ผู้เขียน หัวข้อ: เพชรฆาตความเงียบ (ความดันสูง) กับ ความน่าทึ่งพืชสวนครัวไทย  (อ่าน 11802 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดีครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน พอดีได้รับข้อความทาง LiNE จากเพื่อน อ่านแล้วน่าจะมีประโยชน์ จึงมาบอกต่อ มันจะมาเอง เมื่อเข้าสู่ วัยหนุ่ม (เหลือน้อย)  :sd42: บางทีมันมาเป็นแพ๊คเก็ตแถมมาให้ น้องเบาหวาน ตามมา  :L4386:
สำหรับ ผู้มีความดันสูงทุกคน

เรื่อง “ชาใบมะกรูด” ของ พี่ สุรพงษ์ วิศวกร
โยธาอาวุโส ของ MAA เพื่อเป็น “วิทยาทาน” ดังต่อไปนี่ครับ

@ พี่ สุรพงษ์ ท่านเป็นความดันโลหิตสูง โดยทั่วไปวัดความดันได้ 190/100 หรือ 200/110 บ้าง แล้วแต่บางวันและเวลา

@ บางเวลา วัดหลังจาก กินยาลดความดัน
2 ชม. มันก็เกือบปกติ

@ ความดันเคยทำให้ผมเป็นเส้นเลือดใน
สมองตีบ และเป็นอัมพฤกษ์มาแล้ว

@ อ่านใน Google แนะให้ “กินชาใบมะ
กรูด” ก็ลองดู
http://www.momypedia.com/webboard/8-1041462/
ชาใบมะกรูดสมุนไพรลดความดันโลหิตสูง

@ หลังจากนั้นกินชาใบมะกรูด
16/02/2015 วัดได้ 155/97
18/02/2015 วัดได้ 108/52

@ เพื่อนๆ ที่เป็นลองกินดู และไม่ต้องกินยา
ความดันไปตลอดชีวิต

@ วันนี้ผมกินชามะกรูดถ้วยเดียว วัดเมื่อกี้ได้
131/67
130/65
122/65

@ ผมซื้อใบมะกรูดจากแมคโคร
มา 12 บาท มีหลาย 100 ใบ

@ เอามา 10 ใบล้างให้สะอาด ใส่กับน้ำ
3 ถ้วย เอาไปต้ม 15 นาที ผสมน้ำตาล
ทรายแดง เพื่อให้รสชาดดื่มได้

@ จากประสพการณ์ 2-3 วันนี้ ควรดื่มเช้าเช้า
กับ เย็น ที่วัดได้ 108/52 นั้น ผมดื่ม 10 หน
ครับ วัดเมื่อกี้ได้
131/67
130/65
122/65

@ ผมกิน “ยาลดความดัน” มา 15 ปี
แล้ว ไม่ค่อยได้ผล

@ ยาหมอ ก็กิน ผมเพิ่งกินชามะกรูดได้
3 วันเอง

@ เพื่อนเคยเป็นอัมพฤษกบอกมา ผมลองแล้วเช้านี้ รสชาด ok ไม่ใส่
น้ำตาล ต้มใส่น้ำ 3 แก้ว 15 นาทีเหลือ
น้ำ 1 ถ้วยพอดี

@ ผมขอเผยแพร่ “ชาใบมะกรูด” เป็น “วิทยาทาน” ครับสำหรับคนเป็นโรค
ความดันโลหิตสูงครับ...

@ ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่าใบมะกรูดที่หา
ได้ง่ายอยู่ใกล้ๆ ตัวเรานี่เองที่ช่วย ได้
ลองดูกันครับ

@ เมื่อวานได้พบคนๆ หนึ่ง ที่นำเอาใบ
มะกรูดมาเคี้ยว เลยถามว่าเคี้ยวเพื่ออะไร เขาตอบว่ามันช่วยลดความดันโลหิตให้เป็น
ปกติได้โดยที่เขาไม่ต้องกินยาลดความดัน
แผนปัจจุบันอีกเลย ผมจึงไปค้นหาถึงประ
โยชน์ของใบมะกรูดก็พบว่า...

- ใบมะกรูด เป็นสมุนไพรที่มากด้วย
สรรพคุณทางยาปกตินิยมใช้ใบและผล
มะกรูดมาใช้ในการทำอาหาร แล้วนอก
จากนี้ เภสัชกรหญิงจุไรรัตน์ เกิดดอนแฝก เภสัชกร 8 วช. ศูนย์บริการการสาธารณสุข ยังได้แนะนำเอาไว้ในหนังสือ สมุนไพรลด
ความดันโลหิตสูง ว่า “ใบมะกรูดมีฤทธิ์ทาง
เภสัชวิทยา ช่วยลดความดันโลหิด และช่วย
ต้านเชื่อแบคเรียได้อีกด้วย โดยการนำใบมะ
กรูดแก่ 7-10 ใบ มาต้มน้ำดื่มเช้าเย็น เป็นประ
จำทุกวันก็จะช่วยให้ความดันโลหิตเป็นปกติได้”

- วิธีทำชาใบมะกรูด นำใบมะกรูดแก่ๆ
1 กำมือ ประมาณ 7-10 ใบล้างน้ำให้
สะอาด ต้มโดยใช้น้ำประมาณ 3 แก้ว เดือดประมาณ 15 นาที แล้วดื่มแบบ
น้ำชาได้เลย แต่ถ้าต้องการให้ดื่มง่ายๆ
ให้ใส่น้ำตาลทรายแดง 1 ช้อนโต๊ะเพิ่ม
แล้วแต่ชอบหวานมากหรือน้อย. ดื่มเป็น
ประจำแล้วจะทำให้ร่างกายสดชื่นขึ้นได้
อย่างดีมาก

*** ที่สำคัญต้องมีการออกกำลังกายด้วย ครับ มาปั่น ปั่น ยาน กันเถอะ  :sd42:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
 :sd23: พี่ต๋องสำหรับข้อมูลความรู้ครับ มีโอกาสจะทำให้ผู้ใหญ่ที่บ้านลองดื่มดูครับ  :sd23:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
 :sd23: ขอบคุณมากเลยครับพี่ต๋อง  :sd23:
ผมต้องลองบ้างแล้ว ตอนนี้ทานยาอยู่ทุกวันเลยครับ
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ขอบคุณคับพี่ต๋อง  สำหรับความรู้ที่นำมาแนะนำคับ    :sd23:
 :L2900:    :L2900:    :L2900:    :L2900:     :L6428:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23: :sd23: :sd23:  ขอบคุณครับ แล้วจะลองทำดื่มดู ปกติทุกวันนี้ ความดันปกติอยู่ได้ ก็เพราะยาแผนปัจจุบัน  :sd21:

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณมากครับพี่ต๋อง ทุกวันนี้ผมกำลังเบื่อกับการกินยาเลยครับ  ได้แนวทางใหม่พรุ่งนี้ลองเลยครับ
Aek008

manhorse

• บุคคลทั่วไป
 :sd23: ขอบคุณ พี่ต๋องมากๆครับ ที่นำความรู้ดีๆมาบอกต่อ ขอบคุณครับ  :sd23:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่ต๋องที่นำข้อมูลที่มีประโยชน์มาแนะนำครับ :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ แขก 1911

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
ขอบคุณครับพี่ต๋อง มีประโยชน์สำหรับหนุ่มน้อยอย่างผมมาก เพราะผมต้องกินยาลดความดันมาสิบกว่าปีแล้ว
พรุ่งนี้จะลองทำดูครับ  :L6428:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
พี่ต๋องวันนี้มาพร้อม สาระ น่ารู้จริงๆ เห็นมะ เนี้ยๆเขาเรียกคนรักครอบครัว   :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ ต๋อง_มาบตาพุด

• Pa Mania
  • *
  • ตังค์น้อย ค่อยๆ แหก
ขอบคุณพี่ต๋องสำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์ครับ :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ข้อมูลเป็นประโยชน์ครับ ขอบคุณพี่ต๋องที่แบ่งปันครับ :sd23:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L2758: ขอบคุณพี่ต๋องมากๆครับ ผมก็กินยามาประมาณสามปีแล้วครับเดี๋ยวลองดูจะได้เลิกกินยาสักที  :sd23:  :sd23:  :sd23:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณครับพี่ต๋อง จะลองหามากินดู โดยส่วนตัวไม่ชอบจิบชาร้อนเท่าไร มันขม :D

ก็เพราะชอบจิบเย็นๆขมๆ  ถึงความดันขึ้นเอาๆ :-*

สูตรนี้ต้องลองครับ :sd23:

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ขอบคุณครับพี่ มันยอดมากเลย
 :L2900:
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd23: ขอบคุณพี่ต๋องมากมาย มีประโยชน์ต่อผมยิ่งนัก เนื่องด้วย เข้าสู่วัยความดันทุรังสูง  :L2753:

ออฟไลน์ พี่ยอด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปาเจโร่มันส์จัง
ขอบคุณครับสาระดีๆมีประโยชน์ครับ
สนุกทุกครั้งที่ขับปา..

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
:sd23: ขอบคุณพี่ต๋องมากมาย มีประโยชน์ต่อผมยิ่งนัก เนื่องด้วย เข้าสู่วัยความดันทุรังสูง  :L2753:
ต้ม ผสม 037 เค้าว่ารสชาตดีนักแลนะครับพี่ป้อม  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :sd23: ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับพี่ต๋อง เดี๋ยวต้องไปลองทำให้ท่านผู้สูงอายุที่บ้านดื่มดูบ้างแล้ว
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 ขอบคุณพี่ต๋องครับ เดี๋ยวผมจะลองต้มพร้อมขิง ทานเป็นน้ำขิงกลิ่นมะกรูดครับ  :sd23: :sd23: