ผู้เขียน หัวข้อ: กันชนหน้าสำคัญแค่ไหน ผมพิสูจน์แล้ว ใครลังเลไม่รู้จะติดแบบไหนมาลองดู  (อ่าน 18350 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่บอล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
ลองดูคลิปกล้องหน้ารถของผมก่อนนะครับ แล้วค่อยไปอ่านคำอธิบาย จะได้เสมือนว่านั่งรถไปด้วยกันครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Gr7Rmg4RJTo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Gr7Rmg4RJTo</a>

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

คำบรรยายนี้ Copy มาจาก Facebook นะครับ

ต้นเหตุคือ JAZZ ฝั่งตรงข้ามพุ่งออกจากซอยด้วยความเร็วสูง แบบไม่รู้ว่าถึงถนนหลักซึ่งต้องเลี้ยวซ้ายแล้ว จึงพุ่งออกมาชนแท็กซี่ที่วิ่งมาปกติ ทำให้เกิดการชิ่ง canon(ภาษาสนุ๊กเกอร์) แบบ 45 องศา แท็กซี่จึงเบนหัวพุ่งข้ามเกาะกลางถนนมาอีกด้าน ซึ่งมีบาริเออปูนกั้นเพื่อทำถนนอยู่ ด้วยความเร็วทำให้แท็กซี่พุ่งกระแทกบาริเออจนกระเด็นออกมาขวางหน้าตูพอดี เป๊ะ !!!

ลุงคนขับแท็กซี่ อายุ 70 ปี จากการสอบถามยังปลอดภัยดี แต่แกตกใจอยู่ไม่ใช่น้อย เพราะมีผู้โดยสารนั่งมาด้วยอีก 2 คน และแกก็ทำอะไรไม่ถูก เพราะเตุการณ์มันเร็วมาก รวมทั้งรถแท็กซี่คันนั้น แกขับไปผ่อนไป เพื่อเป็นเจ้าของในวัย 70 ปี น่าสงสารมากครับ

ขอร้องทุกคนช่วยกัน อย่าดื่มแล้วมาขับรถเลย ถึงแม้ไม่เมา แต่ก็ทำให้สติสัมปะชัญญะลดลง เพราะไม่รู้ว่าวันไหนจะเป็นคิวของคุณ เคสนี้ผมไม่ขอพูดว่าเมาหรือไม่เมา แต่เจ้าตัวคนขับรู้ดี ดีที่ยังอยู่ยอมรับผิด ไม่คิดหนี หรือมีลูกเล่น ไม่งั้นคุณได้เป่าทดสอบแอลกอฮอล์แน่

รถยังซ่อมได้ แต่ชีวิตมันซ่อมไม่ได้ !!

ทีนี้ลองนึกดูครับว่ารถจะพังแค่ไหนกับกันชน ARB แบบหน้าเต็ม และจะพังขนาดไหนถ้าข้างหน้าผมยังเป็นแบบเดิมจากโรงงานอยู่ พอผ่านเหตุการณ์คืนนั้นมาได้ ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกัน ว่าดีนะที่ได้กันชนชุดนี้ช่วยไว้ไม่งั้นเจ็บหนัก

สุดท้ายสิ่งที่ผมบอกกับแฟนผมเสมอว่ากันชนชุดนี้มันช่วยเวลาเราไปชนหนัก รถเราจะเสียหายน้อย หม้อน้ำเครื่องยนต์ยังใช้งานได้ ก็ได้ปรากฏให้เห็นจริงๆ แต่สุดท้ายรถผมก็ต้องขึ้นสไลด์เพราะเพลาหลังคดและปีกนกหน้าไม่สามารถบังคับได้

มันเป็นการลงทุนที่สูงอยู่พอสมควรสำหรับราคาค่าตัวกันชนและช่วงล่างที่ต้องตามมา แต่สามารถพูดได้เต็มปากเต็มคำทันทีว่าคุ้มแล้ว เมื่อวันที่มันได้ถูกใช้งานเช่นกรณีนี้ครับ

รูปเหตุการณ์บางส่วน

คันก่อเหตุ JAZZ

ลุงแท็กซี่+ผู้โดยสาร ยังนั่งงงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น จนต้องเดินไปเคาะกระจกเรียก และบอกให้ดับเครื่องก่อนเพราะกลัวแก๊สรั่ว

ข้ามเกาะมายังไม่พอ ยังดันบาริเออปูนทะลุออกมาได้ขนาดนี้

ล้อหลังขวาน่าจะโดนบาริเออส่วนที่เหลือและแท็กซี่ พุ่งต่อเนื่องมากระแทก เพลาหลังจึงคด ยางแตก

นี่คือสภาพหลังการชนบาริเออจนแตกกระเด็นไป

สุดท้ายขึ้นรถสไลด์ไปลงที่ สภ. และขึ้นอีกครั้งไปลงที่อู่ สรุปขึ้นรถสไลด์ 3 ครั้งล่ะ

แล้วเจอกันนะไอ้อ้วนดำ

:sd21:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
พี่บอลครับ แล้วคนในรถเราเป็นอย่างไรบ้าง ผมพูดไม่ออกเลยหลังจากดูคริป..

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
ผมรู้ข่าวเป็นคนแรกๆ พี่บอลมีอะไรให้ผมช่วย บอกได้เลยครับ 083 1987770 ครับพี่

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
สงสารลุงแท็กซี่จริงๆ ก็ขอให้อ้วนดำพี่บอลกลับมาหล่อเร็วๆนะครับ
หนุ่มเชียงใหม่

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
 :sd21: โห...พูดไม่ออกเลยครับ โชคดีที่พี่บอลและผู้โดยสารหรือใครๆไม่ได้รับอันตรายจากอุบัติเหตุในครั้งนี้

ขอให้กลับมาหล่อเร็วๆนะครับ เห็นแล้วอยากจะมีกันชนหน้ากับเขาบ้างในทันทีเลย  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ตอนแรกพยายามดูอยู่ว่าแท็กซี่มันมาจากไหน
จนได้เห็นว่า พุ่งชนกับแบริเอรร์ มาโดนรถพี่บอลอีกที
โชคดีด้วยนะครับ ที่มาถึงช่วงที่ซ่อมถนนพอดี ที่ต้องชะลอความเร็วลง
ทำให้เสียหายน้อยลง
ถ้าโดนตอนที่วิ่งเร็วแบบช่วงต้นๆคลิปนี่อาจจะเสียหายหนักเลยนะครับ
แต่ยอมรับเลยครับ กันชนอันนี้ช่วยได้เยอะเลย
ยังไงขอให้รถพี่บอลหายไวๆนะครับ
 :L2756: :L2756: :L2756:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
เอาใจช่วยพี่บอลครับ ฟาดเคราะห์ครับ
Pamania so good

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ดูจากคลิปเหตุการณ์เกิดใวมาก โชคดีมาที่ทุกคนไม่เป็นอะไร

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ได้เหตุผลสำหรับกันชน ARB แล้ว :L2739:
คนไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับพี่บอล ตามพี่บอลว่าไม่อยากคิดว่าหากรถเป็นแบบเดิมๆ ความเสียหายจะขนาดไหน  :D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอให้ปาอ้วนดำ กับมาหล่อไวๆครับ พี่บอล  และขอบคุณที่เอาคลิปมาแชร์ให้ดู มีประโยชน์มากจริงๆ กันชน ARB   :L2900:   :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
กันชนสำคัญจริงๆคับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
   มาไม่เร็วยังโดนซะขนาดนี้ ทุกวันนี้คนระวังกับคนประมาทต้องมาอยู่บนถนนด้วยกัน พี่บอลยังโชคดีบนความโชคร้ายที่ไม่ได้รับบาดเจ็บ ถ้าไม่มีแบร์ริเออร์มารับแรงกระแทกไว้ส่วนหนึ่งก่อนถ้าไม่อย่างนั้นอาจโดนแรงกว่านี้มาก หมายถึงรถประทะกันโดยตรง แทกซี่อาจพังมากกว่านี้เยอะ งานนี้คันต้นเหตุ ดันไม่ค่อยเป็นไรมาก หลุดรอดไปสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านอีกหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็เป็นกำลังใจให้พี่บอลรักษาเจ้าปากลับมาเหมือนเดิมโดยเร็วครับ

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอให้เจ้าอ้วนดำ กลับมาหล่อดังเดิมไวๆครับ พี่ บอล  :sd10:  :sd10:
ปล.ขอให้ปลอดภัย ในการใช้รถ ใช้ถนนกันทุกๆท่านครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
เสียใจกับเจ้าอ้วนดำที่ต้องมาประสบเหตุและก็ยินดีกับพี่บอลและผู้โดยสารที่ไม่เป็นอะไร ว่าแต่แอร์แบ็คไม่ทำงานหรา
(เป็นเยี่ยงนี้พี่บอลมาจุดความยากให้กับเจ้าต้วมเตี้ยมของนายช่างอ้วนดำเพื่อนโผ้มมมมม ปรี๊ดแน่ๆงานนี้)

Sent from my GT-I9152 using Tapatalk

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
หายไวๆนะครับทั้งคนทั้งรถเลย

ARB ARB ARB  :L2901:

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
เป็นกำลังใจให้ครับผม
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เอาใจช่วยอีกแรงครับ
Win Win

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
โชคดีที่ปลอดภัย และเป็นกำลังใจ ให้ พี่บอล ครับ

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
ปลอดภัยทั้งคนขับและผู้โดยสาร โชคดีแล้วครับพี่บอล ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ
ของให้กลับมาหล่อไวๆ ครับผม
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
คนปรอดภัยก็ดีแล้วครับ ขอให้รถพี่บอลกลับมาหล่อเหมือนเดิมไวๆ น่ะครับ