ผู้เขียน หัวข้อ: สนิมและขี้เกลือในห้องเครื่อง  (อ่าน 22327 ครั้ง)

ออฟไลน์ (เก่ง) Keng ケン

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Re: สนิมและขี้เกลือในห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 8 กันยายน 2015, 08:05:20 »
มาเอาใจช่วยพี่บูบู้ครับ ขอให้จบจากการรักษาเคสนี้ไวไวครับ  :L2756:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
Re: สนิมและขี้เกลือในห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 8 กันยายน 2015, 08:23:01 »
สงสัยจะเป็นน้ำยาแบบเชียงกงใช้ แรงดีจริงๆล้างแล้วต้องเอาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงฉีดไล่ เคยซื้อเครื่อง VQ2500 ตรงกลางมันมีร่อง คนล้างคงไม่ได้เอาลมเป่าน้ำที่ขังออก ปล่อยจนแห้งเอง ก็เป็นคราบสนิม อลูมิเนียมแบบนี้ครับ เพียงแต่มันอยู่ลึก เลยไม่ได้สนใจอะไร

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 8 กันยายน 2015, 08:38:42 »
ผมก็ไม่ได้เปิดกระโปรงดูบ่อยๆด้วยซิ นานๆค่อยเปิดทีหนึ่ง บางที่น้ำกลั่นเกือบหมดแล้ว วันนีฤกษ์งามยามดีต้องเปิดกระโปรงดูมั้งแล้ว :sd01: :sd01:

ออฟไลน์ บูบู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 8 กันยายน 2015, 13:05:30 »
มาเอาใจช่วยคับพี่บูบู้ ขอให้รักษาได้ถูกทางและหายขาด จะได้ขับน้องปาได้สนุกและมีความสุขคับ  :L2756:

ขอบคุณมากครับพี่ :sd23: ผมคิดถึงลูกชายมาก :L4386:

ออฟไลน์ บูบู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 8 กันยายน 2015, 13:23:23 »
สนิมและคราบตะกรัน เกิดจากปฏิกิริยาเคมีแน่ๆ
การล้างห้องเครื่อง ปกติผมยกเว้น นอกจากสกปรกมากๆ เพราะไปเข้าถนนดินแดง
เวลาล้างรถก็ใช้ผ้าขี้ริ้่ว ลูบ ล้วง ไปตามช่องว่างที่มือเข้าไปถึง สนิมก็มีบ้างตามการใช้งาน เพราะในห้องเครื่องอากาศร้อนมากๆ โอกาสเกิดสนิมมีอยู่แล้ว

เคยเติมน้ำกลั่นมากเกินไป ก็เป็นคราบแบบนี้ พอเติมน้อยลง ก็ไม่มีแล้วครับ

รอฟังความคืบหน้าต่อครับ

ขอบคุณครับพี่ภัทรสำหรับคำแนะนำครับ :sd23:

มาเอาใจช่วยพี่บูบู้ครับ ขอให้จบจากการรักษาเคสนี้ไวไวครับ  :L2756:

ขอบคุณครับพี่เก่งสำหรับกำลังใจ :sd23:

สงสัยจะเป็นน้ำยาแบบเชียงกงใช้ แรงดีจริงๆล้างแล้วต้องเอาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงฉีดไล่ เคยซื้อเครื่อง VQ2500 ตรงกลางมันมีร่อง คนล้างคงไม่ได้เอาลมเป่าน้ำที่ขังออก ปล่อยจนแห้งเอง ก็เป็นคราบสนิม อลูมิเนียมแบบนี้ครับ เพียงแต่มันอยู่ลึก เลยไม่ได้สนใจอะไร

ไม่แน่ว่าจะเป็นตัวนี้หรือไม่ครับพี่ดุ่ย ผมก็อยากได้คำตอบจากทางศูนย์เหมือนกัน :sd21:

ผมก็ไม่ได้เปิดกระโปรงดูบ่อยๆด้วยซิ นานๆค่อยเปิดทีหนึ่ง บางที่น้ำกลั่นเกือบหมดแล้ว วันนีฤกษ์งามยามดีต้องเปิดกระโปรงดูมั้งแล้ว :sd01: :sd01:

กระโปรงรถนะครับพี่ปรี ไม่ใช่กระโปรงอย่างอื่น... :sd01: :sd01: