ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของมันเทศ(^_<)  (อ่าน 7658 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
เรื่องของมันเทศ(^_<)
« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 16:46:08 »

"มันเทศน้ำหนักลดแรงเพิ่ม"

หลายๆคนที่เห็นชื่อบทความแล้วอาจจะคิดว่าเข้าใจผิดหรือเปล่า มันเทศเนี่ยน่ะเหรออาหารลดน้ำหนัก.. ถ้าคิดแบบนี้ก็ลองมาเสียเวลานั่งอ่านบทความนี้กันสักแปบหนึ่ง เรากำลังจะทำการเปลี่ยนความคิดของคุณที่เป็นด้านลบกับมันเทศให้กลายเป็นด้านบวกภายในเวลาไม่ถึง 5 นาทีนี้ มาดูกันว่าจะทำได้ยังไง

มันเทศนั้นเป็นผักชนิดหนึ่งที่มีลักษณะเป็นหัว มีเนื้อสีเหลืองออกส้มนิดหน่อย และมีรสชาติค่อนข้างหวาน ซึ่งหลายๆคนก็ถูกใจกับรสชาติของมันเทศเป็นอย่างมาก แต่กับคนที่กำลังลดน้ำหนักนั้นบางคนอาจจะมองว่ามันเป็นอาหารกลุ่มเดียวกับพวกมันฝรั่งทอด และขนมขบเคี้ยวไร้ประโยชน์ทั้งหลายจึงเลือกที่จะไม่กินมันเทศเลยในช่วงลดน้ำหนัก แต่นั่นถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ผิดเลยทีเดียว ทำไมล่ะ.. ก่อนอื่นเลยต้องบอกก่อนว่าในมันเทศนั้นมีความโดดเด่นอย่างมากในเรื่องของวิตามินเอ ซึ่งมีเป็นปริมาณสูงมากๆ จึงช่วยในเรื่องของการมองเห็นได้เป็นอย่างดี และยังมีสารต้านอนุมูลอิสระที่สำคัญๆอีกเช่นกัน ในมันเทศยังมีวิตามินบี 5, บี 6, และวิตามินซีซึ่งเหล่าวิตามินบีนั้นก็ส่งผลโดยตรงกับการลดน้ำหนักเลยด้วย และวิตามินซีก็อย่างที่รู้กันคือ ช่วยทำให้ผิวพรรณเปล่งปลั่งสวยงาม และยังทำให้ร่างกายมีแข็งแรงขึ้นนั่นเอง นอกจากนี้ยังมีพวกโพแทสเซียม, คอปเปอร์, แมงกานีส ซึ่งสารอาหารต่างๆเหล่านี้ยังช่วยให้คุณอยู่ไกลจากโรคเล็กโรคน้อยรวมไปถึงโรคร้ายแรงอย่างมะเร็งอีกด้วย และที่จะไม่พูดถึงไม่ได้เลยนั่นก็คือเส้นใยอาหาร เส้นใยหรือไฟเบอร์ในมันเทศนั้นเรียกได้ว่ามีปริมาณสูงมากๆ สังเกตได้ง่ายๆเลยนั่นคือเมื่อคุณกินมันเทศไปได้สักแปบหนึ่ง คุณจะรู้สึกอิ่ม และความรู้อิ่มนั้นก็มาเร็วเสียด้วย ดังนั้นคุณจึงจะไม่ไปหาอะไรอย่างอื่นกินแน่นอน เพราะมันเทศนั้นมันฟูอยู่เต็มท้องคุณเลย มันจึงเป็นตัวช่วยที่ดีมากเมื่อคุณนำมาอยู่ในรายชื่ออาหารลดน้ำหนักของคุณ

มันเทศนั้นต่อ 100 กรัมคุณจะได้รับแคลอรี่ไปประมาณ 90 แคลอรี่ ซึ่งถือว่าเป็นตัวเลขที่ไม่สูงมาก และถึงแม้มันจะอร่อยขนาดไหนคุณก็คงกินได้ไม่ปริมาณที่ไม่เยอะเพราะแปบๆมันก็เต็มท้องแล้ว ส่วนจะหากินได้ที่ไหนนั้นคงไม่ต้องบอกกันล่ะ รถเข็นขายถั่วก็มีขายกันเยอะแยะ ที่ไหนๆก็มีขาย และมันเทศยังสามารถนำมาปรุงอาหารได้อย่างหลากหลายอีกด้วย ดังนั้นมันเทศจึงเป็นอาหารลดน้ำหนักอีกอย่างหนึ่งที่สามารถกินได้อย่างสบายใจเลยล่ะ

ให้เกร็ดความรู้เพิ่มเติมเล็กน้อยสำหรับคนที่ชอบอ่านหรือเคยอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นกันแล้วเห็นว่าสาวญี่ปุ่นในการ์ตูนนั้นมักจะอายเมื่อไปซื้อมันเผา เหตุก็เพราะว่าเมื่อกินมันเผาแล้วจะทำให้คุณนั้นผายลม(ตด)และถ่ายออกมาหลายต่อหลายครั้ง และในญี่ปุ่นเรื่องเหล่านี้ถือเป็นเรื่องที่น่าอายนั่นเอง สาวๆญี่ปุ่นจึงอายที่จะไปซื้อมันเผากินกันทั้งๆที่อยากกินใจแทบขาด ถือเป็นเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ และเชื่อว่าคนไทยเราไม่สนใจในเรื่องแบบนี้กันหรอก.. ใช่มั้ยล่ะ?

ขอขอบคุณข้อมูลจากhttp://www.foodslender.com/

Sent from my iPhone using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: เรื่องของมันเทศ(^_<)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 19:09:43 »
ขอบคุณสำหรับความรู้คับพี่พีราคับ.   Like....  ให้เลยครับ.
เพิ่งรู้ว่า สาวญี่ปุ่น......ขี้อาย.   คับ.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 21:55:38 »
ขอบคุณพี่พีรา ที่นำมาฝากกันครับ :sd23:

พูดถึงสาวญี่ปุ่นขี้อาย  แต่เวลาซื้อมันเผา สาวญี่ปุ่นจะเรียกมันเทศว่า "อีโม๊ะ" ครับ

ส่วนมันเผา เรียกว่า"ยากิ อีโม๊ะ"ครับ ;D  เป็นภาษญี่ปุ่นน่ะครับ

จำได้ว่าเมื่อตอนผมไปเคสติ้งหนังAVที่โน่น  เวลารถขายมันเผามาที่ไร ผมอมยิ้มทุกที เพราะ พี่แกเล่นติดเครื่องขยายเสียง  แล้วตะโกนออกไมค์ลั่นเลยว่า "อี...โม๊ะ  โอ๊ โอ๊ โอ๊ (เสียงเอคโค่) :D :sd01:

แต่เออ ไม่ยักมีสาวญี่ปุ่นไปซื้อแฮะ  มีแต่ผมนี่แระไปต่อคิวซื้อกินแก้หนาว :L2905: :L2897:
ปล.ภาพประกอบสมัยไปหา "ยากิอีโม๊ะ" กินแก้หนาวแถวบ้านโดเรม่อน เมื่อสมัยหนุ่มๆ ปู้นนนนน :L4396: :L4373:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2015, 22:02:47 โดย เอ-วัชรพล »

ออฟไลน์ เอ็ม_ยุดยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 22:23:40 »
ว่าแล้วดึกๆแบบนี้ไปหา อีโม๊ะ ทานมั่งดีกว่า :sd42:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 08:02:40 »
ขอบคุณสำหรับความรู้คับพี่พีราคับ.   Like....  ให้เลยครับ.
เพิ่งรู้ว่า สาวญี่ปุ่น......ขี้อาย.   คับ.

ขอบคุณพี่พีรา ที่นำมาฝากกันครับ :sd23:

พูดถึงสาวญี่ปุ่นขี้อาย  แต่เวลาซื้อมันเผา สาวญี่ปุ่นจะเรียกมันเทศว่า "อีโม๊ะ" ครับ

ส่วนมันเผา เรียกว่า"ยากิ อีโม๊ะ"ครับ ;D  เป็นภาษญี่ปุ่นน่ะครับ

จำได้ว่าเมื่อตอนผมไปเคสติ้งหนังAVที่โน่น  เวลารถขายมันเผามาที่ไร ผมอมยิ้มทุกที เพราะ พี่แกเล่นติดเครื่องขยายเสียง  แล้วตะโกนออกไมค์ลั่นเลยว่า "อี...โม๊ะ  โอ๊ โอ๊ โอ๊ (เสียงเอคโค่) :D :sd01:

แต่เออ ไม่ยักมีสาวญี่ปุ่นไปซื้อแฮะ  มีแต่ผมนี่แระไปต่อคิวซื้อกินแก้หนาว :L2905: :L2897:
ปล.ภาพประกอบสมัยไปหา "ยากิอีโม๊ะ" กินแก้หนาวแถวบ้านโดเรม่อน เมื่อสมัยหนุ่มๆ ปู้นนนนน :L4396: :L4373:

จริงๆพี่พีราจะบอกว่ามันเทศก็เป็นอาหารลดน้ำหนักช้ันเลิศ คือเพื่อนในกลุ่มโยคะทานแล้วลดน้ำหนักได้จริง แต่ต้องออกกำลังควบคู่ด้วยนะคะ พี่พีราก็ทานเพราะช่วงเข้าพรรษาทานมังสวิรัตน์เลยไปเลือกๆมาทานอร่อยดีเป็นอาหารคลีนอีกหนึ่งชนิด ดูพี่ๆจะมุ่งไปหาสาวญี่ปุนกันมากกว่าสนใจมัน  ;D ;D เพิ่งรู้พี่เอเป็นพระเอกหนังAV ด้วย  :L4396:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 11:01:39 »

จริงๆพี่พีราจะบอกว่ามันเทศก็เป็นอาหารลดน้ำหนักช้ันเลิศ คือเพื่อนในกลุ่มโยคะทานแล้วลดน้ำหนักได้จริง แต่ต้องออกกำลังควบคู่ด้วยนะคะ พี่พีราก็ทานเพราะช่วงเข้าพรรษาทานมังสวิรัตน์เลยไปเลือกๆมาทานอร่อยดีเป็นอาหารคลีนอีกหนึ่งชนิด ดูพี่ๆจะมุ่งไปหาสาวญี่ปุนกันมากกว่าสนใจมัน  ;D ;D เพิ่งรู้พี่เอเป็นพระเอกหนังAV ด้วย  :L4396:[/size][/color]
[/quote]

จริงๆ มันเทศเผานี่ผมชอบนะ เวลาอากาศหนาวๆกินอุ่นๆ บนยอดดอย เพิ่งจะรู้ประโยชน์ของมันจากพี่พีรานี่แระครับ :sd01:

ปล. เรื่องพระเอกหนังAV ไปเทสหน้ากล้องแล้วไม่ผ่านครับ ถึงผ่านก็ไม่รับน่ะครับ มันให้ไปเล่นประกอบฉากกะนิโกร.....ผู้ชาย น่ะ :L4386: :D ;D

ออฟไลน์ เจตน์ NP

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2015, 17:42:07 »
 :L2900: :L6419:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: เรื่องของมันเทศ(^_&lt;)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กันยายน 2015, 22:38:20 »

หล่อลากไส้เลยพี่เอวัชรพล ท่าแร้ง บางเขน วี๊ดวิว ตอนนั้นสาวตรึมเลยจิพี่

Sent from my iPhone using Tapatalk
Pamania so good

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2015, 22:48:26 »
 :L2739:   ผมก้อดูแล้วดู อีก รูปใครน้าาา.

ตอนเเรกนึกว่า พี่ปอ ทฤษฏี. ดารา อ่ะคับ.  :L2739:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ไมตรี ปาตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2015, 22:57:00 »
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ พี่พีรา ถ้าเป็นที่บ้านผมรู้ว่าทานแล้วต้องผายลม สงสัยต้องรีบไปหามาทานบ้างแล้วล่ะครับ (ท้องอืดมาหลายวันแล้ว อาจจะมีสงครามเล็กๆในบ้าน 55 ) :sd42:
คิดจะเปลี่ยนแปลงโลก.......เปลี่ยนแปลงตัวเองแล้วหรือยัง..?

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 08:31:17 »
ขอบคุณพี่พีราสำหรับความรู้ใหม่ครับ :L2758: ยืนยันอีกเสียงว่ามันเทศเผาที่ญี่ปุ่นอร่อยจริงๆครับ ผมว่าอร่อยกว่าที่เมืองจีนนะ ยิ่งเวลากินตอนหนาวๆนี่มันฟินจริงครับ :L4384:

ป.ล. เพิ่งรู้ว่าพี่เอเกือบจะได้เป็นพระเอกหนัง AV ญี่ปุ่นซะแล้ว :L4395: แต่ที่บอกว่าเขาจะจับมาถ่ายคู่กับพ่อเบิ้มผิวหมึกนี่แสดงว่าต้องมีอะไรๆเทียบเคียงกันอยู่รึเปล่า :L2761: :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 09:27:06 »
ขอบคุณพี่พีราสำหรับความรู้ใหม่ครับ :L2758: ยืนยันอีกเสียงว่ามันเทศเผาที่ญี่ปุ่นอร่อยจริงๆครับ ผมว่าอร่อยกว่าที่เมืองจีนนะ ยิ่งเวลากินตอนหนาวๆนี่มันฟินจริงครับ :L4384:

ป.ล. เพิ่งรู้ว่าพี่เอเกือบจะได้เป็นพระเอกหนัง AV ญี่ปุ่นซะแล้ว :L4395: แต่ที่บอกว่าเขาจะจับมาถ่ายคู่กับพ่อเบิ้มผิวหมึกนี่แสดงว่าต้องมีอะไรๆเทียบเคียงกันอยู่รึเปล่า :L2761: :L2739:

สงสัยเป็นหนัง เกย์แน่เลย ผมเลยเอามันเผาปาหัวไอ้ยุ่น ก่อนหนีกลับเมืองไทยน่ะครับ พี่หยก ;D

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 09:44:29 »
สงสัยเป็นหนัง เกย์แน่เลย ผมเลยเอามันเผาปาหัวไอ้ยุ่น ก่อนหนีกลับเมืองไทยน่ะครับ พี่หยก ;D
โธ่ๆๆ...พี่เออ่ะใจร้อน เลยอดดูกันหมดเลย   :sd21:

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 11:06:01 »
แหม่  เกือบได้ดูพระเอกหน้าตาดีอย่างพี่เอ
เสียดายจิงๆคับ   :L2739:  :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 17:17:40 »
แหม่  เกือบได้ดูพระเอกหน้าตาดีอย่างพี่เอ
เสียดายจิงๆคับ   :L2739:  :L2901:

แสดงว่าผ่านตามาหลายแผ่นแล้วดิ ถึงยืนยันว่าไม่เจอ 55555

เอ็กซ์ HD 

เอ AV

:sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กันยายน 2015, 17:55:13 »

ที่หนีกลับ เพราะทนไม่ไหว หรือ ไม่ยอมให้แสดงกันแน่ บอกมานะ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html