ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้ารถรับหน้าฝน  (อ่าน 13355 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: น้ำเข้ารถรับหน้าฝน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015, 22:06:45 »
มาต่อช้าไปนิด พอดีกลับมาจากพัทยา มีของแถมกลับมาด้วย เป็นไข้ซะหงอม  แถมวันนี้ก็สอบวัด ทักษะทั้งวัน :L4386:
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลนะครับ  :L4399:

ฝั่งคนขับที่พี่อิฐว่าคือ ใต้พรมฝั่งคนขับหรือเปล่าครับ  :L2761: ถ้าใช่ก็อาการเดียวกับที่ผมเคยเป็น แต่เปียกข้างใต้พรมฝั่งคนขับด้านเดียว ส่วนอื่นไม่เปียกนะครับ ของผมไล่หาจุดอยู่ตั้งนาน ทำและแก้ตามยางขอบประตูก็ไม่หาย แต่พอลองฉีดน้ำไล่ดูอาการ ก็พบจุดที่น้ำเข้าได้ ( ณ ตอนนี้ต้องบอกว่าเป็นกรณีของผมก่อน ของพี่อิฐอาจจะคนละจุดก็ได้ ) 

นั่นคือ เมื่อเปิดฝากระโปรงขึ้นมา จะเห็นสายและรูร้อยสายไฟหรือร้อยอะไรก็แล้วแต่ ที่มันวิ่งเข้าไปในตัวรถด้านคนขับ นำ้ฝนมันไหลจากฝากระโปรงด้านขอบด้านบนวิ่งลงไปตามสายและเข้าไปในรูและเข้าไปแฉะรวมกันอยู่ที่ใต้พรมด้านคนขับ นี่เป็นกรณีของผม

ผมแก้ไขโดยเอา ซิลิโคนไปยาไว้ตามรอบรูท่อ แก้ไขแบบบ้านๆไปก่อน หลังจากแห้งแล้ว และหลังจากไปคาร์แคร์เพื่อเป่าแห้งทำความสะอาดกำจัดความชื้นใต้พรมจนแห้งแล้ว แห้งจริงๆในจุดที่เกิด ก็เอาน้ำฉีด ราด สาดซัดเข้าไปให้ทั่วทั้งคันและจำลองภาพเหมือนฝนตกเลยฉีดให้ชุ่ม ปรากฎว่าแห้งสนิท และน้ำไม่เข้าอีกเลยจนบัดนี้ หน้าฝนปีนี้ครบรอบ 1 ปีพอดี  :sd42:
  เป็นจุดเดียวกับที่พี่ธีบอกเลยครับ ผมว่ารถผมมีโอกาสเป็นแบบรถพี่ธีอยู่มากเหมือนกัน เพราะสายอะไรต่อมิอะไรก็มีร้อยเข้ามาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวจะลองเอาซิลิโคน ไปอุดตามวิธีแก้ไขบ้าน ๆ แบบพี่ธีนี่แหล่ะ  :L4396: แล้วจำลองเอาน้ำสาด เหมือนกัน เด่ะ  ;D

ขอบคุณพี่ปุ้ย ด้วยครับ หลังจากอ่านเสร็จผมยังไม่มีเวลาเอารถไปคาร์แคร์ เอาหนังสือพิมพ์ไปวางไว้แล้ว  :L2758:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015, 22:19:33 »
ดีใจด้วยคับพี่อิฐ เจอจุดเเล้ว
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015, 22:26:14 »
แอบเป็นกำลังใจให้อยู่นะครับ ถ้าแก้ไขได้สำเร็จก็จะดีใจด้วยอย่างยิ่งครับ
(ผมนี่นะความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก ส่วนควบส่วนประกอบไม่เป็นสัปปะรดเลยครับ)
 :L2756: :L2756: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015, 23:01:28 »
แอบเป็นกำลังใจให้อยู่นะครับ ถ้าแก้ไขได้สำเร็จก็จะดีใจด้วยอย่างยิ่งครับ
(ผมนี่นะความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก ส่วนควบส่วนประกอบไม่เป็นสัปปะรดเลยครับ)
 :L2756: :L2756: :L2734:
อีกหนึ่งเหตุผลที่ผมตั้งกระทู้นี้ ก็เผื่อพี่ๆ สมาชิกมีปัญหาคล้ายกันในอนาคต ก็มาค้นในบ้านปามาเนียได้นี่ละครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015, 23:13:20 »
มาต่อช้าไปนิด พอดีกลับมาจากพัทยา มีของแถมกลับมาด้วย เป็นไข้ซะหงอม  แถมวันนี้ก็สอบวัด ทักษะทั้งวัน :L4386:
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลนะครับ  :L4399:
  เป็นจุดเดียวกับที่พี่ธีบอกเลยครับ ผมว่ารถผมมีโอกาสเป็นแบบรถพี่ธีอยู่มากเหมือนกัน เพราะสายอะไรต่อมิอะไรก็มีร้อยเข้ามาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวจะลองเอาซิลิโคน ไปอุดตามวิธีแก้ไขบ้าน ๆ แบบพี่ธีนี่แหล่ะ  :L4396: แล้วจำลองเอาน้ำสาด เหมือนกัน เด่ะ  ;D

