ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือ2 เสียเวลาตรวจให้ละเอียดก่อนเสียตังซ้ำสอง อย่ามองข้าม  (อ่าน 20743 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L4365: สวัสดีครับ สมช.&เสือหมอบแมวเซา ที่เข้ามาอ่านข้อมูลสาระดีๆ    :sd23:

ทั้งหมดนี้ขออนุญาตเจ้าของรถเพื่อนำข้อมูลมาชี้แนะนำเสนอ เรียบร้อยแล้ว กราบขอบพระคุณด้วยครับ :sd23:
อาทิตย์ที่ผ่านมา มี ลูกค้านำรถคันนี้เข้ามา ตรวจสุขภาพ วัดไข้กับผม
 :L6419: รถปี 2014  ดิสเบรคหลังภายในเบาะดำ

มาดูเลขไมล์กัน   :sd06:  ไม่ต้องสงสัย ทุกท่านดูไม่ผิดแน่นอน 66,***กม. ไม่ได้กลับเลขมาด้วยตรวจด้วยเครื่อง MUT-3 แล้วตามจริงครับ

เจ้าของรถได้ปรึกษาว่า รับรถมา เดือนกุมภาพันธ์ 2015  เลขไมล์แค่ 40,*** กม. วิ่งน้อยมาก (ซื้อมาจากเต็นรถยนต์)
จากวันนี้ถึงวันนี้ มีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้นสูง ต้องคอยเติมน้ำตลอด 
ล่าสุดเดือนที่แล้วไปวิ่งงานกลับจากเชียงใหม่ แว๊ะเติมน้ำทุก 100 กม. ต้องจอดรถเพิ่อเติมน้ำ  จนด้านหลังพกแต่แกลอนใส่น้ำเต็มหลังรถ(รถปาเจโร่ หรือรถขายน้ำไม่รู้เยอะมาก) :sd06: :L2736:

เบื่องต้น ก็วิเคราะเบาๆ ไม่ให้ลูกค้าตกใจ ว่าอาจจะไล่อากาศไม่หมด ทำให้น้ำดัน(ที่จริงรู้อยู่แล้วเกิดไรขึ้นไม่กล้าบอกตรง เดี๋ยวเจ้าของรถนอนก่ายหน้าผากไม่หลับ :L4391:)     จึงนัดเข้าห้องผ่าตัดประเมินราคา จาก
1.เบาสุด เปิดฝา ปะเก็น แหล็บ น้ำกระโดดข้ามดันออก
2.ฝาสูบโกงน้ำดัน
3.ฝาแตกซ่อมไม่ได้ น้ำหาย
4.เสื้อมีรอยตามด น้ำรั่วออกมั่วมีความร้อนรูขยาย
หวยจะออกเลขอะไร โปรดติดตามชมตอนต่อไป[/color]

:L2756:

หลังนัดคนไข้เข้าห้องผ่าตัด ลงมีดตามที่วิเคราะห์ตกลงไว้  ยกสถานเดียว
หลักการวิเคราะห์คือน้ำหายไป น้ำเป็นสะสาร หายไปต้องมีจุดออก ถ้ามองด้วยตาป่าวไม่เห็น ก็ต้องออกข้างในเครื่องจุดที่มองไม่เห็น

มีใครพบอะไร ที่แปลก ไม๊ ??????  :L6425: 

งั้น Zoom เข้าไปดูกัน  :L2754:

เห็นกันหรือยัง ถ้าไม่เห็น Zoom เข้าไปอีก

เจอแล้วสาเหตุ :L4400: นอนหลับแล้ว  พบสาเหตุแล้ว
สูบ 3 น้ำรั่ว ขาวเชียว 
ติดตามตอนต่อไป  (รับรองเรื่องนี้สนุกยิ่งกว่า อีแย้ม แน่นอน)   :L6419:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2015, 21:06:40 โดย พี่นก-99AUTO »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
  :L2879:   งามไส้แล้ว

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
เวร...ซวยแว้ว...ว ท่านเจ้าของรถคันนี้ งานเข้าของแท้

Sent from my SM-A500F using Tapatalk

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd42: เห็นแล้วใจหายแว๊ป ตรูก็รถมือสองเหมือนกัน :L6415:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

surut jantorn

ถูกหวยแบบมอดหยกแน่ๆเลย  :sd21:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ติดตามคับ เพราะดูไม่ออก แต่อ่านอาการจากถ้อยคำ หนักแน่ๆ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ซื้อรถมือสองถ้าดูไม่เป็นต้องพาคนที่ดูเป็นครับไม่อย่างงั้นงานจะงอกอีกเยอะ อย่างคันนี้จะจบแค่นี้หรือ? ขอบคุณครับพี่นกที่นำมาแชร์  :sd23:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
วันนั้นเข้าไปที่อู่พอดี ได้มีโอกาศคุยกับพี่นกและพี่เจ้าของรถ..โอ้โฮ..อึ้งเลยครับ อะไรจะขนาดนั้น... ::) ::) เอาใจช่วยครับ  :sd27:

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เห็นแล้วเหนื่อยแทน เอาใจช่วยครับ  :sd21:
Win Win

ออฟไลน์ เก๋า Rookie

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
น่าจะหนัก เอาใจช่วยครับ (ของผมก็มือสอง แต่ผ่านมือพี่นกมาละ)
ไม่อยากจะเจ้าชู้ แต่ความหล่อที่มีอยู่มันบังคับ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
มาเริ่ม ภาค 2

ทำตามแผนพร้อมปรึกษา สนญ.  พร้อมขออนุญาติเจ้าของรถเช็คประวัติ คนไข้ก่อนทำการรักษา จะได้ทราบทีมาและสาเหตุ
หมายเหตุ  ข้อมูลบางอย่างเป็นสิทธิส่วนบุคคลไม่สามารถนำมาเผยแพร่ได้ ต้องปิดครับ

:L4387:
:D

โอ้โห  :L4374:   พอทราบประวัติคนไข้   แล้วมาเรียบเรียง  เป็นรถจดทะเบียนต่างจังหวัด เข้าเช็คระยะ 10,000 กม.ครั้งแรก ครั้งเดียวแล้ววิ่งยาวเลยไม่เข้าอีกเลย
จนเปลี่ยนมือเปลี่ยนทะเบียน แล้วเข้าตรวจวสุขภาพอีกครั้งที่ 50,000 กม.(น่าจะเป็นเจ้าของใหม่)  :L4398:

พอทราบประวัติคนไข้ โทรปรึกษาเจ้าของรถใหม่  ต้องการ การรักษาแบบไหน

1.จบโดยไม่ต้องสนใจ อดีตที่ผ่านมา ว่าเธอจะตกละกำลำบากอะไรมา  ฉันรักเธอ ฉันจะดูแลเธอเองตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป   :L4363:
     2.แก้ไขปัญหาซึ่งหน้า เอาแค่พองาม ไม่จดทะเบียนสมรส อย่าขาด ฉันรับอดีตเธอไม่ได้  :L4386:

เจ้าของรถ ดีมากครับ(ผมซึ่งน้ำใจลูกผู้ชายจริงๆ  เลือกข้อที่1.)

ในข้อแม้เดียวที่ตกลงคือ ต้องจบ วิ่งปกติ ความร้อนห้ามมาเยือนให้วุ่นวายอีก หรือเรื่องอื่นถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องแว๊ะมาเยือนได้เป็นดี  แต่ต้องจบ เจ้าของรถเน้น ต้องจบ

Ok เมื่อได้คำยืนยันแล้ว ลุยต่อ   
ผ่าตัดเสื้อเพื่อเปลี่ยนแหวนลูกสูบ เหตุผล น้ำที่เข้าไปในห้องเผาไหม้ ผมไม่รู้ว่าเข้าไปนานแล้วแค่ไหน มีเข้าไปถึงท่อนกลางท่อนล่างของเครื่องหรือไม่ ถ้าแหวนอมน้ำไว้นาน อาจเกิดสนิมติดล่องแหวนได้ ไม่ชัว ขอเปิดอ่างชักก้านเปลี่ยนแหวนดีกว่ว :L6419:

เลยจะเปิดอ่าง น้ำมันเครื่องเพื่อทำงานตามที่วางแผนไว้
กำลังจะทำงานตามที่ได้วางแผน เจอกลิ่นแปลกๆๆ  กลิ่นตุ๊ๆๆ >:( :L2761: จากเครื่องยนต์ตัวนี้อีกแล้ว ตามภาพ

ช่างผมมอง(ขาดแต่เอามือเกาหัว) งงงงงงงงงงง กับเครื่องตัวนี้

ชมภาพปลากรอบ

:L4374:  เครื่องตัวนี้ รถใหม่มาก ทำไมมีกาวรอบเครื่องเลยทุกชิ้นงาน แล้วการทากาวไม่ใช้งาน ศูนย์บริการทำแน่ ๆ
เฮ้ย!!!  :L4386: เครื่องตัวนี้ OVERHORN ENGINE

จบรอภาค 3
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ขาวเข้ม

:L4387:  เห็นแล้วเหนื่อยแทน หวังว่าน้องน้ำตาลHKS only ของผมจะไม่เจอปัญหานะ เข้าศูนย์หมื่นโลแรกแล้วจากลาเหมือนกัน  :L2756:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เจ้าของรถเน้น ต้องจบ

ถ้าอยากจบถามมอดลีโจเลยครับ :L2739: :sd42: :sd42:

ขอบคุณพี่นกที่นำเรื่องราวและภาพถ่ายมาแบ่งปันเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนสมาชิกครับ :sd23: เคสนี้น่าติดตามยิ่งนัก :L4395:

ถูกหวยแบบมอดหยกแน่ๆเลย  :sd21:

อ่านเรื่องนี้แล้วมันรู้สึกคุ้นๆยังไงๆอยู่นะครับพี่อ้วน :sd42: :sd42: ซื้อหวยขอให้ถูกรางวัลใหญ่ซักทีเถอะครับ พ่วง!! :L2754: :L2754:

ซื้อรถมือสองถ้าดูไม่เป็นต้องพาคนที่ดูเป็นครับไม่อย่างงั้นงานจะงอกอีกเยอะ อย่างคันนี้จะจบแค่นี้หรือ? ขอบคุณครับพี่นกที่นำมาแชร์  :sd23:

บางทีของมันก็อยู่ที่ดวงด้วยนะครับ คงไม่มีใครคาดคิดว่ารถใหม่สภาพเจ๋งขนาดนี้จะเจอเครื่องถูก overhaul มาหรอกครับ ผมว่าเจ้าของรถคันนี้คงมีดวงสมพงษ์กับรถแหล่ะครับถึงไปได้คันนี้มา  :L2739: :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69

บางทีของมันก็อยู่ที่ดวงด้วยนะครับ คงไม่มีใครคาดคิดว่ารถใหม่สภาพเจ๋งขนาดนี้จะเจอเครื่องถูก overhaul มาหรอกครับ ผมว่าเจ้าของรถคันนี้คงมีดวงสมพงษ์กับรถแหล่ะครับถึงไปได้คันนี้มา  :L2739: :L2739:

จริงครับพี่หยก ใครจะคาดคิดว่าจะโดนแบบนี้ เห็นแล้วเศร้าเลย
ผมเคยผ่านประสบการณ์แต่เป็นป้ายแดงจากศูนย์ ส่วนลดกับของแถมมันทำให้หน้ามืดตามัว ไม่ได้ดูอะไรมาก
ประกอบกับเห่อรถใหม่ด้วย รับรถมา ประมาณสัปดาห์เศษ พบว่ามีบางอย่างที่ไม่ถูกต้อง เลยตัดสินใจเจรจากับศูนย์
ขอเปลี่ยนรถ ก็จบไปด้วยดี ผมได้รถคันใหม่ในเวลาอีกเกือบเดือนถัดมา

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

จริงครับพี่หยก ใครจะคาดคิดว่าจะโดนแบบนี้ เห็นแล้วเศร้าเลย
ผมเคยผ่านประสบการณ์แต่เป็นป้ายแดงจากศูนย์ ส่วนลดกับของแถมมันทำให้หน้ามืดตามัว ไม่ได้ดูอะไรมาก
ประกอบกับเห่อรถใหม่ด้วย รับรถมา ประมาณสัปดาห์เศษ พบว่ามีบางอย่างที่ไม่ถูกต้อง เลยตัดสินใจเจรจากับศูนย์
ขอเปลี่ยนรถ ก็จบไปด้วยดี ผมได้รถคันใหม่ในเวลาอีกเกือบเดือนถัดมา

พี่ดุ่ยโชคดีมากครับที่ศูนย์ยอมเปลี่ยนรถคันใหม่ให้ :L2734: พอจะแบ่งปันได้ไหมครับว่าเกิดอะไรกับรถถึงขนาดต้องขอเปลี่ยนคันใหม่ครับ :L2759: หรือว่าไม่ใช่รถใหม่ป้ายแดงจริงครับพี่ดุ่ย :L4391: :L4391:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
พี่ดุ่ยโชคดีมากครับที่ศูนย์ยอมเปลี่ยนรถคันใหม่ให้ :L2734: พอจะแบ่งปันได้ไหมครับว่าเกิดอะไรกับรถถึงขนาดต้องขอเปลี่ยนคันใหม่ครับ :L2759: หรือว่าไม่ใช่รถใหม่ป้ายแดงจริงครับพี่ดุ่ย :L4391: :L4391:

ครับพี่หยก ปัญหาคือ ในเล่มเซอร์วิส รถที่ผมรับมาถูกเซอร์วิสไปแล้ว 1 ครั้ง เมื่อเดือน 2 ปี 58 ด้วยระยะทาง 900 กว่า กิโลเมตร แต่ไมล์รถ เป็น 0 กม. ครับ

surut jantorn

ครับพี่หยก ปัญหาคือ ในเล่มเซอร์วิส รถที่ผมรับมาถูกเซอร์วิสไปแล้ว 1 ครั้ง เมื่อเดือน 2 ปี 58 ด้วยระยะทาง 900 กว่า กิโลเมตร แต่ไมล์รถ เป็น 0 กม. ครับ
อ้าวๆๆๆ......ไม๊ทำกานง้านล่ะ  :L4386:

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่นกฯ มากกับreviews นี้
ขอบคุณพี่หยกฯ และพี่ๆ ท่านอื่นที่มาจุดประกายให้สนใจกับpajeroของตัวเองมากขึ้น
ขอบคุณ web pamania ที่มีสาระดีๆ มาแบ่งปันกันเสมอครับ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :sd23: :L4399:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
งานนี้น่าติดตาม....
พี่นกมาให้ว่องครับพี่...

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"