ผู้เขียน หัวข้อ: 1เดือนกับป้ายแดง"เจอความท้าทายใหม่"  (อ่าน 14280 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
Re: 1เดือนกับป้ายแดง"เจอความท้าทายใหม่"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 11:31:53 »
ของผมก็มีครับ แต่ต่างกับพี่โตตรงที่ ผมจะมีเสียงเฉพาะตอนมีคนนั่ง
ตอนไม่มีคนนั่งนี่เสียงเงี๊ยบเงียบบบ
พอมีคนนั่งปุ๊บ ไหงเสียงมันดังไม่หยุดหว่า
ยิ่งพอเร่งเสียงเพลงกลบ เสียงมันกลับดังขึ้นกว่าเดิมได้ด้วย
ตอนนี้เลยทำใจละครับ
 :sd21: :sd21: :sd21:

ของผมเหมือนพี่โจ้เป๊ะ.....ภาวนาขึ้นมาก็ขอให้หลับเลยยยย  :L2901:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: 1เดือนกับป้ายแดง"เจอความท้าทายใหม่"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 11:34:39 »
ของผมเหมือนพี่โจ้เป๊ะ.....ภาวนาขึ้นมาก็ขอให้หลับเลยยยย  :L2901:

หัวอกเดียวกัน
 :L4386: :L4386:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 12:27:54 »
ขอบคุณ พี่เต้ ที่นำมาแชร์กันครับ เป็นกำลังใจให้หายไวๆครับ น่าจะจบได้ทุกกรณี

สำหรับเรื่องเสียง หลังจาก ใส่ท่อ HKS ไปแล้ว เสียงทั้งปวงในรถผมเงียบลงทันที   ฮ่า :sd42:

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 14:12:19 »
คับพี่เอ ท่อ นั่นแจ๋วจริงคับ เสียงใช้ไประยะนึงผมว่าเบาลงคับ
ส่วนเรื่องเคลม เปลี่ยนแล้วหายไม่หาย ผมต้องลุ้นต่อคับ555

ออฟไลน์ พี่แจ๊ค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 15:48:26 »
สวัสดีครับ พี่เต้ ปัญหาเรื่องไฟ SRS show( Air bag) เป็นเหมือนผมเลยครับ เทียวไปเทียวมา ศูนย์ หลายที่แล้วครับ ไม่หาย :L4386:
ถอดเช็คตั้งแต่ พวงมาลัย คอพวงมาลัย ปลั๊ก จุดต่อต่างๆ ที่คาดว่าจะหลวม แล้ว วิ่งได้ไม่ถึงอาทิตย์ ไฟก็ Show
โทรไปหา พี่นก Auto99 พี่นกก็แนะนำดีมาก พร้อมทั้งตรวจเช็คจุดต่อต่างๆ ให้ก็ปรกติ พร้อมลบโค๊ด ( ลืมบอกไป ผมได้เคลม clock spring มาแล้วด้วย)
กลับมาวิ่งได้ 2 อาทิตย์ ไฟก็ Show อีก :L4387: โทรปรึกษา พี่นก ก็แนะนำให้เข้าศูนย์ พร้อมโทรแจ้ง Mitsu Thailand เพื่อร้องเรียนปัญหาที่เกิดขึ้น
ล่าสุด ทางศูนย์ที่ผมเข้าใช้บริการ แจ้งบอกว่า เกิดจากสายไฟหลักหน้าเครื่อง น่าจะหักใน  จึงทำให้ไฟ SRS show ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเตรื่องให้ผมใหม่ :sd27:
ตอนนี้ก็นั่งรอ โทรนัดจากศูนย์ว่าของจะเข้าวันไหน ให้นำน้องปาไป คาดว่าใช้เวลา 4 วัน ในการรื้อและประกอบ :L4386: เพราะต้องรื้อคอนโซนหน้ารถทั้งหมด เพื่อเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเครื่อง ตอนนี้ผมยังกังวลอยู่ว่า ถ้ารื้อใหญ่ขนาดนั้น จะประกอบดีเหมือนเดิมหรือเปล่า!! :L4387: :L4387: ฝากไว้เป็นข้อมูลกับเพื่อน สมช ครับ.
มีความคืบหน้าอะไรอีก เดี๋ยวรายงานผลให้ทราบครับ :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 16:22:14 »
ขอขอบคุณพี่เต้ พี่พิสิฎฐ์ พี่แจ็ค ที่ร่วมแบ่งปันประสบการณ์ที่เคยเจอกันมานะครับ :sd23: :sd23: :sd23: ไอ้พวกเสียงต่างๆต่างที่ว่านี้ผมเจอมาหลาย item เหมือนกััน ยอมรับว่ามันหลอนจริงๆครับ :L4391:  :L4391: :L4391: การแก้ไขอาการรถใหม่ต้องใจเย็นและใช้ความอดทนเป็นอย่างมากครับ

