ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมน้องปาไปอัพเครื่องเสียงดีกว่า  (อ่าน 13217 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: เตรียมน้องปาไปอัพเครื่องเสียงดีกว่า
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 5 กันยายน 2015, 06:02:05 »
เบื้องหลัง scanspeak center speaker

ทำไม่ยากครับ แต่ตอนคิดและออกแบบนั้นยากกว่า

ตอนต่อไปจะง่ายสำหรับคน copy และ ลอกเลียนแบบ ครับ 

ผมว่าโดนแน่ๆ   ;) ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: เตรียมน้องปาไปอัพเครื่องเสียงดีกว่า
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 5 กันยายน 2015, 11:28:01 »
สมาชิกท่านใดแวะเวียนผ่านชัยนาท เรียนเชิญทานลาบเป็ดที่ชัยนาทกันครับเวลาประมาณ 18.00

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 5 กันยายน 2015, 12:38:09 »

เจ้าภาพมื้อนี้ ตั้มและโย
กินเต็มที่ เลี้ยงไม่อั้น สำหรับสมาชิก pamania
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 5 กันยายน 2015, 15:24:25 »
เบื้องหลัง scanspeak center speaker

ทำไม่ยากครับ แต่ตอนคิดและออกแบบนั้นยากกว่า

อือหือ นวัตกรรมชั้นยอดครับพี่โก้ ยินดีและรอฟังเป็นบุญหูครับพี่ตั้ม  :L4398: :L4398:

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 6 กันยายน 2015, 08:43:57 »
ยินดีครับพี่นุก
ตอนนี้จูนได้3เมมเองครับ เด๊ยวต้องให้พี่โก้ค่อยๆจูนไปเรื่อยๆก่อนครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กันยายน 2015, 09:58:32 โดย ตั้ม บางนา »

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 6 กันยายน 2015, 21:35:11 »
เจ้าภาพมื้อนี้ ตั้มและโย
กินเต็มที่ เลี้ยงไม่อั้น สำหรับสมาชิก pamania

คนตัวใหญ่ เขาแอบไปทำอะไรครับ   ลองเสียงกระเส่าของลำโพงดอกไหนหรือป่าว  ;) ;) ;) ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 6 กันยายน 2015, 22:10:29 »
55555555
พี่นะรู้จริง
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 11:25:35 »
55555555
พี่นะรู้จริง
คนนี้เขาแบบนี้แหละครับ  อ้างพี่โก้ทีไร  ตัวชื้นมาเชียว  :sd42: :sd42: :sd42:

ผมกำลังตามหาหน้ากากอยู่นะครับสำหรับทำเสียง center

***ตอนนี้ผมอยากได้เนื้อเสียงแหลมแบบทั้งต้นแหลมและปลายแหลม ทั้งคู่เลยครับ  อยากให้เสียงแหลมมีละอองเสียงเด่นเป็นประกาย  เนื้อเสียงร่อนกระเด้งแบบอยู่บนผิวน้ำแยกมิติชัดออกจากเสียงกลาง  เนื้อเสียงดนตรีแบบแนวพวกลำโพง 3 ทางที่แยกมิติเสียงชัดเจน

หากทำ 3 ทางมันจะง่ายไปสำหรับพี่โก้หรือโก้หรือป่าว   พี่โก้จะลองแบบ 2 ทางที่ให้เสียงแบบมีมิติเทียบ 3 ทางหน่อยไหมครับ 5555     

เมื่อเช้ากำลังขับรถก็นึกถึงหม้อสุกี่ว่า   ระหว่างที่เราแยกของที่ทำกินสุกี้เป็นอย่างๆวางไว้เป็นระเบียบแบบแยกลวก    กับแบบเทรวมกันลงในหม้อแล้วกิน   รสชาติออกมารวมคล้ายกันเพราะสูตรเดียวกันทั้งน้ำจิ้มและน้ำซุป    แต่อรรถรสการกินมันน่าจะต่างกันตรงรายละเอียดเป็นอย่างๆหรือป่าวหว่า

หรือจะอยู่เฉยๆกับของที่ฟังดีอยู่แล้วชอบดีอยู่แล้ว   แต่ดันไปได้ยินเสียงของพวก 3 ทางที่แหลมเป็นประกาย มีละออง  มีมิตำเสียงเด้ง กระดอน อยู่บนเสียงดนตรี  ไม่รู้ว่าคำว่าพริ้วของแหลมคือแบบนี้หรือป่าว

หรือหูผมหาเรื่องกันแน่ 

:sd42: :sd42: :sd42: 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 11:42:30 »
ขั้นตอนที่ 1 คือ จูนเสียงครับ
จูนตามแนวที่อยากได้ยิน

อาจจะมีคนถามว่า ทำไมถึงไม่จูนมาตั้งแต่รอบแรก รอบ2
ตอบ. ผมจะจูนตามสเต็ป ตาม LEVEL ของคนฟังครับ (เจ้าของรถ)

-----------------------
เทียบเคียง
-ตอนเด็ก ดูสาวที่หน้าสวย
-ตอยวัยรุ่น ดูที่สวยและเปรี้ยว
-วัยทำงาน ดูที่หน้าอก
-วัยกลางคน ดูที่หุ่น
-40 อัพ ดูก้นสาวที่แน่น เด้ง ไม่หย่อน ไม่บาน
-อายุ 50 กว่า ดูแล้วปลง 55555555555555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 13:12:45 »
ขั้นตอนที่ 1 คือ จูนเสียงครับ
จูนตามแนวที่อยากได้ยิน

อาจจะมีคนถามว่า ทำไมถึงไม่จูนมาตั้งแต่รอบแรก รอบ2
ตอบ. ผมจะจูนตามสเต็ป ตาม LEVEL ของคนฟังครับ (เจ้าของรถ)

-----------------------
เทียบเคียง
-ตอนเด็ก ดูสาวที่หน้าสวย
-ตอยวัยรุ่น ดูที่สวยและเปรี้ยว
-วัยทำงาน ดูที่หน้าอก
-วัยกลางคน ดูที่หุ่น
-40 อัพ ดูก้นสาวที่แน่น เด้ง ไม่หย่อน ไม่บาน
-อายุ 50 กว่า ดูแล้วปลง 55555555555555

ผมยังอยู่ในย่านนี้  ยังต้องการเด้ง แน่น ส่วนพวกพี่กิต พี่สุ เขากำลังจะข้ามไปรุ่นประหยัดไฟหมายเลข 5 แล้วละครับ   (ดูแล้วปลงงง)

ตกลงไม่ยอมให้ผมเสียตังค์ใช่ไหมเนี่ย 5555  ขอฟังขั้นตอนที่ 2 และ ขั้นตอนที่3 ด้วยครับ   จะได้วางแผนต่อ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 14:59:44 »

จูนให้สุดขีด ติดขอบในสิ่งที่อยากจะได้ยินก่อนครับ
ถ้าไปไม่ถึงจริงๆ ค่อยเพิ่ม/เปลี่ยนสินค้า

คำว่าจูนเสียง by gogo chainatsound
คนทั่วไปอาจจะหมั่นใส้ เพราะหลายคนคิดว่า อยากได้เสียงดี จะต้องเปลี่ยนใช้ของแพงเท่านั้น

50/50 ครับ
ของ 50% จูน 50%
-----------------------------
แต่คนทั่วไปคิดว่า ความสำคัญอยู่ที่สินค้า 99%...ซึ่งผมเคยพิสูจน์ในรถพี่ม่อน มาแล้วครับว่าไม่จริง ในทษฎี เปลี่ยนของให้แพงขึ้นอย่างเดียวแล้วเสียงจะดี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 17:39:40 »
จูนให้สุดขีด ติดขอบในสิ่งที่อยากจะได้ยินก่อนครับ
ถ้าไปไม่ถึงจริงๆ ค่อยเพิ่ม/เปลี่ยนสินค้า

คำว่าจูนเสียง by gogo chainatsound
คนทั่วไปอาจจะหมั่นใส้ เพราะหลายคนคิดว่า อยากได้เสียงดี จะต้องเปลี่ยนใช้ของแพงเท่านั้น

50/50 ครับ
ของ 50% จูน 50%
-----------------------------
แต่คนทั่วไปคิดว่า ความสำคัญอยู่ที่สินค้า 99%...ซึ่งผมเคยพิสูจน์ในรถพี่ม่อน มาแล้วครับว่าไม่จริง ในทษฎี เปลี่ยนของให้แพงขึ้นอย่างเดียวแล้วเสียงจะดี

เห็นมาแล้วเช่นกัน  ของที่ว่าติดแล้วดี ติดแล้วเทพ แต่ติดไปแล้วมันไม่ได้เทพแบบที่ต้องการ  มันต้องมีการปรับจูนเพิ่มเติมจากคู่มือแนะนำมากขึ้นไปอีก

ของดีของแพงทำให้ระบบแย่ก็เห็นที่งานมิตติ้งเช่นกัน  พอมีการปรับแต่งแล้วเห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีกว่า  หากมีเวลาและโอกาสที่เหมาะสมขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกลองแวะมาตามมิตติ้งเครื่องเสียงได้ครับ

ไม่ใช่ว่ามาแล้วต้องติด หรือต้องซื้อ หรือต้องเป็นลูกค้า  เพียงแค่เป็นคนในกลุ่มปามาเนียหรือผู้ที่สนใจจริงๆก็มาร่วมได้แล้วครับ    มาเพื่อเป็นข้อมูลและเป็นแนวทางก่อน   หากมีโอกาสเมื่อไหร่ที่จะได้เล่นกับการเครื่องเสียงที่อยากได้ยินเสียงแบบนั้นแบบนี้   ค่อยไปหาร้านที่มั่นใจและไว้ใจหรือสะดวกในการติดตั้งให้ได้    หรือหากไม่รู้จะไปที่ไหนก็ลองเสียตังค์แบบที่เขาล้ำลือว่าโคตรแพง ที่ชัยนาทดูแล้วกัน 5555

แต่ก่อนผมก็เคยคิดนะว่าทำไมต้องไปถึงชัยนาทว่ะ   อ่านตามกระแสมาจัดว่าโคตรแพง  เห็นมีของถูกด้วย17000บาท(แล้วจะทำให้ตรูดดีหรือป่าวว่ะแค่หมื่นกว่าบาทเห็นทำแต่แพงๆ)  แล้วไอ้ร้านในกรุงเทพมันไม่มีแล้วหรอหรือร้านที่ดีกว่าชัยนาทมันมีอีกไหม   เยอะครับมีคำถามที่รอคำตอบเยอะ  ถามลูกค้าเขาก็ตอบไม่ชัดเจน   เลยต้องไปมิตติ้งไปทำความเข้าใจไปรู้จักถือโอกาสได้พูดคุยอยู่หลายครั้ง

สรุปแล้วคือต้องการงานสร้างจากฝีมือของใครเท่านั้นเองครับถึงต้องไปถึงที่นั้น    แล้วพอเข้าใจจะเริ่มมีความต้องการอีกแบบคือต้องการการปรับจูนแต่งเสียงจากคนคนนั้นเลย   ถึงแม้จะมีการลดราคาพิเศษถ้าให้แค่คนอื่นในร้านจูนให้ทั้งที่ร้านเดียวกันก็จะไม่ใช่สิ่งที่ต้องการเพราะต้องการคนคนนั้น     แบบนี้รู้แล้วนะครับว่างานเรื่องเสียงที่จะสร้างขึ้นมาในรถของเราที่จะขับมันทุกวันจะต้องตามหามันได้ที่ไหน ???

ไม่ได้เชียร์นะครับ  แค่ผมประทับใจมาแล้วจากชุดเล็กที่พี่กิตขายให้พี่อิฐ  จากเดิมผมเคยฟังในรถพี่กิตกับชุดนั้นมันก็ไม่มีอะไรมากมายให้สะกดความสนใจ     แต่พอย้ายมาอยู่รถพี่อิฐด้วยการติดตั้งและปรับจูนใหม่   แค่เปิดฟังเพลงทั่วไป   เสียงที่ได้มิติที่ได้ยินมันสะกดผมได้ว่าชุดเดียวกันอุปกรณ์เดียวกันทำไมมันได้แบบนี้เลยอ่ะ  กับราคาค่าติดตั้งที่พี่อิฐยอมจ่ายไป

มีโอกาสลองดูนะครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 7 กันยายน 2015, 18:09:03 »
เห็นด้วยกับพี่นะทุกตัวอักษรเลยครับ ผมคนนี้ครับที่ได้มีโอกาศไปลองฟังเครืองเสียงที่งานมิตติ้ง
จึงตกลงเป็นลูกค้า ร้านชัยนาทซาวน์ แบบไม่ผิดหวัง :L2900:
หนุ่มเชียงใหม่