ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือ2 เสียเวลาตรวจให้ละเอียดก่อนเสียตังซ้ำสอง อย่ามองข้าม  (อ่าน 20747 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณ review ดีๆครับพี่ นก  และก้อเอาใจช่วยท่านเจ้าของรถด้วยนะคับ  :L4399:

tod

• บุคคลทั่วไป
งานใหญ่เลย เห็นกาวแล้วมัน..มัน.......
ผมมือสมัคเล่นยังทากาวได้เนียนมากกว่านี้

ดูแล้วงานนี้ดูแล้วต้องถอดทุกชิ้นแล้วรีเช็คประกอบกลับใหม่ทุกตัว

:sd06:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
รอติดตามอ่านต่อครับ พี่นก :L2761:
หนุ่มเชียงใหม่

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
ครับพี่หยก ปัญหาคือ ในเล่มเซอร์วิส รถที่ผมรับมาถูกเซอร์วิสไปแล้ว 1 ครั้ง เมื่อเดือน 2 ปี 58 ด้วยระยะทาง 900 กว่า กิโลเมตร แต่ไมล์รถ เป็น 0 กม. ครับ

พี่ดุ่ยครับ ขอความกรุณาช่วยบอกหน่อยครับ ว่าพี่ออกรถมาจากศูนย์ไหน  :sd23:

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
รถรุ่นนี้ ยำซะขนาดนี้

ถ้าได้มาถูกก็ว่าไป แต่ได้มาแพงคงช้ำใจหลายๆ

รอภาคต่อครับ พี่นก
ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ครับพี่หยก ปัญหาคือ ในเล่มเซอร์วิส รถที่ผมรับมาถูกเซอร์วิสไปแล้ว 1 ครั้ง เมื่อเดือน 2 ปี 58 ด้วยระยะทาง 900 กว่า กิโลเมตร แต่ไมล์รถ เป็น 0 กม. ครับ

ไม่น่าเชื่อว่าเหตุการณ์ในลักษณะนี้จะเกิดขึ้นกับโชว์รูมมาตรฐานของมิตซูฯได้นะครับ แต่พี่ดุ่ยโชคดีที่สังเกตเห็นความปกติเสียก่อนและไม่ยินยอมเซ็นรับรถคันนั้น มิฉะนั้นแล้วคงต้องกลุ้มใจมากเป็นแน่ :L4374: :L4374:

พรรคพวกกันที่เคยเป็นเซลล์ขายรถมิตซูฯเคยบอกว่าไม่มีเซลล์ขายรถคนไหนที่ไม่โกหกลูกค้าตัวเองเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ในการขาย ดังนั้นของแบบนี้ผมจึงอยากจะใช้คำว่า "ตาดีได้ตาร้ายเสีย" จริงๆครับ ยังไงก็อย่าประมาทกันนะครับ :L4391: :L4391:

ขอบคุณพี่นกฯ มากกับreviews นี้
ขอบคุณพี่หยกฯ และพี่ๆ ท่านอื่นที่มาจุดประกายให้สนใจกับpajeroของตัวเองมากขึ้น
ขอบคุณ web pamania ที่มีสาระดีๆ มาแบ่งปันกันเสมอครับ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :sd23: :L4399:

ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ข้อมูลเป็นประโยชน์ครับพี่ก้อง :L2904: รออ่านภาคต่อของพี่นกกันครับ :sd24: :sd24:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ไม่น่าเชื่อว่าเหตุการณ์ในลักษณะนี้จะเกิดขึ้นกับโชว์รูมมาตรฐานของมิตซูฯได้นะครับ แต่พี่ดุ่ยโชคดีที่สังเกตเห็นความปกติเสียก่อนและไม่ยินยอมเซ็นรับรถคันนั้น มิฉะนั้นแล้วคงต้องกลุ้มใจมากเป็นแน่ :L4374: :L4374:

พรรคพวกกันที่เคยเป็นเซลล์ขายรถมิตซูฯเคยบอกว่าไม่มีเซลล์ขายรถคนไหนที่ไม่โกหกลูกค้าตัวเองเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ในการขาย ดังนั้นของแบบนี้ผมจึงอยากจะใช้คำว่า "ตาดีได้ตาร้ายเสีย" จริงๆครับ ยังไงก็อย่าประมาทกันนะครับ :L4391: :L4391:

ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ข้อมูลเป็นประโยชน์ครับพี่ก้อง :L2904: รออ่านภาคต่อของพี่นกกันครับ :sd24: :sd24:

ผมรับรถมาแล้วซิครับ พี่หยกประมาณ 10วัน ขับไปพันกว่าโล  :sd42: :sd42: :sd42:

สิ่งผิดปกติที่พบเมื่อตอนรับรถ
รอนานมากจนใกล้ถึงฤกษ์ เซลถึงเอารถมาให้ตรวจ ทำกันแบบ รีบๆครับ

เสา A ขวามีสีมีรอยถลอก
โคมไฟหน้ามีรอยตำหนิ
อันนี้แก้โดยขัดให้ ก็หายไปครับ

เบาะนั่งคนขับมีรอยยับที่ปีกฝั่งขวา  เค้าเอาแว๊กซี่มาขัดให้ก็ดีขึ้นนะครับ แต่ไม่หายทั้งหมด

ตอนรับเอกสารเซลก็อธิบายโน่นนี่นั่นไป เอกสารก็เอาใส่ซองสมุดคู่มือ น้องก็บอกว่าคงไม่ค่อยมีลูกค้าอ่านเท่าไหร่มันเล่มใหญ่อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง
ผมก็ตอบไปว่า ผมซื้อรถผมอ่านทุกคัน จบบ้าง ไม่จบบ้าง  แล้วก็นับตังส์จ่ายดาวส์กันไป

รับมาก็เก็บเอกสารไว้ ไม่ได้สนในอะไรครับ ผ่านไปประมาณสัปดาห์ ก็เอามาอ่าน ดูใบเสร็จค่าใช้จ่ายต่างๆ

สิ่งที่เจอทำให้ผมหน้ามืดเลยครับ มีเอกสารใบนึงที่ศูนย์รับรถมาจาก สนญ ระบุว่ารถคันนี้เป็น Test drive ผมงี้มือสั่นเลยกูโดนแล้ว ถึงว่าทำไมทั้งลดทั้งแถม
แต่ถ้าบอกเราสักนิดว่าเป็น Test drive ก็จะไม่ว่าเลย แต่นี่ไม่บอกเราสักคำ ก็อ่านเอกสารสมุดคู่มือรับบริการและคู่มือการใช้รถ ต่ออีก ก็เจอว่าหน้าที่เป็นบัตรทะเบียน
ช่องชื่อลูกค้า มีรอยลบแก้ไขด้วยลิควิดเปเปอร์ แล้วเขียนชื่อเราทับลงไป แม่เจ้าอะไรสอดคล้องกันแบบนี้ เปิดไปหน้าบันทึกการตรวจเช็คฟรี ครั้งที่ 1
ถูกใช้ไปแล้วที่ระยะ 936 กม วันที่ 22-2-58 ก่อนผมรับรถเพียงไม่กี่วัน นี่มันอะไร

เรื่องจริงครับพี่หยก ผมโทรติดต่อเซล เค้ายืนยันว่ารถใหม่แน่นอน สาบานได้
อีกสองวันถัดไปเลยเอารถไปที่ศูนย์ เจรจากัน เค้ายินดีเปลี่ยนรถให้ไม่มีข้อแม้ใดๆทั้งสิ้น
ให้ผมเอารถมาใช้ต่อได้จนกว่าจะได้รถใหม่ แต่เพื่อนที่ไปด้วยกัน แนะนำว่าอย่าเลย
เดี๋ยวมีปัญหา จะคืนไม่ได้เลยทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ เกือบเดือนกว่าจะได้คันใหม่

อ้อของแถมตอนนั้นที่ว่าเยอะ ผมสืบมาประมาณ 5 ศูนย์ที่นี่ดีที่สุดครับ
ส่วนลดเงินสด 200000 บาท สำหรับขับสี่
พวงมาลัยแบบมีปุ่มรับโทรศัพท์
RV meter ครึ่งราคา
กระจกพับเมื่อล็อครถ

อย่างอื่นเหมือนกันครับ ประกัน ฟิล์ม ลามิน่า พรม

อ้อชิ้นสุดท้าย ไฟเดย์ไลท์ คงให้ปลอบใจผม

พอก่อนครับ ต้องขอโทษพี่นกด้วยมาบรรยายในกระทู้พี่ซะยาวเลย :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

รอรายละเอียดต่อครับ น่าติดตามเป็นอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
เข้ามาอ่านไว้เป็นความรู้แต่ดูไม่เป็นหรอกค่ะ

Sent from my iPad using Tapatalk
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
 :sd23: ขอบคุณพี่นก และพี่ตุ่ย มากครับ ที่เอามาแชร์ให้เป็นความรู้ครับผม  :sd23:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
สิ่งที่เจอทำให้ผมหน้ามืดเลยครับ มีเอกสารใบนึงที่ศูนย์รับรถมาจาก สนญ ระบุว่ารถคันนี้เป็น Test drive ผมงี้มือสั่นเลยกูโดนแล้ว ถึงว่าทำไมทั้งลดทั้งแถม
แต่ถ้าบอกเราสักนิดว่าเป็น Test drive ก็จะไม่ว่าเลย แต่นี่ไม่บอกเราสักคำ ก็อ่านเอกสารสมุดคู่มือรับบริการและคู่มือการใช้รถ ต่ออีก ก็เจอว่าหน้าที่เป็นบัตรทะเบียน
ช่องชื่อลูกค้า มีรอยลบแก้ไขด้วยลิควิดเปเปอร์ แล้วเขียนชื่อเราทับลงไป แม่เจ้าอะไรสอดคล้องกันแบบนี้ เปิดไปหน้าบันทึกการตรวจเช็คฟรี ครั้งที่ 1
ถูกใช้ไปแล้วที่ระยะ 936 กม วันที่ 22-2-58 ก่อนผมรับรถเพียงไม่กี่วัน นี่มันอะไร

ที่จริงแล้วทางศูนย์น่าจะประกาศขายเป็นรถ Test Drive แบบตรงไปตรงมาเหมือนที่ทำกันเป็นปกติก็ได้นะครับ การปรับเปลี่ยนเลขไมล์ให้เหลือ 0 แสดงถึงความไม่บริสุทธิ์ใจครับพี่ดุ่ย แต่ได้เปลียนคันใหม่ก็ยินดีด้วยนะครับ :L2900: :L2900:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
เริ่มภาค 3 

แจ้งทางโทรศัพท์ ส่งภาพทางLine  (คนซ่อมเครียดแทนเจ้าของรถเลย) 
พอเจ้าของรถทราบข้อมูล  :'( พูดได้คำเดียวว่า พี่แล้วผมจะต้องทำยังไงต่อดีครับ :D

ผมก้ออธิบายหลักการว่า มาขนาดนี้แล้ว ผมข้องใจ ขอเปิดทุกชิ้นที่ข้องใจ  (รถไมล์แค่นี้ แล้วทำไมต้อง OVERHORN ENGINE ด้วย) 
เจ้าของรถบอกเอาพี่มาขนาดนี้แล้วให้รู้ดำ รู้แดงกันไปเลย ว่าผมจะเจออะไร กับเครื่องตัวนี้อีก :L6419:
ภาพปลากรอบ

มีใครเจออะไร พิษดาร ในเครื่องตัวนี้ไม๊ครับ 
ถ้าไม่เห็นจะ  ให้เห็นอีก
Zoom

ขอบอกว่านี่คืออ่างน้ำมันเครื่อง นะครับไม่ใช่โถชักโครก  (น้ำมันเป็นโคลนครับ)

ใช่ว่าแต่คนที่โดน เสกของเข้าท้อง  เครื่องตัวนี้โดนเสกสายสิญ 7 ป่าช้าเข้าไปในเครื่อง

Zoom กันจะๆๆ
ภาพที่ท่านได้ชมนี้คือ เศษใยผ้า ไม่ใช่เศษเหล็ก เศษอะไหล่ หรือตะกอนใดๆๆ  มันคือเศษผ้า ไม่สามารถผ่านกรองหยาบฝักบัวขึ้นไปได้

พระเจ้าเครื่องตัวนี้ ตัวของเสกเข้าไปหรือไร   :L2906: ???
บทวิเคราะห์คือ จากคาบทากาว เศษผ้าที่ค้างในอ่างน้ำมันเครื่อง  น่าจะเกิดจากการประกอบที่ไม่มาตราฐาน ไม่สะอาด เรียบ พื้นที่ทำงานไม่สะอาด

ชาร์ฟอก + ก้าน + เรียบร้อย ครับ
แล๊ะ[/color]

ที่เด็ดสุดครับ ชาร์ป-อก เล่นมา 2 ไซด์แล้ว 0.50 เลย

หลังจากหมอพรทิพย์ ชั่วคราว ผ่าศพ 4D56 เรียบร้อย เขียนรายงาน การผ่าส่งเจ้าของรถพร้อม
เสนอแผนงานแก้ไข บทวิเคราะห์ แนวทางป้องกัน ให้ เจ้าของรับทราบ

เจ้าของรถไปนอนร้องไห้อยู่1 คืน (ล้อเล่น)  วันรุ่งขึ้นโทรกลับมาแจ้งว่าพี่ ผมให้พี่จัดหนัก ขอจบครับ
รายการมีดังนี้ 
    1. ฝาสูบเบิกใหม่
    2. ชุดประเก็น OVERHORN ENGINE แท้
    3. แหวนแท้ ยกชุด
    4. ชาร์ป -อก-ก้าน-ข้อ-กันรุน โรงกลึงทำจัดพร้อมประกัน
    5. เช็คเสื้อหน้าโก่ง ปรับหน้าไม่เกิน 0.05 มม.
    6. ล้างลำไส้ Detox ทุกชิ้นเน้นท่อทางเดินน้ำมัน ท่อทางเดินน้ำ

รอติดตามชมภาค 4 ครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
.......... ขอขอบคุณพี่นก-99AUTO และเจ้าของรถเป็นอย่างสูง ........ :sd23: :sd23: :sd23: ที่นำเรื่องนี้มาเผยแพร่ ได้ความรู้เยอะเลย ผมจะปูเสื่อรอดูตอนต่อไป สักวันจะไปขอใช้บริการ อุด EGR ล้างท่อไอดีและอื่นๆครับ........ :sd23: :sd23: :sd23:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ขอบคุณพี่นกมากๆเลยครับ  น้องปาคันนี้ได้พบอาจารย์หมอตัวจริง ขอให้หายไข้ในเร็ววันนะครับ

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
พี่นก จัดหนักอีกแล้ว  แล้วคันที่เกียร์พังทำเสร็จยังครับพี่นก
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
 :L2900:  :L2900: มารอดูภาคต่อนะครับ พี่นก  :L2734:  :L2734:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2761: คุณพระช่วย  :L2761:

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
หนักจริงๆ ภาค 4 จะจบไหมหนออออ
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L2761: :L2761: ก่อนขายมีการต้มยำภายในก่อนหรือปล่าวนี่ถึงได้สาหัสขนาดนี้ คนซื้อต่อเซ็งแน่เลย

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
:L2761: คุณพระช่วย  :L2761:

หมายถึงคุณเหมหรือปล่าวพี่ป้อม  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่นกอย่าลืมขมวดแล้วสรุปด้วยนะคับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรคับ จะได้จดจำเคสนี้ไปนานๆ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์