ตอนที่ได้มีโอกาสไปร่วมชมโรงงานประกอบรถยนต์กับพวกพี่ๆปามาเนียเมื่อต้นปีที่ผ่านมาถึงทราบว่าในการประกอบตัวรถนั้นเขาต้องทำงานแข่งกับเวลาครับเพราะสายพานมันจะวิ่งไปเรื่อยๆไม่หยุด ดังนั้นโอกาสที่รถคันใหม่ของเราจะมีเสียงดังค่อกๆแค็กบ้างก็มีอยู่มิใช่น้อย :L2736:

อย่างไรก็ตาม ขอให้แก้ไขปัญหาทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะครับ แล้วอย่าลืมมาเขียนบอกต้นตอของเสียงที่พบเจอกันบ้างนะครับ เผื่อสมาชิกใหม่ๆที่มีปัญหาเดียวกันกับที่พวกพี่ๆเคยมีเข้ามาอ่านจะได้รับประโยชน์ไปด้วยนะครับ อ้อ..อีกอย่างเวลาเข้าศูนย์ผมคิดว่าควรบอกไปเลยว่าศูนย์ไหนจะได้เป็นข้อมูลแก่พี่ๆท่านอื่นด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทางนะครับ ขอบคุณครับ

:L4399: :L4399: :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 21:15:54 »
ขอบคุนพี่แจ๊ค พี่หยกคับ

ปล้ำอยู่สองวันพร้อมงานงอก
แก้ปัญหางานงอกจบงานเดียวคับ สั่งของเช้านี้(clock sping) มิตซูใหญ่มาส่งบ่ายสอง ประกอบเสร็จ โค๊ดเซนเซอพวงมาลัย srs airbag เช็คทั้งระบบผ่านหมดคับ
ส่วนเรื่องเสียงที่ผมอจกแจงเป็นข้อ1-4 รื้อภายในเกือบทั้งคัน ตามที่ผมทั้งขับทั้งโดยสารนั่งฟัง ทำได้แค่ทุเลา
ต้องขอบคุนบริการ น้ำใจ สุดยอดจริงๆคับ ศูนย์มิตซูสุวรรณภูมิ ศูนย์น้องใหม่ไม่ถึงปี แต่ก้อพยายามช่วยผมหาจุดให้เจออย่างเต็มที่ไม่มีเหนื่อยหน่าย ทั้งผู้จัดการ ทีมช่าง เสรจงานคันอื่นก้อกุลีกุจอมาช่วยหาสาเหตุ อะไหล่อยากเคลมให้เคลมคือสั่งทันที เดี๋ยวเอกสารเขาจัดการ งานนี้ไม่โทษใคร เราขับทุกวันแท้ๆเรารู้ว่าเสียงมาจากไหนพอรื้อแล้วไม่ใช่ ช่างก้อพยายามช่วยหา ก้อเห็นใจเขา เขามาฟังอาการจากเรา ตรงนี้ถือว่าใส่ใจบริการมากๆ นับถือครับ
เรื่องclock senser พี่นกอ่านขาดจริงๆ ขอบคุนพี่นกคับ
สรุปเสียงไม่หายแค่บรรเทา แต่ได้ความช่วยเหลือคำแนะนำจากพี่นก การบริการแบบสุดๆจากศูนย์นี้
ขอพักแป๊บคับ เดี๋ยวค่อยหาใหม่555 ร่ม ร่ม คับ เสียงยังอยู่แถมขับรถมีความสุข^^

