ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. กล้อง 4 ตัวตามใจฉัน แบบใช้ remote control กับจอเดิมจอเดียว + กล่อง Auto  (อ่าน 16248 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า รถผมตอนนี้มีกล้องติดอยู่ทั้งหมด 4 ตัวแล้วครับ
1.กล้องมองหลัง มีติดมากับรถ แต่ปัจจุบันก็เปลี่ยนใส่กล้องรุ่นอื่นเข้าไปแทนที่กล้องตัวเก่าเป็นที่เรียบร้อย
2.กล้องมองข้าง(ด้านซ้าย) ติดตามแบบพี่นะ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1537.0.html

3.กล้องหน้า ติดเมื่อตอนไปติดเครื่องเสียงที่ชัยนาทซาวด์ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2254.0.html

4.ตัวล่าสุด จริงๆก็ไม่นึกว่าจะมีติดเพิ่มอีก แต่ดันไปเห็นกล้องหน้า 2 ทาง ของ Alphad เข้า เลยหามาติดจนได้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4782.0.html

กล่อง Auto (เอาไว้สำหรับเสริมฟังชั่นพิเศษครับ :L2736:) ตามนี้ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4802.msg195270.html#msg195270

ตอนที่ได้กล้องของ Alphad มา ก็ตั้งใจไว้ว่าจะให้มันทำงานแบบ Auto เหมือนกับในรถ Alphad  เลย (คือ พอสตาร์ทมันก็จะโชว์ภาพของกล้องหน้า 2 ทางประมาณ 5-10 วิ แล้วจากนั้นมันก็จะตัดมาเป็นหน้าจอปรกติหรือถ้ามีการใช้เกียร์ถอยหลัง มันก็จะโชว์ภาพกล้องหลัง โดยใช้กล่อง Auto เป็นตัวจัดการให้) แต่ข่าวร้าย หลังจากเสียตังค์ให้ศูนย์ติดให้ ก็ปรากฏว่า ไม่ทำงานอย่างที่จะเป็น หัวหน้าช่างบอกว่า มันทำงานไม่ได้หรอก (ตอนที่เค๊าทำ ผมก็ไม่ได้รอดูเพราะเค๊าบอกว่า ใช้เวลานาน พี่ไปนั่งพักรอเหอะ ผมก็ไว้ใจเพราะบอกไปหมดแล้วว่า คู่มือบอกให้ต่อยังไง โดยตอนนั้นผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจการต่อวงจรและการทำงานของกล้องหลังที่มามีภาพโชว์บนจอโดยอัตโนมัติเวลาเราเข้าเกียร์ถอยหลังสักเท่าไหร่ด้วย)
ผมก็เลยต้องหาทางแก้ไขแบบใช้งานแก้ขัดไปก่อน เนื่องจากผมมีจอเล็กๆแบบ 2 AV in ที่ใช้งานอยู่ก่อนหน้านี้แล้ว

ผมก็เลยให้เค๊าต่อ กล้อง Alphad และกล้องมองข้างไปออกที่จอเล็ก (โดยมีสวิทช์ selector แบบโยกเป็นตัวควบคุม ซึ่งปกติผมจะใช้สำหรับกล้องหน้ากับกล้องมองข้างอยู่) ส่วนกล้องหน้ากับกล้องหลัง ก็ต่อเข้ากับจอของเครื่องเสียง Pioneer (แต่เนื่องจากช่างต่อตามแบบที่ผมต้องการไม่ได้ ดังนั้น กล้องหน้าผมเลยใช้ดูตามปกติไม่ได้ เพราะที่เค๊าต่อไว้ให้ผมก็คือ ถ้าจะดูกล้องหน้า ผมต้องเข้าเกียร์ถอยหลังก่อน แล้วกดปุ่ม manual ของตัวกล่อง Auto ที่ผมให้เค๊าติดให้  :sd06:)

จนกระทั่ง ผมได้ไปหาอุปกรณ์เสริมซึ่งก็คือ ชุด remote relay แบบ 4 ch. และศึกษาทำความเข้าใจกับกระทู้ D.I.Y. กล้องมองหลังติดอัตโนมัติ หรือตามใจฉัน http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,115.0.html ของพี่อ๊อด รวมทั้งอ่านคู่มือของ Pioneer เพิ่มเติม ก็เลยเข้าใจระบบการทำงานของกล้องหลังกับการทำให้เกิดภาพแบบอัตโนมัติบนจอเวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง ก็เลยได้ไอเดียแบบหนุกหนานนี้ขึ้นมา  :sd01:
ก็ต้องขอขอบคุณพี่อ๊อดสำหรับความรู้ที่มอบให้ และขอขอบคุณช่างประกอบรถมิตซูที่ได้เดินสายรอไว้ให้ตามที่พี่อ๊อดได้บอกไว้ด้วยครับ  :L2734:

โจทย์ D.I.Y. กล้องมองหลังติดอัตโนมัติ หรือกล้อง 4 ตัวตามใจ(remote ของ)ฉัน
- ซึ่งก็คือ ทำยังไงให้จอภาพเดิมในตัวรถ สามารถดูกล้องได้ทั้ง 4 กล้อง(ทีละกล้อง โดยไม่ต้องติดจอเพิ่มอีก) ตามที่เราต้องการ และยังคงให้กล้องมองหลังติดอัตโนมัติได้เหมือนเดิมด้วย ซึ่ง concept จริงๆก็จะเหมือนกับของพี่อ๊อดนั่นแหละ เพียงแต่เพิ่มจำนวนกล้องจากแค่ 1 ตัวมาเป็น 4 ตัวครับ

อุปกรณ์

- ชุด relay ลอกแบบมาจากของพี่อ๊อด (ตัวบนสุด)
- ชุด remote relay แบบ 4 ch. พร้อมกับ remote control (ถ้าสังเกตุดูที่ตัว remote ดีๆ จะเห็นว่า ตัวหนังสือที่ปุ่มจะเรียงกันแบบแปลกๆ แต่บังเอิญมันเข้ากันกับกล้องที่ผมติดไว้พอดีคือ A=กล้องหน้าที่อยู่ด้านขวามือ (มองจากตำแหน่งคนขับไปทางด้านหน้ารถ) C= Center คือกล้อง Alphard ที่อยู่ตรงกลางของหน้ารถ D=กล้องที่ติดกับกระจกมองข้างด้านซ้ายมือ และ B=Back หรือกล้องมองหลังครับ เวลากดปุ่ม remote ก็ไม่ต้องจำว่า ปุ่มไหนเป็นกล้องตัวไหน เพราะดูจากตำเแหน่งการเรียงของปุ่ม remote ก็ได้ครับ)

- ตัว selector sw. แบบโยกขึ้นลง มีตำแหน่งกลาง เป็น off ด้วย เป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้กับจอเล็กมาก่อน เอามาใช้ประกอบด้วย โดยผมยกเลิกการใช้งานของจอเล็กไปแล้ว ตอนนี้กล้องทุกตัวจะมาโชว์ที่จอของ Pioneer แทน สาเหตุที่ต้องใช้ selector sw. ตัวนี้ ก็เพื่อเป็นตัวโยกเลือกระหว่าง mode Auto ซึ่งก็คือ จะใช้แบบปกติ มีกล้องมองหลังกล้องเดียว ที่จะโชว์บนจอ เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง กับอีก mode นึงคือ ตามใจ(remote ของ)ฉัน ซึ่งก็คือ ที่ mode นี้ เมื่อเรากด remote มันก็จะโชว์ภาพของกล้องตัวที่เราเลือกขึ้นมาให้เห็น (ครั้งละ 1 กล้อง เช่น กดปุ่ม A ภาพของกล้อง A จะโชว์ กดปุ่ม A อีกครั้ง ภาพของกล้อง A ก็จะหายไป ซึ่งก็คือ on/off กล้อง A นั่นเอง แต่ถ้าในขณะที่เรากด on กล้อง A อยู่นั้น เราไปกดปุ่ม B on ขึ้นมาด้วย หน้าจอก็จะมีภาพของทั้ง 2 กล้องตีกันครับ)

ทุ่มทุน อลังการณ์งานสร้าง  :sd42: (จริงๆเละกว่าในภาพที่เห็นอีก ทั้งฝั่งซ้ายและขวา รวมทั้งรื้อชุดของ Pioneer ออกมาด้วย)

สาเหตุที่ต้องรื้อซะกระจุยกระจาย เพราะว่า ผมต้องหาสายต่างๆทั้งสาย power และ AV ของกล้องแต่ละตัว เพื่อมาทำการต่อสายเข้ากับชุดควบคุม (ถ้าไม่มีชุด remote relay แบบ 4 ch. พร้อมกับ remote control ก็สามารถหา สวิทช์บิดด้วยมือแบบหลาย ch. แทนได้เหมือนกัน แต่การต่อสายไฟอาจจะยุ่งยากกว่าแบบ remote นี้อยู่บ้างครับ) จากการรื้อครั้งนี้จึงเจอว่า ช่างที่ศูนย์ต่อกล้องหน้าผมไว้ผิด โดยให้มัน on ตลอดเวลาเลย ดีนะที่กล้องไม่เจ๊งไปเสียก่อน  >:(

