ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งออกรถมาไม่กี่วัน จะต้องเสียค่าอัพเดทแผนที่เอง สมควรหรือไม  (อ่าน 10715 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้ม บางนา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ผมพึ่งออก 2.5 GT มาเมื่อวันที่ 29 มิ.ย. 58 โทรเข้าสำนักงานใหญ่ คอลฯแนะนำให้ไปศูนย์ที่สะดวกเพื่อเข้าไปตรวจเช็คว่า มีสิ่งของวางบังสัญญาณหรือป่าว ฟิลม์เป็นปรอทหรือไม่ สรุปหน้าคอนโซลโล่งฟิลม์ทึบ 60% ช่างไม่สามารถแก้ไขได้ต้องส่งกลับบริษัทฯใช้เวลา 1 เดือน
โอ้แม่เจ้า รถเพิ่งออกนะเนี่ย เพราะศูนย์ส่งให้ทางเอ็นจิเนียเช็ค หากแก้ไขไม่ได้ตรงส่งให้แคเรี่ยนเช็คอีกทีและกว่าจะส่งกลับอีก บริกการดีจริงๆ ช่องข้างหน้ารถผมต้องโบ่วเป็นเดือนเลยหรือ และโทรถามคอลฯอีกครั้งเรื่องการอัพเดท ทำไมต้องเสียเงินในเมื่อผมออกรถในปี15 คอลฯได้รับการอบรมมาดีครับ ตอบกลับมาว่าเพราะสั่งมาเป็นล็อตในการผลิตและติดตั้ง GPS ในปี 14 ค่ะ จึงไม่ได้อัพเดทให้  แล้วเป็นความผิดของผู้บริโภคอย่างผมหรือครับที่ดันซื้อช้าไป

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดี พี่ Tatum ยินดีต้อนรับ ครับ
รบกวน ชื่อ มีภาษาไทยกำกับ นิดนึ่งครับ
แบบตัวอย่างด้านล่าง

ส่วนปัญหา เดี๋ยวรอพี่ๆที่มีความรู้ หรือที่ปัญหาเดียวกับพี่ มาตอบ
ยิ้ม ยิ้ม ครับ ตอนนี้ รบกวนแก้ไข ตามกติกาเว็บก่อน
 :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สวัสดีคับพี่ TATUM. ยินดีได้รู้จักคับผม
ปัญหาของพี่ มาเป็นชุดเลยครับ. ยังไงรบกวนเเก้ไข ชื่อเป็นภาษาไทยตามที่พี่ๆทีมงาน......แนะนำ ก่อนน่ะครับ.
 ส่วนเรื่อง อัฟเดต.แผนที่ เด่วรอพี่ๆผู้รู้เข้ามาเเนะนำน่ะครับผม. เอาใจช่วยน่ะครับผม.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ผมพึ่งออก 2.5 GT มาเมื่อวันที่ 29 มิ.ย. 58 โทรเข้าสำนักงานใหญ่ คอลฯแนะนำให้ไปศูนย์ที่สะดวกเพื่อเข้าไปตรวจเช็คว่า มีสิ่งของวางบังสัญญาณหรือป่าว ฟิลม์เป็นปรอทหรือไม่ สรุปหน้าคอนโซลโล่งฟิลม์ทึบ 60% ช่างไม่สามารถแก้ไขได้ต้องส่งกลับบริษัทฯใช้เวลา 1 เดือน
โอ้แม่เจ้า รถเพิ่งออกนะเนี่ย เพราะศูนย์ส่งให้ทางเอ็นจิเนียเช็ค หากแก้ไขไม่ได้ตรงส่งให้แคเรี่ยนเช็คอีกทีและกว่าจะส่งกลับอีก บริกการดีจริงๆ ช่องข้างหน้ารถผมต้องโบ่วเป็นเดือนเลยหรือ และโทรถามคอลฯอีกครั้งเรื่องการอัพเดท ทำไมต้องเสียเงินในเมื่อผมออกรถในปี15 คอลฯได้รับการอบรมมาดีครับ ตอบกลับมาว่าเพราะสั่งมาเป็นล็อตในการผลิตและติดตั้ง GPS ในปี 14 ค่ะ จึงไม่ได้อัพเดทให้  แล้วเป็นความผิดของผู้บริโภคอย่างผมหรือครับที่ดันซื้อช้าไป