ขอบคุณพี่ปุ้ย ด้วยครับ หลังจากอ่านเสร็จผมยังไม่มีเวลาเอารถไปคาร์แคร์ เอาหนังสือพิมพ์ไปวางไว้แล้ว  :L2758:
:L2900:  :L2900: ขอเก็บไว้เป็นแนวทางแก้ไขในอนาคต ถ้าเจอปัญหาแบบนี้ครับ  :L2758:

ออฟไลน์ ซูกิ-เอ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015, 23:17:07 »
ฝั่งคนขับที่พี่อิฐว่าคือ ใต้พรมฝั่งคนขับหรือเปล่าครับ  :L2761: ถ้าใช่ก็อาการเดียวกับที่ผมเคยเป็น แต่เปียกข้างใต้พรมฝั่งคนขับด้านเดียว ส่วนอื่นไม่เปียกนะครับ ของผมไล่หาจุดอยู่ตั้งนาน ทำและแก้ตามยางขอบประตูก็ไม่หาย แต่พอลองฉีดน้ำไล่ดูอาการ ก็พบจุดที่น้ำเข้าได้ ( ณ ตอนนี้ต้องบอกว่าเป็นกรณีของผมก่อน ของพี่อิฐอาจจะคนละจุดก็ได้ ) 

นั่นคือ เมื่อเปิดฝากระโปรงขึ้นมา จะเห็นสายและรูร้อยสายไฟหรือร้อยอะไรก็แล้วแต่ ที่มันวิ่งเข้าไปในตัวรถด้านคนขับ นำ้ฝนมันไหลจากฝากระโปรงด้านขอบด้านบนวิ่งลงไปตามสายและเข้าไปในรูและเข้าไปแฉะรวมกันอยู่ที่ใต้พรมด้านคนขับ นี่เป็นกรณีของผม

ผมแก้ไขโดยเอา ซิลิโคนไปยาไว้ตามรอบรูท่อ แก้ไขแบบบ้านๆไปก่อน หลังจากแห้งแล้ว และหลังจากไปคาร์แคร์เพื่อเป่าแห้งทำความสะอาดกำจัดความชื้นใต้พรมจนแห้งแล้ว แห้งจริงๆในจุดที่เกิด ก็เอาน้ำฉีด ราด สาดซัดเข้าไปให้ทั่วทั้งคันและจำลองภาพเหมือนฝนตกเลยฉีดให้ชุ่ม ปรากฎว่าแห้งสนิท และน้ำไม่เข้าอีกเลยจนบัดนี้ หน้าฝนปีนี้ครบรอบ 1 ปีพอดี  :sd42:
:L2900: เป็นประโยชน์ อย่างมากเลยครับ  :L2758:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2015, 00:07:02 »
เปลี่ยนรถใหม่ง่ายกว่าใหม..อิอิ

Sent from my GT-I9152 using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2015, 10:06:27 »
:L2900: เป็นประโยชน์ อย่างมากเลยครับ  :L2758:
  ปามาเนียเหมือนห้องสมุดคู่มือรถปาเจโร่ครับ  :L2734:  มีทั้งสาระและ ฮาเฮ ตามประสา  :sd42:

เปลี่ยนรถใหม่ง่ายกว่าใหม..อิอิ

Sent from my GT-I9152 using Tapatalk

ใจร้ายกับ โผ้มมมม จัง  :L4386:
สงสัยอารมณ์ค้างที่พัทยาวันนั้น  :sd42:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2015, 15:36:48 »
  :sd24:น้ำเข้าที่พัทยา   :L4396:
 :L4398:

ขอนแก่นน้ำไม่เข้า :L4384:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2015, 19:19:55 »
หายไวๆน้าา  น้องปาพี่อิฐ :L2897:

กรณีเข้าจากรูสอดสายไฟ จากห้องเครื่องเข้าทางหน้าพวงมาลัย ที่พี่ธีแนะนำมานั้น น่าจะใกล้เคียงสาเหตุ คงต้องเอาซิลิโคนอุดทุกรูที่มีลูกยางในห้องเครื่องติดกับด้านหน้าคนขับ ครับ

อีกจุดที่ น่าจะตรวจสอบคือ แงะเสาA ฝั่งคนขับออกมาตรวจสอบคราบน้ำ บางที อาจะเจอสาเหตุ ครับ   เอาใจช่วยนะครับ :L2897:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 05:40:07 »

น่าจะเคสเดียวกับผม .. ไว้ไปอุดบ้างอีกว่า   :sd23: :sd23: :sd23:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 08:54:54 »
จากเคสของพี่ธีและพี่อิฐ ผมนึกถึงรถพี่ๆอีกหลายๆคันเลยครับที่ได้ร่วมกัน DIY ตัวรับ GPS ภายนอก และเสาอากาศทีวีดิจิตอล ล้วนแต่เอาสายเข้าห้องโดยสารผ่านรูนั้น(ใครที่ร่วมDIY จะรู้ว่ารูไหน) ส่วนใหญ่สายที่มาจากบนหลังคาผ่านขอบกระจกบานหน้าผมใช้เคเบิ้ลไทด์รัดกับสายไฟใกล้เคียงก่อนเข้ารูนี้ โดยไม่ได้ทำให้ตกท้องช้างเพื่อให้น้ำหยดในห้องเครื่องก่อนที่จะไปเข้ารูนั้น วิธีแก้ก็คือ ดึงสายคืนจากห้องโดยสารนึดนึงแล้วรัดด้วยเคเบิ้ลไทด์ให้เป็นติ่งตกท้องช้างไว้ น้ำจะได้หยดตรงนั้น เพราะน้ำจะเดินทางจากที่สูงลงที่ต่ำ มันจะไม่สามารถไต่สายที่ตกท้องช้างขึ้นข้างบนได้ น้ำก็จะไม่ไหลเข้ารูนั้น ผมว่านี่เป็นการแก้ปัญหาที่ต้นตอที่ชัดเจนกว่า แล้วค่อยไปอุดรูนั้นด้วยซิลิโคนอีกที แต่ไม่ใช่เพียงแค่กันน้ำเข้าเท่านั้นนะ มันยังช่วยลดเสียงลมเข้าห้องโดยสารได้ด้วย (เครดิตพี่คนนั้นเค้าบอกมาครับ) ;)

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 09:10:10 »

ภาพปลากรอบครับ หวังว่าจะดูกันออกนะครับ

Sent from my i-mobile IQ 1.5 DTV using Tapatalk

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 09:18:35 »
ผมดูไม่ออกว่าเป็นท้องช้างครับ ดูเป็นไอ้นั้นมากกว่า  หมายถึงงวงช้างนะครับ อย่าคิดลึก  :sd42:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 09:21:52 »

ภาพปลากรอบครับ หวังว่าจะดูกันออกนะครับ

พี่แม็ควาดรูปอารายยยครับ
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 09:28:37 »
อ่านหัวข้อแล้วนึกว่าพี่อิฐรับสมาชิกเพิ่มเข้าบ้าน
จนดูภาพประกอบ ชักจะเข้าเค้า  :sd42:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 12:47:12 »
ลองแก้ไขและดูอาการครับพี่อิฐ แต่ผมเอาซิลิโคนยาไว้ทุกจุด ทุกรูเลยในบริเวณนั้นกันเหนียว  :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 12:48:54 »
จากเคสของพี่ธีและพี่อิฐ ผมนึกถึงรถพี่ๆอีกหลายๆคันเลยครับที่ได้ร่วมกัน DIY ตัวรับ GPS ภายนอก และเสาอากาศทีวีดิจิตอล ล้วนแต่เอาสายเข้าห้องโดยสารผ่านรูนั้น(ใครที่ร่วมDIY จะรู้ว่ารูไหน) ส่วนใหญ่สายที่มาจากบนหลังคาผ่านขอบกระจกบานหน้าผมใช้เคเบิ้ลไทด์รัดกับสายไฟใกล้เคียงก่อนเข้ารูนี้ โดยไม่ได้ทำให้ตกท้องช้างเพื่อให้น้ำหยดในห้องเครื่องก่อนที่จะไปเข้ารูนั้น วิธีแก้ก็คือ ดึงสายคืนจากห้องโดยสารนึดนึงแล้วรัดด้วยเคเบิ้ลไทด์ให้เป็นติ่งตกท้องช้างไว้ น้ำจะได้หยดตรงนั้น เพราะน้ำจะเดินทางจากที่สูงลงที่ต่ำ มันจะไม่สามารถไต่สายที่ตกท้องช้างขึ้นข้างบนได้ น้ำก็จะไม่ไหลเข้ารูนั้น ผมว่านี่เป็นการแก้ปัญหาที่ต้นตอที่ชัดเจนกว่า แล้วค่อยไปอุดรูนั้นด้วยซิลิโคนอีกที แต่ไม่ใช่เพียงแค่กันน้ำเข้าเท่านั้นนะ มันยังช่วยลดเสียงลมเข้าห้องโดยสารได้ด้วย (เครดิตพี่คนนั้นเค้าบอกมาครับ) ;)

วิธีของพี่แม็คนี่ชัดเจนครับ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 13:09:55 »

ทางเข้าพัทยากลางถูกต้องไหมคับ   อิอิ.

(ล้อเล่นน่ะคร้าบบบบบบ)
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 13:37:36 »
ทางเข้าพัทยากลางถูกต้องไหมคับ   อิอิ.

(ล้อเล่นน่ะคร้าบบบบบบ)
ผมว่าปีกมดลูกแน่ๆ เลย ..
 :sd42: :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี