ผู้เขียน หัวข้อ: เคลมทำสีรถ รอบคัน  (อ่าน 6197 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
เคลมทำสีรถ รอบคัน
« เมื่อ: 2 มิถุนายน 2015, 14:38:23 »
มีเรื่องสอบถามว่าปีแรกเราควรไปทำสีรอบคัน ก่อนประกันหมดดีหรือปล่าวครับ
เป็นประกันโตเกียวที่ติดมากับรถนะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้แจ้งเรื่องอะไรครับ
ประกันจะหมดในเดือน 10 กค. 58 เผื่อพี่ๆมีประสบการณ์ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
Re: เคลมทำสีรถ รอบคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2015, 15:15:32 »
มีเรื่องสอบถามว่าปีแรกเราควรไปทำสีรอบคัน ก่อนประกันหมดดีหรือปล่าวครับ
เป็นประกันโตเกียวที่ติดมากับรถนะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้แจ้งเรื่องอะไรครับ
ประกันจะหมดในเดือน 10 กค. 58 เผื่อพี่ๆมีประสบการณ์ครับ

ขอบคุณมากครับ
พี่โต้ง บ้านหมี่ จะทำสีรอบคันเลยหรอพี่ คิดดูดีๆนะครับ สีเสียไม่มากแค่เป็นรอยนิดๆหน่อย ชนิดที่ว่าต้องเดินมาดูใกล้ๆถึงเห็น แต่เป็นรอบคันเลน ผมว่าเก็บสีติดรถไว้ดีกว่า เพราะสีติดรถทนกว่ามาก พี่ทำสีรอบคัน ผมจำไม่ได้ว่ากี่เปอร์เซนต์บางประกันต้องมีจ่ายเพิ่ม แล้วสีที่พ่นใหม่เขาเรียกกึ่งแห้งช้า อยู่ไม่กี่ปีก็เริ่มแตกแล้วครับ อันนี้เป็นคำแนะนำส่วนตัวครับ
รถผมเป็นรอยชนิดว่ายืนห่าง 20เมตรยังเห็นเลย แต่ผมก็ไม่เคยคิดจะทำเลย คงเพราะเคยอยู่อู่เคาะพ่นสีมาก่อนเลยไม่ค่อยเชื่อมือช่าง

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2015, 06:58:17 »
เห็นพ้องด้วยกับพี่นฤพนธ์ด้วยครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 00:26:23 »
ทำอย่างไรก็ไม่เหมือนเดิม
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 00:37:45 »
ของผมตอนนี้ทั้งรอยกระแทกบุบ
ทั้งรอยขีดขวนลึกถึงเนื้อสี
ยังไม่อยากไปเคลมเลยครับ
ลองทำเองซ่อมเองนิดๆหน่อยๆเอาเองครับ
เพราะสีเดิมที่มากับรถมันเงาแว๊บๆมากๆ
กลัวว่าเอาไปทำสีจะเงาไม่เท่าของเดิมอ่ะครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 06:16:43 »
ของผมตอนนี้ทั้งรอยกระแทกบุบ
ทั้งรอยขีดขวนลึกถึงเนื้อสี
ยังไม่อยากไปเคลมเลยครับ
ลองทำเองซ่อมเองนิดๆหน่อยๆเอาเองครับ
เพราะสีเดิมที่มากับรถมันเงาแว๊บๆมากๆ
กลัวว่าเอาไปทำสีจะเงาไม่เท่าของเดิมอ่ะครับ

สีที่เอาไว้ซ่อมร่องรอยของ พี่โจ้ ยังมีเหลือไหมครับ  :L2761:
ผมมีรอยลึกอยู่ 2 จุด  :'( ...จะรบกวนคิดไม้ ติดมือ มางานปี  :L4398: สักหน่อยนะครับ  :L4387:
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 09:50:40 »
สีที่เอาไว้ซ่อมร่องรอยของ พี่โจ้ ยังมีเหลือไหมครับ  :L2761:
ผมมีรอยลึกอยู่ 2 จุด  :'( ...จะรบกวนคิดไม้ ติดมือ มางานปี  :L4398: สักหน่อยนะครับ  :L4387:
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23:

จะติดไปให้นะครับ
แต่หาพู่กันมาด้วยนะ พู่กันผมใช้ทำสีล้อไปหมดละ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 09:59:00 »
ขอบคุณมากครับ พี่นฤพนธ์, พี่เปี่ยม, พี่จ่า, พี่โจ้, พี่ต้อม

คิดว่าคงต้องหาวิธีซ่อมตามแบบพี่โจ้แล้วสิครับ
ตอนนี้ผมมีสีดำของจากศูนย์มา 1 ขวดลิโพครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 10:02:26 »
ของผมก็รอยเยอะเหมือนกันครับ (ผมทำเป็นไม่เห็นครับ 55+)

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 10:14:16 »
ฝากระโปรงหน้าของผม รอยหินกระเด็นใส่ เพียบ ยังไม่อยากเคลมเลยครับ
เสียดายสีเดิม เพราะถ้าทำ ก็ต้องทำสีทั้งบาน

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 10:24:55 »
ฝากระโปรงหน้าของผม รอยหินกระเด็นใส่ เพียบ ยังไม่อยากเคลมเลยครับ
เสียดายสีเดิม เพราะถ้าทำ ก็ต้องทำสีทั้งบาน

พี่ปุ๊ เอาฝากระโปรงแคบล่าเลยพี่ หุ้มแคปล่าเลย ฮ้าๆๆๆ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 10:42:55 »
ผมเคยเคลมสีตอนอุบัติเหตุได้ถามช่างศูนย์ ได้ความรู้ว่าการทำสีจะไม่มีเหมือนกับรถที่ออกจากโรงงาน แถมเวลามองด้วยไฟนีออนจะเป็นเหมือนคลื่นเห็นความไม่สม่ำเสมอของสีเนื่องจาการพ่นสีโดยมือช่างครับ
ยิ่งทำรอบคันด้วยแล้วมองห่างๆ อาจจะไม่เห็นแต่ถ้าสังเกตุจะรู้ การทำสีรถอยู่ที่การตัดสินใจและความพอใจของเจ้าของรถแต่ละคันครับพี่โต้ง บ้านหมี่  :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 15:11:50 »
จะติดไปให้นะครับ
แต่หาพู่กันมาด้วยนะ พู่กันผมใช้ทำสีล้อไปหมดละ

ขอบคุณ พี่โจ้ มากๆครับ  :sd23: :L4384:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 15:14:47 »
ขอบคุณมากครับ พี่นฤพนธ์, พี่เปี่ยม, พี่จ่า, พี่โจ้, พี่ต้อม

คิดว่าคงต้องหาวิธีซ่อมตามแบบพี่โจ้แล้วสิครับ
ตอนนี้ผมมีสีดำของจากศูนย์มา 1 ขวดลิโพครับ

งานติดตั้งผ้ากันเปื้อน พี่โต้ง มาไหมครับ  :L2761:
จะได้ซ่อมสีซะพร้อมกันเลย  ;D ...โดยให้ พี่โจ้ ควบคุมการผลิต  :L2739:

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2016, 20:02:55 »

:L4365: เข้ามาแอบดูครับ :L4365: