ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนทุน(AFS)ตอบหน่อยนะคะ  (อ่าน 9668 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 74
      พี่พีรา ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะคะ ไม่เกี่ยวกับรถ แต่เป็นโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนเผื่อจะมีพี่ๆในนี้เป็นนักเรียนทุน AFS มาก่อน หรือเป็นครูก็ได้ค่ะที่พอจะรู้.     พี่พีราเด็กบ้านนอกไม่ค่อยรู้เรื่องจะเก็บไว้เป็นข้อมูลหาในกูเกิ้ลมันไม่ละเอียดแล้วก็มันไม่ตรงประเด็นที่อยากรู้  ถามเลยนะคะ
1. ทำไม AFS ถ้าเป็นโซนยุโรปต้องคำนวณดัชนีมวลกายBMI เกือบทั้งหมดเลยถ้าไม่ถึงเกณฑ์ผอมไปไม่เอา อย่างญี่ปุ่นก็ไม่เอาตัวใหญ่เอาตัวเล็กๆคือข้อปลีกย่อยมันเยอะแยะไปหมดพออ่านเจอ พี่พีราเลยมึน
2. บางโรงเรียนเทียบเกรดได้บางโรงเรียนเทียบไม่ได้กลับมาต้องซ้ำชั้นรึถ้าไม่อยากซ้ำต้องเปลี่ยนสายการเรียน...เอาอะไรวัดมาตฐานของแต่ละโรงเรียน...คือสงสัยมาก 
3.แต่ละโรงเรียนทำไมได้ประเทศไม่เท่ากันบางโรงเรียนได้หลายประเทศบางโรงเรียนได้แค่3ประเทศ....ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Sent from my iPad using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: โครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนทุน(AFS)ตอบหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2015, 23:21:59 »
มารอเป็นเพื่อนครับ :L4371:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
Re: โครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนทุน(AFS)ตอบหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2015, 06:39:02 »
      พี่พีรา ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะคะ ไม่เกี่ยวกับรถ แต่เป็นโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนเผื่อจะมีพี่ๆในนี้เป็นนักเรียนทุน AFS มาก่อน หรือเป็นครูก็ได้ค่ะที่พอจะรู้.     พี่พีราเด็กบ้านนอกไม่ค่อยรู้เรื่องจะเก็บไว้เป็นข้อมูลหาในกูเกิ้ลมันไม่ละเอียดแล้วก็มันไม่ตรงประเด็นที่อยากรู้  ถามเลยนะคะ
1. ทำไม AFS ถ้าเป็นโซนยุโรปต้องคำนวณดัชนีมวลกายBMI เกือบทั้งหมดเลยถ้าไม่ถึงเกณฑ์ผอมไปไม่เอา อย่างญี่ปุ่นก็ไม่เอาตัวใหญ่เอาตัวเล็กๆคือข้อปลีกย่อยมันเยอะแยะไปหมดพออ่านเจอ พี่พีราเลยมึน
2. บางโรงเรียนเทียบเกรดได้บางโรงเรียนเทียบไม่ได้กลับมาต้องซ้ำชั้นรึถ้าไม่อยากซ้ำต้องเปลี่ยนสายการเรียน...เอาอะไรวัดมาตฐานของแต่ละโรงเรียน...คือสงสัยมาก 
3.แต่ละโรงเรียนทำไมได้ประเทศไม่เท่ากันบางโรงเรียนได้หลายประเทศบางโรงเรียนได้แค่3ประเทศ....ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Sent from my iPad using Tapatalk
พี่พีรารู้คำตอบ อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ หรือไม่ก็ต้องรอ พี่นุ๊กมาตอบ
รู้แล้ว ว่าลูกสาวพี่ พีรา เก่ง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2015, 08:35:20 »
      ถ้ารู้คงไม่ถามค่ะ ที่ถามเพราะอยากรู้ไม่ได้คุยรึสอบถามโดยตรงกับทางโครงการแต่อ่านเจอ มันคงไม่เกี่ยวกับรถจริงๆงั้นแอดมินช่วยลบให้หน่อยนะคะ..... :L4399:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 กรกฎาคม 2015, 08:38:32 โดย พีรา-peera »

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2015, 09:09:36 »
      ถ้ารู้คงไม่ถามค่ะ ที่ถามเพราะอยากรู้ไม่ได้คุยรึสอบถามโดยตรงกับทางโครงการแต่อ่านเจอ มันคงไม่เกี่ยวกับรถจริงๆงั้นแอดมินช่วยลบให้หน่อยนะคะ..... :L4399:

คงไม่มีอะไรครับ(ไม่มีเหตุผลที่ต้องลบ) มีอะไรก็สอบถามกันได้ครับ ผมก็เด็กบ้านนอกไม่ค่อยรู้เรื่องกับเขาเหมือนกัน
จบช่างมามีหน้าที่เรียนให้จบอย่างเดียว เรื่องทุนอะไรไม่ค่อยรู้สมัยผมไม่มีครับใช้ทุนพ่อแม่อย่างเดียว 555

ใครพอทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ  ยังไงก็ขอศึกษาเผื่อนำไปใช้กับลูกครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2015, 09:13:50 »
พี่พีรารู้คำตอบ อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ หรือไม่ก็ต้องรอ พี่นุ๊กมาตอบ
รู้แล้ว ว่าลูกสาวพี่ พีรา เก่ง

อันที่จริงเรื่องทุน afs ผมไม่ได้ศึกษาเลยครับ แต่ขอตอบพี่พีราทีละข้อ ในฐานะที่ผม ทำเรื่องทุนของมหาวิทยาลัย จนเป็นหนี้มหาลัยกว่าสองแสนบาท แล้วกันครับเผื่อจะช่วยเป็นข้อมูลได้บ้่งครับ  :L4396:

เดี๋ยวมาตอบครับเปิดคอมแปบครับ มือถือไม่ถนัดครับ

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2015, 09:25:17 »
มารอเป็นเพื่อนพี่พีราครับ

นักเรียนแลกเปลี่ยน มีหลายโครงการนะครับนอกจาก afs
(อันนี้น้องแฟนอยุ่มอปลายพึ่งเอามาคุยที่บ้านว่าได้ทุน แต่ชื่ออะไรจำไม่ได้ จำได้แต่ใช้เงินเยอะมากๆๆ)

เรื่องแลกเปลี่ยน มีพี่ที่รู้จักกันได้ทุนไปอเมริกา 1ปี (ประมาณ20ปีที่แล้ว) กลับมาอเมริกันสไตล์เลยครับ
โกนหัว ใส่เสื้อผ้ากีฬา ลักษณการพูด แนวคิด (ถ้านึกไม่ออก พี่ผมคล้ายๆ เวย์ไทเทเนียมเลย)
กลับมา เรียนเพิ่ม หรือย้ายสายการเรียนหรือซ้ำชั้น หรือทั้งหมด ผมก็จำไม่ได้ละ
เรื่องครอบครัวที่ไปอยุ่ด้วย ก็สนิทกันดีนะครับ เพราะตอนงานแต่งงานที่ไทย ก็บินมาร่วมงาน(พึ่งแต่งไป)

ปล นักเรียนแลกเปลี่ยน ไปแล้วไม่เปลี่ยนทุกคนนะครับ เป็นที่เด็กจะเปลี่ยนเองรึป่าว (แอบเอาชีวิตคนอื่นมาเล่าโดยไม่ได้ขออนุญาต)

ส่วนตัวผม ก็อยากไปหลายๆครั้ง(ป.ปลาย ม.ต้น-ปลาย) แต่ติดที่ครอบครัวไม่อนุมัติ

อาจเพราะ เป็นห่วงลูกชาย ทุนไม่มี กลับมาเรียนซ้ำ ...หรืออื่นๆอีกมากมาย
ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2015, 09:43:04 »
ขอแชร์ข้อมูลให้พี่พีรานะครับ ส่วนตัวไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับทุน afs โดยตรงนะครับ มีแต่ทุนอื่นที่ได้เอง และทำเกี่ยวเรื่องทุนให้เด็กๆนะครับ ขอพูดแบบง่ายๆนะครับ ส่วนลึกๆถ้าเพิ่มเติมพี่พีราแชร์มาอีกทีนะครับ จะพยายามช่วยหาคำตอบให้ครับ

การคำนวณดัชนีมวลกาย หรือ Body mass index (BMI) เป็นค่าดัชนีที่คำนวณจากน้ำหนักและส่วนสูง ก็เหมือนการตรวจสุขภาพในเบื้องต้นครับ ซึ่งค่ามาตราฐานดัชนีมวลกายของ ชาวยุโรปกับชาวเอเชียก็จะแตกต่างกันอีกครับ(ในที่นี้เข้าใจว่าพี่พีราถืออยู่ในมือแล้ว ลองคำนวณดูครับ) ฝั่งยุโรปอาจจะมีค่าที่สูงกว่าเอเชีย คือถ้าเอาเทียบกับค่ามาตราฐานเอเชีย ลูกเราอาจจะเลยเกณฑ์นิดหน่อย ถือว่าอ้วน แต่ถ้าเอาค่ายุโรปมาใช้ ลูกเราจะพอดีเกณฑ์ได้ครับ เพราะอะไร เพราะทางฝั่งยุโรปเป็นประเทศเมืองหนาวต้องการชั้นไขมันและความสมบูรณ์ของร่างกายในการใช้ชีวิตนะครับ ดังนั้นค่ามาตราฐานของเอเชียเลยต่ำกว่าครับ เป็นที่มาของเด็กที่จะไปฝั่งยุโรปต้องเรียกน้ำหนักเพิ่มครับ

ปล. เรื่องข้อกำหนดด้านสุขภาพของแต่ละประเทศ ของแต่ละทุนก็จะมีส่วนที่กำหนดขึ้นมาแตกต่างกันนะครับ เช่น บางประเทศมีกำหนดเรื่องไวรัสตับอักเสบบี เป็นต้นนะครับ

ลิงค์ครับ http://health.kapook.com/view86346.html

ตรงนี้ต้องดูการรับรองมาตราฐานการศึกษาของกระทรวงศึกษาธิการหรือไม่ก็ สพฐ นะครับ ว่าอยู่ในลิสต์รายชื่อโรงเรียนที่ผ่านเกณฑ์ของกระทรวงศึกษาหรือ สพฐ มั้ยนะครับ น่าจะคล้ายในระบบมหาวิทยาลัย แต่ผมเข้าใจว่าโรงเรียนจากทั่วโลกมันเยอะกว่ามหาวิทยาลัยอยู่มากโข กระทรวงศึกษาอาจจะยังรับรองได้ไม่หมด ทางที่ดีผมแนะนำให้ติดต่อกระทรวงศึกษาอีกทีครับ แล้วพี่พีราก็บอกลูกๆให้เก็บใบเกรดและใบรับรองเป็นภาษาอังกฤษกลับมาด้วยครับ อ๋อ ขอประวัติโรงเรียน ที่อยู่ที่ติดต่อให้ ผอโรงเรียนหรือผู้เกี่ยวข้องเซ็นต์ออกมาให้ด้วยก็ดีครับ เผื่อเอาไว้ขอเทียบได้ครับ

ข้อนี้ผมไม่ทราบข้อมูลที่แน่นอนครับ พี่พีราติดต่อทางโรงเรียนน่าจะได้ข้อมูลที่แท้จริงมากกว่านะครับ เบื้องต้นขอเดาไว้ก่อนว่าน่าจะเกี่ยว กับความร่วมมือ MOU กับทีไหนสักที หรือไม่ก็เกี่ยวกับที่โรงเรียนที่ลูกๆพี่พีราสังกัด เขารับรองให้ไป3ประเทศนี้เท่านั้นหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 กรกฎาคม 2015, 09:46:42 โดย นุก (ปทุมธานี) »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2015, 20:01:24 »
พี่พีรา สอบถามทำให้ผมได้รู้เรื่องเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย  :L2734: 
เคยแต่ได้ยินเรื่องทุนตัวนี้อยู่เหมือนกันสมัยเรียนมัธยม ถึงแม้จะผ่านมานานมากแล้ว  :L4396: ส่วนตัวเคยแต่ผ่านหูถึงทุนนี้แต่ไม่ทราบรายละเอียด พี่นุ๊กน่าจะให้ข้อมูลได้พอสมควรเลยล่ะครับ  :L2736:

ปูลิง : ปามาเนียมีหลากหลายรสชาตครับ ไม่เฉพาะเจาะจงว่าจะคุยแต่เรื่องรถ ไม่ต้องซีเรียส  :L2897:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 03:34:20 »
มาแอบอ่าน

ได้ความรู้ใหม่ๆ ครับ ^^
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 05:56:26 »
มาเพิ่มเติมข้อ 2 ครับ ขอแชร์ข้อมูลในระบบของมหาลัยครับ

*นิสิตคนใดที่ไปศึกษายังต่างประเทศที่มหาลัยมีความร่วมมือ(MOU) แล้วจะขอเทียบโอนรายวิชานั้น วิชาที่เรียนจากต่างประเทศต้องมีเนื้อหาเทียบเคียงได้กับ วิชาที่เปิดสอนในหลักสูตรของไทย(เนื้อหาคล้ายกัน)และมีระยะเวลาในการเรียนครบกี่ชั่วโมงบลาๆๆ(ชั่วโมงเรียครบตามกำหนด) ซึ่งเงื่อนไขเหล่านี้ก็จะแตกต่างกันไปในแต่ละหลักสูตรครับ โดยผู้กำหนดเงื่อนไขก็คือ อาจารย์ในหลักสูตรพิจารณาร่วมกันครับ การจะให้นิสิตคนใดเทียบโอนหน่วยกิตจากต่างประเทศก็ต้องเข้าที่ประชุมพิจารณากันเป็นรายๆไปครับ

เผื่อเป็นข้อมูลครับ
ปล. การเทียบโอนหน่วยกิต ถ้าใช้แบบเดียวกับมหาลัย อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่เด็กบางคนโอนได้ บางคนโอนไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 06:51:30 »
สุดยอดเลยครับ นอกจากเรื่องรถแล้วยังได้รู้เรื่องอื่นๆด้วย เรื่องการเรียนก็เช่นกันครับ การเลือกสายการเรียนก็เป็นการเลือกเส้นทางชีวิตด้วยเช่นกันครับ :L2900: :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 08:44:08 »
ขอแชร์ข้อมูลให้พี่พีรานะครับ ส่วนตัวไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับทุน afs โดยตรงนะครับ มีแต่ทุนอื่นที่ได้เอง และทำเกี่ยวเรื่องทุนให้เด็กๆนะครับ ขอพูดแบบง่ายๆนะครับ ส่วนลึกๆถ้าเพิ่มเติมพี่พีราแชร์มาอีกทีนะครับ จะพยายามช่วยหาคำตอบให้ครับ

อ้างจาก: พีรา-peera ที่  4 กรกฎาคม 2015, 22:34:28

การคำนวณดัชนีมวลกาย หรือ Body mass index (BMI) เป็นค่าดัชนีที่คำนวณจากน้ำหนักและส่วนสูง ก็เหมือนการตรวจสุขภาพในเบื้องต้นครับ ซึ่งค่ามาตราฐานดัชนีมวลกายของ ชาวยุโรปกับชาวเอเชียก็จะแตกต่างกันอีกครับ(ในที่นี้เข้าใจว่าพี่พีราถืออยู่ในมือแล้ว ลองคำนวณดูครับ) ฝั่งยุโรปอาจจะมีค่าที่สูงกว่าเอเชีย คือถ้าเอาเทียบกับค่ามาตราฐานเอเชีย ลูกเราอาจจะเลยเกณฑ์นิดหน่อย ถือว่าอ้วน แต่ถ้าเอาค่ายุโรปมาใช้ ลูกเราจะพอดีเกณฑ์ได้ครับ เพราะอะไร เพราะทางฝั่งยุโรปเป็นประเทศเมืองหนาวต้องการชั้นไขมันและความสมบูรณ์ของร่างกายในการใช้ชีวิตนะครับ ดังนั้นค่ามาตราฐานของเอเชียเลยต่ำกว่าครับ เป็นที่มาของเด็กที่จะไปฝั่งยุโรปต้องเรียกน้ำหนักเพิ่มครับ

ปล. เรื่องข้อกำหนดด้านสุขภาพของแต่ละประเทศ ของแต่ละทุนก็จะมีส่วนที่กำหนดขึ้นมาแตกต่างกันนะครับ เช่น บางประเทศมีกำหนดเรื่องไวรัสตับอักเสบบี เป็นต้นนะครับ

ลิงค์ครับ http://health.kapook.com/view86346.html
       ก่อนอื่นพี่พีรา ต้องขอขอบคุณอาจารย์พี่นุกอุตส่าห์หาข้อมูลมาอธิบายและให้รายละเอียด :sd23:  :sd23:  :sd23: คือที่สงสัยและข้องใจเพราะลูกสาวน้ำหนักไม่ถึงเกณฑ์ตามค่าที่กำหนด พูดง่ายๆน้ำหนักน้อยไปเลือกโซนยุโรปไม่ได้เลย แต่ก็ยังเลือกนะคะเผื่อว่าติดจะได้พยายามเพิ่มน้ำหนักให้ทันเกณฑ์. แต่ก็ไม่ผ่านค่ะ  ซึ่งตอนผ่านข้อเขียนแล้วเลือกประเทศแต่ละประเทศข้อปลีกย่อยมันยุบยิบจุกจิกเยอะมาก. ไม่เอาคนมีรอยสักบ้าง ไม่เอาคนสูบบุหรี่ ไม่เอาคนตัวใหญ่ บลาๆเยอะมาก ยกตัวอย่าง อเมริกาถ้าเลือกคุณจะต้องพูดอังฤกษโต้ตอบกับคุณครูได้แบบคล่อง ต้องผ่านข้อเขียนก่อนนะคะถึงจะเห็นหัวข้อนี้ แล้วตอนนั้นที่อ่านดูเสริชดูมันไม่มีคำตอบให้เลยเป็นที่มาของการต้ังกระทู้ถาม ถามลูกเค้าก็บอกไม่รู้ จะให้โทรถามโครงการก็ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าได้รึป่าว ลูกสาวได้ประเทศจีนค่ะประเทศลำดับที่2 ที่เลือกซึ่งมันกว้างใหญ่ไพศาลมาก ยังไม่ได้ตัดสินใจค่ะอาจจะสละสิทธิ์. ที่ถามก็เป็นเหตุผลส่วนนึงที่ใช้ในการตัดสินใจ

ตรงนี้ต้องดูการรับรองมาตราฐานการศึกษาของกระทรวงศึกษาธิการหรือไม่ก็ สพฐ นะครับ ว่าอยู่ในลิสต์รายชื่อโรงเรียนที่ผ่านเกณฑ์ของกระทรวงศึกษาหรือ สพฐ มั้ยนะครับ น่าจะคล้ายในระบบมหาวิทยาลัย แต่ผมเข้าใจว่าโรงเรียนจากทั่วโลกมันเยอะกว่ามหาวิทยาลัยอยู่มากโข กระทรวงศึกษาอาจจะยังรับรองได้ไม่หมด ทางที่ดีผมแนะนำให้ติดต่อกระทรวงศึกษาอีกทีครับ แล้วพี่พีราก็บอกลูกๆให้เก็บใบเกรดและใบรับรองเป็นภาษาอังกฤษกลับมาด้วยครับ อ๋อ ขอประวัติโรงเรียน ที่อยู่ที่ติดต่อให้ ผอโรงเรียนหรือผู้เกี่ยวข้องเซ็นต์ออกมาให้ด้วยก็ดีครับ เผื่อเอาไว้ขอเทียบได้ครับ

ข้อนี้ให้ลูกไปถามโรงเรียนมาลูกสาวบอกสายวิทย์ต้องซ้ำค่ะ ถ้าสายศิลป์ไม่ต้องซ้ำ ไม่งั้นไปแล้วกลับมาไม่อยากซ้ำต้องเปลี่ยนสาย แต่พี่พีราเห็นในเวปไซต์ถ้าเป็นนานาชาติ ที่มีสาขาเยอะในกทม.ไม่ต้องซ้ำ นี่แหละคือปัณหาค่ะลูกสาวไม่อยากซ้ำแต่อยากไป ต้องเลือก ถ้ากลับมาได้ภาษาแต่ความรู้ที่จะเอ็นท์  ไม่แน่น แล้วก็ไม่อยากเป็นเด็กซิ่ว. ต้ังใจจะไปสายหมอ

ข้อนี้ผมไม่ทราบข้อมูลที่แน่นอนครับ พี่พีราติดต่อทางโรงเรียนน่าจะได้ข้อมูลที่แท้จริงมากกว่านะครับ เบื้องต้นขอเดาไว้ก่อนว่าน่าจะเกี่ยว กับความร่วมมือ MOU กับทีไหนสักที หรือไม่ก็เกี่ยวกับที่โรงเรียนที่ลูกๆพี่พีราสังกัด เขารับรองให้ไป3ประเทศนี้เท่านั้นหรือเปล่าครับ
              โรงเรียนลูกมี16 ประเทศให้เลือกค่ะแต่ไม่มีแคนาดากับออสเตเลียประเทศที่อยากไป อีกโรงเรียนได้42ประเทศ อีกที่3ประเทศ คุณแม่เลยงงๆ เอาอะไรวัดนี่  :sd06:       

ขอบคุณพี่นุกมากค่ะพี่พีราใช้ประกอบการตัดสินใจ ทั้งหมดนี้ที่ต้ังคำถามเพราะยังไม่ได้เจอกับผู้ประสานงานโครงการนี้นะคะ คาดว่าจะเจอคงเสาร์นี้

คงไม่มีอะไรครับ(ไม่มีเหตุผลที่ต้องลบ) มีอะไรก็สอบถามกันได้ครับ ผมก็เด็กบ้านนอกไม่ค่อยรู้เรื่องกับเขาเหมือนกัน
จบช่างมามีหน้าที่เรียนให้จบอย่างเดียว เรื่องทุนอะไรไม่ค่อยรู้สมัยผมไม่มีครับใช้ทุนพ่อแม่อย่างเดียว 555

ใครพอทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ  ยังไงก็ขอศึกษาเผื่อนำไปใช้กับลูกครับ
 :sd23:
.     :D  :D นึกว่าลบไปแล้วไม่ได้เข้ามาเช็ค.... :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 09:47:12 »
จากที่พี่พีราบอกว่าสายวิทย์ต้องซ้ำ. สายศิลป์ไท่ต้องซ้ำ

ก็น่าจะเป็นตามที่ผมเข้าใจครับ ไปต่างประเทศมันมีวิชาตัวภาษาให้เลือกเรียนเยอะครับ มีวิชาที่เทียบโอนได้แบบเต็มๆกว่าสายวิทย์อกละครับพี่พีรา

**ไม่ว่าจะได้ไปที่ไหนก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ผมชอบประสบการณ์ต่างๆที่หาไม่ได้ในหเองเรียนมากกว่า ผมมักสนับสนุนเด็กๆนะครับให้เป็นเรียนรู้สิ่งต่างๆ
แต่ก็นั้นแหละครับ ความคิดผมมักสวนทางกับผู้ปกครองครับ คุณพ่อคุณแม่มักคิดว่าไปเรียนทำไมภาษา ไปทำไมเอเชียรอไปยุโรปดีกว่า ไปทำไมกลับมาซ้ำชั้น

***ผมก็ไม่เข้าใจว่าคุณพ่อคุณแม่ชาวไทยจะให้ลูกรีบเรียนไปทำไม พาสชั้นได้ยิ่งดี ไม่รู้จะรีบไปกองกันตกงานหรือไง
 ***ยาวไปหน่อยขอโทษครับ ฮ่าๆ บ่นส่วนตัวนิดหน่อยครับ เพราะทำมาหลายทุน เห็นเด็กๆผู้แกครองมาก็เยอะ บางครั้งเสียดายครับ
***พูดเพื่อแชร์เป็นข้อมูลนะครับ ไม่ได้บ่นพี่พีรานะครับ ฮ่าๆ ฝากพี่ๆพิจารณานะครับ พี่ๆมีกำลังกัน เลี้ยงลูกให้ลูกมีประสบการณ์นอกชั้นเรียนกันเยอะๆดีกว่าครับ

:L4399:  :L4399:  :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กรกฎาคม 2015, 09:55:20 โดย นุก (ปทุมธานี) »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 10:08:26 »
ไหนๆก็แชร์ลงบอร์ดแล้วอารมณ์ค้างครับขออีกนิดครับ ฮ่าๆ

*ตอนสัมภาษณ์เข้ามหาลัยเหมือนกันครับ ผมจะชอบพูดคุยกับเด็กที่มี portfolio เยอะๆพวกที่มีกิจกรรมด้วย เรียนเด่น เด็กทีทำกิจกรรมมาจะเข้าสังคมได้ดีกว่า ชีวิตมหาลัยมีความสุขเพื่อนเยอะ กล้าคิดกล้าทำ และมักเข้าสู่ชีวิตการทำงานได้ดีกว่าเด็กที่เรียนๆๆแล้วก็เรียนๆๆครับ
**นี่ยังไม่รวมพวกที่เร่งจบอีก จบป.ตรี 20 ป.โท22 ป.เอก25 แล้วปล้วผู้ปกครองอย่างเราๆก็ชื่นชมกันว่าเก่งอย่างโน่นเก่งอย่างนี้เรียนไว ด้วยที่ไม่ได้ดูเนื้องานตอนจบเลยครับว่าได้สร้างอะไรใหม่ๆไว้ให้โลกวิชาการบ้าง สู่สั่งสมประสบการณ์ไปเรื่อยๆทำงานสักระยะแล้วไปเรียนโท ทำงานสักปีสองปีไปเรียนเอกดีกว่าแบบนี้เห็นสังคมเห็นองค์ความรู้ที่จะเอาไปสร้างผลงานได้ดีกว่าครับ
*** learning experiences เป็นสิ่งสำคัญครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 10:39:20 »
จากที่พี่พีราบอกว่าสายวิทย์ต้องซ้ำ. สายศิลป์ไท่ต้องซ้ำ

ก็น่าจะเป็นตามที่ผมเข้าใจครับ ไปต่างประเทศมันมีวิชาตัวภาษาให้เลือกเรียนเยอะครับ มีวิชาที่เทียบโอนได้แบบเต็มๆกว่าสายวิทย์อกละครับพี่พีรา

**ไม่ว่าจะได้ไปที่ไหนก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ผมชอบประสบการณ์ต่างๆที่หาไม่ได้ในหเองเรียนมากกว่า ผมมักสนับสนุนเด็กๆนะครับให้เป็นเรียนรู้สิ่งต่างๆ
แต่ก็นั้นแหละครับ ความคิดผมมักสวนทางกับผู้ปกครองครับ คุณพ่อคุณแม่มักคิดว่าไปเรียนทำไมภาษา ไปทำไมเอเชียรอไปยุโรปดีกว่า ไปทำไมกลับมาซ้ำชั้น

***ผมก็ไม่เข้าใจว่าคุณพ่อคุณแม่ชาวไทยจะให้ลูกรีบเรียนไปทำไม พาสชั้นได้ยิ่งดี ไม่รู้จะรีบไปกองกันตกงานหรือไง
 ***ยาวไปหน่อยขอโทษครับ ฮ่าๆ บ่นส่วนตัวนิดหน่อยครับ เพราะทำมาหลายทุน เห็นเด็กๆผู้แกครองมาก็เยอะ บางครั้งเสียดายครับ
***พูดเพื่อแชร์เป็นข้อมูลนะครับ ไม่ได้บ่นพี่พีรานะครับ ฮ่าๆ ฝากพี่ๆพิจารณานะครับ พี่ๆมีกำลังกัน เลี้ยงลูกให้ลูกมีประสบการณ์นอกชั้นเรียนกันเยอะๆดีกว่าครับ

:L4399:  :L4399:  :L4399:

จริงๆพี่พีราก็เข้าไปอ่านเจอเยอะเหมือนกันที่ไปแล้วได้ประสบการณ์ที่ไม่มีในห้องเรียนเค้าบอกสนุกมาก แต่ทั้งนี้ก็ต้องให้เค้าร่วมตัดสินใจด้วยเหมือนตอนเค้าสัมภาษณ์ก็ถามลูกสาวสนุกไหม เค้าบอกสนุกมากพี่ๆนี่บ้าได้สุดๆแล้วเค้าก็เจอคำถามแบบจุกอกอึ้งเลยไม่ตอบให้เพื่อนตอบเพื่อนก็เงียบ  กรรมการเค้าถามว่า
"ถ้าเกิดว่าเหลือเราสองคนอยู่บนเครื่องบินลำหนึงที่กำลังจะตก แล้วเป็นคนที่เราไม่ชอบขี้หน้าเผอิญบนเครื่องมีชูชีพ หนึ่งอัน เราจะพูดยังไงเพื่อให้ดูดีแล้วเพือนคนนี้ยอมให้ชูชีพเรา....คำถามนี้คือคำถามตอนสัมภาษณ์กลุ่มค่ะ...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 10:54:39 »
ไหนๆก็แชร์ลงบอร์ดแล้วอารมณ์ค้างครับขออีกนิดครับ ฮ่าๆ

*ตอนสัมภาษณ์เข้ามหาลัยเหมือนกันครับ ผมจะชอบพูดคุยกับเด็กที่มี portfolio เยอะๆพวกที่มีกิจกรรมด้วย เรียนเด่น เด็กทีทำกิจกรรมมาจะเข้าสังคมได้ดีกว่า ชีวิตมหาลัยมีความสุขเพื่อนเยอะ กล้าคิดกล้าทำ และมักเข้าสู่ชีวิตการทำงานได้ดีกว่าเด็กที่เรียนๆๆแล้วก็เรียนๆๆครับ
**นี่ยังไม่รวมพวกที่เร่งจบอีก จบป.ตรี 20 ป.โท22 ป.เอก25 แล้วปล้วผู้ปกครองอย่างเราๆก็ชื่นชมกันว่าเก่งอย่างโน่นเก่งอย่างนี้เรียนไว ด้วยที่ไม่ได้ดูเนื้องานตอนจบเลยครับว่าได้สร้างอะไรใหม่ๆไว้ให้โลกวิชาการบ้าง สู่สั่งสมประสบการณ์ไปเรื่อยๆทำงานสักระยะแล้วไปเรียนโท ทำงานสักปีสองปีไปเรียนเอกดีกว่าแบบนี้เห็นสังคมเห็นองค์ความรู้ที่จะเอาไปสร้างผลงานได้ดีกว่าครับ
*** learning experiences เป็นสิ่งสำคัญครับ

ลูกสาวเป็นเด็กที่ทำกิจกรรมมาตั้งแต่เล็กๆเหมือนกันค่ะ เล่นทุกอย่างไม่เอาอย่างเดียวคือกีฬา ตอนนี้พี่พีราก็กำลังทำ portfolio ให้เค้าเผื่อต้องใช้ตอนสอบเข้ามหาลัย. ตรงไหนที่เค้าจัดกิจกรรมก็ส่งเข้าไปลองตามค่ายต่างๆ แต่ก็ต้องมีเรียนพิเศษบ้าง....  ขอบคุณอาจารย์พี่นุกสำหรับคำแนะนำหลายอย่างมีข้อคิดดีดีเยอะ  :L4399:  :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 11:07:27 »
        ลูกสาวเป็นเด็กที่ทำกิจกรรมมาตั้งแต่เล็กๆเหมือนกันค่ะ เล่นทุกอย่างไม่เอาอย่างเดียวคือกีฬา ตอนนี้พี่พีราก็กำลังทำ portfolio ให้เค้าเผื่อต้องใช้ตอนสอบเข้ามหาลัย. ตรงไหนที่เค้าจัดกิจกรรมก็ส่งเข้าไปลองตามค่ายต่างๆ แต่ก็ต้องมีเรียนพิเศษบ้าง....  ขอบคุณอาจารย์พี่นุกสำหรับคำแนะนำหลายอย่างมีข้อคิดดีดีเยอะ  :L4399:  :L4399: :L4399:

:L6428: :L6428: ยินดีด้วยอีกครั้งครับพี่พีราขอให้น้องประสบความสำเร็จครับ รวมถึงทุนการศึกษาดีๆที่จะเข้ามาในอนาคตด้วยครับ ข้อมูลอะไรที่ผมพอจะแชร์ได้ยินดีทุกโอกาสนะครับ ขอบคุณครับผม

:L2756: :L2758: :sd23: :L4399:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 12:11:03 »

ขอบคุณพี่นุกคับ. ได้คำแนะนำมานี่. ผมคิดอะไรได้เยอะเลยคับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2015, 12:23:21 »

ชอบมากเลยครับ พี่นุก เด็กๆเดี๋ยวนี้จบ ป.ตรี ขอต่อโทเลยบางคนอยากไปต่อนอกกับเพื่อน กลัวไม่ทันเพื่อน คิดแต่จะใช้เงินครับ อยากให้น้องๆลูกหลานคิดเป็นครับ เงินแต่ละบาทนั้นกว่าจะหามาได้ยากเย็นจริงๆ เรียนก็ไม่ตั้งใจเรียน น่าเสียดายจริงๆครับ