สวัสดีครับ

ใจเย็นๆครับมีเวลาลองศึกษาวิธีใช้งานและแวะแนะนำตัวก่อนก็ได้    ดูหัวกระทู้เหมือนถามเรื่อง update map  / อ่านเนื้อหาเหมือน  GPS ใช้งานไม่ได้   

- GPS ใช้งานไม่ได้   การติดฟิลม์หน้าเต็มบานมีผลอย่างมาก

- GPS Version ไม่ Up to date  แต่คงไม่เก่ามากกว่า 5 ปี    การนำทางคงไม่มีผลต่อการใช้งาน อาจแตกต่างที่รายละเอียดเรื่องซอยย่อยที่มากขึ้น

- การ update versions ในคู่มืออุปกรณ์พวกนี้จะแนะนำให้ update ผ่าน web site ของโรงงานผลิต เอง(ส่วนใหญ่)

- คำแนะนำจาก call center เหมือนตอบคำถามคนละเรื่องกับคำถามที่ถาม

:L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ขออภัยด้วยหากผิดกฎกติกา
1.เรื่อง gps ใช้งานไม่ได้ก็ส่วนนึงครับ อาการของมันคือ ตำแหน่งรถที่วิ่งกับที่แสดงบนจอภาพไม่ตรงกัน ซึ่งปัญหาเกิดจากการวางระบบที่ไม่ดีของบริษัทรถ
2.คาใจเรื่องอัพเดทแผนที่ รถซื้อมาในปี 15 แต่แผนที่เป็นปี 14 คือรถค้างสต็อคขายไม่ออกอันนี้เข้าใจ  แต่มันข้ามปีแล้วควรเช็คอะไรที่เป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆให้ไหม เช่น ecu มีเวอร์ชั่นใหม่ยังอัพให้ฟรี อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ขออภัยด้วยหากผิดกฎกติกา
1.เรื่อง gps ใช้งานไม่ได้ก็ส่วนนึงครับ อาการของมันคือ ตำแหน่งรถที่วิ่งกับที่แสดงบนจอภาพไม่ตรงกัน ซึ่งปัญหาเกิดจากการวางระบบที่ไม่ดีของบริษัทรถ
2.คาใจเรื่องอัพเดทแผนที่ รถซื้อมาในปี 15 แต่แผนที่เป็นปี 14 คือรถค้างสต็อคขายไม่ออกอันนี้เข้าใจ  แต่มันข้ามปีแล้วควรเช็คอะไรที่เป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆให้ไหม เช่น ecu มีเวอร์ชั่นใหม่ยังอัพให้ฟรี อะไรประมาณนี้ครับ

ขออนุญาต ตอบ
ข้อ 1 ในฐานะที่มีประสบการณ์ ที่ได้เปลี่ยนรถ น้องปาเป็นคันที่ 2  คันแรกผมให้ศูนย์ติดฟิล์ม 60 % ปรอทยี่ห้อ ลามิน่า คันนี้ได้ใช้งาน ประมาณ 1สัปดาห์ ยอมรับเลยว่า รับสัญญาณ GPS ได้ห่วยมากๆ แบบแทบใช้งานไม่ได้เลยครับ คุยกับศูนย์ เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าน่าจะเกิดจากฟิล์ม(คิดในใจ ตอนเราเลือกฟิล์มแบบนี้ทำไม ไม่บอกว่ามีผลกับสัญญาณ GPS)พอดีมีเรื่องต้องเปลี่ยนรถคันใหม่ เลยให้ติดฟิล์ม ดำ 60% ยี่ห้อเดิมเช่นกัน ก็ไม่มีปัญหาดังกล่าวอีกเลย

ข้อ 2 เท่าที่ทราบก็ตามนั้น ลองค้นหาข้อมูลในเวปเราดูครับ มีข้อมูลพอสมควร เท่าที่ใช้งานมาราว 4 เดือนผมว่าก็พอได้นะครับ

• Pa Mania
  • *
ขออนุญาต ตอบ
ข้อ 1 ในฐานะที่มีประสบการณ์ ที่ได้เปลี่ยนรถ น้องปาเป็นคันที่ 2  คันแรกผมให้ศูนย์ติดฟิล์ม 60 % ปรอทยี่ห้อ ลามิน่า คันนี้ได้ใช้งาน ประมาณ 1สัปดาห์ ยอมรับเลยว่า รับสัญญาณ GPS ได้ห่วยมากๆ แบบแทบใช้งานไม่ได้เลยครับ คุยกับศูนย์ เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าน่าจะเกิดจากฟิล์ม(คิดในใจ ตอนเราเลือกฟิล์มแบบนี้ทำไม ไม่บอกว่ามีผลกับสัญญาณ GPS)พอดีมีเรื่องต้องเปลี่ยนรถคันใหม่ เลยให้ติดฟิล์ม ดำ 60% ยี่ห้อเดิมเช่นกัน ก็ไม่มีปัญหาดังกล่าวอีกเลย

ข้อ 2 เท่าที่ทราบก็ตามนั้น ลองค้นหาข้อมูลในเวปเราดูครับ มีข้อมูลพอสมควร เท่าที่ใช้งานมาราว 4 เดือนผมว่าก็พอได้นะครับ

ขอคุณครับพี่ดุ่ย
ข้อแรกฟิลม์ผมใช้3เอ็ม 60% สีดำครับ เพราะกลัวมีปัญหากะอีซี่พาส และกลัวมีปัญหากับgps ด้วยพอดีเซลทักมาไม่งั้นผมติด 80% ไปแล้ว :sd42:
ข้อสอง ในแผนที่มีบ้างสถานที่หาไม่เจอจริงๆ เช่น วันก่อนผมหาวัดม่วง อ่างทอง ดันไม่มี เป็นต้นครับ ฯลฯ สถานที่ครับ เลยเซ็งจิตไปพอสมควรครับ คือ ให้มาก็น่าจะอัพเดท หรือทำให้ครอบคลุมในการใช้หน่อยแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ขอคุณครับพี่ดุ่ย
ข้อแรกฟิลม์ผมใช้3เอ็ม 60% สีดำครับ เพราะกลัวมีปัญหากะอีซี่พาส และกลัวมีปัญหากับgps ด้วยพอดีเซลทักมาไม่งั้นผมติด 80% ไปแล้ว :sd42:
ข้อสอง ในแผนที่มีบ้างสถานที่หาไม่เจอจริงๆ เช่น วันก่อนผมหาวัดม่วง อ่างทอง ดันไม่มี เป็นต้นครับ ฯลฯ สถานที่ครับ เลยเซ็งจิตไปพอสมควรครับ คือ ให้มาก็น่าจะอัพเดท หรือทำให้ครอบคลุมในการใช้หน่อยแค่นั้นเองครับ

ผมลองค้นหาจากตัวโปรแกรม GPS ที่ผมใช้อยู่ก็ไม่เจอนะครับ
ผมใช้ตัว Sygic ตัวล่าสุดที่ลงใน Android กับ Garmin Street Pilot ตัวล่าสุดเช่นกัน
ก็ค้นหาวัดม่วงไม่เจอทั้งคู่นะครับ
ส่วนใหญ่ผมจะใช้วิธีหาจาก Google Map แล้วหาพิกัดมาก่อน
แล้วค่อยป้อนค่าพิกัดลงไปใน GPS เอาน่ะครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ตามความคิดผมการหาสถานที่หรือพิกัดใน gps บางครั้งมันต้องใช้เทคนิคสักนิดนะครับพี่ตั้ม บางทีเราคีย์ชื่อสถานที่เข้าไปตรงๆก็อาจจะไม่เจอ เทคนิคนี้ผมได้รู้มาจากพี่อ๊อด แบะพี่ไซ มาบ้าง โดยเราอาจจะต้องจำกัดขอบเขตการค้นหาให้แคบลงตามสถานที่ ที่เราต้องการจะไปครับ เช่น หากเราต้องการไป เขื่อนศรีนครินทร์ ซึ่งอยู่ กาญจนบุรี ก็จำกัดขอบเขตการค้นหาใน gps ตั้งต้นที่ จ.กาญจนบุรี 
อธิบายไปไม่รู้ งง ป่าว  :sd42:

ลองดูครับ ผมใช้วิธีนี้ ก่อนหน้านี้ก็หาสถานที่ไม่ค่อยเจอ ตอนนี้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยพลาด อ่อ!! เวอร์ชั่นแผนที่ผมก็เป็นของปี 2014 นะครับยังไม่ได้อัพเหมือนกัน  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่อิฐและพี่โจ้ครับ :L2758: :L2758:

คือตอนนี้เริ่มทำใจได้กับการค้นหาตำแหน่งไม่เจอแล้วละครับ  เลยเอาไว้แค่ดูเส้นทางตอนกลางคืนมากกว่าครับ :L2736:

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
ผมก็ออกรถมา กค.2014 ก็ทำใจแล้วครับไม่ได้ไปใส่ใจอะไรมาก
เคยอ่านเจอในกระทู้อันเก่า อัพเดทต้องเสียเงินเลยไม่ได้ติดต่อ 0 อีกนะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4695.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2015, 15:01:28 โดย โต้ง บ้านหมี่ »

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

เท่าที่เคยใช้ GPS ม่าหลายรุ่น ในรถที่ติดฟิลม์ที่มีคุณสมบัติกันความร้อนได้ดี จำพวกมีสารที่เป็นโลหะ เงิน ปรอท โน่น นี่ นั่น ส่วนใหญ่จะมีปัญหารับสัญญาณได้อ่อน หรือ ไม่ได้ เป็นเรื่องปกติ การแก้ปัญหาเบื้องต้น ต้องเปิดเครื่องในขณะที่รถจอดนิ่งก่อนเพื่อให้การรับสัญญาณได้เร็วขึ้น หากเราเปิดขณะที่เคลื่อนที่อยู่การรับสัญญาณจะช้าถึงช้ามาก ยิ่งถ้าอยู่ในเมือง มีตึกสูงบังด้วยจะทำให้รับได้ช้าเพิ่มขึ้นอีก การแก้ไขเบื่องต้นจะใช้วิธีจอดนิ่งเพื่อรับสัญญาณ ถ้าเป็นเครื่องแบบถอดได้ก็จะยื่อนออกมานอกรถ หรือ วางบนหลังคา จะทำให้รับสัญญาณให้เร็วขึ้น แต่ถ้าเป็นเครื่องที่เป็นกล่อง โมดูล หรือ บิวอินมากับเครื่องเสียง ส่วนใหญ่จะมีข่องต่อสายรับสัญญาณกับสายอากาศภายนอกมาให้ จะช่วยได้มาก โดยเดินสายออกมาติดไว้บนหลังคาหรือบริเวณหน้ากระจกด้านนอก หากยังรับสัญญาณได้ไม่ดี คงต้องหาอุปกรณ์ ขยายและกระจายสัญญาณมาติดตั้ง จะเป็นวิธีที่ดี ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ

ส่วนเรื่องการอัฟเดทโปรแกรมน่าจะมีผลกับการรับสัญญาณน้อยมาก เหตุผลง่ายๆ ฮาร์ดแวร์ หรือ ตัวอุปกรณ์ยังคงเป็นของเดิม ทำหน้าที่กันคนละส่วนกับโปรแกรม ส่วนใหญ่ที่เคยอัฟโปรแกรมเพื่อต้องการเส้นทางใหม่ๆ จุดสนใจ หรือ POI ใหม่ๆเท่านั้น สัก2ปีครั้งนึงก็ยังถือว่าไม่เก่าเกินไป บางโปรแกรมค่าอัฟก็แพงไปหน่อยสำหรับผมเอง ช่วงที่ยังไม่ได้อัฟเดทก็จะใช้ อากู๋บนสมาร์ทโฟนช่วยอีกแรงหนึ่งครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ผมลองค้นหาจากตัวโปรแกรม GPS ที่ผมใช้อยู่ก็ไม่เจอนะครับ
ผมใช้ตัว Sygic ตัวล่าสุดที่ลงใน Android กับ Garmin Street Pilot ตัวล่าสุดเช่นกัน
ก็ค้นหาวัดม่วงไม่เจอทั้งคู่นะครับ
ส่วนใหญ่ผมจะใช้วิธีหาจาก Google Map แล้วหาพิกัดมาก่อน
แล้วค่อยป้อนค่าพิกัดลงไปใน GPS เอาน่ะครับ

ผมก็ทำคล้ายๆพี่โจ้ครับ ดูจากการ์มิน ในIphoneบ้าง  google บ้าง แล้วมาลงพิกัดเอา แต่ข้อดีมันมีรายงานสภาพจราจรด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
หากอาการรับสัญญาณไม่ดีมีผู้รู้ท่านนึงเค้าแนะนำให้ส่งเคลมที่บริษัท มิตซู แล้วเค้าจะส่งไปทางแคเรี่ยน ทางOEM เค้าจะให้ QA เปลี่ยนตัวรับสัญญาณใหม่ ที่ใหญ่ขึ้นแต่ใช้เวลาเป็นเดือนกว่าเครื่องจะกลับมาและต้องทนช่องโบ๋วไปเป็นเดือนครับ อีกวิธีนึงคือใช้ตัวรับของเคนวูด ปลั๊กตัวเดียวกับของแคเรี่ยนนี้เลยครับไม่ต้องตัดแปลงสายอะไรเลย นำไปติดที่เสาเอด้านหน้า หรือติดด้านนอกรถได้เลยครับ

• Pa Mania
  • *

ปัจจุบันเป็นบิ๊กซี สาขา พระราม 4 ในแผนที่ยังเป็นคาร์ฟูอยู่เลย

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
สวัสดีครับพี่ตั้ม ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์การใช้งาน GPS ในน้องปาของผมบ้างนะครับ น้องปาผมเป็นรุ่น 2.5 GT 4WD ปี 2013 ซึ่งจะติดตั้ง GPS มาให้ในจอ M9N (ใช้คู่กับฟร้อน Alpine)และโปรแกรมที่ติดมาจะเป็น SpeedNavi v.4 รถผมติดฟิล์มดำบานหน้าเต็มบานความเข้ม 60% ของ hi-kool ส่วนรอบคันเป็นฟิล์มดำความเข้ม 80%

ในการใช้งาน GPS สามารถจับสัญญาณได้รวดเร็วดีมากไปเกิน 5วินาที ก็จับได้แล้ว และขณะรถวิ่งที่ความเร็วเกิน 120 ก็จับสัญญาณได้ดีไม่เคยหลุด แม้ในขณะที่ฝนตกก็ยังใช้งานได้ปกติ

ในส่วนของแผนที่ ตอนแรกแผนที่ติดรถมาก็เป็นปี 2012 รายละเอียดเส้นทางและ POI อยู่ในระดับที่ดีพอๆ กับค่าย  Garmin แต่ในตอนนั้นผมเองก็รู้สึกไม่ค่อยดีเหมือนกันที่ซื้อรถเดือนสิงหา ปี 2013 แต่กลับได้แผนที่ของปลายปี 2012 มา ผมจึงเข้าไปเช็คในเว็บของทาง SpeedNavi จึงได้รู้ว่าเราสามารถทำการ update แผนที่เองได้ด้วยการลงทะเบียนและขอ update ผ่านทางเว็บได้โดยตรง และสามารถ update ได้ฟรีเป็นเวลา 1  ปี หลังจากนั้นมีค่าใช้จ่ายการขอ update  ครั้งละ 900 บาท (ในเว็บแจ้งไว้แบบนี้ ) ซึ่งในช่วงปี 2013 - 2014 ผมได้ update แผนที่ไปประมาณ 4 ครั้ง ตรงนี้ผมถือว่าคุ้มค่ามากที่เราได้รับการ update แผนที่หลายครั้งแบบฟรีๆ และในการ update แต่ละครั้งก็เห็นความแตกต่างในเรื่องรายละเอียดเส้นทางที่ดีขึ้นและจำนวน POI ที่มากขึ้นชัดเจน

แต่มาในปาเจโร่รุ่นปี  2014 - 2015 ทาง Mitsu เปลี่ยนเครื่องเสียงชุดใหม่และแถม GPS ให้ทุกรุ่น GT ทั้ง 2WD และ  4WD  แต่ว่า  GPS  ชุดนี้ไม่เหมือนตัวเดิม ทั้ง hardware และ software คหสต. ผมคิดว่าเป็นการลดต้นทุนของทาง mitsu จึงต้องให้ลูกค้าเสียค่าใช้จ่ายในการ update แผนที่เองตั้งแต่แรกซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างสูงไปนิด น่าเสียดายตรงจุดนี้จริงๆ ครับ

Sent from my Galaxy Note 4 using Tapatalk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2015, 22:11:48 โดย Phakphum (เอ) »
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

• Pa Mania
  • *
สวัดีครับพี่เอ

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ ผมยังอิจฉาคนที่ได้เครื่องเล่นล็อตเก่าอยู่เลย ผมเองยังอยากจะขอเปลี่ยนฟร้อนกับทางบริษัทเลยขอและเป็นอัลไพล์ได้ไหม ไม่อยากได้ตัวน้เลยเพราะตัวจอเองก็อัพเดทต่อเครื่องเล่นเพิ่มไม่ได้เพราะต่อแบบสายแพมาทั้งแอมป์และจอเพดาน ถ้าทำคงจะงานใหญ่ละครับ :L2905:

ออฟไลน์ ณธี บางใหญ่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
สวัสดีครับพี่ตั้ม ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์นะครับ ขอผมรุ่น 2.5 GT 2WD ปี 2014 ตอนแรกที่ใช้งานก็พอได้ แต่แผนที่ไม่ update ต่อมาไม่สามารถ detect สัญญาณ GPS ได้เลย เลยติดต่อศูนย์ MMTH ขอ claim ถอด front ไปให้บริษัทที่ supply วิทยุ(จำชื่อไม่ได้) ประมาณ2 Wk บอกว่าเปลี่ยนใหม่ให้ กลับมาใช้งานก็ detect ได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยเริ่มหาข้อมูล ได้คุยกับพี่ทศ  :L2900: ถึงปัญหา พบว่าสายรับสัญญาณ GPS ของน้องปาที่ให้มา สั้นมากไม่สามารถย้ายตำแหน่งให้ detect สัญญาณได้ดีที่สุด (ส่วนตัวคิดว่าฟิล์มเป็นปัญหารอง ถ้าลอกออกหมดก็ไม่น่าจะแก้ปัญหาได้) ผมเลยซื้อตัวกระจายสัญญาณของพี่ทศ มาติดตั้ง ผล Detect สัญญาณได้ 7-9 ดวงตลอด หลังจากใช้งานมาเกือบปีประสิทธิภาพยังดีต่อเนื่อง แต่เรื่องการ update map ต้องเสียตังเพิ่มเลยทนใช้ของเดิมก่อน

ลองพิจารณาที่ลิงค์นี้ละกัน http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3150.0.html
ขอบคุณครับ
ปล.ติดตั้งไม่ยาก แต่ตอนถอด front ระวังขาพลาสติกหักนะครับ

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ พี่ณธี

ขอบคุณครับที่แชร์ เรื่องเสาที่สั้น ผมได้รับคำแนะนำจากซัพพลายเออร์แนะนำว่าให้ใช้เสาของเคนวูดเลยครับเพราะปลั๊กเดียวกัน แต่ตอนนี้ตัดสินใจแระเปลี่ยนฟร้อนท์เลยง่ายกว่า  :L2754: :L2754: เพราะฟร้อนเดิมอัพเกรดอะไรไม่ได้สักอย่างครับ กำลังจะเข้าโหมดทำเครื่องเสียงแล้วครับ หลังจากลงแดงที่จะทำเครื่องเสียงในรถแต่มีคดีความครั้งก่อน เลยโดนเพิกถอนวีซ่าไม่ให้ทำในช่วงนี้ครับ  :L2758:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
สวัสดีครับ พี่ณธี

ขอบคุณครับที่แชร์ เรื่องเสาที่สั้น ผมได้รับคำแนะนำจากซัพพลายเออร์แนะนำว่าให้ใช้เสาของเคนวูดเลยครับเพราะปลั๊กเดียวกัน แต่ตอนนี้ตัดสินใจแระเปลี่ยนฟร้อนท์เลยง่ายกว่า  :L2754: :L2754: เพราะฟร้อนเดิมอัพเกรดอะไรไม่ได้สักอย่างครับ กำลังจะเข้าโหมดทำเครื่องเสียงแล้วครับ หลังจากลงแดงที่จะทำเครื่องเสียงในรถแต่มีคดีความครั้งก่อน เลยโดนเพิกถอนวีซ่าไม่ให้ทำในช่วงนี้ครับ  :L2758:

เสร็จเมื่อไหร่ ขอดูรีวิวด้วยนะคร้าบ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
เริ่มขั้นตอนแรกไปแล้วครับ
เปลี่ยฟร้อนอัลไพน์ 2 ดินกับ ดิจิตอลจูนเนอร์ตัวเทพฝุดๆแล้วครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
มีGPS แนะนำป่าวครับ

• Pa Mania
  • *
มีGPS แนะนำป่าวครับ

GPS คงต้องการ์มินครับพี่ตุ้ย น่าจะเสถียรที่สุด ราคา เริ่มต้นตั้งแต่ 3990 ถึง หลักหมื่น ครับ