ผู้เขียน หัวข้อ: 1เดือนกับป้ายแดง"เจอความท้าทายใหม่"  (อ่าน 14284 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
สวัสดีคับ
ขอเริ่มเลยนะครับ
ออกรถเมื่อวันที่ 20-6-58 2.5VG 4wd.
ใช้งานในเมือง วิ่งไม่มากแต่ทุกวัน วิ่งไกล วิ่งยาวๆ แค่กทม-หนองมน 2 หน

ปัญหาตัวรถที่ก่อกวนใจสำหรับผม คือเสียงรบกวนภายใน มีหลายจุด
1.บริเวณหลังจอกลางค่อนทางซ้ายฝั่งนั่งข้างคนขับ เสียงเอียดอาดสลับพลาสติกเขย่าคล้ายเสียงหนู
2.รอยต่อระหว่างประตูและเสาBฝั่งนั่งข้างคนขับ เสียงโลหะ-พลาสติกเขย่า กระแทกกัน
3.บริเวณหลังคนขับค่อนทางขวา ไม่แน่ใจว่าประตูหรืออะไร ค่อนลงด้านพื้น(ไม่แน่นอน แต่แถวนั้น)เสียงโลหะกระทบกัน เหมือนเสียงจั๊กจั่น
ปัญหา1-3  พบได้ตั้งแต่ออกจาก 0 ไล่เรียงตั้งแต่1-3ตามลำดับ
ล่าสุด.เป็นมา4วันแล้ว
4.เสียงจากพวงมาลัย ขณะเลี้ยวซ้ายและขวา เสียงเหมือนอะไรเสียดสี ออกแนวพลาสติกเบียดๆเอียดๆ

เข้า0คับ ไฟต์บังคับ เผื่อมีเคลม
1. แก้มา1ครั้งคือถอดจอ เก็บสายอย่างดี หาที่มาที่คาดว่าจะใช่ ไม่หายครับ มาใหม่หลังออกจาก0
    (ผบ.เอาหูแนบคอนโซลเพื่อความชัดเจนจำนวน5กม. ฟันธงที่AIRBAGฝั่งคนนั่งเขย่า  ตรงที่รถเกือบทุกคันเก็บงานพลาสติกไม่เรียบร้อย ตรงนั้นล่ะ รอเข้าไปรื้ออีกรอบครับ)
2.แก้มา1ครั้ง รื้อแผงข้าง เสาบี ติดกาว3M เก็บสายไฟ กิ๊บต่างๆที่คาดว่าจะใช่ หรือจะเกิดอีกในอนาคต ไม่หายครับแต่เสียงเบาลงมาก 
3.ออกไปขับลองพร้องช่าง3คน คนนึงฟังด้านหน้า แถวสอง1คน แถวสาม1คน 2คนหลังสงสัยจะเป็นสายในฝาท้าย (ผมให้ถอดป้ายทะเบียนวิ่งคับ เผื่อไว้ ) ไม่หายครับ กลับจาก0มาเหมือนเดิม วงซิมโฟนี
สรุป1-3 จะกลับไปใหม่หาจุดที่เหลือที่น่าสงสัย

*ถามว่าทำไมไม่รื้อเอง หรือร้านเครื่องเสียง
 ความเห็นส่วนตัวคือ งานพลาสติกภายในที่ใช้ในน้องปาโฉมนี้(โดยเฉพาะที่สีเบจ) รื้ออะไรออกมา ใส่กลับไปโอกาสจะแน่นเหมือนเดิม ยากคับ ออกแนวเสียรูปง่าย ลิ้นชักยังปิดไม่สนิทเลยต้องดัดเอา แปลกดี อีกอย่างเพิ่งจะ2พันกว่าโลเอง ป้ายแดงแจ๊ดเลย อะไรผิดพลาดแตกหัก อ้า จะได้เปลี่ยนทันที
สุดท้ายครับ
 ข้อ4. เป็นส่วนงานงอก ช่างอาวุโสที่สุดใน0 เจอเสียงตามที่ผมว่า (แต่ก็เตรียมจารบีมาคอยแล้ว)
         เริ่มถอดพวงมาลัยบริเวณคอ หาอยู่ครู่นึง ถอดปลั๊กนั่นนี่ จนมาเจอที่มาที่คาดว่าจะใช่ คือ clock spring เป็นตัวจับเซนเซอร์หลายตัวตั้งแต่บนพวงมาลัยไปจนถึงระบบควบคุมการลื่นไถล และเบรคABS (ผิดถูกรอผู้รู้อีกทีครับ)
หน้าตางี๊คับ ฝังสวมแกนพวงมาลัย ภายในมีสายแพร์และลานสปริง

ถอดออกมาเช็ค นับรอบหมุน clock spring ไม่เสียครับ ใส่กลับ ขันแน่น ประกอบเนียนๆ เผื่อเสียงจะหาย เพราะอุปกรณ์ยังใหม่ (ขออภัยเรื่องรูปบรรยายครับ มัวแต่ห่วงรถ ลุ้น ไปดูช่าง ทำ ประกอบ 1-3 ไปด้วย)
ออกไปลองเพื่อเชคอาการและเสียงตามข้อ1-4 ปรากฏว่า ไฟระบบASTC โชว์ครับ

ช่างแจ้งว่า เด๋วกลับมาลบโค๊ดให้ ปรากฎว่าลบไม่ได้ โปรแกรมของมิตซู ชี้มาทางclock springตัวนี้ว่ามีปัญหา ปัญหาที่ว่าคือ เซนเซอร์พวงมาลัยล้มเหลว ไล่หาวิธี ตรวจสอบการติดตั้ง เช็คปลั๊กทุกตัว ไม่หาย
ช่างไปคุยกับผจก.แผนกช่าง เนื่องจาก0ใกล้ปิดแล้ว จะขอสลับเอา clock spring จากรถใหม่ รุ่นปีเดียวกัน มาสลับใส่ให้ เด๋วทาง 0 จะเคลมอะไหล่เอง ผมไม่ต้องรอทำเรื่อง (บริการเป็นเลิศมากๆผมชอบ)

ไม่หายครับ โค๊ดเดียวกัน ไฟโชว์ไม่หาย ขับออกไปลบโค๊ดขณะวิ่ง ก้อเหมือนเดิม ผมจำโค๊ดไม่ได้ แถมลืมถ่ายรูป ตกกะใจทำอะไรไม่ถูก นึกถึงบ้านปามาเนียทันทีคับ
โทรหาพี่นก(99autorun) เพื่อขอปรึกษา ให้คำแนะนำและวิธีติดตั้งคร่าวๆได้ชัดเจนมาก แต่เพื่อสิทธ์ในประกัน พี่นกแนะนำให้เบิกของใหม่แกะกล่องมาติดตั้ง
ช่างก็พยายามดีมากที่จะหาวิธีแก้ไข มีความรับผิดชอบ ใส่ใจมากๆขอชมครับ

ต้องขอขอบคุณคำแนะนำในยามคับขัน(สำหรับผม)จาก พี่นก(99autorun) มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

สรุปทั้ง1-4 ยังต้องแก้ไขต่อไป หวังว่าจะจบสวยๆเร็วนี้ครับ
* ตกลง ไปที่โชว์ดันดับเอง ตอนกลับบ้านมาได้ครึ่งทางครับ เริ่มดับจากสีส้มตัวขวาก่อน พอกดสวิชท์ปิด ก้อดับตัวซ้าย(off)
   ผมเอารถเข้าข้างทาง ดับเครื่องแล้วสตารทใหม่ ไฟไม่โชว์แล้วครับ แต่เสียงยังคงอยู่.......... ไม่ไว้ใจครับ ขอเอาของใหม่แกะกล่องตามพี่นกว่าจะปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
Re: 1เดือนกับป้ายแดง"เจอความท้าทายใหม่"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 00:17:14 »
คล้ายๆกันคับพี่เต้
ผมจะไวกะเสียงมาก เพราะรถเราใช้ทุกวัน
แต่ที่เสาบี น่าจะมาจากการอาคแผ่นเหล็กไม่ดีคับ อาจมีบางจุดที่กระพือได้ ลองตัดเคเบิ้ลไทร์เล็กๆ ยัดเข้าไป อาจช่วยได้ระดับนึง
ส่วนพวงมาลัย อาการเดียวกันคับ  ว่าจะเข้าไปหาพี่นกเหมือนกัน เอาใจช่วยคับ
เรื่องเสียงนี่ เหมือนเห็นผีคับคับ เล่าให้ใครฟังก้อไม่มีใครเชื่อ เจออยู่คนเดียว ยิ่งมีคนนั่งฟังแบบตั้งใจมันไม่ยักกะมา
พออยู่คนเดียว มาจัง   :L2754:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

• Pa Mania
  • *
Re: 1เดือนกับป้ายแดง"เจอความท้าทายใหม่"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 00:27:37 »
คล้ายๆกันคับพี่เต้
ผมจะไวกะเสียงมาก เพราะรถเราใช้ทุกวัน
แต่ที่เสาบี น่าจะมาจากการอาคแผ่นเหล็กไม่ดีคับ อาจมีบางจุดที่กระพือได้ ลองตัดเคเบิ้ลไทร์เล็กๆ ยัดเข้าไป อาจช่วยได้ระดับนึง
ส่วนพวงมาลัย อาการเดียวกันคับ  ว่าจะเข้าไปหาพี่นกเหมือนกัน เอาใจช่วยคับ
เรื่องเสียงนี่ เหมือนเห็นผีคับคับ เล่าให้ใครฟังก้อไม่มีใครเชื่อ เจออยู่คนเดียว ยิ่งมีคนนั่งฟังแบบตั้งใจมันไม่ยักกะมา
พออยู่คนเดียว มาจัง   :L2754:

ขอบคุนคับพี่เล็ก ผมมีพวกแล้วใช่มั้ยคับ555
ใช่คับ พอจ้อง พอจับผิดเสียงไม่ค่อยมา ขับคนเดียวมาเปนดุริยางคเลยคับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 06:59:41 »

สรุปทั้ง1-4 ยังต้องแก้ไขต่อไป หวังว่าจะจบสวยๆเร็วนี้ครับ
* ตกลง ไปที่โชว์ดันดับเอง ตอนกลับบ้านมาได้ครึ่งทางครับ เริ่มดับจากสีส้มตัวขวาก่อน พอกดสวิชท์ปิด ก้อดับตัวซ้าย(off)
   ผมเอารถเข้าข้างทาง ดับเครื่องแล้วสตารทใหม่ ไฟไม่โชว์แล้วครับ แต่เสียงยังคงอยู่.......... ไม่ไว้ใจครับ ขอเอาของใหม่แกะกล่องตามพี่นกว่าจะปลอดภัยกว่า

เปลี่ยนศูนย์เถอะท่าทางจะยาว  ผมว่าอะไหล่ pajero sport ไม่เสียง่ายๆหรอก   ส่วนใหญ่อาจมาจากไม่คล่องในอาการและการรื้อ

ถ้าพวกปามาเนียรื้อเล่นกันบ่อยพอเดาๆได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 07:05:02 »
เปลี่ยนศูนย์เถอะท่าทางจะยาว  ผมว่าอะไหล่ pajero sport ไม่เสียง่ายๆหรอก   ส่วนใหญ่อาจมาจากไม่คล่องในอาการและการรื้อ

ถ้าพวกปามาเนียรื้อเล่นกันบ่อยพอเดาๆได้

ขอบคุนครับพี่นะ
คิดว่าครั้งนี้ไม่จบคงเปลี่ยนศูนย์ครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 07:10:18 »
สวัสดีครับพี่เต้ ... ยินดีและดีใจสำหรับการมาเล่าแชร์ข้อมูลสำหรับอาการที่เกิดให้พี่ๆสมาชิกรวมทั้งตัวผมได้ทราบ  :L2758:
 อาการมีเสียงลึกลับจากแหล่งภายในรถ เป็นปัญหาพามึน สำหรับรถหลายๆรุ่นเลยครับ   :sd06: รถของผมก็เจอปัญหานี้ แต่มีจุดเดียวจากฝั่งเสาประตูข้างคนขับ แต่ผมไม่ได้ไปทำอะไรกับมันนะครับ ดีที่ได้รับความอนุเคราะห์จากพี่กิต ส่งต่อชุดเครื่องเสียงในราคามิตรภาพมา ปัญหาเสียงนั้นเลยเป็นเรื่องเล็กน้อยครับ  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 07:46:49 »
ขอให้แก้ไขได้เร็วๆนะพี่เต้ รถใหม่ใครๆก็อยากซื้อมาขับมาใช้งานไม่ใช่ซื้อมาแก้รื้อซ่อมหรือเคลมระหว่างทาง เป็นกำลังใจให้ครับ

และขอบคุณที่มีกระทู้ดีๆมานำเสนอและเตือนใจพี่ๆ สมช.  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 07:50:51 »
ขอบคุนพี่อิฐ พี่อาท ที่ให้กำลังใจคับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 08:14:32 »
 :L2894: ให้พบจุดที่บกพร่องที่ชัดเจน และไข้ไขให้หายไวไวคับพี่ เต้  :L2756:  :L2756:

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 09:34:35 »
ของผมปี 2014 เสียงแก๊กๆๆๆๆๆ จากเครื่องเสียงติดรถมันไม่เหมือนครื่่องเสียงAlpine ของปี 2013 ครับ
ผมอาศัยเปิดเพลงกลบ บางทีก้เสียงภรรยากลบ  ;D ;D ;D
ทำใจกับเสียงครับ เป็นกำลังใจให้รถพี่เต้เป็นปกติ ลองเปลี่ยน 0 ตามพี่นะบอก โชคดีครับ

ออฟไลน์ อ๋า ประชาอุทิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 09:40:53 »
สวัสดีครับพี่เต้,

ผมออกรถ ก.ย.13,

ตอนป้ายแดงก็เจอเสียงเบาๆที่พวงตอนหมุน.
ให้ศูนย์พระราม4 เช็ค และ เปลี่ยน clock spring.
จำได้ว่า เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย.
นอกจากนั้น ก็มีเสียงอะไรให้ตัวในเสาb ข้างคนขับ.
แต่ก็ไม่ได้ตรวจสอบครับ.

นี่ใช้มาจะ2ปีละ เสียงจากพวงไม่ได้สังเกตว่ายังมีอีกไหม.
เหมือนไม่ส่งเสียงละ. ตอนนี้...เจอเสียงเบาะนั่งด้านข้างคนขับเวลาไม่มีคนนั่ง.
และเสียงbodyบิดตัวคล้ายๆรถตู้อะครับ.

เป็นธรรมดาครับที่เราเป็นผู้บริโภคโดยเฉพาะสินค้าที่มีมูลค่าสูง
ย่อมคาดหวังความพอใจ100% จากคุณภาพและบริการ.

ผมก็เซ็งที่พบเสียงบางอย่างคล้ายๆพี่เต้ ในช่วงป้ายแดงเหมือนกัน.
ทางมิตซูก็แก้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ก็ใช้รถมาเรื่อยๆจนจะ2 ขวบละ.
ก็คิดซะว่ารถประกอบจำนวนเยอะต้องมีข้อบกพร่องบ้างอาจจะเป็นบางคัน
ซึ่งมีให้เห็นอยู่ทุกยี่ห้อ และเขาก็มีประกันให้3ปี หรือ100,000ก.ม.
คอยแก้ไขส่วนที่บกพร่อง.

ที่ออกความเห็นนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ไม่ได้ยืนข้างมิตซูบิชินะครับ.
เพราะผมก็เจอเหมือนพี่เต้และพี่ๆท่านอื่น และเข้าใจความรู้สึกดี.

มาเอาใจช่วยครับให้แก้ให้ได้ทุกสิ่งอัน.
 :L6425:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 09:55:45 »
มาเอาใจช่วยให้พี่เต้แก้ปัญหาได้โดยเร็วครับ  น้องปาผม 2012 ก็มีดังครับตรงเบาะคนนั่งข้างถ้าไม่มีคนนั่ง 
วิธีแก้ก็เลยหาคนนั่งตลอดครับ  หายดังเลย  :sd42:  :sd42:  :sd42:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 10:04:41 »
สวัสดีครับพี่เต้,

ผมออกรถ ก.ย.13,

ตอนป้ายแดงก็เจอเสียงเบาๆที่พวงตอนหมุน.
ให้ศูนย์พระราม4 เช็ค และ เปลี่ยน clock spring.
จำได้ว่า เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย.
นอกจากนั้น ก็มีเสียงอะไรให้ตัวในเสาb ข้างคนขับ.
แต่ก็ไม่ได้ตรวจสอบครับ.

นี่ใช้มาจะ2ปีละ เสียงจากพวงไม่ได้สังเกตว่ายังมีอีกไหม.
เหมือนไม่ส่งเสียงละ. ตอนนี้...เจอเสียงเบาะนั่งด้านข้างคนขับเวลาไม่มีคนนั่ง.
และเสียงbodyบิดตัวคล้ายๆรถตู้อะครับ.

เป็นธรรมดาครับที่เราเป็นผู้บริโภคโดยเฉพาะสินค้าที่มีมูลค่าสูง
ย่อมคาดหวังความพอใจ100% จากคุณภาพและบริการ.

ผมก็เซ็งที่พบเสียงบางอย่างคล้ายๆพี่เต้ ในช่วงป้ายแดงเหมือนกัน.
ทางมิตซูก็แก้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ก็ใช้รถมาเรื่อยๆจนจะ2 ขวบละ.
ก็คิดซะว่ารถประกอบจำนวนเยอะต้องมีข้อบกพร่องบ้างอาจจะเป็นบางคัน
ซึ่งมีให้เห็นอยู่ทุกยี่ห้อ และเขาก็มีประกันให้3ปี หรือ100,000ก.ม.
คอยแก้ไขส่วนที่บกพร่อง.

ที่ออกความเห็นนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ไม่ได้ยืนข้างมิตซูบิชินะครับ.
เพราะผมก็เจอเหมือนพี่เต้และพี่ๆท่านอื่น และเข้าใจความรู้สึกดี.

มาเอาใจช่วยครับให้แก้ให้ได้ทุกสิ่งอัน.
 :L6425:

ขอบคุนคับ พิสิฎฐ์
ผมเองก้อทำใจและเข้าใจอยู่เรื่องการประกอบหรือเสียงอื่นใดก้อตาม ทำใจสบายๆหาเจอคือโชคดีคับ ท้าทายเหมือนได้เรียนรู้ไปด้วยคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 10:08:10 »
ขอบคุนคับพี่ซูกิ-เอ พี่โต้ง พี่โตคับ
ผมจะลองหาสาเหตุดูก่อน ถ้าเจอจะมาเหลาให้ฟังต่อไป เผื่อเปนทางเลือกให้พี่ๆที่ยังไม่เคยเจอคับ :L4399:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 10:08:29 »
มาเอาใจช่วยให้พี่เต้แก้ปัญหาได้โดยเร็วครับ  น้องปาผม 2012 ก็มีดังครับตรงเบาะคนนั่งข้างถ้าไม่มีคนนั่ง 
วิธีแก้ก็เลยหาคนนั่งตลอดครับ  หายดังเลย  :sd42:  :sd42:  :sd42:

ของผมก็มีครับ แต่ต่างกับพี่โตตรงที่ ผมจะมีเสียงเฉพาะตอนมีคนนั่ง
ตอนไม่มีคนนั่งนี่เสียงเงี๊ยบเงียบบบ
พอมีคนนั่งปุ๊บ ไหงเสียงมันดังไม่หยุดหว่า
ยิ่งพอเร่งเสียงเพลงกลบ เสียงมันกลับดังขึ้นกว่าเดิมได้ด้วย
ตอนนี้เลยทำใจละครับ
 :sd21: :sd21: :sd21:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 10:10:46 »
คับพี่โจ้ ผมคงเฝ้าจับตาแค่ครู่เดียวล่ะคับ ถ้าไม่เจอจริง ต้องปล่อยคับ ร่มๆ5555

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 10:17:32 »
...........ตัวใหม่นี่ เฟืองท้ายหอนไหมครับ ถ้าไม่หอนแนะนำรีบเปลี่ยน น้ำมันเกียร์,เฟืองท้าย ด่วนเลยครับเพื่อป้องกันอาการ หอน เพราะอันเดิมที่ติดมากับรถเติมให้ติ้ดเดียว.....
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 10:36:31 »
พี่เต้  :L6419:
ถ้าอะไหล่ใหม่ยังไม่มา ให้คนขับรถมายืมผมก่อน มี 1 อัน  ครับ คุณต้นหัวหน้าฝ่ายอะไหล่ศูนย์นั้น
ถ้าสลับคันมาใส่ ตามที่พี่คุยกับผมเมื่อคีน น้องเค้าน่าจะวัดระยะรอบผิด ลานสปริงข้างในคงขาดไปแล้ว  ไฟโชว์
ของใหม่จะมีตัวล๊อคตรงกลาง ไว้ให้ สีขาวๆ ครับ

ไม่ทราบจบยังครับ หรือเปลี่ยนไปใช้บริการ 0 อื่นตามที่พี่นะ บอกเลยครับ เดี๋ยวจะ GO SO BIG

:sd23:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 11:07:17 »
พี่เต้  :L6419:
ถ้าอะไหล่ใหม่ยังไม่มา ให้คนขับรถมายืมผมก่อน มี 1 อัน  ครับ คุณต้นหัวหน้าฝ่ายอะไหล่ศูนย์นั้น
ถ้าสลับคันมาใส่ ตามที่พี่คุยกับผมเมื่อคีน น้องเค้าน่าจะวัดระยะรอบผิด ลานสปริงข้างในคงขาดไปแล้ว  ไฟโชว์
ของใหม่จะมีตัวล๊อคตรงกลาง ไว้ให้ สีขาวๆ ครับ

ไม่ทราบจบยังครับ หรือเปลี่ยนไปใช้บริการ 0 อื่นตามที่พี่นะ บอกเลยครับ เดี๋ยวจะ GO SO BIG

:sd23:
ขอบคุนมากคับพี่นก

ผมสั่งเคลมเอาอะไหล่ใหม่ไปแล้วคับ เอาชัวร์ๆตามพี่นกว่า เห็นทาง0บอกผมว่าบ่ายวันนี้อะไหล่จะมา(อย่างเร็ว) และมีช่างจาก0โทรหาผมประเด็นการติดตั้ง ตามความเห็นพี่นกเลยคับคือเน้นเอาของแกะกล่องจะชัวร์ที่สุด เคสผมเรื่องไฟโชว์ 0เชคกับฝ่ายเทคนิคว่าไม่เคยเจอ ผมก้อเออๆไปรอของใหม่แล้วว่ากัน
เรื่องของเรื่องเมื่อคืน ไฟที่โชว์ดันดับเองซะอีก ผมก้อเคลมใส่ของเบิกใหม่อยู่ดี55 ยังงัยขอบพระคุนพี่นกล่วงหน้าคับ ว่าจะแวะทักทายพี่นกก่อน พอดีไปจัดการเรื่องเสียงที่0ต่อคับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 11:31:35 »
คับพี่โจ้ ผมคงเฝ้าจับตาแค่ครู่เดียวล่ะคับ ถ้าไม่เจอจริง ต้องปล่อยคับ ร่มๆ5555

ปัญหามีไว้ให้แก้ครับ ใจร่มๆ เป็นกำลังใจให้แก้ไขได้ครับ  :L2756: :L2756:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 11:31:53 »
ของผมก็มีครับ แต่ต่างกับพี่โตตรงที่ ผมจะมีเสียงเฉพาะตอนมีคนนั่ง
ตอนไม่มีคนนั่งนี่เสียงเงี๊ยบเงียบบบ
พอมีคนนั่งปุ๊บ ไหงเสียงมันดังไม่หยุดหว่า
ยิ่งพอเร่งเสียงเพลงกลบ เสียงมันกลับดังขึ้นกว่าเดิมได้ด้วย

ของผมเหมือนพี่โจ้เป๊ะ.....ภาวนาขึ้นมาก็ขอให้หลับเลยยยย  :L2901:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 11:34:39 »
ของผมเหมือนพี่โจ้เป๊ะ.....ภาวนาขึ้นมาก็ขอให้หลับเลยยยย  :L2901:

หัวอกเดียวกัน
 :L4386: :L4386:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 12:27:54 »
ขอบคุณ พี่เต้ ที่นำมาแชร์กันครับ เป็นกำลังใจให้หายไวๆครับ น่าจะจบได้ทุกกรณี

สำหรับเรื่องเสียง หลังจาก ใส่ท่อ HKS ไปแล้ว เสียงทั้งปวงในรถผมเงียบลงทันที   ฮ่า :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 14:12:19 »
คับพี่เอ ท่อ นั่นแจ๋วจริงคับ เสียงใช้ไประยะนึงผมว่าเบาลงคับ
ส่วนเรื่องเคลม เปลี่ยนแล้วหายไม่หาย ผมต้องลุ้นต่อคับ555

ออฟไลน์ พี่แจ๊ค

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 15:48:26 »
สวัสดีครับ พี่เต้ ปัญหาเรื่องไฟ SRS show( Air bag) เป็นเหมือนผมเลยครับ เทียวไปเทียวมา ศูนย์ หลายที่แล้วครับ ไม่หาย :L4386:
ถอดเช็คตั้งแต่ พวงมาลัย คอพวงมาลัย ปลั๊ก จุดต่อต่างๆ ที่คาดว่าจะหลวม แล้ว วิ่งได้ไม่ถึงอาทิตย์ ไฟก็ Show
โทรไปหา พี่นก Auto99 พี่นกก็แนะนำดีมาก พร้อมทั้งตรวจเช็คจุดต่อต่างๆ ให้ก็ปรกติ พร้อมลบโค๊ด ( ลืมบอกไป ผมได้เคลม clock spring มาแล้วด้วย)
กลับมาวิ่งได้ 2 อาทิตย์ ไฟก็ Show อีก :L4387: โทรปรึกษา พี่นก ก็แนะนำให้เข้าศูนย์ พร้อมโทรแจ้ง Mitsu Thailand เพื่อร้องเรียนปัญหาที่เกิดขึ้น
ล่าสุด ทางศูนย์ที่ผมเข้าใช้บริการ แจ้งบอกว่า เกิดจากสายไฟหลักหน้าเครื่อง น่าจะหักใน  จึงทำให้ไฟ SRS show ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเตรื่องให้ผมใหม่ :sd27:
ตอนนี้ก็นั่งรอ โทรนัดจากศูนย์ว่าของจะเข้าวันไหน ให้นำน้องปาไป คาดว่าใช้เวลา 4 วัน ในการรื้อและประกอบ :L4386: เพราะต้องรื้อคอนโซนหน้ารถทั้งหมด เพื่อเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเครื่อง ตอนนี้ผมยังกังวลอยู่ว่า ถ้ารื้อใหญ่ขนาดนั้น จะประกอบดีเหมือนเดิมหรือเปล่า!! :L4387: :L4387: ฝากไว้เป็นข้อมูลกับเพื่อน สมช ครับ.
มีความคืบหน้าอะไรอีก เดี๋ยวรายงานผลให้ทราบครับ :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 16:22:14 »
ขอขอบคุณพี่เต้ พี่พิสิฎฐ์ พี่แจ็ค ที่ร่วมแบ่งปันประสบการณ์ที่เคยเจอกันมานะครับ :sd23: :sd23: :sd23: ไอ้พวกเสียงต่างๆต่างที่ว่านี้ผมเจอมาหลาย item เหมือนกััน ยอมรับว่ามันหลอนจริงๆครับ :L4391:  :L4391: :L4391: การแก้ไขอาการรถใหม่ต้องใจเย็นและใช้ความอดทนเป็นอย่างมากครับ

ตอนที่ได้มีโอกาสไปร่วมชมโรงงานประกอบรถยนต์กับพวกพี่ๆปามาเนียเมื่อต้นปีที่ผ่านมาถึงทราบว่าในการประกอบตัวรถนั้นเขาต้องทำงานแข่งกับเวลาครับเพราะสายพานมันจะวิ่งไปเรื่อยๆไม่หยุด ดังนั้นโอกาสที่รถคันใหม่ของเราจะมีเสียงดังค่อกๆแค็กบ้างก็มีอยู่มิใช่น้อย :L2736:

อย่างไรก็ตาม ขอให้แก้ไขปัญหาทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะครับ แล้วอย่าลืมมาเขียนบอกต้นตอของเสียงที่พบเจอกันบ้างนะครับ เผื่อสมาชิกใหม่ๆที่มีปัญหาเดียวกันกับที่พวกพี่ๆเคยมีเข้ามาอ่านจะได้รับประโยชน์ไปด้วยนะครับ อ้อ..อีกอย่างเวลาเข้าศูนย์ผมคิดว่าควรบอกไปเลยว่าศูนย์ไหนจะได้เป็นข้อมูลแก่พี่ๆท่านอื่นด้วยครับ เพื่อเป็นแนวทางนะครับ ขอบคุณครับ

:L4399: :L4399: :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015, 21:15:54 »
ขอบคุนพี่แจ๊ค พี่หยกคับ

ปล้ำอยู่สองวันพร้อมงานงอก
แก้ปัญหางานงอกจบงานเดียวคับ สั่งของเช้านี้(clock sping) มิตซูใหญ่มาส่งบ่ายสอง ประกอบเสร็จ โค๊ดเซนเซอพวงมาลัย srs airbag เช็คทั้งระบบผ่านหมดคับ
ส่วนเรื่องเสียงที่ผมอจกแจงเป็นข้อ1-4 รื้อภายในเกือบทั้งคัน ตามที่ผมทั้งขับทั้งโดยสารนั่งฟัง ทำได้แค่ทุเลา
ต้องขอบคุนบริการ น้ำใจ สุดยอดจริงๆคับ ศูนย์มิตซูสุวรรณภูมิ ศูนย์น้องใหม่ไม่ถึงปี แต่ก้อพยายามช่วยผมหาจุดให้เจออย่างเต็มที่ไม่มีเหนื่อยหน่าย ทั้งผู้จัดการ ทีมช่าง เสรจงานคันอื่นก้อกุลีกุจอมาช่วยหาสาเหตุ อะไหล่อยากเคลมให้เคลมคือสั่งทันที เดี๋ยวเอกสารเขาจัดการ งานนี้ไม่โทษใคร เราขับทุกวันแท้ๆเรารู้ว่าเสียงมาจากไหนพอรื้อแล้วไม่ใช่ ช่างก้อพยายามช่วยหา ก้อเห็นใจเขา เขามาฟังอาการจากเรา ตรงนี้ถือว่าใส่ใจบริการมากๆ นับถือครับ
เรื่องclock senser พี่นกอ่านขาดจริงๆ ขอบคุนพี่นกคับ
สรุปเสียงไม่หายแค่บรรเทา แต่ได้ความช่วยเหลือคำแนะนำจากพี่นก การบริการแบบสุดๆจากศูนย์นี้
ขอพักแป๊บคับ เดี๋ยวค่อยหาใหม่555 ร่ม ร่ม คับ เสียงยังอยู่แถมขับรถมีความสุข^^

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2015, 15:24:47 »
ถามรถพี่เต้ได้ติดสคับเพลทที่ประตูหรือเปล่าวครับ. รถผมเคยดังหาอยู่นานไม่เจอะต้นเสียง ปรึกษาพี่ๆปามาเนียได้คำแนะนำให้ดูที่สคับเพลท ปรากฎว่าใช่มันสั่นเลยเกิดเสียง. แก้ไขโดยลอกออกมาติดกาวสองหน้าเข้าไปใหม่ เงียบสนิทเลยครับ

ออฟไลน์ (เก่ง) Keng ケン

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2015, 15:41:50 »
ขอเป็นกำลังใจให้พี่เต้ และพี่ๆที่เจอปัญหาแก้ได้ไวๆนะครับ  :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2015, 17:02:26 »
ถามรถพี่เต้ได้ติดสคับเพลทที่ประตูหรือเปล่าวครับ. รถผมเคยดังหาอยู่นานไม่เจอะต้นเสียง ปรึกษาพี่ๆปามาเนียได้คำแนะนำให้ดูที่สคับเพลท ปรากฎว่าใช่มันสั่นเลยเกิดเสียง. แก้ไขโดยลอกออกมาติดกาวสองหน้าเข้าไปใหม่ เงียบสนิทเลยครับ

ขอบคุนคับ พี่น้อย ผมลองเคาะดูความแน่นหนาแล้วก้อแน่นดี แต่ลองแกะมาติดใหม่ก้อไม่เสียหลาย ผมจะลองดูคับ ขอบคุนคับ :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015, 15:30:00 »
สวัสดีครับพี่เต้ ... ยินดีและดีใจสำหรับการมาเล่าแชร์ข้อมูลสำหรับอาการที่เกิดให้พี่ๆสมาชิกรวมทั้งตัวผมได้ทราบ  :L2758:
 อาการมีเสียงลึกลับจากแหล่งภายในรถ เป็นปัญหาพามึน สำหรับรถหลายๆรุ่นเลยครับ   :sd06: รถของผมก็เจอปัญหานี้ แต่มีจุดเดียวจากฝั่งเสาประตูข้างคนขับ แต่ผมไม่ได้ไปทำอะไรกับมันนะครับ ดีที่ได้รับความอนุเคราะห์จากพี่กิต ส่งต่อชุดเครื่องเสียงในราคามิตรภาพมา ปัญหาเสียงนั้นเลยเป็นเรื่องเล็กน้อยครับ  :sd42:

เหมือนรู้ว่าโดนพาดพุง ผมนี้ลุกขึ้นเลย  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015, 15:35:18 »
สวัสดีครับ พี่เต้ ปัญหาเรื่องไฟ SRS show( Air bag) เป็นเหมือนผมเลยครับ เทียวไปเทียวมา ศูนย์ หลายที่แล้วครับ ไม่หาย :L4386:
ถอดเช็คตั้งแต่ พวงมาลัย คอพวงมาลัย ปลั๊ก จุดต่อต่างๆ ที่คาดว่าจะหลวม แล้ว วิ่งได้ไม่ถึงอาทิตย์ ไฟก็ Show
โทรไปหา พี่นก Auto99 พี่นกก็แนะนำดีมาก พร้อมทั้งตรวจเช็คจุดต่อต่างๆ ให้ก็ปรกติ พร้อมลบโค๊ด ( ลืมบอกไป ผมได้เคลม clock spring มาแล้วด้วย)
กลับมาวิ่งได้ 2 อาทิตย์ ไฟก็ Show อีก :L4387: โทรปรึกษา พี่นก ก็แนะนำให้เข้าศูนย์ พร้อมโทรแจ้ง Mitsu Thailand เพื่อร้องเรียนปัญหาที่เกิดขึ้น
ล่าสุด ทางศูนย์ที่ผมเข้าใช้บริการ แจ้งบอกว่า เกิดจากสายไฟหลักหน้าเครื่อง น่าจะหักใน  จึงทำให้ไฟ SRS show ทำเรื่องเคลมเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเตรื่องให้ผมใหม่ :sd27:
ตอนนี้ก็นั่งรอ โทรนัดจากศูนย์ว่าของจะเข้าวันไหน ให้นำน้องปาไป คาดว่าใช้เวลา 4 วัน ในการรื้อและประกอบ :L4386: เพราะต้องรื้อคอนโซนหน้ารถทั้งหมด เพื่อเปลี่ยนสายไฟหลักหน้าเครื่อง ตอนนี้ผมยังกังวลอยู่ว่า ถ้ารื้อใหญ่ขนาดนั้น จะประกอบดีเหมือนเดิมหรือเปล่า!! :L4387: :L4387: ฝากไว้เป็นข้อมูลกับเพื่อน สมช ครับ.
มีความคืบหน้าอะไรอีก เดี๋ยวรายงานผลให้ทราบครับ :sd23:

