ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยมาถามพี่ๆ สมช ครับ การเลือกใช้ลมในการเติมยาง  (อ่าน 23834 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ปล. ตอนนี้ คบกับ Cooper at3 อยู่ อายุงานผ่านมา 10,000 โลกว่าๆ ยังไม่งอแง ต้องดูกันยาวๆ ครับ ของยังงี้

ปัจจุบันผมใช้ TOYO OPAT มาได้ 45,500 กม.แล้วครับ มันเริ่มมีเสียงดังตามที่ผมอธิบายไปแล้วข้างต้นตอนประมาณ 40,000 กม. พอเปลี่ยน hub ring + ถ่วงล้อใหม่เสียงดังน่ารำคาญพร้อมอาการสั่นก็หายเป็นปลิดทิ้ง เปลี่ยนยางชุดใหม่ก็ว่าจะหันไปคบ Cooper ดูบ้างครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ความรุ้ทั้งนั้นเลยคับ ขอบคุณคับ :L6428:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
สวัสดีครับ

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ จากประสบการณ์ที่เจอ แล้วเคยเป็นลูกจ้างร้านยางมาก่อนครับ

ผมไม่มองที่ลมยางครับ ลมยาง อ่อน แข็ง มีผลในเรื่องการสั่นสะเทือน การกระแทก ความนุ่มนวล เมื่อเจอกับผิวถนน และ การโยนตัวของแก้มยาง เท่าที่รู้ครับ

ผมเองเติมลมยาง 35 psi ทั้ง 4 ล้อครับ

จากที่พี่ๆได้แนะนำมาบางแล้ว ทั้งใส่ HUB ถ่วงจี้ และอีกมากมาย

แต่จากที่ผมเจอเองกับตัวเอง  ตัวปัญหาของพี่ ที่เจอคือ ยางไม่กลม ครับ

อาการสั่นจะออกอาการที่ความเร็ว 100 ขึ้นไปใช่ไหมครับ พวงมาลัย สั่นเป็นหัวปลา สั่นทั้งคัน

โอกาสที่ยางจะไม่กลมนั้น น้อยมากครับแต่ก็มี มันไม่ใช่ว่ายางบวมนะครับ คือมันไม่กลม ไม่ว่าพี่จะนำ ล้อ+ยาง ไปถ่วงสักกี่สิบรอบ มันก็ไม่นิ่ง ครับ

ผมเองเจอกับตัว 1 ชุดแล้วครับ แก้ทุกอย่างถ่วงทุกวิธี จี้ล้อ  ก็ไม่หาย ทำถึงขั้น เปลี่ยนไม้ตีกลอง ก้ไม่หาย ขั้นหลุดโลก ถอดล้อ ไปยิงจุด ก้ไม่หาย

ผมลองยืมล้อ+ยางเพื่อนมาใส่ 4 วง แล้ววิ่งผลออกมา ไม่สั่นนิ่งกริบ เลยกลับไปดูที่ ล้อ+ยาง

สุดท้ายถอดล้อเช็คดุ้งไหม ผลออกมาปกติ ไปดูที่ยางชัดเลยพอขึ้นเครื่องถ่วงหมุนล้อ มาเป็นคลื่นแต่น้อย ตรวจเจอ 2 เส้นที่เป็นคลื่น

ก็กลับไปที่ร้าน แจ้งเคลมยางไม่กลม ได้ยางใหม่ 2 เส้นครับ สบายยยย

ลองดูครับผม  :sd10:

"ยางไม่กลม" นี่ความรู้ใหม่เลยครับ
ขอบคุณมากครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม