ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำความเข้มของฟิลม์กรองแสงหน่อยครับ  (อ่าน 9301 ครั้ง)

ออฟไลน์ การ์ด สุรชัย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ทางศูนย์บริการ เขาถามว่า ฟิลม์กรองแสง 3M ที่จะถามเอาแบบไหนดี

ส่วนตัวคิดว่า บานหน้า 40 บานอื่นๆ 60 ดีไหมครับแต่กลัวร้อน

หรือจะเอา 40 หน้า บานอื่นๆ 80 ก็กลัวกลางคืนจะอันตรายครีบ

รบกวนพี่ ๆ แนะนำหน่อยครับ

ผมลองหาโดยใช้ search engine แล้วไม่เห็นหัวข้อนี้ครับ

ขอบคุณครับ
การ์ด

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
รถสีไรครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ส่วนตัวคิดว่าบานหน้า 40 บานอื่นๆ 60 ก็เพียงพอแล้วครับ อย่าลืมว่าบานหลังก็สำคัญนะครับเพราะถ้าทึบเกินไปรถคันหลังมองไม่เห็นด้านหน้าจะเกิดอุบัติเหตุชนท้ายเอาได้ง่ายนะครับ ส่วนด้านข้างจะเท่าไหร่ก็ตามสะดวกเลยครับ

ฟิล์ม 3M คุณภาพใช้ได้ไม่ร้อนหรอกครับ ของผมตั้งแต่แรกก็อยากจะติด 3M เนี่ยแหละครับแต่เซลล์ดันติดลามินาให้เรียบร้อยก็เลยปล่อยตามเลยซึ่งก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ส่วนตัวคิดว่าบานหน้า 40 บานอื่นๆ 60 ก็เพียงพอแล้วครับ อย่าลืมว่าบานหลังก็สำคัญนะครับเพราะถ้าทึบเกินไปรถคันหลังมองไม่เห็นด้านหน้าจะเกิดอุบัติเหตุชนท้ายเอาได้ง่ายนะครับ ส่วนด้านข้างจะเท่าไหร่ก็ตามสะดวกเลยครับ

ฟิล์ม 3M คุณภาพใช้ได้ไม่ร้อนหรอกครับ ของผมตั้งแต่แรกก็อยากจะติด 3M เนี่ยแหละครับแต่เซลล์ดันติดลามินาให้เรียบร้อยก็เลยปล่อยตามเลยซึ่งก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

น้องปาผมติดแบบพี่หยกแนะนำเลยครับ ลามิน่า ไม่มีปรอท แต่รู้สึกบางไปหน่อย มองทะลุหน้าหลังเลยดีตอนกลางคืนครับ มองชัดดี แต่ตอนคันแรก(คันที่คืนรถไป) ติดเท่ากันแต่มีปรอท ดูทึบกว่าครับไม่สามารถมองทะลุได้

รถเก๋ง ผมติด หน้า60 ที่เหลือ 80 ปรอทนิดๆ กลางวันดีมากแอร์ก็เย็นสบาย กลางคืนขับยากนิดนึง ที่แสงน้อยมองไม่เห็นเลยครับ

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง

รถสีไรครับ

รถพี่การ์ดสีน้ำตาลครับ และน่าจะเป็นปาน้ำตาลมี D6 ด้วยนะ  :sd42: :sd42: :sd42:

เรื่องฟิล์มอย่างที่พี่หยกแนะนำก็เห็นด้วยครับ ของผมก็ตัวนี้ 40/60 เหมือนกัน  :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
ตามที่พีท่านอื่นๆ แนะนำ ส่วนตัวพี่การ์ดเป็นคนรถกลางวันหรือกลางคืนเป็นส่วนใหญ่เอาตรงนี้พิจารณาดูนะ
ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่ใช้ฟิล์ม 40 กับ 60 เป็นหลัก ถ้า 80 นั้นเป็นความชอบส่วนตัวนะครับ

**ลองเช็คกับศูนย์ว่าถ้าเป็นส่วนลดค่าฟิล์มได้เท่าไร และเช็คราคาร้านฟิล์มด้านนอกเปรียบเทียบ
   ว่าจะให้ศูนย์ติดหรือเราจะหาร้านติดเองแล้วแต่สะดวกพี่นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม .. :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สวัสดีคับพี่การ์ด

ผมปาน้ำตาลติดฟิลม์ 3mสีดำ คับบานหน้าเต็ม60  รอบด้าน 80 คับ.ชอบเวลาขับ เวลากลางวันครับ

#####มีข้อเสียนิดนึงคับ  สำหรับฟิลม์ หน้าเต็ม 60% ข้างๆ80%
- ผิดกฎระเบียบข้อบังคับตามกฎหมายน่ะครับ
- เวลาถอยหลังต้องคอยเปิดกระจกบางเวลาคับ มืดๆนิดนึงคับ ไม่ค่อยชินคับ. แต่ถ้าจะติดฟิลม์ มืดๆต้องมองให้ชินคับ

#####แต่ถ้าเอาถูก กฎ ระเบียบและน่าจะ ........ปลอดภัย .
-  ก้อ บานหน้าติดฟิลม์คาดหรือติดเต็ม 40.%รอบข้าง 60.% บานหลัง40% เพื่อสะดวกเวลามองหลังตามที่...พี่หยกแนะนำเลยครับ
แบบนี้ก้อน่าจะเหมาะสมกว่าน่ะครับพี่

แล้วในส่วนของประกันภัย
รบกวนพี่การ์ด เก็บใบรับประกันฟิลม์ 3M. เอาไว้ด้วยครับ ให้ในใบรับประกันระบุชื่อรถ รุ่น ทะเบียนรถ.   ให้ชัดเจนครับ
จะมีผลกับการรัปประกันในส่วนของกระจกรถยนต์ด้วยครับ เวลาพี่การ์ดเกิด......อุบัติเหตุหรือกระจกโดนหินทำให้เป็น....รอยร้าว
แล้วต้องเคลมเปลี่ยนกระจกมา ถ้ามีใบรับประกัน3m
ทางประกันเค้าจะเปลี่ยนฟิลม์เดิมยี่ห้อเดิม(3m) ตามที่พี่มีใบรับประกันด้วยครับ.
##### แต่ถ้าพี่ไม่มีใบรับประกัน เค้าจะติดฟิลม์ ของบริษัทในเครือให้พี่คับ. (ฟิลม์เกรดทั่วๆไปคับ)
อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอคับ เพื่อสิทธิ ของเราควรเก็บ เอกสารหลักฐานเอาไว้เป็นอย่างดีคับ.

สำหรับเรื่องฟิลม์...สีอ่อน ไม่ต้องกลัวร้อนหรอกคับ. ปาเจโร แอร์เย็นคับ. อิอิ.     เอาใจช่วยครับพี่การ์ด
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ตามที่พีท่านอื่นๆ แนะนำ ส่วนตัวพี่การ์ดเป็นคนรถกลางวันหรือกลางคืนเป็นส่วนใหญ่เอาตรงนี้พิจารณาดูนะ
ผมเข้าใจว่าส่วนใหญ่ใช้ฟิล์ม 40 กับ 60 เป็นหลัก ถ้า 80 นั้นเป็นความชอบส่วนตัวนะครับ

**ลองเช็คกับศูนย์ว่าถ้าเป็นส่วนลดค่าฟิล์มได้เท่าไร และเช็คราคาร้านฟิล์มด้านนอกเปรียบเทียบ
   ว่าจะให้ศูนย์ติดหรือเราจะหาร้านติดเองแล้วแต่สะดวกพี่นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม .. :L2734: :L2734:
สะดวกพี่นะ ตรงไหนครับพี่พฎ. .......  555

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :L4398: ของผมบานหน้าติด 40 (เห็นถนนกลางคืนชัดเจน) บานข้างคนขับ-คนนั่งติด 60 (ดูกระจกมองข้างตอนกลางคืนหรือฝนตกมองเห็นได้ง่าย) ส่วนอีก 3 บานหลังติด 80 เอามืดไปเลยช่วยลดความร้อนห้องโดยสารตั้งแต่แถว 2 ไปได้เยอะเลยครับผม

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
บานหน้า 40 ที่เหลือ 60 ครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
ของผมติด60รอบคันครับ ส่วนตัวคิดว่าให้ดู :L2736:ตัวเปอร์เซ็นการผ่านของuvดีกว่าครับ รับรองไม่ร้อนแน่นอนครับ
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ของผม 0 แถม ลามิน่า 40% รอบคัน ไม่ไหวใสเกิน ไปติดทับอีกด้วย ไฮคูล 60% ทีนี้มืดสะใจ  :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ของผม 0 แถม ลามิน่า 40% รอบคัน ไม่ไหวใสเกิน ไปติดทับอีกด้วย ไฮคูล 60% ทีนี้มืดสะใจ  :L2734: :L2734: :L2734:
ชอบมืด ๆ นี่ไว้ทำอะไรในรถล่ะครับพี่อ้วน  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ชอบมืด ๆ นี่ไว้ทำอะไรในรถล่ะครับพี่อ้วน  ;D
ผมกำลังจะถามเลยครับ พี่อิฐ 555

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ทางศูนย์บริการ เขาถามว่า ฟิลม์กรองแสง 3M ที่จะถามเอาแบบไหนดี

ส่วนตัวคิดว่า บานหน้า 40 บานอื่นๆ 60 ดีไหมครับแต่กลัวร้อน

หรือจะเอา 40 หน้า บานอื่นๆ 80 ก็กลัวกลางคืนจะอันตรายครีบ

รบกวนพี่ ๆ แนะนำหน่อยครับ

ผมลองหาโดยใช้ search engine แล้วไม่เห็นหัวข้อนี้ครับ

ขอบคุณครับ
การ์ด

3 บานหน้า    - 3M   FX20
ที่เหลือ         - 3M    FX5

*อย่าไปกังวลกับเสียงร้องทักของเซลล?์ หรือใครๆ     แรกๆจะเข้มและมืดหน่อยหลังจากกาวแห้งสนิทจะดีขึ้น

* ขับกลางคืนก็โอเค

* บางที่มืดจริงๆ  ก็ลดกระจกหน้ามองเอาครับ

* หลังจากนั้น  2-3 ปี  อยากจะให้มันเข้มๆแบบวันแรกๆ 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L2893: ปาขาวของผม ใช้ 3Mบานหน้า 40 ส่วนที่เหลือ 60 กลางวันความร้อนแอร์รับมือได้สบายๆคับส่วนกลางคืนก็มองเห็นทัศนวิสัยได้ดีคับ  :L4398:

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
บานข้าง 80 ไม่ไหวครับกลางคืนเวลาฝนตกแล้วถอยหลังลำบากมากครับ :L4387: