันครับ

ผมใช้ล็อกเทค 2 ชุดในรถเป็นล็อคคันเร่งตัดสตาร์ทกับล็อคเกียร์ (พอดีซื้อในงานปีทีแล้วได้ของแถมเป้เก้าอี้ + ล็อคยางอะไหล่ได้แถมครับ) ส่วนฝาล่างใต้พวงมาลัยถอดออกไม่ใส่ เพราะมุดรถบ่อยมากครับ... :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ เกื้อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2015, 16:34:00 »
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านนะครับ สรุปแล้วผมก็ไม่ได้ติดกลับคืน ตามความเห็นของพี่หยกนะครับ คิดว่าเดี๋ยวลำบากถอดเข้าถอดออก  :sd23:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 00:30:05 »
ของผมตัดแต่งเอาครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2015, 09:18:29 »
ผมใช้ของยิ่งเจริญ ฝาครอบก็ไม่ได้ใส่เหมือนกันครับ