ผู้เขียน หัวข้อ: หางเต่าของผมที่ได้....แรงจุงใจจากthule  (อ่าน 9094 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก๋ [KoKo]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • เดินเซเซไปข้างหน้าดีกว่ายืนเต๊ะจุ๊ยอยู่กับที่
Re: หางเต่าของผมที่ได้....แรงจุงใจจากthule
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2015, 13:41:39 »
 :sd27:อยากเห็นของจริงมากครับ ผมก็มีความตั้งใจไว้สำหรับเป็นที่วางจักรยานเช่นกันครับ :sd23:

ออฟไลน์ Leonado(ลีโอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
  • สิงห์โต
Re: หางเต่าของผมที่ได้....แรงจุงใจจากthule
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2015, 14:20:56 »
:sd23: สวัสดีครับพี่ๆทุกๆท่าน.....ผมขออนุญาตินำรูปแร็คจักรยานท้ายรถมาให้พี่ๆได้พิจารณาน่ะครับ...แรงจุงใจมาจากสินค้ายี่ห้อหนึ่งในตลาดที่แพงมากๆ..จึงทำให้ผมลองมาดัดแปลงออกแบบใช้งานเอง...ซึ่งราคาทั้งหมดที่ผมจ่ายไปประมาณ2,700฿ ไม่รวมไฟท้ายน่ะครับ...คอนเซปผมคือราคาประหยัด แข็งแรงใช้งานได้ดีมีประสิทธิภาพ ปลอดภัย และคุ้มค่า และที่สำคัญมีพื้นที่ในห้องโดยสารให้เพื่อนร่วมเดินทางนั่งครับจากรูปเมื่อนำจักรยานออกก็สามารถบรรทุกของอย่างอื่นได้อีกครับ...."อันนี้เป็นการออกแบบชิ้นแรกโดยสถาปนึกอย่างผมครับคิดปุ๊ปก็ทำปั๊ป(2วัน)ก่อนไปทริป จังหวัดน่าน แพร่ พะเยา เชียงใหม่ ลำปางครับ รถจักรยาน3 คันและมีผู้ร่วมเดินทางอีก6ท่านครับ.....ผิดถูกอย่างไรก็แนะนำสอนสั่งได้น่ะครับพี่ๆ
หมายเหตูสิ่งที่ต้องระวัง
1.หางเต่าควรมีความแข็งแรงเพียงพอ
2.ควรออกแบบให้ดีและสวยงามกว่าผม
3.หากใช้วัสดุที่หน้ำหนักเบาและแข็งแรงจะดีกว่านี้ครับเช่น อลูมิเนียม
4.ควรเพิ่มรีเลย์ชุดพ่วงไฟเทรลเลอร์ครับ(เพราะเดิมของผมไม่ได้พ่วงทำให้ไฟหน่วงจนทำให้เกิดฟิงล์ขาดครับ
ด้วยความเคารพพี่ๆทุกๆท่านครับ

สวัสดีครับพี่ๆที่เคารพทุกๆท่านตามที่ผมได้เสนอกระทู้ดังกล่าวผมขออนุญาติลงรูปเพิ่มเติมน่ะครับ

Leonado(ลีโอ)

ออฟไลน์ Leonado(ลีโอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
  • สิงห์โต
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2015, 14:38:17 »
สวัสดีครับพี่ๆที่เคารพทุกๆท่านตามที่ผมได้เสนอกระทู้ดังกล่าวผมขออนุญาติลงรูปเพิ่มเติมน่ะครับ

จากการทำของผมใช้เวลาแค่วันครึ่งหมดงบไป 2,700 บาทค่าเหล็ก,ค่าช่างเชื่อม,ค่าสีต่างๆ จากการออกแบบๆรีบๆของผมพี่ๆจะสังเกตเห็นได้ว่าผมเน้นความแข็งแรง,สะดวกในการติดตั้ง และใช้ประโยชน์ได้ดี,และราคาต้องไม่สูง ส่วนแร็คจักรยานของ thuleที่เห็นเป็นของที่รถประสบอุบัติเหตุและผมนำมาซ่อมแซมครับ ในความเป็นจริงถ้าออกแบบให้ดีอาจจะใช้งบไม่ถึง 800 บาทครับ(เฉพาะRackจักรยาน)  จากการใช้งานมีความแข็งแรงดีมากๆครับเพราะทริปที่ผมไปค่อนข้างโหดพอควรครับ แพร่,น่าน,พะเยา,เชียงใหม่,ลำปาง แต่มันก็มีจุดที่ต้องปรับปรุงหลายอย่างครับ เช่นควรใช้วัสดุที่แข็งแรงและมีน้ำหนักเบา,ออกแบบให้สวยงามและดีกว่านี้,ใช้งานได้คุ้มค่า,ติดตั้งง่าย,ราคาต้องสมเหตุสมผล,และสะดวกครับ อย่างไรก็ดีเมื่อผมมีโอกาสที่ได้มารู้จักพี่ๆผมก็ยินดีเป็นส่วนหนึ่ง ในบ้านหลังนี้เหมือนอย่างพวกพี่ๆที่ได้เสียสละเวลา แรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์เพื่อสิ่งที่ดีดีของเพื่อนๆพี่ๆในบ้านหลังนี้ครับ....ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนมากๆครับสำหรับโอกาสที่ได้มารู้จักพี่ๆครับ
Leonado(ลีโอ)

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2015, 20:36:39 »
 :L2906: :L2900: ทำครึ่งวันเสร็จ แจ๋วมากๆเลยพี่ลีโอ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2015, 09:10:29 »
สวยเลยคับพี่ลีโอ สุดยอดมากๆเลยท่าน

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 17:47:07 »
สวยดีครับ  :L2900:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2016, 09:21:44 »
สวยเท่ครับ