ผู้เขียน หัวข้อ: ราวแร็คหลังคา  (อ่าน 5328 ครั้ง)

ออฟไลน์ โจ้ สาย1ครับ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ราวแร็คหลังคา
« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2015, 22:49:09 »
ขอโทษครับพี่ๆ พอดีอยากจะลองแว็บหลังคาเองอ่ัครับ
เลยอยากถามวิธีถอดราวหลังคาครับกับเสาวิทยุ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
Re: ราวแร็คหลังคา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2015, 23:27:32 »
   ส่วนใหญ่เท่าที่เคยเห็นทำกันจะไม่ถอดรางหลังคาออก ส่วนสายอากาศวิทยุ ถอดออกง่ายตรงบริเวณไฟส่องแผนที่กับที่เก็บแว่น แต่จะมีรอยผ่าบริเวณขาของราวหลังคา เหตุผลที่ไม่ถอดน่าจะเกี่ยวของกับการรื้อแผ่นฝ้าเพดานลงมารวมกับอุปกรณ์ที่ติดอยู่กับแผ่นฝ้าทั้งหมดก่อน ซึ่งมีหลายชิ้นมากพอสมควร ใช้เวลาในการรื้อและติดกลับเข้าไปมาก อีกอย่างราวหลังคาถ้ารื้อแล้วประกอบกลับไม่สนิทอาจทำให้น้ำรั่วเขาห้องโดยสารได้

หากมีเวลา และ ปราณีตพอ ก็จะได้งานออกมาเรียบร้อยกว่าแบบที่ไม่รื้อฝ้า ไม่มีรอยผ่า ถ้าทำที่ร้านอาจโดนชาร์ทค่าแรงเพิ่มเติมในส่วนที่ต้องรื้อ
แต่ถ้าทำได้เองก็น่าจะสนุกดี ถือว่าเป็นการพักผ่อนแบบพี่ๆเค้าใช้เป็นสโสลว์แกนกันครับ

สิ่งที่จะต้องรื้อ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 00:14:54 »
ตามที่พี่โอกล่าวด้านบนเลยครับ ..
รื้อฝ้าหลังคา งานช้างครับ .. รื้อมาแล้ว ..  :L2754: :L2754: :L2754:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ โจ้ สาย1ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 09:53:29 »
   ส่วนใหญ่เท่าที่เคยเห็นทำกันจะไม่ถอดรางหลังคาออก ส่วนสายอากาศวิทยุ ถอดออกง่ายตรงบริเวณไฟส่องแผนที่กับที่เก็บแว่น แต่จะมีรอยผ่าบริเวณขาของราวหลังคา เหตุผลที่ไม่ถอดน่าจะเกี่ยวของกับการรื้อแผ่นฝ้าเพดานลงมารวมกับอุปกรณ์ที่ติดอยู่กับแผ่นฝ้าทั้งหมดก่อน ซึ่งมีหลายชิ้นมากพอสมควร ใช้เวลาในการรื้อและติดกลับเข้าไปมาก อีกอย่างราวหลังคาถ้ารื้อแล้วประกอบกลับไม่สนิทอาจทำให้น้ำรั่วเขาห้องโดยสารได้

หากมีเวลา และ ปราณีตพอ ก็จะได้งานออกมาเรียบร้อยกว่าแบบที่ไม่รื้อฝ้า ไม่มีรอยผ่า ถ้าทำที่ร้านอาจโดนชาร์ทค่าแรงเพิ่มเติมในส่วนที่ต้องรื้อ
แต่ถ้าทำได้เองก็น่าจะสนุกดี ถือว่าเป็นการพักผ่อนแบบพี่ๆเค้าใช้เป็นสโสลว์แกนกันครับ

สิ่งที่จะต้องรื้อ

ขอบคุณครับพี่โอ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2015, 09:23:36 »
รื้อแบบนี้คงต้องใช้เวลาหลายวันเลยหล่ะครับ  :L4365:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2015, 09:41:38 »
ต้องถอดออกเลยเหรอครับ...

รถพี่กอปเคยทำ มีพี่อ้วนเป็นมือสังหารด้วยครับ
พี่สองท่านนี้น่าจะให้ข้อมูลได้แจ่มแจ๋วที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 พฤศจิกายน 2015, 09:44:03 โดย หม่อง Pamania »
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..