ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือ2 เสียเวลาตรวจให้ละเอียดก่อนเสียตังซ้ำสอง อย่ามองข้าม  (อ่าน 20748 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ภาค 4

อะไหล่พร้อม นัดโรงกลึงมาส่ง  พร้อม ล้างชิ้นส่วนรอห่อ พลาสติกกันฝุ่นอย่างดี

:L6428: โทรศัพท์ดังขึ้นมา เจ้าของรถโทรเข้ามา  พี่ผมอยากได้รถวันอังคารครับ มีงาน (Auto Salon) ผมต้องใช้รถครับ (บูท?เจ้าของรถอยู่ตรงกลางๆ ชื่อภาษาอังกฤษ 3 ตัว ใครทีไปมา  :L6425:)

:sd21: ผมจะพยามยามครับ  นัดโรงกลึงมาส่งเครื่องวันเสา เย็นเริ่ม เช็คงาน ข้อเหวี่ยง ราว ชาร์ฟ ต่างๆ ที่โรงกลึงทำมาโชว์หรือไม่ (งานนี้ต้องไม่มียกรอบ 2 แน่นอน) :L6419:

ชมภาพปลากรอบ เปลี่ยนเทียบ ตอนผ่าตัดออกมา หลัง รับงานมาจากโรงกลึง

;D

อันนี้ ข้อเหวี่ยงครับ :L6419:

ดูจากสถานะการแล้ว ถูกเงื่อนไขเวลามา กดดันแล้ว 
เป่านกหวี๊ด เรียกกำลังเสริมดีกว่า วันอาทิตย์เปิด โอเลี้ยง ต้องสตาท์เครื่องวันจันทร์ Run In 8 ชม. จะเหลือเวลาให้ทดสอบป่าวเนี๊ยะ :L4387:

อาทิตย์เช้า กำลังเสริมพร้อม ลุย :L2756:

ผ่านไป 6 ชม.ประกอบเสร็จ  ยกลงเลย ตอน 5 โมงเย็น :sd01:

เป้าหมายคือวันจันทร์สตาร์ท Run IN งานเร็วกว่ากำหนด (เพราะมีตัวช่วย ขวดน้ำตาล โลโก้เจ้าป่าข้างขวด)

กำลังเสริมหมดแรง เพราะขวดหมด  กลับบ้านตอน 1 ทุ่ม ผมทำต่อ สตาร์ทได้ตอน 2 ทุ่ม 
พบน้ำมันหยดที่ ออยเครื่อง ตัวนี้  เซ็งแล้ว งานนี้   :L4386:

บทวิเคราะห์ ปะเก็นชุดใหญ่ไม่มี โอริงมาให้ แต่ดันหวังดีถอดล้างซะสะอาดเชียว ใส่ของเดิมกลับคงไม่เข้ารูป น้ำมันออก
คีสั่งอะไหล่ตอน 2 ทุ่มเลยละกัน มันก็จะได้เป็นกระบวนการด่วนเช้าจันทร์พอดี - บ่ายวันจันทร์น่าจะได้ของ
เมื่อสั่งรับโอริงแล้วรีบประกอบทันทีเพื่อจะได้ Run In ทดสอบความร้อน

เป็นไปตามเป้าหมาย สตาร์ท Run In เย็นวันจันทร์  สตาร์ท 18.00 - 01.00 น. ให้ลูกน้องที่นอนเฝ้าอู่ เตื่อนมาดับเครื่อง พร้อมตรวจคราบน้ำมันหยด
ดูน้ำในกระป๋อง

เช้าวันอังคาร ทดสอบวิ่งจริง
บทสรุปออกมาตามภาพปรากรอบ

เริ่มนิ่มๆก่อน แหวนยังใหม่อยู่  เย็นไว้ โยม เย็นไว้โยม  ม้าอย่างเพิ่ง ดีด

ความร้อน ผ่าน 

ขอจับกราฟหน่อยดีกว่า  ดูซิ จะขึ้น หรือลง  ความเร็ว  60-100 กม. เส้นวงแหวนกาญจนา ออก บางนาตราดไปกลับ 60 กม.

กราฟสวยมาก ไม่ขึ้น ภูเขา

กลับอู่มารอเครื่องเย็น แล้วพาลูกรักเจ้ารถของไปอาบน้ำก่อน สกปรกมา 1 อาทิตย์แล้ว

อาบน้ำเสร็จ กลับอู่มารอพ่อมารับละกัน ก่อนเจอพ่อ  ก็สตาร์รอเลยดีกว่า 1 ชม.ผ่านไปรอบเดินเบา
จับกราฟด้วย :L4373:

นิ่งครับไม่ขึ้นไม่ตก :L2906:

หลังผ่านไป1 วัน ลูกค้าวิ่งใช้งาน ผมขออย่าให้เกิน 120 นะครับ เดี๋ยวมานั่งยิ้มกันอีกที่อู่
ผลการคุยโต้ตอบทาง Line คือ :L6425:

จบกระบวนการ  เหลือวิ่ง 1000 กม. เข้ามาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เทพอีกครั้ง เอาน้ำมัน Run In ทิ้ง ตรวจสอบชิ้นส่วนความบกพร่องของเครื่องยนต์อีกครั้ง

:sd23: :sd23: :sd23: :L4398:

บทวิเคราะห์ของนิยายเรื่องนี้  (ส่วนตัวครับ+จับด้วยมือ+เห็นด้วยตาของจริง)
  1.เจ้าของมือแรก ดาวน์รถป้ายแดง(แถวภาพตะวันออกเฉียงเหนือ) มาวิ่งใช้งานจนครบระยะ 10,000 กม. เข้าศูนย์เช็คระยะ เจอราคาค่าบริการไป เลยไม่เข้าอีกเลย
วิ่งจนรถมีปัญหา(ความร้อนหรือน้ำมันเครื่องแห้งไม่แน่ใจ)เข้าอู่   อู่เสนอราคาซ่อมไม่ไหวราคาสูง ให้ให้ประกอบแบบสตาร์ทติด(เพราะกาว+เศษผ้าในเครื่อง)พอแค่นั้น ค่าใช้จ่ายถูก
แล้วปล่อยให้รถถูกยึด มีผู้ไปประมูลออกมา ใส่ชลอม ล้างน้ำตั้งขายอีกรอบ
  2.รถมีปัญหาถูกยึดมาแบบวิ่งไม่ได้  ออกประมูลตามสภาพเต็นท์รถรู้งาน ต้มยำเรียบร้อยในราคาเบาๆ สตาร์ทได้
ราคาตั้งขาย เบาๆ ไม่มีประกัน วัดใจน้ำบ่อหน้าเอา

นี่คือข้อคิดเห็นส่วนตัวไม่ได้เกี่ยวข้องกับบุคคลใดๆ ทั้งสิ้นครับ เพื่อเป็นความรู้เฉพาะทางเท่านั้นครับ :L6415:

การเขียนรีวิว ครั้งนี้มีเจตนา คือ
1.โปรดสอบรถ + เครื่องอย่างละเอียด ก่อนตัวสินใจซื้อ หรือไม่แน่ใจ สามารถเช็คประวัติ  จากการทำประกันภัยได้
2. ในกรณีที่สามารถนัดเจอเพื่อโอนหรือมัดจำ ถ้าเป้นไปได้นัดไปที่ๆ มี Lift ยกรถดูใต้ท้อง เพื่อตรวจเช็คใต้ท้อง ตัวถัง คัททรี
3. ขอให้ตั้งสมมุตติฐาน ไว้ก่อนกรณี ในเงื่อนไข ราคา เลขไมล์ สภาพรถ ไปในทิศทางเดียวกันหรือไม่
4. เพื่อเป็นความรู้ สำหรับ เสือหมอบที่กำลังมองหา Pajero Sport มือสองมาครอบครอง  :L4386:  เพราะตอนนี้ รถสภาพดีๆ ราคาถูกเยอะ ถ้าเทียบกับคุณภาพรถคู่แข่ง
5. การดูเลข ตัวถังรถมือ 2  มีคร่าวๆ ดังนี้ครับ 
    5.1 KG4W เครื่อง 2500  2WD 
    5.2  KH4W เครื่อง 2500 4WD
    5.3  kH8W เครื่อง 3200 4WD
6. สัญญาซื้อขาย (เน้น)นิดนึง ในสิ่งที่ผู้จะซื้อสงสัยในตัวรถ ครับ
 :L2760:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กรกฎาคม 2015, 11:44:37 โดย พี่นก-99AUTO »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอบคุณ พี่นก มากๆ ที่มาแชร์ข้อมลู  :sd23:  :L2900:  ครับ มีประโยชน์มากๆ   ยินดีกับ เจ้าของรถด้วย  :L2734:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
พี่นกฯ ยอดเยี่ยมทุกมิติ
ขอคารวะ ครับผม +  :L6428:
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
หนังเรื่องนี้ Happy Ending ขอบคุณพี่นกที่แบ่งปันข้อมูล ดีใจกับเจ้าของรถด้วยครับ :L2900: :L2900:  :L2900:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L2734:  :L2734: ติดตามมาจนถึงภาคสุดท้าย ขอบอกว่า พี่นก เป็นสุดยอดกูรูของปาเจโร่สปอร์ต ตัวจริงเสียงจริงครับ  :L2900:  :L6428:

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
 :sd23:  :sd23:  :sd23:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นก
ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นก  :L2900: ยินดีกับพี่เจ้าของรถครับ   :L2736:

ออฟไลน์ ต๋อง_มาบตาพุด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ตังค์น้อย ค่อยๆ แหก
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นกและขอแสดงความยินดีกับท่านเจ้าของรถที่ได้เจออาจารย์หมอรักษาให้หายขาดครับ :L2753:

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
พี่นกพอ จะบอกค่ารักษา คร่าวๆ ได้มั๊ยครับเผื่อเป็นแนวทางเปรียบเทียบกะการยกเครื่องใหม่  :L4387:
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ไม่เคยสนใจใส่เรื่องแบบนี้มาก่อน ได้ลองอ่านคร่าวแล้วติดใจ  เข้าใจง่าย... สนุกกับวิธีการที่ถ่ายทอดเนื้อหาออกมา ได้ไม่น่าเบื่อ
ข้าน้อยขอคาระวะ  :sd23:    พี่นก เลยครับ
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ บอย พัทยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 30
เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ ขอบคุณพี่นุกมากครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
เยี่ยมเลยครับ ดีใจกับเจ้าของรถด้วย แล้ว ชื่มชม พี่นก ณ.99 auto มากครับ
 :L2888:
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
.........  :sd23: :sd23: :sd23:   ขอบคุณ ครับ    :sd23: :sd23: :sd23:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ยินดีกลับเจ้าของรถคันนี้ด้วยนะครับ

* อยากให้รถหายป่วย  หายเจ็บไข้   ไปหาหมอยา เช่น หมอนก  หมอศูนย์  หมอร้าน  หมอตำแย

* อยากให้รถมีเสน่ห์หรือโดนของมา    มาหาหมอเสน่ห์หมอนะ  หมออ๊อด  ที่อาศรมปามาเนียนะจ๊ะ  จะแก้ของ ถอนพิษ หรือทำเสน่ห์ให้ทั้งรักทั้งหลงกันเลย

:L2905: :L2905: :L2905: :L2905:

หมอเสน่ห์
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ยินดีกลับเจ้าของรถคันนี้ด้วยนะครับ

* อยากให้รถหายป่วย  หายเจ็บไข้   ไปหาหมอยา เช่น หมอนก  หมอศูนย์  หมอร้าน  หมอตำแย

* อยากให้รถมีเสน่ห์หรือโดนของมา    มาหาหมอเสน่ห์หมอนะ  หมออ๊อด  ที่อาศรมปามาเนียนะจ๊ะ  จะแก้ของ ถอนพิษ หรือทำเสน่ห์ให้ทั้งรักทั้งหลงกันเลย

:L2905: :L2905: :L2905: :L2905:

หมอเสน่ห์

:L2905: ทั้งรักทั้งหลง เมียจะไล่ไปนอนกะน้องปาแล้วครับพี่

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
:L2905: ทั้งรักทั้งหลง เมียจะไล่ไปนอนกะน้องปาแล้วครับพี่

อ้าว พี่ดุ่ย
ยังไม่ได้นอนกะน้องปาเหรอพี่
ผมนี่นอนมาหลายเดือนแล้วนะ
 :L2905: :L2905: :L2905:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
น่าสงสาร คนหัวอกเดียวกัน

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
น่าสงสาร คนหัวอกเดียวกัน

ต่อไปคงเดินตามรอย พี่โจ้กับพี่อิฐ แหละครับ :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
รถที่ซ่อมดูจากเลขไมล์แล้ววิ่งยังน้อยอยู่เลย แต่สงสัยเจ้าของเก่าจะยอมหรือไม่ก็ไม่ดูแล
ขอบคุณพี่นกที่หาสาเหตุเจอและดีใจกับเจ้าของใหม่ด้วยนะครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
ปีที่แล้วผมไปเจอ pajero sport โฉมปี 2014 สีขาว อยู่คันนึง อาการหนักมากเพราะเข้าศูนย์ครั้งเดียวแล้ววิ่งยาวเกินระยะไปร่วม 3 หมื่นกิโล อาการหนักมาก ต้องผ่าเครื่อง ข้างในน้ำมันหนืดเป็นโคลน หวังว่าคงไม่ใช่คันนี้น่ะครับ