ถ้ายังไม่หายอีก เรียนเชิญพี่แจ๊คติดต่อพ่อหมอได้เลยนะครับ แกเชี่ยวชาญเรื่องไฟ Airbag โชว์เป็นพิเศษ เจอหน้ากันทุกวันมาหลายปีจนเป็นเพื่อนสนิทกัน  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2015, 08:58:14 »
ถ้ายังไม่หายอีก เรียนเชิญพี่แจ๊คติดต่อพ่อหมอได้เลยนะครับ แกเชี่ยวชาญเรื่องไฟ Airbag โชว์เป็นพิเศษ เจอหน้ากันทุกวันมาหลายปีจนเป็นเพื่อนสนิทกัน  :sd42: :sd42: :sd42:

ทำพิธีสะกดจุดหรอ   พี่กอบเขาเคยแนะนำหมอเสน่ห์ไว้คนหนึ่ง   ต้องตามหานะ   :sd42:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2015, 16:34:16 »
ทำพิธีสะกดจุดหรอ   พี่กอบเขาเคยแนะนำหมอเสน่ห์ไว้คนหนึ่ง   ต้องตามหานะ   :sd42:

ตามหาได้แล้ว นะจะถอดให้ ใช่ไหมครับพี่นะ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 09:18:05 »
พี่โจ้หนักกว่าผมอีก 555 แต่ก็ยังดีครับไม่มีลงไม้ลงมือ  :L4374:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 09:22:29 »
มาให้กำลังใจ ให้พ่อหมอรื้อ แกะ งัด ให้ เดี๋ยวก็หายสนิท คือ ไม่ติดอีกเลย

ล้อเล่นครับ รับรองถึงมือหมอ มะเร็งยังหายเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:57:49 »

รูปนี้ฟรุ้งฟริ้งมุ้งมิ้ง จริงๆเชียวคับ พี่นะ :L4384:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 08:19:45 »
ขอให้แก้ปัญหาได้ไวๆครับ เป็นกำลังใจให้
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 11:04:28 »
ขอให้แก้ปัญหาได้ไวๆครับ เป็นกำลังใจให้
ขอบคุนคับพี่เหน่ง จากวันนั้นที่โพสต จนวันนี้ ผมปรับตัวเพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขคับ55555
คือเหนียวแน่น(มันยังไม่หายและยังหาไม่เจอ อิอิ)

ออฟไลน์ ชนม์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • น้อยหนานตะหานเก่า ถ้าบ่ขี้เหล้าก็กลัวเมีย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2015, 20:11:20 »
กำลังทำความคุ้นเคยกับปาน้ำตาลได้ไม่กี่วันที่ผ่านมา
ขอบคุณพี่เต้ที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ที่เป็นความท้าทายใหม่ ๆ ครับ
Pajerosportmania

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 07:47:35 »
พี่เต้ แก้ได้ยังครับ
พอดีไม่มีเวลาติดตามข่าวครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 09:26:40 »
กำลังทำความคุ้นเคยกับปาน้ำตาลได้ไม่กี่วันที่ผ่านมา
ขอบคุณพี่เต้ที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ที่เป็นความท้าทายใหม่ ๆ ครับ

ยินดีกับพี่ชนม์ด้วยคับ มีพี่พี่เคยบอกว่า ปาน้ำตาลเนี่ย เสี่ยทุกคน อิอิ :L2904: :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 09:30:02 »
พี่เต้ แก้ได้ยังครับ
พอดีไม่มีเวลาติดตามข่าวครับ

ปห1-4 จางลงคับพี่ตุ้ย ถนนขรุขระบ้าง เสียงยังครางเบาๆคับ หรือของใหม่มันเริ่มเข้าที่ก้อไม่รุ้คับ อิอิ

รื้อนั่นรื้อนี่จนเบื่อไปเลยคับ แต่ไม่เจอสาเหตุอะไร

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2015, 20:53:12 »
หายเร็วๆน่ะคับพี่เต้ ปาน้ำตาลอีกคันเป็นกำลังใจให้คับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2015, 23:01:15 »
หายเร็วๆน่ะคับพี่เต้ ปาน้ำตาลอีกคันเป็นกำลังใจให้คับ

ขอบคุนคับพี่พีท :sd23: