ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาและคำแนะนำเรื่อง มีคราบเขม่าหรือละอองน้ำมันบริเวณหัวฉีดเครื่องยนต์  (อ่าน 14373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jo(โจ)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
   สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน ผมมีเรื่องมารบกวนให้พี่ๆ แนะนำและแก้ไขปัญหาให้หน่อยครับ ก่อนอื่ืน ผมขอบอกข้อมูล รถผมก่อนนะครับ เป็น ปาเจโร่ ปี  2012  ออกรถเมื่อวันที่ 27 มิ.ย.55 รายละเอียด มีดังนี้ครับ 
   เมื่อวันที่  5  พ.ค.58  ผมได้ นำรถเข้าศูนย์มิตซู ที่เพชรบูรณ์ เพื่อนำรถเข้าเช็คตามรอบ เลขไมค์รถอยู่ที่ 80,000 โล  (ทางศุนย์แจ้งผมว่า รอบ 80,000 โล จะต้องเปลี่ยนของเหลว ทั้งหมด ) รถผมก็ได้เข้าไปจอดในศุนย์ปกติ ระหว่างช่างทำการ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ฯลฯ  ผมก็ได้ สังเกตุเห็นความผิดปกติบางอย่าง มันจะมีละอองน้ำมัน หรือคราบเขม่า เลอะออกมาบริเวณนอกฝาครอบเครื่องยนต์ ซึ่งดูไม่ชัด ว่าคราบนั้นมาจากไหน   ผมก็ทำการบอกช่างและช่างก็บอกว่าเดี๋ยวลองเปิดฝาครอบเครื่องดู ว่ามาจากไหน  พอเปิดฝาครอบเครื่องออกมาคราบเขม่าเลอะเทอะไปหมดเลยครับ ( ตอนนี้ผมไม่ได้ถ่ายไว้ดู ) เลอะเทอะแบบว่า เป็นแบบคล้ายๆตะกอนหรือคราบเขม่า ตรงเครื่องยนต์ กินบริเวณกว้างพอสมควร ช่างทางศูนย์ก็ก้มๆเงยๆอยู่นาน และสักพักก็มาบอกผมว่า  เดี๋ยวผมลองทำความสะอาดดูก่อนนะครับ เพราะผมไม่รู้ ว่าคราบนั้นมาจากไหน  พอเปลี่ยนถ่ายของเหลวรอบ 80,000 เสร็จ ถึงเวลารับรถกลับบ้าน ช่างก็ได้มาแนะนำผมอีกว่า ตอนนี้ผมได้ฉีดล้างทำความสะอาดบริเวณเครื่ิงยนต์แล้ว ตอนนี้ผมหาสาเหตุคราบเขม่าหรือละอองน้ำมัน ไม่เจอ ผมจะถอดฝาครอบเครื่องออกจะได้สังเกตุได้ง่าย ว่าสาเตุมาจากอะไร  เดี๋ยวใช้รถไปก่อนนนะครับ
    ภาพที่ 1  เป็นภาพที่ ช่างได้ทำการล้างบริเวณเครื่องยนต์ และเปิดฝาครอบเครื่องยนต์แล้วครับ ดูใหม่และสะอาด ว่าไหมครับ

วันที่  18 พ.ค.58 ผมได้ทำการสังเกตุและตรวจสอบปัญหาอีกครั้ง ณ ที่ทำงาน ช่วงพักเที่ยง ผมเจอสาเหตุแล้วครับ  ว่ามันเกิดคราบเขม่าจากตรงนี้ (กังวลใจมาก )
        ภาพที่ 2, 3 และ 4 มีคราบน้ำมัน หรือคราบเม่า ออกมาจากตรงนี่ครับ

ผมอยากขอคำแนะนำและการแก้ไขปัญหาจากพี่ๆหน่อยครับ
      1. ในรูปเกิดจากคราบเขม่าที่ออกมาจากหัวฉีดเครื่องยนต์ แบบนี้เกิดจากสาเหตุซีนหัวฉีดหรืออะไรหรอครับ 
      2. พี่ๆชาวปามาเนียเคยเจอเคสแบบนี้กันบ้างรึเปล่าครับ อาการแบบนี้ร้ายแรงไหมครับ
      3. แก้ไขแล้วจะเกิดขึ้นอีกไหมครับ
      3. รถผมจะหมดประกัน 3 ปี  หรือ  100,000 โล  ในวันที่ 27 มิ.ย.58  ( รถผมออกเมื่อวันที่  27 มิ.ย.55 )  ผมควรเอาเข้าศุนย์ก่อนการรับประกันจะหมดดีกว่าปล่อยให้หมดประกันใช่ไหมครับ ( หมายความว่าผมให้ร้านข้างนอกซ่อมก็ได้ ถ้าไม่ร้ายแรง )
         ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  ถ้าใช้คำไม่เหมาะสมหรือพูดไม่ค่อยถูกต้อง ผมขอโทษด้วยนะครับ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
แจ้ง 0 ไว้ก่อนดีที่สุดครับ ถึงหมดประกันแล้วแต่เป็นอาการต้องเนื่องที่รอการตรวจสอบเลยประกันไปแล้ว 0 ก็ยังต้องซ่อมให้ครับ แต่เขาไปก่อนหมดประกันดีที่สุดบาง 0 อาจจะคุยไม่รู้เรื่อง

ผมเคยเจอเซนเซอร์เกียเสียแต่ไม่ได้แจ้งอาการช่างไว้หมดประกันเลยต้องซ่อมเองครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

manhorse

• บุคคลทั่วไป
มารอฟังคำตอบด้วยคนคราบ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
แจ้ง 0 ไว้ก่อนดีที่สุดครับ ถึงหมดประกันแล้วแต่เป็นอาการต้องเนื่องที่รอการตรวจสอบเลยประกันไปแล้ว 0 ก็ยังต้องซ่อมให้ครับ แต่เขาไปก่อนหมดประกันดีที่สุดบาง 0 อาจจะคุยไม่รู้เรื่อง

ผมเคยเจอเซนเซอร์เกียเสียแต่ไม่ได้แจ้งอาการช่างไว้หมดประกันเลยต้องซ่อมเองครับ
    คับพี่ลีโจ ผมจะหาเวลาเอารถเข้าก่อนหมดประกันครับ  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
มารอฟังคำตอบด้วยคนคราบ  :sd23:
    สวัสดีคับพี่ปุ้ย ผมก็รอฟังคำตอบจากพี่ๆเค้าเหมือนกัน

surut jantorn

อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่ซีลหัวฉีดฉีกขาด (คุณพี่่เสี่ยโยเคยเป็นครับ)

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ไม่เคยเปิดดูกันเลยผม ใช้ๆขับๆกันแทบจะอย่างเดียว เดี๋ยวไปแอบส่องซะหน่อยดีก่า  :L2901:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่ซีลหัวฉีดฉีกขาด (คุณพี่่เสี่ยโยเคยเป็นครับ)
มีไอน้ำมันซึมออกมา น่าจะอาการนี้ตามพี่อ้วนว่าครับ   :L2736:
ช่างศูนย์มาแนวนี้อีกแล้ว ทำความสะอาดให้กลับไปใช้ก่อน หากเป็นอีกค่อยเข้ามาใหม่  :D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
มีไอน้ำมันซึมออกมา น่าจะอาการนี้ตามพี่อ้วนว่าครับ   :L2736:
ช่างศูนย์มาแนวนี้อีกแล้ว ทำความสะอาดให้กลับไปใช้ก่อน หากเป็นอีกค่อยเข้ามาใหม่  :D
   ผมก็ว่าน่าจะเกิดจากซีลหัวฉีดครับ ตามภาพที่ผมให้พี่ดูก็ชัดเจน ( ผทเรียกถูกนะ ซีลหัวฉีด.. อิอิ ) ผมพยายามมองตรงอื่นก็ไม่มีแล้วครับ
   แล้วอาการที่พวกพี่ บอกว่าพี่โย เคยเป็น เป็นแบบนี้เลยหรอครับ เป็นตอนกี่กิโลครับ แล้วช่างเค้าแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนช่วยอธิบายผมหน่อยครับ   :sd23:

• Pa Mania
  • *
ไม่เคยเปิดดูกันเลยผม ใช้ๆขับๆกันแทบจะอย่างเดียว เดี๋ยวไปแอบส่องซะหน่อยดีก่า  :L2901:
      ส่องเลยครับพี่อาท เพื่อมีอะไรจะได้แก้ไขทัน

surut jantorn

ผมก็ว่าน่าจะเกิดจากซีลหัวฉีดครับ ตามภาพที่ผมให้พี่ดูก็ชัดเจน ( ผทเรียกถูกนะ ซีลหัวฉีด.. อิอิ ) ผมพยายามมองตรงอื่นก็ไม่มีแล้วครับ
   แล้วอาการที่พวกพี่ บอกว่าพี่โย เคยเป็น เป็นแบบนี้เลยหรอครับ เป็นตอนกี่กิโลครับ แล้วช่างเค้าแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนช่วยอธิบายผมหน่อยครับ   :sd23:
ต้องเปิดฝาครอบวาล์วครับพี่โจ เปลี่ยนซีล 4 ตัว

manhorse

ต้องไปเปิด รถตัวเองดูบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ระยะแบบนี้ ไปอารมณ์เสียที่ศูนย์ดีกว่าครับ เปลี่ยน ซีลหัวฉีด 4 หัว (เครม)  ถ้าศูนย์ยอมนะครับ  แต่อาจจะต้องสู้ซักยกนึง

แต่ถ้าไม่อยากอารมณ์เสีย ผมเปลี่ยนให้ คิดตังครับ  ตามภาพ เลยเปิดฝามา จะเสีย ปะเก็นฝาครอบวาล์ว 1 ตัว ซีลเบ้าหัวฉีด 4 ซีลท่อหัวฉีด 4 ซีลรองฝาหัวฉีด 4 ครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ขาวเข้ม

:L2754: พี่โจอยู่ตั้งดพชรบูรณ์ คงต้องไปบู๊กับ0ให้ที่สุดก่อนดีกว่า ไม่น่ามีปัญหาอะไร น่าจะเคลมได้
แต่ถ้าไม่อยากเสียอารมณ์ ก็ตามพี่นกว่ามาล่ะครับ ถ้าพี่โจสะดวกลงมาทำที่กรุงเทพ หรือไม่ก็ฝากพี่นกสั่งอะไหล่ส่งไปให้ แล้วหาอู่ที่มั่นใจ จัดการซ๊ะ  :L2756:

• Pa Mania
  • *
:L2754: พี่โจอยู่ตั้งดพชรบูรณ์ คงต้องไปบู๊กับ0ให้ที่สุดก่อนดีกว่า ไม่น่ามีปัญหาอะไร น่าจะเคลมได้
แต่ถ้าไม่อยากเสียอารมณ์ ก็ตามพี่นกว่ามาล่ะครับ ถ้าพี่โจสะดวกลงมาทำที่กรุงเทพ หรือไม่ก็ฝากพี่นกสั่งอะไหล่ส่งไปให้ แล้วหาอู่ที่มั่นใจ จัดการซ๊ะ  :L2756:
ระยะแบบนี้ ไปอารมณ์เสียที่ศูนย์ดีกว่าครับ เปลี่ยน ซีลหัวฉีด 4 หัว (เครม)  ถ้าศูนย์ยอมนะครับ  แต่อาจจะต้องสู้ซักยกนึง

แต่ถ้าไม่อยากอารมณ์เสีย ผมเปลี่ยนให้ คิดตังครับ  ตามภาพ เลยเปิดฝามา จะเสีย ปะเก็นฝาครอบวาล์ว 1 ตัว ซีลเบ้าหัวฉีด 4 ซีลท่อหัวฉีด 4 ซีลรองฝาหัวฉีด 4 ครับ
     ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวผมจะลองไป 0 ดู ตามที่พี่บอกนะครับ ถ้ายังไงผมจะมาแจ้งให้พี่ๆ ทราบอีกทีครับ

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
     ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวผมจะลองไป 0 ดู ตามที่พี่บอกนะครับ ถ้ายังไงผมจะมาแจ้งให้พี่ๆ ทราบอีกทีครับ

:L2756:  :L2756: เป็นกำลังใจให้จ๊ะ...ยังไงมารีวิวเป็นความรู้ด้วยนะจ๊ะ.... :L2732:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

:L2756: :L2756: เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ ขับแบบปลอดภัยสบายใจกว่าครับ  :L2736: :L2736:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
มารอฟังด้วยคนครับ  เอาใจช่วยในการสู้กับ 0 ด้วยครับพี่โจ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอให้โชคดีครับพี่โจ :L2736: พกของขลังไปด้วยก็ดีนะครับ พวกเมตตามหานิยมหรือลิ้นสาริกาไรเงี้ย เพราะบางศูนย์ของเค้าหนาจริงๆครับ :L4391: :L4391:

วันที่ไปเข้าศูนย์แนะนำให้ถ่ายรูปอาการผิดปกติที่ตรวจพบเก็บไว้ขณะที่อยู่ที่ศูนย์ (เอาแบบที่มีระบุวันที่ในรูปด้วยก็ยิ่งดี) และให้ศูนย์ออกเอกสารประเภทบันทึกช่วยจำ(memo) เอาไว้เป็นหลักประกันว่าเราเอารถมาเข้าพร้อมแจ้งอาการที่พบในวันที่รถยังอยู่ในประกัน ทั้งนี้เพื่อป้องกันในกรณีที่ศูนย์ได้ทำความสะอาด (ทำลายหลักฐาน) แล้วแนะนำให้ลองกลับไปใช้ดูใหม่ (ให้พ้นระยะประกันไปก่อน) กลับมาอีกทีจะได้เรียกร้องอะไรไม่ได้เพราะหมดประกันไปแล้ว เมื่อถึงเวลานั้นอย่างน้อยพี่จะได้มีอะไรๆเอาไว้ป้องกันตัวเองบ้าง

แต่ถ้าเขาเคลมให้เลยก็ถือเป็นโชคของพี่แล้วครับ งวดหน้าออกอะไรมากระซิบบอกกันบ้างนะ :L2904:
 :L2739: :L2739: :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอให้โชคดีครับพี่โจ :L2736: พกของขลังไปด้วยก็ดีนะครับ พวกเมตตามหานิยมหรือลิ้นสาริกาไรเงี้ย เพราะบางศูนย์ของเค้าหนาจริงๆครับ :L4391: :L4391:

วันที่ไปเข้าศูนย์แนะนำให้ถ่ายรูปอาการผิดปกติที่ตรวจพบเก็บไว้ขณะที่อยู่ที่ศูนย์ (เอาแบบที่มีระบุวันที่ในรูปด้วยก็ยิ่งดี) และให้ศูนย์ออกเอกสารประเภทบันทึกช่วยจำ(memo) เอาไว้เป็นหลักประกันว่าเราเอารถมาเข้าพร้อมแจ้งอาการที่พบในวันที่รถยังอยู่ในประกัน ทั้งนี้เพื่อป้องกันในกรณีที่ศูนย์ได้ทำความสะอาด (ทำลายหลักฐาน) แล้วแนะนำให้ลองกลับไปใช้ดูใหม่ (ให้พ้นระยะประกันไปก่อน) กลับมาอีกทีจะได้เรียกร้องอะไรไม่ได้เพราะหมดประกันไปแล้ว เมื่อถึงเวลานั้นอย่างน้อยพี่จะได้มีอะไรๆเอาไว้ป้องกันตัวเองบ้าง

แต่ถ้าเขาเคลมให้เลยก็ถือเป็นโชคของพี่แล้วครับ งวดหน้าออกอะไรมากระซิบบอกกันบ้างนะ :L2904:
 :L2739: :L2739: :L2739:
ขอเสริมครับเตรียมคดีไปลุยกับoด้วยนะครับ :L2756:
Pamania so good