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2015, 15:24:47 »
ถามรถพี่เต้ได้ติดสคับเพลทที่ประตูหรือเปล่าวครับ. รถผมเคยดังหาอยู่นานไม่เจอะต้นเสียง ปรึกษาพี่ๆปามาเนียได้คำแนะนำให้ดูที่สคับเพลท ปรากฎว่าใช่มันสั่นเลยเกิดเสียง. แก้ไขโดยลอกออกมาติดกาวสองหน้าเข้าไปใหม่ เงียบสนิทเลยครับ

ออฟไลน์ (เก่ง) Keng ケン

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2015, 15:41:50 »
ขอเป็นกำลังใจให้พี่เต้ และพี่ๆที่เจอปัญหาแก้ได้ไวๆนะครับ  :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2015, 17:02:26 »
ถามรถพี่เต้ได้ติดสคับเพลทที่ประตูหรือเปล่าวครับ. รถผมเคยดังหาอยู่นานไม่เจอะต้นเสียง ปรึกษาพี่ๆปามาเนียได้คำแนะนำให้ดูที่สคับเพลท ปรากฎว่าใช่มันสั่นเลยเกิดเสียง. แก้ไขโดยลอกออกมาติดกาวสองหน้าเข้าไปใหม่ เงียบสนิทเลยครับ

ขอบคุนคับ พี่น้อย ผมลองเคาะดูความแน่นหนาแล้วก้อแน่นดี แต่ลองแกะมาติดใหม่ก้อไม่เสียหลาย ผมจะลองดูคับ ขอบคุนคับ :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015, 15:30:00 »
สวัสดีครับพี่เต้ ... ยินดีและดีใจสำหรับการมาเล่าแชร์ข้อมูลสำหรับอาการที่เกิดให้พี่ๆสมาชิกรวมทั้งตัวผมได้ทราบ  :L2758:
 อาการมีเสียงลึกลับจากแหล่งภายในรถ เป็นปัญหาพามึน สำหรับรถหลายๆรุ่นเลยครับ   :sd06: รถของผมก็เจอปัญหานี้ แต่มีจุดเดียวจากฝั่งเสาประตูข้างคนขับ แต่ผมไม่ได้ไปทำอะไรกับมันนะครับ ดีที่ได้รับความอนุเคราะห์จากพี่กิต ส่งต่อชุดเครื่องเสียงในราคามิตรภาพมา ปัญหาเสียงนั้นเลยเป็นเรื่องเล็กน้อยครับ  :sd42:

เหมือนรู้ว่าโดนพาดพุง ผมนี้ลุกขึ้นเลย  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015, 15:35:18 »
สวัสดีครับ พี่เต้ ปัญหาเรื่องไฟ SRS show( Air bag) เป็นเหมือนผมเลยครับ เทียวไปเทียวมา ศูนย์ หลายที่แล้วครับ ไม่หาย :L4386:
ถอดเช็คตั้งแต่ พวงมาลัย คอพวงมาลัย ปลั๊ก จุดต่อต่างๆ ที่คาดว่าจะหลวม แล้ว วิ่งได้ไม่ถึงอาทิตย์ ไฟก็ Show
โทรไปหา พี่นก Auto99 พี่นกก็แนะนำดีมาก พร้อมทั้งตรวจเช็คจุดต่อต่างๆ ให้ก็ปรกติ พร้อมลบโค๊ด ( ลืมบอกไป ผมได้เคลม clock spring มาแล้วด้วย)
กลับมาวิ่งได้ 2 อาทิตย์ ไฟก็ Show อีก :L4387: โทรปรึกษา พี่นก ก็แนะนำให้เข้าศูนย์ พร้อมโทรแจ้ง Mitsu Thailand เพื่อร้องเรียนปัญหาที่เกิดขึ้น
ล่าสุด ทางศูนย์ที่ผมเข้าใช้บริการ แจ้งบอกว่า เกิดจากสายไฟหลักหน้าเครื่อง น่าจะหักใน  จึงทำให้ไฟ SRS show ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเตรื่องให้ผมใหม่ :sd27:
ตอนนี้ก็นั่งรอ โทรนัดจากศูนย์ว่าของจะเข้าวันไหน ให้นำน้องปาไป คาดว่าใช้เวลา 4 วัน ในการรื้อและประกอบ :L4386: เพราะต้องรื้อคอนโซนหน้ารถทั้งหมด เพื่อเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเครื่อง ตอนนี้ผมยังกังวลอยู่ว่า ถ้ารื้อใหญ่ขนาดนั้น จะประกอบดีเหมือนเดิมหรือเปล่า!! :L4387: :L4387: ฝากไว้เป็นข้อมูลกับเพื่อน สมช ครับ.
มีความคืบหน้าอะไรอีก เดี๋ยวรายงานผลให้ทราบครับ :sd23:

ถ้ายังไม่หายอีก เรียนเชิญพี่แจ๊คติดต่อพ่อหมอได้เลยนะครับ แกเชี่ยวชาญเรื่องไฟ Airbag โชว์เป็นพิเศษ เจอหน้ากันทุกวันมาหลายปีจนเป็นเพื่อนสนิทกัน  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2015, 08:58:14 »
ถ้ายังไม่หายอีก เรียนเชิญพี่แจ๊คติดต่อพ่อหมอได้เลยนะครับ แกเชี่ยวชาญเรื่องไฟ Airbag โชว์เป็นพิเศษ เจอหน้ากันทุกวันมาหลายปีจนเป็นเพื่อนสนิทกัน  :sd42: :sd42: :sd42:

ทำพิธีสะกดจุดหรอ   พี่กอบเขาเคยแนะนำหมอเสน่ห์ไว้คนหนึ่ง   ต้องตามหานะ   :sd42:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2015, 16:34:16 »
ทำพิธีสะกดจุดหรอ   พี่กอบเขาเคยแนะนำหมอเสน่ห์ไว้คนหนึ่ง   ต้องตามหานะ   :sd42:

ตามหาได้แล้ว นะจะถอดให้ ใช่ไหมครับพี่นะ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 09:18:05 »
ของผมก็มีครับ แต่ต่างกับพี่โตตรงที่ ผมจะมีเสียงเฉพาะตอนมีคนนั่ง
ตอนไม่มีคนนั่งนี่เสียงเงี๊ยบเงียบบบ
พอมีคนนั่งปุ๊บ ไหงเสียงมันดังไม่หยุดหว่า
ยิ่งพอเร่งเสียงเพลงกลบ เสียงมันกลับดังขึ้นกว่าเดิมได้ด้วย
ตอนนี้เลยทำใจละครับ
 :sd21: :sd21: :sd21:
พี่โจ้หนักกว่าผมอีก 555 แต่ก็ยังดีครับไม่มีลงไม้ลงมือ  :L4374:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 09:22:29 »
มาให้กำลังใจ ให้พ่อหมอรื้อ แกะ งัด ให้ เดี๋ยวก็หายสนิท คือ ไม่ติดอีกเลย

ล้อเล่นครับ รับรองถึงมือหมอ มะเร็งยังหายเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:57:49 »

รูปนี้ฟรุ้งฟริ้งมุ้งมิ้ง จริงๆเชียวคับ พี่นะ :L4384:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 08:19:45 »
ขอให้แก้ปัญหาได้ไวๆครับ เป็นกำลังใจให้
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 11:04:28 »
ขอให้แก้ปัญหาได้ไวๆครับ เป็นกำลังใจให้
ขอบคุนคับพี่เหน่ง จากวันนั้นที่โพสต จนวันนี้ ผมปรับตัวเพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขคับ55555
คือเหนียวแน่น(มันยังไม่หายและยังหาไม่เจอ อิอิ)

ออฟไลน์ ชนม์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • น้อยหนานตะหานเก่า ถ้าบ่ขี้เหล้าก็กลัวเมีย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 20:11:20 »
กำลังทำความคุ้นเคยกับปาน้ำตาลได้ไม่กี่วันที่ผ่านมา
ขอบคุณพี่เต้ที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ที่เป็นความท้าทายใหม่ ๆ ครับ
Pajerosportmania