ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่งๆอัดๆมายาวๆแล้ววูบ...ไฟเครื่องโชว์รถเร่งไม่ขึ้น  (อ่าน 29341 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
พอดีเพิ่งเจอกะตัวเองมาเมื่อวานครับ วิ่งยาวๆมาจากแปดริ้วขึ้นมอเตอร์เวย์ไปชลบุรี อัดตั้งแต่จุดพักรถตามฮอนด้าแจ๊สช่วง160-170กม./ชม. กำลังจะขึ้นไปแตะ180 และถึงท้ายรถแจ๊ส อยู่ๆไฟก็โชว์แล้วรถก็เร่งไม่ขึ้นอ๊าย....อาย แจ๊สเลยครับ เสียชื่อปาเจโร่
หมดเลย ตัดสินใจตบซ้ายลงด่านพานทองพนัสนิคม คลานกระดึ๊บๆไปจนถึงร้านที่ผมใส่กล่องดันรางและคันเร่งไฟฟ้า. ประมาณ 15 กม.

เขาเอามอนสเตอร์เกจ์มาเสียบดู ปรากฎว่าไฟเครื่องที่โชว์ก็ดับไปซะงั้น งงสิงานนี้

ช่างก็บอกผมว่ากรองโซล่าอาจตัน เปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไร....ผมจำได้ว่าเปลี่ยนที่อู่พี่นกก่อนปีใหม่ก็ไม่เกิน 6 เดือนวิ่งมาก็สัก 10,000 กม. อาจเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าใช่อาจเกิดจากการเติมน้ำมันตามปั๊มมีสิ่งสกปรก

สอง...ระบบน้ำมันจ่ายน้ำมันไม่พอ รถจะตัดเองเพื่อเซฟ????  เซฟรถแต่อันตรายกับผู้โดยสารไปป่าวครับ

ต้องเปลี่ยนหัวฉีดหรือไงงานนี้ ????

คุยกับช่างเสร็จขับรถออกมาด้วยความงงๆและสงสัย  :sd06: :sd06: :sd06:

มีพี่ๆสมาชิกท่านใดเคยเจอแบบผมมั่งครับ

เท่าที่ทราบมีพี่ป้อมเคยเป็นมาแล้ว 2 ครั้งตอน 190 กม./ชม.

ปล.รถผมก็ตามไมล์ครับแท้ๆไม่เคยกรอ ไม่เคยเคลมเทอร์โบ. แต่วันนี้ประทับใจอัตราบริโภคน้ำมันมากเลยครับเติมเต็มถังวิ่งได้
300กม. เข็มตกลงมาเลยครึ่งถังนิดนิด เป็นปลื้มๆเลยอัดเพลินไปหน่อยหรือป่าวไม่รู้
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ บิ๊กก้า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
  • บิ๊กก้า
ผมยังไม่เคยเจอครับ เพราะเหยียบไม่ถึงความเร็วที่ต้องการสักที.  มีสมาชิกในบ้านคอยเบรคให้เป็นระยะ. มาเก็บข้อมูลเผื่อวันนึงจะประสบกับตัวเองบ้าง

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
น่าจะเป็นเคสเดียวกับพี่วิวัฒน์ ที่เคยอัดยาวๆแล้วเป็นแบบนี้ มีวิธีแก้ได้นะ ถามพี่นะดู แต่พี่นะไม่แนะนำให้ทำครับ จำไม่ผิดมีกระทู้นี้ให้อ่านอยู่นะครับลองหาดูครับ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ต้องจัดสมาร์ทเกจแล้วครับพี่อาทถึงจะรู้ว่าเกิดจากอะไร  :L2736:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
พี่อาท....ขับเร็วซ่ะปานนั้น....เลยโดนน้องปาทำอารยขัดขืนแน่ๆเลย..... :L2754: 

ผมเดานะ ถ้ามี SMG พี่อาทจะเห็น code P0234 Overboost cut แน่ๆเลย ผมเป็นบ่อยก่อนหน้านี้ ก่อนที่เจ้าปอนด์กับพี่นะจะเซ็ทค่าพารามิเตอร์บางตัวมันลงมา ทำให้สามารถอัดเทอร์โบได้แรงดันสูงขึ้น เขามีไว้ป้องกันคนที่อัดหนักๆอย่างพี่อาท  :L4396:  :L4396:

ทาง ECU Shop น่าจะแค่ปรับค่านี้ให้พี่อาทแค่นั้น....ล้อใหญ่ๆ อย่างนี้ อย่าลืมเอากล่องคันเร่งไปให้พ่อมดเสกผีใส่ซะล่ะ...เอาผี E22 สนุกสุด  :sd27:

• Pa Mania
  • *
ต้องจัดสมาร์ทเกจแล้วครับพี่อาทถึงจะรู้ว่าเกิดจากอะไร  :L2736:

ลงชื่อรอพ่อหมอปล่อยของอยู่ครับพี่บังมะ  :L2759:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
พี่อาท....ขับเร็วซ่ะปานนั้น....เลยโดนน้องปาทำอารยขัดขืนแน่ๆเลย..... :L2754: 

ผมเดานะ ถ้ามี SMG พี่อาทจะเห็น code P0234 Overboost cut แน่ๆเลย ผมเป็นบ่อยก่อนหน้านี้ ก่อนที่เจ้าปอนด์กับพี่นะจะเซ็ทค่าพารามิเตอร์บางตัวมันลงมา ทำให้สามารถอัดเทอร์โบได้แรงดันสูงขึ้น เขามีไว้ป้องกันคนที่อัดหนักๆอย่างพี่อาท  :L4396:  :L4396:

ทาง ECU Shop น่าจะแค่ปรับค่านี้ให้พี่อาทแค่นั้น....ล้อใหญ่ๆ อย่างนี้ อย่าลืมเอากล่องคันเร่งไปให้พ่อมดเสกผีใส่ซะล่ะ...เอาผี E22 สนุกสุด  :sd27:

ทางออกที่ใช่เลยใช่ไหมครับพี่ทูต  :L2897: :L2901:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ขอให้แก้ไขได้เร็วๆครับพี่อาท  :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 พฤษภาคม 2015, 12:41:24 โดย ตุ้ย - นนทบุรี »

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
พี่อาท ลองจากน้อยไปหามากดูก็ดีนะครับ
1 .ไปเปลี่ยนกรองโซล่าก่อน แล้วลองวิ่งใหม่
2. ถ้ายังไม่หาย เปลี่ยน นม.เกียร์ แล้วลองวิ่งใหม่
3. ถ้ายังไม่หาย เข้าศูนย์ LEARNING ระบบ และ เช็ค/เปลี่ยน SCV VALVE

สำหรับผม ตอนนั้น วิ่งไม่ถึงร้อย  วิจกจริต  เลย จัดทีเดียว3 ข้อ พร้อมกันครับ :D

เอาใจช่วยให้หายไวๆครับ :L4398:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2739:  เหมือนมีใครต้องการ SMG เพิ่มกันอีกแล้วคับ    :L4365:
ขอให้หาย ไวไว น่ะคับพี่อาท   :L2904:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
พี่อาท ลองจากน้อยไปหามากดูก็ดีนะครับ
1 .ไปเปลี่ยนกรองโซล่าก่อน แล้วลองวิ่งใหม่
2. ถ้ายังไม่หาย เปลี่ยน นม.เกียร์ แล้วลองวิ่งใหม่
3. ถ้ายังไม่หาย เข้าศูนย์ LEARNING ระบบ และ เช็ค/เปลี่ยน SCV VALVE

สำหรับผม ตอนนั้น วิ่งไม่ถึงร้อย  วิจกจริต  เลย จัดทีเดียว3 ข้อ พร้อมกันครับ :D

เอาใจช่วยให้หายไวๆครับ :L4398:

:L2739:  เหมือนมีใครต้องการ SMG เพิ่มกันอีกแล้วคับ    :L4365:
ขอให้หาย ไวไว น่ะคับพี่อาท   :L2904:
ขอให้แก้ไขได้เร็วๆครับพี่อาท  :L4399:

ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน  :sd23: สงสัยจะโดนแระ มอนสเตอร์ เกจ์ เพราะช่วงอาทิตย์นี้โดนรุมสกรัมจากไฟโชว์กันจัง

โอเวอร์ บูสท์กันจังเลย

สำหรับ SMG เก็บไว้ให้น้องปาฯแล้วกัน.  :L6415:

• Pa Mania
  • *
มันมาอีกแล้วครับ...อาการเดิม แต่เที่ยวนี้จอดดับเครื่องสตาร์ทใหม่ขับต่อกลับมาบ้านได้แต่ไฟยังโชว์อยู่ ไว้พรุ่งนี้ค่อยมาหา code

จาก มอนสเตอร์ เกจ์อีกทีว่าเป็นเพราะอะไร   :L4387:

• Pa Mania
  • *
มันมาอีกแล้วครับ...อาการเดิม แต่เที่ยวนี้จอดดับเครื่องสตาร์ทใหม่ขับต่อกลับมาบ้านได้แต่ไฟยังโชว์อยู่ ไว้พรุ่งนี้ค่อยมาหา code

จาก มอนสเตอร์ เกจ์อีกทีว่าเป็นเพราะอะไร   :L4387:

Sent from my SM-A500F using Tapatalk

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
รอติดตามดูอาการและการแก้ไขด้วยครับพี่อาท เอาใจช่วยให้หาสาเหตและแก้ไขได้อย่างถาวรครับ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
เอาใจช่วยครับพี่อาท
ขอให้แก้ไขได้ในเร็ววันนะครับ
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
เช้านี้...เสียบปลั๊กปุ๊บ ไฟโชว์หายเลย...แงๆ ลืมตั้งลบโค๊ดออโต้ออก...เดี๋ยวรอมันกลับมาหาใหม่คราวนี้ไม่พลาดแน่

Sent from my SM-A500F using Tapatalk

ออฟไลน์ เต้ ปาน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
มาช่วยลุ้นให้หายไวไวคับพี่อาร์ท เผื่อผมติดกล่อง+ดัน แล้ว มีอาการแบบนี้  :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
พี่อาทดันราง ecu cube ใช่มั้ยครับ. อ่านกระทู้พี่แล้วอาการเหมือนกันเลย. คันเร่งตัดการทำงาน ที่ความเร็ว ประมาณ 190 กม/ชม. ไฟโชว์ตามรูปครับ คันเร่งไม่ทำงานเครื่องยนต์ทำงานรอบเดินเบาอย่างเดียว. ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ไฟอื่นๆดับแต่ไฟเครื่องยังโชว์ ถ้าไม่ทำอะไร ราวๆ10วันไฟเครื่องดับเอง. คนที่ติดกล่องบอกให้เอาเข้าไปจูนใหม่ ก็ยังไม่ได้เอาเช้าไปทำ. อีกอย่างทุกวันนี้ปิดกล่องดันรางขับเลยไม่ได้ทำ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
พี่อาทดันราง ecu cube ใช่มั้ยครับ. อ่านกระทู้พี่แล้วอาการเหมือนกันเลย. คันเร่งตัดการทำงาน ที่ความเร็ว ประมาณ 190 กม/ชม. ไฟโชว์ตามรูปครับ คันเร่งไม่ทำงานเครื่องยนต์ทำงานรอบเดินเบาอย่างเดียว. ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ไฟอื่นๆดับแต่ไฟเครื่องยังโชว์ ถ้าไม่ทำอะไร ราวๆ10วันไฟเครื่องดับเอง. คนที่ติดกล่องบอกให้เอาเข้าไปจูนใหม่ ก็ยังไม่ได้เอาเช้าไปทำ. อีกอย่างทุกวันนี้ปิดกล่องดันรางขับเลยไม่ได้ทำ

Sent from my iPhone using Tapatalk
ใช่แว้ว...ครับพี่ดุ่ย มีเซ็งเลยเที่ยวก่อนอัดตามแจ๊ส เที่ยวนี้หนีวีโก้ เข้ากทม.จะกลับชลบุรี อ๊ายอาย ถ้าได้สมาร์ทเกจ์จากทีมงานปามาเนียเป็น limited edition งานนี้อัดยาวๆได้เลย

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69

ใช่แว้ว...ครับพี่ดุ่ย มีเซ็งเลยเที่ยวก่อนอัดตามแจ๊ส เที่ยวนี้หนีวีโก้ เข้ากทม.จะกลับชลบุรี อ๊ายอาย ถ้าได้สมาร์ทเกจ์จากทีมงานปามาเนียเป็น limited edition งานนี้อัดยาวๆได้เลย

แรกๆตกใจเหมือนกัน หลังๆมานี่รู้ว่ายังงัยก็ตัดเวลาจะขับเร็วๆก็ระวังเอาครับ