รายละเอียดการต่อสาย

* หมายเหตุ : เนื่องจากจอที่ผมใช้เป็นของ Pioneer ดังนั้น สำหรับจอ Alpine ผมไม่แน่ใจว่าตรง Selector switch ที่มีการต่อสายไฟจากไฟถอยเข้าไปที่ด้านหลังแบบของ Pioneer นั้นจะมีหรือไม่ หรือต่อตรงไหน อย่างไร ต้องถามผู้รู้กันก่อนด้วยนะครับ  :L2761:

สรุปการณ์ทำงาน ก็ทำงานได้ 100% ตามที่โจทย์ต้องการครับ
- 1. Mode Auto จะเหมือนกับการทำงานโดยปกติทั่วไป คือ ถ้ามีการเข้าเกียร์ถอยหลัง หน้าจอจะโชว์กล้องหลังขึ้นมาให้
- 2. Mode ตามใจฉัน เมื่อเลื่อน selector มาที่ mode นี้ หน้าจอจะเปลี่ยนมาที่หน้าพร้อมโชว์ภาพจากกล้องโดยอัตตโนมัติ จากนั้น เมื่อมีการกดปุ่ม ที่ remote หน้าจอก็จะโชว์ภาพจากกล้องตามปุ่มที่กดจาก remote ซึ่งก็สามารถนำภาพจากกล้องทั้ง 4 มาแสดงได้ทั้งหมด (โชว์ทีละกล้อง)

ข้อด้อย เนื่องจาก ตัว remote relay มีแค่ contact เดียว ผมเลยใช้วิธี รวม AV ของทุกกล้องเข้าด้วยกัน แล้วต่อไปที่จอของ Pioneer ดังนั้นจึงเกิดข้อด้อยขึ้นดังนี้คือ
1.ภาพที่จอจะไม่คมชัดเหมือนกับตอนที่เคยต่อแค่กล้องมองหลังแค่กล้องเดียว
2.กล้องมองข้างของผม ไม่สามารถเอา AV มาต่อรวมกับ AV ของกล้องอื่นได้ เพราะภาพจะล้ม ซึ่งเจอว่า ระบบภาพของกล้องตัวนี้เป็น PAL ในขณะที่ตัวอื่นๆอีก 3 ตัวเป็นระบบ NTSC (แก้ไขแล้ว โดยเพิ่ม relay สำหรับ แยกสัญญาณภาพของกล้องข้างโดยเฉพาะ)
การแก้ไขปรับปรุง คงต้องเพิ่มชุด relay ให้แยกการต่อ AV out ของกล้องแต่ละตัวเป็นของใครของมัน ซึ่งก็จะทำให้แก้ไข จุดอ่อนทั้ง 2 ข้อที่กล่าวไว้ด้านบนได้ครับ   :L2758:

จบภาค 1

อ่านต่อภาค 2 ใส่กล่อง Auto เพิ่มเข้าไป http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4802.msg195270.html#msg195270

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ได้ทำขนาดนี้ แสดงว่าพี่ตู่เริ่มมีเวลาว่างจริงๆละ  :sd42:

ตั้งแต่ผมถอดสเกิร์ตหน้าออก จนป่านนี้กล้องทั้ง 4 ตัวที่เหลือ ยังไม่ได้จัดการต่อให้เป็นเรื่องเป็นราวเลยครับพี่ตู่ เดินสายไปรอไว้หมดละ  :sd42:

สาเหตุที่ภาพล้ม.....เป็นเพราะกล้องเป็นแบบ PAL กับ NTSC หรือเปล่าครับพี่ตู่ ของผมก็เคยเอามารวมไว้เหมือนกัน แต่ภาพยังชัดทุกตัวครับ จะดูตัวไหนก็จ่ายไฟให้ตัวนั้นไป

ยังงัยขอให้โปรเจ็คนี้สำเร็จสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับพี่ตู่  :L2734:

กระแทก Like #87 ให้พี่ตู่ก่อนเลยครับ  :L2734: :L2734: :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
Re: D.I.Y. กล้อง 4 ตัวตามใจ(remote control ของ)ฉัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 06:49:57 »
เป็นงาน DIY ที่ต้องบอกว่ารักและชอบต้องรื้อถึงขนาดนี้เลย  :L2900:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: D.I.Y. กล้อง 4 ตัวตามใจ(remote control ของ)ฉัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 07:44:46 »
สุดๆไปเลยพี่ตู่ มาแกะให้บ้าง

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 08:01:16 »
แจ่มแจ๋วไปเลยครับพี่ตู่  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 09:05:40 »
ผมมารอดูกล้องตัวที่ 5 ของพี่ตู่ครับ ;D

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 09:11:20 »
 :L2888:  :L2900: เลยครับพี่ตู่ เป็นแนวทางการรื้ออีกแล้ว 555
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 12:02:55 »
สุดยอดเลยคับพี่ตู่.   กด. LIKE. ให้เลยคับ.
     ขอบพระคุณคับสำหรับ DIY ที่มีประโยชน์มาแป่งปัน คับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2015, 17:19:05 »
ผมอ่านอย่างเดียวยังเหนื่อยเลยครับพี่ตู่ จัด  :L6428: ให้เลย  :L2734:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2015, 08:47:23 »
ผมมารอดูกล้องตัวที่ 5 ของพี่ตู่ครับ ;D
:L4365: ตัวที่ 6

• Pa Mania
  • *
สาเหตุที่ภาพล้ม.....เป็นเพราะกล้องเป็นแบบ PAL กับ NTSC หรือเปล่าครับพี่ตู่ ของผมก็เคยเอามารวมไว้เหมือนกัน แต่ภาพยังชัดทุกตัวครับ จะดูตัวไหนก็จ่ายไฟให้ตัวนั้นไป

ใช่ตามนั้นเลยครับพี่แม็ค ตัวที่ภาพล้มเป็นระบบ PAL ส่วนอีก 3 ตัวเป็น NTSC แต่จริงๆแล้วที่ Pioneer ผมก็ตั้ง mode ภาพ Auto ไว้นะครับ หรือว่าสัญญาณอาจจะอ่อนไปหรือป่าวก็ไม่ทราบนะครับ วันนี้ทดลองอีกทีมันก็ดีมั่งล้มมั่งตามอารมณ์ครับ  :sd42:

ภาค 2 : เพิ่มกล่อง Auto เข้าไปในระบบด้วย

ความจริงวันนี้ ตั้งใจว่าจะจัดการเรื่อง ความสวยงามของภาพนะครับ เตรียมต่อ relay มาเพิ่มเป็นที่เรียบร้อย ตั้งใจจะแยกแบบกล้องใครกล้องมัน เข้าทีละตัวไม่รวมกันเลย

แต่ด้วยความกังขา เรื่องตัวกล่อง Auto ก็เลยนั่งศึกษาและทดลองต่อเล่นในบ้านดูก่อน

อันนี้คือระบบการทำงานของกล่อง Auto

วิธีการต่อกล่อง Auto เข้ากับกล้องที่เราติดตั้ง ซึ่งจะมีแค่ กล้องหน้ากับกล้องหลังเท่านั้น

ซึ่งหลังจากทดลองก็เป็นข่าวที่ดีก็คือ มันสามารถทำงานได้ปกติ  :L2734: ตามที่คู่มือบอกมาทุกอย่าง แต่พอมานั่งนึกว่า ทำไมช่างที่ศูนต์ต่อแล้วไม่ทำงานก็คงเนื่องมาจาก
- 1.เค๊าคงไม่เข้าใจเรื่องการต่อวงจรของกล่อง Auto
- 2.กว่าจอจะโชว์ภาพของกล้องหน้าตอนสตาร์ทรถ(ที่มันจะโชว์นาน 8 วิ) มันก็หมดเวลาไปแล้ว เพราะกว่าจอของ Pioneer จะโชว์ภาพได้ก็กินเวลาไปประมาณร่วม 8-10 วิเข้าไปแล้ว ทำให้เราไม่เห็นว่ามันทำงานหรือปล่าว
- 3.การต่อไฟเข้ากล้องหลังจะต้องมีการเดินสายใหม่ตามแบบที่พี่อ๊อดบอกไว้ในกระทู้ D.I.Y. กล้องมองหลังติดอัตโนมัติ หรือตามใจฉัน http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,115.0.html เพราะโดยทั่วไปช่างมักจะใช้วิธีจั้มไฟถอยเข้าไปที่กล้องหลังโดยตรง ทำให้กล่อง Auto ไม่สามารถควบคุมทำงานได้อย่างถูกต้องครบถ้วนตามที่เค๊าได้ออกแบบมาครับ

ดังนั้น การ ทุ่มทุน อลังการณ์งานสร้าง ครั้งที่ 2 ก็ตามมา แต่ครั้งนี่เฉพาะด้านซ้ายและชุด Pioneer เท่านั้น

มีการเพิ่ม กล่อง Auto เข้าไปด้วย และใส่ชุด Timer Relay เพิ่มเข้าไปอีก เพื่อจะเป็นการหน่วงเวลากล่อง Auto ให้มันเริ่มทำงานหลังจากที่เริ่มมีการสตาร์ทรถไปแล้ว ประมาณ 6 วิ  รวมทั้งมีการโมวงจรการต่อของวงจรเดิมนิดหน่อยเพื่อให้เข้ากันกับการทำงานของกล่อง Auto (ในวงกลมแดงคือกล่อง GPS ของ Pioneer ซึ่งจริงๆก็ไม่ได้เกี่ยวกับชุดนี้ เพียงแต่เค๊าอาศัยอยู่ในช่องเก็บเดียวกันครับ  :L4396:)

ผลจากการทดสอบ
สรุปว่า ทุกอย่างทำงานได้เป็นอย่างดีครับ  :L2736: โดย

- 1. Mode Auto
      - เมื่อสตาร์ทรถ รอประมาณ 8 วิ จอจะแสดงภาพของกล้องหน้าขึ้นมาให้เห็นประมาณ 4-5 วิ แล้วจอจะกลับเข้าสู่ mode จอภาพปกติ
      - เมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง จอจะโชว์ภาพของกล้องหลังตามปกติ แต่เมื่อกลับเข้าสู่เกียร์ปกติ ก็จะมีการแสดงภาพของกล้องหน้าขึ้นมาให้เห็นประมาณ 15 วิ (ซึ่งจะเป็นแบบนี้ทุกครั้งที่มีการเข้าเกียร์ถอยหลัง) แล้วจอจะกลับเข้าสู่ mode จอภาพปกติ

- ถ้าเรากดปุ่ม manual ของกล่อง Auto จอภาพจะแสดงภาพของกล้องหน้าขึ้นมาตลอดเวลา จนกว่า เราจะกดปุ่ม manual อีกครั้ง จอก็จะกลับเข้าสู่ mode จอภาพปกติ

- 2. Mode ตามใจฉัน (ยังคงทำงานได้เหมือนเดิม) เมื่อเลื่อน selector มาที่ mode นี้ หน้าจอจะเปลี่ยนมาที่หน้าพร้อมโชว์ภาพจากกล้องโดยอัตตโนมัติ จากนั้น เมื่อมีการกดปุ่ม ที่ remote หน้าจอก็จะโชว์ภาพจากกล้องตามปุ่มที่กดจาก remote ซึ่งก็สามารถนำภาพจากกล้องทั้ง 4 มาแสดงได้ทั้งหมด (โชว์ทีละกล้อง)
    Update: กล้องมองข้างที่ไม่สามารถเอา AV มาต่อรวมกับ AV ของกล้องอื่นได้ เพราะภาพจะล้ม ก็ได้เพิ่ม relay อีก 1 ตัวให้กับเจ้ากล้องนี้โดยเฉพาะ เพื่อทำการแยก AV out ออกมาต่างหากไม่รวมกับกล้องตัวอื่นๆ ซึ่งก็สามารถแก้ไขเรื่องภาพล้มได้ 100% ครับ  :L4399:

เมื่อทดสอบได้เป็นผลที่น่าพอใจแล้ว ก็เก็บอุปกรณ์ทุกอย่างไว้ในช่องลับต่อไปครับ  :sd42:

จบบริบูรณ์ครับ   :L2758: :L2760:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
ยินดีด้วยครับพี่ตู่ เป็นการพักผ่อนที่มีความสุขจริงๆเลยครับ เห็นแล้วก็ดีใจด้วยจริงๆ ไว้ผมมีเวลาว่างยาวๆจะกลับมาจัดการกับระบบกล้องทั้งหลายอีกที หลังจากที่เคยคาดไว้ว่าจะเอากล้องทั้งหมดออกที่จอแบบแบ่งเป็น 4 ช่องได้ แต่ก็ต้องผิดหวังเพราะสั่งแบบนั้นแต่ได้จอธรรมดาแทน ยื้อไปมาร่วมสองเดือนสุดท้ายต้องยอมมัน ไม่งั้นเท่ากับเราเสียมากกว่าได้ โปรเจ็คผมควต้องใช้สวิตช์เป็นพระเอกของงานล่ะครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
หลังจากที่เคยคาดไว้ว่าจะเอากล้องทั้งหมดออกที่จอแบบแบ่งเป็น 4 ช่องได้

อ๋อ พี่แม็คอยากจะทำแบบกล้อง CCTV นั่นเอง  :L2736:

• Pa Mania
  • *
อ๋อ พี่แม็คอยากจะทำแบบกล้อง CCTV นั่นเอง  :L2736:

ประมาณนั้นครับพี่ตู่ ก็เห็นกล่องมินิ DVR สำหรับกล้อง 4 ตัว ราคาพันกว่าบาทเหมือนกันครับ แต่ติดที่มันบูตช้า ไม่ทันใจ และผมก็ไม่ได้เอาไว้บันทึกด้วย เพราะกล้องถูกๆพวกนี้ จ่ายไฟนานเกินไปไม่ได้ มันจะร้อนจัด และอายุสั้น อีกทั้งกลัวมันจะร้อนจนไหม้ เดี๋ยวจะงานเข้า กะเอาไว้ว่าออกสี่กล้องพ้อมกันเมื่อต้องการ และไม่ต้องการก็หยุดจ่ายไฟใก้กล้องแค่นั้นเองครับ  :L4399:

ขาวเข้ม

:L2759: ผมPMไปปรึกษาพี่ตู่แล้วนะครับเรื่องการติดตั้ง ขออภัยอีกครั้ง เพิ่งสังเกตุว่าพี่PMมา  :L2758:
แบบนี้ได้ป่ะครับพี่ตู่  :L2732:

Sent from my HTC Desire 816 using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
พี่ป้อม ขอรูปตรงช่วง กล้องหน่อยครับ ว่ามันเป็น 3 เหลี่ยม เหมือนของผมหรือป่าวน่ะครับ ดูจากรูปที่ให้ไว้ไม่ชัดครับ

ขาวเข้ม

ประมาณนี้ครับพี่ตู่

Sent from my HTC Desire 816 using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
ok ครับ น่าจะเป็นรุ่นใหม่กว่าผมด้วยมังครับ แต่ของผมไม่มีสวิทช์มาด้วย (ซึ่งจริงๆก็ไม่ได้ใช้ด้วยน่ะครับ) ผมถอดตัวยึดที่ติดกับกล้องออกหมดเลย แล้วใช้กาวปืนยึดไว้กับหน้ารถที่เจาะรูให้เฉพาะตัวกล้องโผล่ออกมา (จริงๆก็สำหรับทดสอบ เดี่ยวจะใช้วัสดุห์ที่ดีขึ้นและทำสีให้เรียบร้อยสวยงามต่อไปครับ  :L4396:)

พี่ป้อมเช็คกล้องแล้วหรือยังว่ามัน work หรือปล่าวครับ คือที่หน้าจอจะต้องแบ่งเป็น 2 จอ น่ะครับ แล้วมุมภาพ ok มั๊ย ช่วงนี้ก็ลองหาตำแหน่งที่เหมาะสมในการติดตั้งและเดินสายไปในตัวรถ รวมทั้งทดสอบภาพด้วยครับ  :L2734:

ขาวเข้ม

ยังไม่ได้ลองเลยครับพี่ตู่

• Pa Mania
  • *
ประมาณนั้นครับพี่ตู่ ก็เห็นกล่องมินิ DVR สำหรับกล้อง 4 ตัว ราคาพันกว่าบาทเหมือนกันครับ แต่ติดที่มันบูตช้า ไม่ทันใจ และผมก็ไม่ได้เอาไว้บันทึกด้วย เพราะกล้องถูกๆพวกนี้ จ่ายไฟนานเกินไปไม่ได้ มันจะร้อนจัด และอายุสั้น อีกทั้งกลัวมันจะร้อนจนไหม้ เดี๋ยวจะงานเข้า กะเอาไว้ว่าออกสี่กล้องพ้อมกันเมื่อต้องการ และไม่ต้องการก็หยุดจ่ายไฟใก้กล้องแค่นั้นเองครับ  :L4399:

สิ่งที่พี่แม็ครอคอยมาถึงแล้วครับ ค่าตัว 2K เดี๋ยวผมจัดให้ครับ  :L4396: