ผู้เขียน หัวข้อ: เร็วจนน่ากลัว! ชมวีดีโอสาธิตวิธีการ “ขโมยรถ” ภายในเวลาไม่ถึง 2 นาที  (อ่าน 11925 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
ที่มา
http://www.autospinn.com/2015/06/ideo-malaysian-car-thief-demonstrates-how-easy-it-steal-your-car14071/
ฝากเตือนพี่ๆพยามจอดรถในที่ๆไม่ลับตาคนนะครับ ไม่ว่าจะป้องกันยังไงเทคโนโลยีมันตามทันกันได้เสมอ
#เท่าที่ดูวีดีโอเขาปลดระบบการทำงานของอิโมบิไลเซอร์#

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=pryM7EFRO2A" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=pryM7EFRO2A</a>

ข้อความตามลิ้งค์

โจรรายนี้เริ่มจากการเปิดประตูด้วยการใช้กุญแจชนิดพิเศษ (ซึ่งไม่ได้เปิดเผยว่ากุญแจดังกล่าวมีลักษณะเป็นอย่างไร) ที่สามารถเปิดได้ทั้งรถธรรมดาและรถที่ใช้ระบบ keyless หลังจากนั้นก็เสียบกุญแจเข้าไปในรูกุญแจแล้วติดตั้งเครื่องวิเคราะห์สภาพรถหรือ On-Board Diagnostics (OBD) ก่อนที่จะคลิกไปคลิกมาไม่กี่ครั้งก็สามารถสตาร์ทรถได้ทันที

สังเกตได้ว่าตลอดการสาธิต โจรรายนี้สวมกุญแจมืออยู่ตลอดเวลาแต่ยังทำได้ในเวลาไม่ถึง 2 นาที แทบไม่อยากคิดว่าถ้าสองมือเป็นอิสระและมีเพื่อนร่วมขบวนการอีกสักคน ขโมยหัวใสเหล่านี้จะฉกรถแสนรักของเราได้อย่างรวดเร็วมากเพียงใด

ไม่ว่าระบบความปลอดภัยในรถจะมีความล้ำสมัยเท่าใด แต่บรรดาหัวขโมยก็ยังแสวงหาช่องทางได้อยู่เสมอ หนทางป้องกันที่ดีที่สุดคือต้อง “ยืดเวลา” การขโมยรถให้นานที่สุด ทั้งการติดตั้งกลไกล็อกพวงมาลัย เกียร์หรือเบรก การเลือกที่จอดที่ไม่ลับตาคนและไม่เปลี่ยวมากนักก็ช่วยลดความเสี่ยงได้เช่นกัน

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ไม่ว่าระบบความปลอดภัยในรถจะมีความล้ำสมัยเท่าใด แต่บรรดาหัวขโมยก็ยังแสวงหาช่องทางได้อยู่เสมอ หนทางป้องกันที่ดีที่สุดคือต้อง “ยืดเวลา” การขโมยรถให้นานที่สุด ทั้งการติดตั้งกลไกล็อกพวงมาลัย เกียร์หรือเบรก การเลือกที่จอดที่ไม่ลับตาคนและไม่เปลี่ยวมากนักก็ช่วยลดความเสี่ยงได้เช่นกัน
[/quote]

ขอบคุณพี่ทศ ที่นำมาเตือนกันครับ

น้องปาเราจะเป็นเป้าหมายขโมยไหมน้อ.... :'( :'(

tod

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณพี่ทศ ที่นำมาเตือนกันครับ

น้องปาเราจะเป็นเป้าหมายขโมยไหมน้อ.... :'( :'(
เท่าที่สอบถามมิตรซูยังทำยากอยู่ครับ  ที่ทำกันได้ก็รถค่ายตลาดที่หายๆกันอยู่ครับ
  ตั้งข้อสังเกตุ....
ตัวกุลแจตามวีดีโอคงโดนก๊อปโดนปั้มมาล่วงหน้าแล้ว (โดยมีธีต่างๆพี่ๆคงทราบกันอยู่)
พอได้กุลแจก็จัดการอัดเม็ดอีโมเข้าไปใหม่ หลังจากนั้นก็เข้าไปทำการปลดรหัสเก่าแล้วจัดการใส่รหัสใหม่ให้เข้ากับเม็ดอีโมที่สร้างมาใหม่
ขั้นตอนประมาณนี้ครับ

:L2736:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เท่าที่สอบถามมิตรซูยังทำยากอยู่ครับ  ที่ทำกันได้ก็รถค่ายตลาดที่หายๆกันอยู่ครับ
  ตั้งข้อสังเกตุ....
ตัวกุลแจตามวีดีโอคงโดนก๊อปโดนปั้มมาล่วงหน้าแล้ว (โดยมีธีต่างๆพี่ๆคงทราบกันอยู่)
พอได้กุลแจก็จัดการอัดเม็ดอีโมเข้าไปใหม่ หลังจากนั้นก็เข้าไปทำการปลดรหัสเก่าแล้วจัดการใส่รหัสใหม่ให้เข้ากับเม็ดอีโมที่สร้างมาใหม่
ขั้นตอนประมาณนี้ครับ

:L2736:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :sd23: ขอบคุณพี่ทศครบ ต้องหาอุปกรณ์หน่วงเพิ่มเติมแล้ว 8) 8) 8)

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลให้ระวังครับ  :sd23:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ เบียร์ พันท้ายฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
ขอบคุณพี่ทศครับ :sd23:
มนุษย์มีปัญหาใหญ่ๆอยู่สองประการด้วยกัน
ประการแรกคือ การรู้ว่าเมื่อไหร่จะเริ่มต้น
และประการที่สองคือ การรู้ว่าเมื่อไหร่จะหยุด

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ตามปั้มเดินเข้าไปห้องน้ำกลับมารถหายก็มีใวจริงๆ  :sd06:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ช่างรวดเร็วจริงๆ  :sd23: พี่ทศนี่นำข้อมูลดีๆมาฝาก

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
:sd23: ขอบคุณพี่ทศครบ ต้องหาอุปกรณ์หน่วงเพิ่มเติมแล้ว 8) 8) 8)
รถพี่พฎ ยังใส่อะไรเพิ่มได้อีกเยอะเลยคับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

ไปเจอมาจากเพื่อนๆ (ขอบคุณเจ้าของภาพ)
ผมว่าสุดยอดครับ

ใช้จริงควรเอากุญแจไว้ในตำแหน่งที่ซ่อน

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ กาย นะจ้ะ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Only UNITED In My Life.
ขอบคุณพี่ทศ ที่นำข้อมูลมาบอกกล่าว  :L2734:
น่ากัวจริงๆ สงสัยผมคงต้องหา ล็อคเทค มา  “ยืดเวลา”  บางแล้ว
Yesterday is gone....  :sd27:   Today is up for grabs !!

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
น่ากลัวคับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ขโมยมันเร็วอย่างนี้ สงสัยต้องถอดพวงมาลัยแล้วกระมัง :sd42:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
น่ากลัวจริงๆ กลัวจะได้ผ่อนแต่กุญแจครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
รถเก่าๆอย่างผมนี่มันจะเอาหรือป่าวหนอเจ้าหัวขโมยพวกนี้ ทางที่ดีต้องไม่ประมาทดีก่า  :L2736:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รถเก่าๆอย่างผมนี่มันจะเอาหรือป่าวหนอเจ้าหัวขโมยพวกนี้ ทางที่ดีต้องไม่ประมาทดีก่า  :L2736:

เคยเห็นซาเล้งโดนขโมยไหม  ถ้ารถพี่อาร์ทมีค่ากว่าซาเล้งก็จงระวังไว้ทุกครั้งที่ห่างตัวครับ  :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
เคยเห็นซาเล้งโดนขโมยไหม  ถ้ารถพี่อาร์ทมีค่ากว่าซาเล้งก็จงระวังไว้ทุกครั้งที่ห่างตัวครับ  :L2736:

555 ปาฯเรามีค่ากว่าแน่ๆครับ แต่อาจไม่เป็นที่นิยมของตลาดต่างประเทศ แถมเอาไปวิ่งเด่นสะดุดตา ตำรวจหาตัวง่าย โอกาสคงน้อยลง แต่ทางที่ดีไม่ประมาทดีที่สุดจริงม่ะ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
555 ปาฯเรามีค่ากว่าแน่ๆครับ แต่อาจไม่เป็นที่นิยมของตลาดต่างประเทศ แถมเอาไปวิ่งเด่นสะดุดตา ตำรวจหาตัวง่าย โอกาสคงน้อยลง แต่ทางที่ดีไม่ประมาทดีที่สุดจริงม่ะ

เรื่องจริงนะ   

* รถที่ขโมยตาม order จะเน้นรถเดิม  เพราะยากต่อการติดตามและไม่เป็นเป้าสังเกตุ
* รถที่แต่งจะเป็นอีกตลาด  อาจจะใกล้คัวเน้นชำแหละ

สรุป...ป้องกันระวังไว้ให้ดีที่สุดเท่าที่ระวังได้

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สงสัยต้องนอนในรถแล้วมั่ง  :sd21:  ถ้าเอาง่ายขนาดนี้  :L4386: