ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปนี่ที่ ทองผาภูมิ --- สังขละบุรี --- พญาตองซู(มีแผนที่เที่ยว)  (อ่าน 13276 ครั้ง)

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :sd23: :sd23:
สวัสดีครับพี่ๆ ปามาเนียทุกท่าน วันหยุดยาวที่ผ่านมาได้นัดหมายกับครอบครัวเอาไว้ว่าจะไปเที่ยวใกล้ๆเมืองกรุงกันสักรอบ เน้นแบบไม่ไกลมาก และก็ลงเอยกันที่เมืองกาญจนบุรี โดยเฉพาะสะพานไม้ที่สังขละบุรีที่เพิ่งซ่อมแซมเสร็จ ทุกคนอยากไปสัมผัสวัฒนธรรมชาวมอญ  ศิลปะรามัญ และความเป็นอยู่ของชาวพม่า ถือโอกาสให้เจ้าตัวเล็กของผมวัย1ปี3เดือนได้สัมผัสบรรยากาศเสียงธรรมชาติและกลิ่นอายวัฒนธรรมไปในตัวครับ ทริปนี้เป็นอีกหนึ่งทริปที่ทุกคนในบ้านสนุกและชื่นชอบมากๆ เลยถือโอกาสนี้มาเล่าสู่ให้พี่ๆปามาเนียถือเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์การท่องเที่ยวเชิงธรรมชาติและวัฒนธรรมกันนะครับ เก็บรูปมาอาจจะไม่ครบ และหลายๆภาพไม่สวยเลยครับ เพราะลูกยังเล็กครับ ผมยังแบ่งเวลาไม่ถูกครับ เอาเวลาไปดูลูกครับเหลือเวลาถ่ายภาพนิดเดียวเองครับ ฮ่าๆ
 :sd42: :sd42:

โปรแกรมการเดินทาง ทองผาภูมิ ------- สังขละบุรี -------- พญาตองซู

เราออกเดินทางกันผู้ใหญ่5และเด็กอีก1คน กว่าจะเตรียมของทุกคนเสร็จการออกเดินทางก็ล่าช้าอีกเช่นเคย เดิมตั้งใจจะออกตอน 10.00 แต่ก็ปาเข้าไป 12.00กว่าโน่นเลยครับ ทริปนี้ไม่รีบมากตั้งใจพักรถและพักคนที่ทองผาภูมิครับ ระหว่างทางมีฝนตกลงมาแถวเมืองกาญจน์ครับ แต่ไม่มากเท่าไร กว่าจะถึงก็เย็นแล้วครับ ฟ้าหลังฝน วันนั้นสวยมาก พอถึงที่พักก็เอาสัมภาระเข้าห้อง อาบน้ำให้ตัวเล็กออกมาก็ค่ำแล้วครับ
ฟ้าหลังฝนสวยงามเสมอจริงๆ

ที่เข้าพักชื่อนาคาคีรีรีสอร์ท บริเวณรอบคงความเป็นธรรมชาติอยู่มาก ทั้งสายน้ำต้นไม้และนกครับ เสียงนกแจ่วมากๆ เจ้าตัวเล็กของผมก็ส่งเสียงเรียกนกเป็นอย่างดีครับ

ตอนกลางคืนที่นี่มืดจริงๆครับ และบริเวณรีสอร์ทก็ห่างจากถนนใหญ่พอสมควรเลยครับ ออกไปหาร้านข้าว กลับมาก็นอนเพราะต้องออกแต่เช้า แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ บรรยากาศยามเช้าเงียบสงบ(เขายังไม่ตื่นกัน) มีเพียงลมหมอก สายน้ำ และเสียงนก เคล้ากันเป็นแวดล้อมธรรมชาติแบบนี้ขึ้นมา ผมกลับเข้าห้องเพื่อเตรียมกล้องมาเก็บภาพไว้ พอดีกับเจ้าตัวเล็กตื่นขึ้น เลยชวนออกมาฟังเสียงพี่นกร้อง พร้อมหน้ากันพ่อแม่ลูกเลย บรรยากาศเช้าวันนั้นผมชอบจริงๆ

เป็นหน้าร้อนแต่สายหมอกวันนั้นสวยงามจริงๆ อากาศกำลังดี แดดอ่อนๆ

ติดใจกับธรรมชาติขออีกภาพ

เจ้าตัวเล็กของผมชอบพี่นกมากๆ พยายามส่งเสียงเรียก ให้มาหอมเท้าเขา ผมบอกตัวเล็กไปว่าพี่นกหอมไม่ได้อ่ะลูก มีแต่คนในบ้านเท่านั้นอ่ะที่หอมเท้าหนูนะ 555
 :L2739: :L2739: :L2754:

จากนั้นแสงแดดเริ่มออก แต่เรา3คนยังอยากสัมผัสหมอกต่อ เดินสำรวจที่พักอยู่สักครู่ ก็ขับรถออกมาหน้ารีสอร์ท

หน้าที่พักมีแม่น้ำไหลผ่าน  สายน้ำและสายหมอก

หลังจากดื่มด่ำกับธรรมชาติ ก็อาบน้ำจัดของทานข้าวเช้า แล้วก็ออกเดินทางไปสังขละบุรีกันต่อครับ

ปล. อันที่จริงทองผาภูมิมีที่เที่ยวอีกเยอะแยะเลยครับ แต่ทริปนี้เราเลือกใช้เป็นทางผ่าน ไว้โอกาสหน้าค่อยมาย้อนเวลาหาไวเด็กครับ

***เดี๋ยวมาต่อครับ  :L4399: :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2015, 07:15:39 โดย นุก (ปทุมธานี) »

• Pa Mania
  • *
Re: ทริปนี่ที่ ทองผาภูมิ --- สังขละบุรี --- พญาตองซู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 15:10:16 »
ออกจากทองผาภูมิ ก็ค่อยขับมาถึงน้ำตกเกริงกระเวีย ตั้งใจจะแวะน้ำตกสักหน่อยตามคำบอกเล่าของอาจารย์ตาม
 เจ้าตัวเล็กหลับ เลยต้องขับรถต่อเลยไปสังขละฯก่อน ไปถึงช่วงบ่ายๆ แดดร้อน นอนพักสักหน่อย แต่นอนเพลินจน ผบ. มาเรียกเธอๆนี่มันจะ4โมงแล้วนะ ยังไงละครับรีบเด้งขึ้นจากที่นอน ขับรถไปวัดวังก์วิเวการาม ของหลวงพ่ออุตตมะ

ชักภาพร่วมกันสักภาพ

เข้าไปสักการะด้านใน คนแน่นมากๆ มีหลวงพ่อท่านคอยแจกลูกประคำด้วย

ชอบภาพวาดบนกำแพงมากๆผมมักจะถ่ายภาพเก็บไว้ ตั้งกล้องไม่ได้ แสงน้อย มือถือนี่แหละ

ข้างๆกันคือที่บรรจุร่างของหลวงพ่ออุตตมะ เจ้าตัวเล็กเห็นก็ยกมือ ธุจ้า โดยไม่ต้องบอก ขนลุกเหมือนกันนะ

ภายในเหลือไปเห็นพระพุทธรูปองค์นี้ตั้งอยู่องค์จริงสวยมากๆครับ

หลังสักการะหลวงพ่อเสร็จ ฝนก็เริ่มตั้งเค้ามาแล้ว เสียงฟ้าฟังดูน่ากลัว ต้องรีบออกจากวัด ไปเจดย์พุทธคยาที่จำลองมาจากประเทศอินเดีย ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากวัดมากนัก

มาถึงเจดีย์ได้แปบเดียวฝนก็เทลงมา ฟ้ามืดไม่มาก แต่ฝนนี่เรียกว่ากระหน่ำเลย

ภายในเจดีย์สามารถมองเห็นคุ้งน้ำได้ มองเพลินๆดีครับ

ภาพชาวมอญ ผู้เฒ่าผู้แก่ผู้เลื่อมใสศรัทธาในพระพุทธศาสนา พบเห็นภาพแบบนี้ได้จนชินตา อันเนื่องด้วยชาวมอญไม่ต้องการความวุ่นวานจากการเมืองใดๆอีกครับ

พอฝนซาได้หน่อยก็รีบวิ่งขึ้นรถกัน แต่แปลก ขนาดฝนตกทำไมยังมีคนมีพระมานั่งอยู่ ถามได้ความว่าวันนี้จะมีงานบุญของชาวมอญ งานบุญจะจัดขึ้นทุกวันที่ 1 พ.ค. ของทุกปีนะครับ ชาวมอญทุกคนจะร่วมแรงร่วมใจกัน และที่สำคัญคืนนี้ มาหาของกินฟรีได้เลย

กลับเข้าที่พักสักหน่อย ล้างหน้าล้างตัว เดี๋ยวค่อยออกไปหาอะไรกิน ภาพจากที่พักฝั่งมอญในวันนี้ครับ

เดินเล่น นั่งกินข้าวกันจนเพลิน ปาเข้าไป 3ทุ่มกว่าๆ นึกขึ้นได้วันนี้มีงานบุญนี่หน่า ไปชมบรรยากาศสักหน่อย ระหว่างทางที่ขับรถไป เห็นพี่น้องชาวมอญทยอยเดินกลับ คิดในใจมัวแต่เพลินกับวิวและของกิน งานเลิกซะแล้ว ดีที่สาวมอญเดินเอาไอติมมาให้เราคนละโคน 555 ได้ภาพมาแค่นี้เซ็งๆ

ตื่นเช้ามาอีกวันพ่อกับแม่รีบมาปลุกตั้งแต่ตี5กว่า กลัวพระจะหมด พาเจ้าตัวเล็กไปด้วย คนเยอะมากๆ ถึงกับแยกไม่ออกเลยทีเดียวว่าไหนสาวไทยสาวมอญ สวยแบบเดียวกันไปหมด กว่าจะได้ตักบาตรปาเข้าไป7โมงกว่า คิดในใจดีนะวันนี้พักฝั่งมอญ ถ้าพักฝั่งไทยเดินข้ามสะพานกันตาเหลือก

หลังจากใส่บาตรเสร็จ กลับไปกินข้าวเช้าที่พัก และเตรียมตัวออกเดินทางเข้าพม่าครับ
 :L4398: :L4398: :L4398:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2015, 07:01:48 โดย นุก (ปทุมธานี) »

• Pa Mania
  • *
Re: ทริปนี่ที่ ทองผาภูมิ --- สังขละบุรี --- พญาตองซู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 15:10:34 »
การเดินทางเข้าพม่า เมืองพญาตองซูนี่ เข้าทางด้านเจดีย์สามองค์ครับ ที่ทำการอยู่บริเวณเดียวกับเจดีย์สามองค์นี่แหละครับ ผมไม่ได้ถ่ายภาพไว้ ข้ามไปก็เป็นเขตพม่าเลย ปกตินักท่องเที่ยวจากไทยนิยมเข้าไปเที่ยวกันแต่เช้าเพราะจะมีตลาดพญาตองซูให้เดินเล่นด้วย แต่ผมไม่ทัน ฮือๆ

เอกสารที่ต้องเตรียมก็มีแค่ บัตรประชาชนของผู้ที่จะเดินทางเข้าพม่าทุกคน สำเนาทะเบียนรถ และห้ามกลับออกมาเกิน 18.00 ครับ และห้ามขับเกินไปในระยะ 3 กิโลเมตรครับ เรียกว่าเกินตลาดพญาตองซูไปได้นิดหน่อยครับ เพราะผมเกินเขตนั้นมาแล้วครับ มีเจ้าถิ่นขวบรถทะเบียนกรุงเทพ มีสติกเกอร์ECU SHOP ไล่ควบมาแล้ว บอกเป็นเจ้าหน้าที่พม่า ถามผมไปไหน และบอกห้ามตรงไปแล้วให้กลับเลย เสียดายที่ผมไม่ได้ถ่ายแผนที่เอาไว้ แผนที่จะอยู่หลังใบอนุญาตนั้นแหละครับ
ที่แรกที่ไปคือ วัดเจดีย์ทองครับ

ขึ้นไปถึงก็ขอเป็นพลซุ่มยิ่งสักหน่อย ดูสิรอบๆมีอะไรน่าเที่ยวบ้าง ขึ้นไปวัดเจดีย์ทองนี่เห็นวิวเมืองพญาตองซูหมดเลยครับ ตอนขึ้นค่อยๆขับเพราะทางแคบหน่อยครับ ยิงสิมีอะไรบ้าง

ต่อมาวัดเสาร้อยต้นครับ

วัดตองไวเขาว่าจำลองมาจากพระธาตุอินทร์แขวนครับ

ตอนบ่ายแวะตลาด มีแต่ขายของเครื่องประดับแล้วครับ ร้อนเลยหาอะไรดื่มสักหน่อย ได้ชาพม่ามาแก้วนึง อร่อยมากๆครับ ตอนแรกซื้อมาแก้วเดียว ตอนหลังทุกคนอยากกินบอกอร่อย เลยต้องกลับไปซื้อเพิ่มอีก 4 แก้ว ชื่นใจกันไป หน้าตาคนชงชาเป็นแบบนี้ครับ คนขวาในภาพนะครับ ไม่ใช่คนซ้าย 555

จากนั้นก็เดินทางกลับเข้ามาฝั่งไทยครับ พักสังขละต่อหนึ่งคืนแล้วรุ่งเช้าก็เดินทางกลับครับ แวะยืดเส้นยืดสาย บวกรอรถไฟที่สะพานข้ามแม่น้ำ ถือเป็นอันสิ้นสุดทริปนี้ครับ

:L4399: :L4399: :L4399:

ปล. รูปชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ขออำไพนะครับใช้D90ถ่ายสลับกับมือถือครับ 

:L2760:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 พฤษภาคม 2015, 17:03:18 โดย นุก (ปทุมธานี) »

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 18:06:41 »
เห็นแล้วชอบมากเลยครับ ไปเมืองกาญฯ หลายครับไม่เคยคิดข้ามไปฝั่งพม่าเลยแค่เจดีย์3องค์ เห็นจากที่พี่นุก แล้วชักสนใจ เลยขอสอบถามเป็นข้อมูลครับ
การขับรถในพม่าเป็นยังไงบ้าง (ชิดขวา) แล้วเส้นทางไปสถานที่เที่ยวเส้นทางเป็นยังไงมั่ง ขอบคุณมากเลย จุดประกายการเที่ยวผมขึ้นมาทันที
Sipa-Boon

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 19:25:52 »
รถยังติดพี่ไฟฯ อยู่ ข้ามไปได้มั๊ย  :D
ทริปแบบนี้น่าเดินตามรอยมากเลยครับพี่นุ๊ก  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 19:37:58 »
ฝีมือการถ่ายภาพสวยงามมากพี่นุก เดือนหน้ามีทริปปั่นจักรยานข้ามไปพม่าด้วยครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 19:53:29 »
เมืองกาญครับ
ที่เที่ยวเยอะมากก
สวยๆทั้งนั้นครับ
แต่เป็นเด็กเมืองกาญแท้ๆ ยังไม่เคยไปเล้ยยยยย
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 20:29:31 »
 :L2900: เลยครับพี่นุก :L6428: :L6428: :L6428:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 20:41:05 »
 สวยงามมากเลยครับพี่นุก แล้วพี่นุกได้แวะทักทายพี่น้อยรึป่าวครับ พี่เค้าเปิดร้านขายจักรยานอยู่ที่นั่นด้วย  :L2734:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 20:46:15 »
ตอนผมไปได้ล่องเรือดูวัดจมน้ำด้วยครับ :sd10:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 21:23:37 »
เมืองกาญจน์เป็นสถานที่ๆผมชอบมากๆที่หนึ่งโดยเฉพาะสังขละบุรี พี่นุกถ่ายภาพได้สวยมากครับ :L2900: :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 21:38:59 »
เห็นแล้วชอบมากเลยครับ ไปเมืองกาญฯ หลายครับไม่เคยคิดข้ามไปฝั่งพม่าเลยแค่เจดีย์3องค์ เห็นจากที่พี่นุก แล้วชักสนใจ เลยขอสอบถามเป็นข้อมูลครับ
การขับรถในพม่าเป็นยังไงบ้าง (ชิดขวา) แล้วเส้นทางไปสถานที่เที่ยวเส้นทางเป็นยังไงมั่ง ขอบคุณมากเลย จุดประกายการเที่ยวผมขึ้นมาทันที

เข้าไปก็ขับชิดขวาเลยครับพี่บูรณ์ เตือนตัวเองบ่อยๆนะครับ ผมเองก็มีลืมๆบางครั้ง ต้องบอกคนในรถให้ช่วยเตือน สถานที่เที่ยว หาไม่ยากเลยครับ ไว้ผมอยู่หน้าคอมจะวาดให้อีกทีนะครับ เสร็จแล้วจะหลังไมค์ไปด้วยนะครับพี่  :L4399:

รถยังติดพี่ไฟฯ อยู่ ข้ามไปได้มั๊ย  :D
ทริปแบบนี้น่าเดินตามรอยมากเลยครับพี่นุ๊ก  :L2734:

ติดไฟฯอยู่ก็เข้าได้ครับพี่อิฐไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องกลับมาก่อน 1800 รัฐบาลพม่ายังไม่ให้ค้างคืนครับ แต่้พื่อนผมบอกว่าเร็วๆนี้ พม่าจะให้พักแรมฝั่งเขาได้ครับ เพื่อนชงชาผมบอกว่า ที่เจ้าหน้าที่เรียกผมตรวจเพราะหวงความปลอดภัย รัฐบาลพม่ากำลังพัฒนาแหล่งท่องเที่ยวอยู่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 21:41:25 »
ตอนผมไปได้ล่องเรือดูวัดจมน้ำด้วยครับ :sd10:

ขอบคุณพี่เก่ง สำหรับภาพวัดใต้น้ำครับ ทริปนี้มีตัวเล็กไปด้วย เลยตัดสินใจไม่ลงเรือไป เสียดายรอลูกโตอีกหน่อยค่อยกลับไปซ้ำ  :L2739: มีรูปอีกมั้ยครับพี่เก่ง เอามาลงให้ สมช มาเนีย ได้ชมหน่อยครับ  :L4399:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 22:53:38 »
 :L2734: ต้องมีทริปตามรอยล้อพี่นุกเร็วๆนี้ใช่ใหม"เที่ยว กิน กันปาย" อิอิ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2015, 23:44:43 »
:L2734: ต้องมีทริปตามรอยล้อพี่นุกเร็วๆนี้ใช่ใหม"เที่ยว กิน กันปาย" อิอิ

เห็นด้วยกับพี่อ้วนเลย.   :sd23: พี่นุกที่มาจุดประกาย เล็งไว้นานมากแล้วเมืองกาญจน์ ห่างหายไปหลายปีรอ ผบ. จัดทริปอยู่ครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 07:12:10 »

เห็นด้วยกับพี่อ้วนเลย.   :sd23: พี่นุกที่มาจุดประกาย เล็งไว้นานมากแล้วเมืองกาญจน์ ห่างหายไปหลายปีรอ ผบ. จัดทริปอยู่ครับ

จัดปายยยครับพี่อ้วนพี่อาท  :L4398: :L4398:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 07:13:49 »
มาเพิ่มเติมแผนที่ให้ครับ หมายเลขกำกับคือจุดเที่ยวนะครับ ส่วนพี่ท่านใดจะไปที่ไหนก่อนนี่เรียงหมายเลยกันเองใหม่นะครับ

:L4398: :L4398:

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
อยากไปเที่ยวบ้างจัง

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

มีเวลาเมื่อไหร่จัดเลยคับพี่ใหม่  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ได้หลายคันแหละ พี่อ้วน พี่อาท พี่บูรณ์ พี่ใหม่ พี่แม็ค  :L2739:  :L4398:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 16:16:49 »
มาเพิ่มเติมแผนที่ให้ครับ หมายเลขกำกับคือจุดเที่ยวนะครับ ส่วนพี่ท่านใดจะไปที่ไหนก่อนนี่เรียงหมายเลยกันเองใหม่นะครับ

:L4398: :L4398:
ขออนุญาติเซฟรูปแผนที่นะคับ ขอบคุนมากคับ น่าเที่ยวมาก  :L2900:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
สถานที่เที่ยวน่าไปมากๆคับพี่นุก ผมยังไม่มีโอกาสไปเยื่อนเมืองกาญฯซะที ถ้ามีโอกาสไปต้องรบกวนพี่นุกเเล้วหละคับ ปล. พี่นุกถ่ายรูปได้น่าเที่ยวมากเลยคับ  :L2900:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 21:52:37 »
ขออนุญาติเซฟรูปแผนที่นะคับ ขอบคุนมากคับ น่าเที่ยวมาก  :L2900:

ยินดีครับพี่เล็ก  :L2736:

สถานที่เที่ยวน่าไปมากๆคับพี่นุก ผมยังไม่มีโอกาสไปเยื่อนเมืองกาญฯซะที ถ้ามีโอกาสไปต้องรบกวนพี่นุกเเล้วหละคับ ปล. พี่นุกถ่ายรูปได้น่าเที่ยวมากเลยคับ  :L2900:

พี่เอ รบกวนให้ผมขับไปให้เหรอครับ หรือให้หาสาวมอญดีครับ  :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
 :L2900: มากครับ พี่นุก โอ้โห บรรยากาสสวยมากๆ ไม่เคยไปเลยสักครั้ง  :L2732:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
บรรยากาศดีมากครับพี่นุก  :L2900: แล้วพี่ได้แก้แค้นให้กรุงศรี บ้างไหมครับ  :D
รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
แนะนำฤดูท่องเที่ยวสังขละบุรีครับ ปลายฝนต้นหนาวครับ บรรยากาศกำลังดี น้ำเต็มตลิ่ง  สำหรับพี่ๆปามาเนีย มาสังขละหาที่พักไม่ได้ มาก้างเต้นที่บ้านผมได้ครับ..ฟรีครับ(กระท่อมนับดาว)

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
รีวิวดีมากครับ ถ่ายรูปได้ดีด้วย
ธรรมชาติเมืองกาญจน์สวยมากๆ
ขอบคุณพี่นุ๊กครับ
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015, 12:01:16 »

จัดไปพี่อ้วน :L4398:

ขอบคุณพี่นุกครับ ภาพสวย และ จะต้องเดินตามลายแทง เอ้ย รอยทางพี่นุกเป็นแน่แท้ :sd23: :L2897:

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
 :L2734: เยี่ยมเลยครับพี่นุก ทริปนี้แม่ผมอยากไปมากๆ ถ้าเวลาลงตัวเมื่อไหร่เดี๋ยวหลังไมค์ไปถามรายละเอียดนะครับพี่นุก  :L2758:  :sd23:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ โอ๋ @ ปทุม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เที่ยวน่าสนุกมากเลยค่ะ พี่นุก ไปมาเหมือนตอนสิ้นปี 2557 คะ ไปทอดผ้าป่าวัดพุเย (ทองผาภูมิ) ขับรถเที่ยว สังขละบุรี-ด่านเจดีย์สามองค์-ทองผาภูมิ ขับรถมันส์มาก ต้นเดือน มิถุนายนนี้ มีโปรแกรมจะไปย้อนรอยอีกครั้งค่ะ ไว้จะเก็บภาพใหม่มีฝากพี่ๆค่ะ
มีความสุข ที่เป็นส่วนนึงของปามาเนีย ^^

• Pa Mania
  • *
เที่ยวน่าสนุกมากเลยค่ะ พี่นุก ไปมาเหมือนตอนสิ้นปี 2557 คะ ไปทอดผ้าป่าวัดพุเย (ทองผาภูมิ) ขับรถเที่ยว สังขละบุรี-ด่านเจดีย์สามองค์-ทองผาภูมิ ขับรถมันส์มาก ต้นเดือน มิถุนายนนี้ มีโปรแกรมจะไปย้อนรอยอีกครั้งค่ะ ไว้จะเก็บภาพใหม่มีฝากพี่ๆค่ะ

ดีเลยครับพี่โอ๋ ถ่ายภาพมาฝากเยอะครับพี่  :L4398: :L4398: :L4399:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48

มีเวลาเมื่อไหร่จัดเลยคับพี่ใหม่  :L6419:

บอกด้วยนะ
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :L2888: บรรยากาศดีมากเลยครับพี่นุก  :L2900:
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L2900: :L2900: รูปสวยจนเกิดกิเลสเลยครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เยี่ยมเลยครับพี่นุก ผมชอบที่นี่มากไปเที่ยวมาหลายรอบเหมือนกัน มีโอกาสคงได้ไปอีก

แนะนำฤดูท่องเที่ยวสังขละบุรีครับ ปลายฝนต้นหนาวครับ บรรยากาศกำลังดี น้ำเต็มตลิ่ง  สำหรับพี่ๆปามาเนีย มาสังขละหาที่พักไม่ได้ มาก้างเต้นที่บ้านผมได้ครับ..ฟรีครับ(กระท่อมนับดาว)
มีโอกาสจะขอไปกางเต้นท์ครับพี่น้อย

ขาวเข้ม

เยี่ยมเลยครับพี่นุก ผมชอบที่นี่มากไปเที่ยวมาหลายรอบเหมือนกัน มีโอกาสคงได้ไปอีก
มีโอกาสจะขอไปกางเต้นท์ครับพี่น้อย
:sd23: :L2734: +1ด้วยคัน ครับพี่น้อย  :L4398:

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
สวัสดีครับพี่นุกภาพ บรรยากาศ สถานที่เที่ยว  :L2900:  :L2900: ขอบคุณภาพสวยๆครับ น่าไปมาก แต่ไม่รุ้เมื่อไหร่   :L4396:  :L2888:

surut jantorn

กระท่อมในตำนาน  :L2732: